ด้วยความไม่รู้เรื่อง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Fole_Link "~"

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:40 pm

คือแบบว่าวันนั้นเค้ามีมังกรมาเล่นที่ดรงเรียนแล้วมันจะมีไม้ท่อนใหญ่มาวางอยู่สนามที่จะใช้เข้าแถว แล้วเราไปเดินข้ามซ๊ะงั้นอ่ะ เพื่อนก้อบอกว่ามันศักสิทมากนะ ครูอาจารที่เห็นก้อมาวีนใส่ คนมองเต็มไปหมดเลย ครูก้อให้ไปไหว้ไม้ท่อนนั้นอ่ะ เพราะมันจะมีคนขึ้นไปแสดงอะไรซักอย่าง เราร้องไห้เลยอ่ะ แล้วก้ออธิษฐานว่า " ลูกไม่รู้ ลูกไม่ได้ตั้งใจ "
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 6:56 pm

ท่อนไม้ก็คือท่อนไม้ น้ำจมมันก็ว่ายน้ำไม่ได้ แต่มันลอยน้ำได้ ฮิฮิ

เข้าเรื่อง..

แล้วท่านน้อง ไปไหว้ซากไม้ที่คนงมงายนั่นหรือเปล่า? (ไม่จำเป็นต้องไหว้ และไม่จำเป็นต้องตั้งจิตขอโทษซากไม้นั้น)

ถึงแม้มันจะมีผีครอบครองอยู่ มันก็เป็นแค่วิญญาณที่อยู่กับท่อนไม้

มันจะทำอะไร กับ ร่างกาย Mobility ซึ่งพระจิตเจ้าปกป้องดูแลเสมือนเป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์ได้?

ประเด็นคือ "อย่าใส่ใจคนหลงรูปเคารพ แต่อธิษฐานเผื่อเค้าดีกว่า"

ปล.เนื่องจากท่าน จขกท. โพสต์เป็นครั้งแรก และเป็นสมาชิกใหม่ ตัวเรานี้ขอแสดงให้รู้ว่า นี่เป็นความเห็นของเราเพียงผู้เดียว ไม่ใช่ของคริสตชนทุกนิกาย
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 14, 2009 7:12 pm

ไม่มีป้ายเขียนไว้....ชิ๊มิ๊
ก็ถือว่าเชื่อฟังครูเเละกัน ไม่โดนหักจิตพิสัย

เเต่ก็ให้รู้ไว้ว่า ไม่จำเป็นจ่ะคุณน้อง ไม้ก็เป็นสิ่งสร้าง ฯลฯ ก็สิ่งสร้าง อย่าไปข้ามอีกละกัน
st.dominic savio

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:30 am

เราไม่รู้ ไม่ได้ตั้งใจ ก็ไม่ผิดนะครับ  : emo045 :
@~ToopKungZa~@

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 12:56 am

ช่ายยย....

ถ้าเราไม่ได้ตั้งใจก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

พระเจ้ารู้เจตนาและจิตใจของลูกแกอย่างเราทุกคนอยู่แล้ว !!!

~~~ !!! Don't Worry !!! ~~~

ถ้ารู้สึกผิด ก็บอกกับพระเจ้าซะนะครับ

แล้วท่านกะจะสบายใจเอง ^^

Fighting ~!!!
Slave of God

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 5:17 pm

ก็กระโดดข้ามกลับดิ แล้วบอกว่าหายกันนะ อิอิ

อย่าไปคิดมาก คนรอบข้างต้องเข้าใจเรา ไม่ใช่เราต้องเข้าใจ ท่อนไม้

พระเจ้าอำนวยพร

อังคาร ธ.ค. 15, 2009 5:21 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: ก็กระโดดข้ามกลับดิ แล้วบอกว่าหายกันนะ อิอิ

อย่าไปคิดมาก คนรอบข้างต้องเข้าใจเรา ไม่ใช่เราต้องเข้าใจ ท่อนไม้

พระเจ้าอำนวยพร
เห็นอนาคตรำไรๆ ว่าจะงานเข้าเพราะท่อนไม้ หึหึ  : emo107 :
Valkyrie Zero Number

พุธ ธ.ค. 16, 2009 4:56 pm

ท่อนไม้ก็เป็นท่อนไม้

ต่อให้มีอะไรสถิตอยู่จริง และมันคิดว่าสามารถโค่นเราได้ก็อาจจริงอยู่

แต่มันโค่นเจ้านายสูงสุดของเราไม่ได้แน่ ๆ ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม
Deo Gratias

พุธ ธ.ค. 16, 2009 5:15 pm

กรณีเดียวกับกระทู้เตะบอลโดนศาลพระภูมิ พี่น้องหลายท่านได้ตอบไว้แล้วค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=12654.0
Jesus loves You

พุธ ธ.ค. 16, 2009 6:05 pm

ท่อนไม้ก็คือท่อนไม้ครับอย่าไปคิดมาก

มันไม่มีความรู้สึก ไม่มีจิตวิญญาณ
เป็นเพียงสิ่งอย่างหนึ่งที่พระเจ้าทรงสร้างขึ้นมาด้วยพระองค์เองครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ธ.ค. 16, 2009 11:11 pm

ไม่นมัสการพระอื่น แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องไปท้าทายหรือดูถูกนะครับแบบประมาณว่า ป๋าguใหญ่กูทำอะไรก็ได้
dark-kanita

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 11:08 am

: xemo023 :แหมก็เราไม่รู้นี่นา  น่าจะให้อภัยนะคะ
แต่ให้ไปไหว้นะทำไม่ได้หรอก  สำหรับคนอื่นอาจจะเป็นสิ่งสักดฺศิทธิ์นะ แต่สำหรับเรามันก็คือท่อนไม้  นี่ไม่ใช่การลบหลุ่นนะคะ
แต่ถ้าเจอสถานะการณ์นี้  ให้บอกเขาว่าขอโทษจริงๆคะ  แล้วก็ไห้วไม่ได้ด้วยเพราะเป็นคริส  แล้วก้หาเหตุผลมาอธิบายเยอะๆ  ถ้าไม่รอดก็แผ่นออกจากตรงนั้นซะ

เราก็เคยเจอแบบนี้บ่อยนะคะไอ้นี่แค่ท่อนไม้  แต่เราดิลูกมะพร้าวคะ  ไอ้ลูกมะพร้อมที่เขาปักกับไม้ แล้ววางไว้ข้างๆบ้าน  ตอนงานศพญาติ  ไอเราก็ไม่ได้ดู

เดินถือน้ำผ่านไป(เป็นสาวเสริบ)  ไม่ได้ข้ามแต่เกือบเหยียบ : emo036 :  (แหมเล่นเอามาวาง ไกล้ทางเดินอะ ไครมันจะเห็น)

แล้วจากนั้นก็โดนด่ายับ....

แล้วเขาก็ไปเอามะพร้าวลูกใหม่มาใช้  ไอ้ลูกนั้นก็ปาทิ้ง

เง้อมารู้เอาอีกที  ไอ้ลูกมะพร้อมนั่นเอามาใช้ในพิธีงานศพของพราหมคะ
ขนาดว่าอยู่ในวงการนี้มานาน  ก็เพิ่งรู้นี่ละ

แหมไอ้แค่ข้ามมะพร้าว ก้ไม่ได้ทำให้ลูกมะพร้าวเสียนินา  ก็น่าจะใช้ได้นี่ไม่เห็นต้องทิ้ง

ก้เลยมี อ.ในพิธีนั่นละบอกนะคะ  เขาบอกว่า  มันจะเสื่อมนะ  ของขลังต่างๆจะข้างหรือเหยียบไม่ได้

แล้วก็ยิ่งเป็นผู้หญิงนะยิ่งข้ามไม่ได้เลย  บางอย่างจับก็ไม่ได้
กำ55555สุดๆ

นี่นี้เวลาไปไหนมาใหนก็ระวังเท้าของท่านนะคะ
เดี๋ยวโดนตีหัวเอา555
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 11:10 am

ยกมือไหว้ ตามครูสั่งนะแหละ แต่สวดในใจว่า พระเจ้า เมตตามนุษย์ที่ยังไม่รู้จักและเข้าใจพระองค์ด้วยเทอญ แล้วเปล่งเสียงออกมาว่า อาแมน

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 12:24 pm

dark-kanita เขียน: : xemo023 :แหมก็เราไม่รู้นี่นา  น่าจะให้อภัยนะคะ
แต่ให้ไปไหว้นะทำไม่ได้หรอก  สำหรับคนอื่นอาจจะเป็นสิ่งสักดฺศิทธิ์นะ แต่สำหรับเรามันก็คือท่อนไม้   นี่ไม่ใช่การลบหลุ่นนะคะ
แต่ถ้าเจอสถานะการณ์นี้  ให้บอกเขาว่าขอโทษจริงๆคะ  แล้วก็ไห้วไม่ได้ด้วยเพราะเป็นคริส   แล้วก้หาเหตุผลมาอธิบายเยอะๆ  ถ้าไม่รอดก็แผ่นออกจากตรงนั้นซะ

เราก็เคยเจอแบบนี้บ่อยนะคะไอ้นี่แค่ท่อนไม้  แต่เราดิลูกมะพร้าวคะ  ไอ้ลูกมะพร้อมที่เขาปักกับไม้ แล้ววางไว้ข้างๆบ้าน  ตอนงานศพญาติ  ไอเราก็ไม่ได้ดู

เดินถือน้ำผ่านไป(เป็นสาวเสริบ)  ไม่ได้ข้ามแต่เกือบเหยียบ : emo036 :  (แหมเล่นเอามาวาง ไกล้ทางเดินอะ ไครมันจะเห็น)

แล้วจากนั้นก็โดนด่ายับ....

แล้วเขาก็ไปเอามะพร้าวลูกใหม่มาใช้  ไอ้ลูกนั้นก็ปาทิ้ง

เง้อมารู้เอาอีกที  ไอ้ลูกมะพร้อมนั่นเอามาใช้ในพิธีงานศพของพราหมคะ
ขนาดว่าอยู่ในวงการนี้มานาน  ก็เพิ่งรู้นี่ละ

แหมไอ้แค่ข้ามมะพร้าว ก้ไม่ได้ทำให้ลูกมะพร้าวเสียนินา  ก็น่าจะใช้ได้นี่ไม่เห็นต้องทิ้ง

ก้เลยมี อ.ในพิธีนั่นละบอกนะคะ  เขาบอกว่า  มันจะเสื่อมนะ  ของขลังต่างๆจะข้างหรือเหยียบไม่ได้

แล้วก็ยิ่งเป็นผู้หญิงนะยิ่งข้ามไม่ได้เลย  บางอย่างจับก็ไม่ได้
กำ55555สุดๆ

นี่นี้เวลาไปไหนมาใหนก็ระวังเท้าของท่านนะคะ
เดี๋ยวโดนตีหัวเอา555

เผอิญ เห็น quote นี้ เลยขอตอบเพิ่มอีกนิด

ในบางความเชื่อ บางศรัทธา ผู้หญิง เป็นอะไรที่ต้องสำรวมและระวังในการใกล้ชิด หรือจับต้อง วัตถุสิ่งของทางความเชื่อศรัทธา

สิ่งหนึ่งคือ สงสัยว่า ท่อนไม้ ที่ว่านั้น คือท่อนไม้ อะไร? (พอดีเอะใจ)

ถ้าเป็นวัตถุทางศาสนา วัตถุทางความเชื่อครูบาอาจารย์ใดๆ ก็ไม่ควรจะไปลบหลู่ดูหมิ่น
ซ้ำยังไม่ควรจะข้ามด้วย

เหมือนกัน ถ้า รูปปั้น พระเยซู พระนางมารีย์ อัครเทวดา หรือกางเขนอะไร หนังสือพระคัมภีร์ ซึ่งล้วนแต่ไม่ใช่รูปเคารพของเรานั้น ถ้ามีคนเอาเท้าเหยียบ เดินข้ามไปข้ามมาเสมือนเป็นอะไรที่ไม่ต้องเคารพ เราเองก็คงจะมีความรู้สึกกับสิ่งที่เห็นหรือรับรู้เช่นกัน

ปล. ท่อนไม้อ่ะไรหว่า  ในความคิดตอนแรก นึกเป็นเพียง ไม้ต้นนึงวางนอนกับพื้น
Jeanne d'Arc

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 6:35 pm

ความเห็นผม ผมคงเหยียบซ้ำ ถ้าคนที่ชาบูท่อนไม้มาพูดอะไรแข็งกระด้าง กดดันอะไรกับเราแบบนั้น  : xemo033 :

อย่าเอาอย่างผมนะครับ ผมยังต้องปรับปรุงตัวให้สมกับที่พระเยซูคริสต์สอนให้เราเป็นคนอ่อนน้อมและสุภาพ ::042::

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 6:43 pm

โดยส่วนตัวคือเราเป็นคนชอบมีปัญหา เราก้ออธิษฐานตลอด แต่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ลองไปถามครูที่เป็นคริส ครูบอกว่าความเชื่อหนูยังไม่พอรึป่าว หนูบอกว่าหนูยึดมั่นในพระองค์มา

2 ปี แล้วนะค่ะ แต่การอธิษฐานมันไม่ใช่เหตุผลที่จะเลิกเชื่อ พระองค์อาจมีอะไรที่ดีกว่านั้น

แต่ตอนนั้นฝนตกหนักมาก หนูไปค่าย yfc ที่เชียงใหม่ กำลังจะเดินไปหาเพื่อน อยู่ดีดีฝนก้อมาอ่ะ

เลยยืนหลบอยู่ใต้ต้นมะขามใหญ่ ๆ ยืนหลบอยู่ 20 นาทีแล้ว คนอื่นเค้าคงทำกิจกรรมกันหมดแล้ว

ในใจคิดอย่างงั้น ก้ออธิษฐานตลอด สักพักก้อร้องไห้ออกมาเลย แล้วก้อรีบวิ่งไปหอประชุม

ไข้แตกด้วย  หนูก้อไม่รู้นะ ทำไมต้องเป็นแบบนี้ เรื่องอื่นก้อเป็น คิดจะเลิกเชื่อแล้วแต่มันทำไม่ได้อ่ะ

ยังรักพระองค์อยู่ รักมาก ....

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 7:15 pm

ตอนแรกก้อคิดว่ามันก้อแค่ท่อนไม้นี่ แต่ถ้าเราไม่ไหว้ก้อยิ่งดูอับอายเข้าไปใหญ่

ครูบอกว่าเทอนับถือศาสนาอื่นเทออย่ามาดูถูกเรื่องแบบนี้นะ ยังไงก้อต้องไหว้

ฮือ ๆ .....
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:07 pm

ระยะเวลาที่ยึดมั่น มันบ่งบอกไม่ได้หรอกคับว่าเราเชื่อแค่ไหน

แต่บางที พระองค์อาจจะทดสอบคุณอยู่ก็ได้นะคับ เชื่อเข้าไว้แล้วรางวัล ที่คุณจะได้รับมันหใญ่หลวงนะคับ^^
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:32 pm

[quote="Fole_Link "~""]
ตอนแรกก้อคิดว่ามันก้อแค่ท่อนไม้นี่ แต่ถ้าเราไม่ไหว้ก้อยิ่งดูอับอายเข้าไปใหญ่

ครูบอกว่าเทอนับถือศาสนาอื่นเทออย่ามาดูถูกเรื่องแบบนี้นะ ยังไงก้อต้องไหว้

ฮือ ๆ .....
[/quote]

ไม่เป็นรัยหรอกครับ
ท่าทีของเรา ไม่ได้ตั้งใจจะไปขอหวย จากไม้นั่นอยู่แล้ว

ไหว้เพื่อ ในสถานการณ์ นั้น ไม่ได้ไหว้ แบบคนทั่วๆ ไป
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:42 pm

ปัญหาในชีวิตบางอย่างพระองค์ทรงอนุญาติให้เกิดขึ้นได้เพื่อชดเชยบาปของเรา และเพื่อเพิ่มความเข้มแข็งอดทนของวิญญาณเราครับ
Jeanne d'Arc

พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 9:34 pm

หากมั่นใจที่จะคงความเชื่อไว้ต่อไป ก็จงดีใจครับว่า บำเหน็จของคุณจะมีมากมายเช่นกัน : emo038 :
st.dominic savio

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:41 am

พี่อยากบอกกับน้องนะครับว่า  พระเป็นเจ้าทรงรักน้องมากนะครับ  : xemo026 :
ไม่ว่าสิ่งที่เกิดกับน้องจะดีหรือไม่ก็ตาม นั่นคือน้ำพระทัยของพระองค์ ขอให้น้องจงเชื่อและวางใจในพระองค์
นะครับ

นักบุญเทเรซาแห่งอาวิลา บอกว่า " ขอให้เรายินยอมให้พระเยซูเจ้าทรงจัดการทุกสิ่งแก่เราตามน้ำพระทัย

เถิด เพราะเหตุว่า ความสุภาพแท้จริงอยู่ที่การเป็นผู้พอใจต่อทุกๆสิ่งที่พระเป็นเจ้าประทานให้ ไม่ว่าจะเป็น

สิ่งดีหรือสิ่งร้ายก็ตาม "
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Bar_Blue

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:55 am

หากผมเป็นคริสตชนเพียงคนเดียวที่อยู่บนโลกนี้ ผมก็ยังรักพระองค์
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 7:59 am

ขอเป็นมรณสักขีดีกว่าถ้าให้เลิกเชื่อ

ไม่ว่าพระองค์จะให้เราเจออะไรก็ตาม

จะอดทนแบบโยบค่ะ จะไม่บ่นว่าพระค่ะ

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น เป็นการทดสอบที่เราต้องผ่าน

อดทน และเชื่อมั่นในพระองค์ค่ะ

ขอพระอวยพร : emo045 : : xemo026 :

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:03 pm

โดยส่วนตัวคือเราเป็นคนชอบมีปัญหา เราก้ออธิษฐานตลอด แต่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ลองไปถามครูที่เป็นคริส ครูบอกว่าความเชื่อหนูยังไม่พอรึป่าว หนูบอกว่าหนูยึดมั่นในพระองค์มา

2 ปี แล้วนะค่ะ แต่การอธิษฐานมันไม่ใช่เหตุผลที่จะเลิกเชื่อ พระองค์อาจมีอะไรที่ดีกว่านั้น

แต่ตอนนั้นฝนตกหนักมาก หนูไปค่าย yfc ที่เชียงใหม่ กำลังจะเดินไปหาเพื่อน อยู่ดีดีฝนก้อมาอ่ะ

เลยยืนหลบอยู่ใต้ต้นมะขามใหญ่ ๆ ยืนหลบอยู่ 20 นาทีแล้ว คนอื่นเค้าคงทำกิจกรรมกันหมดแล้ว

ในใจคิดอย่างงั้น ก้ออธิษฐานตลอด สักพักก้อร้องไห้ออกมาเลย แล้วก้อรีบวิ่งไปหอประชุม

ไข้แตกด้วย  หนูก้อไม่รู้นะ ทำไมต้องเป็นแบบนี้ เรื่องอื่นก้อเป็น คิดจะเลิกเชื่อแล้วแต่มันทำไม่ได้อ่ะ

[/quote]
กรณีไม่แพ้กัน แต่อย่างน้อยก่อนจะเลิกเชื่อก็ฟังคำของเราขณะที่มีความเชื่ออยู่ก่อนเถิดว่า

You're more stronger than me more than thousand and thousand times , so don't throw your strength of FAITH.

ถ้าเป็นเราเหรอ ถึงรักอยู่ก็ยังมีด่าบ้างตามอารมณ์ อย่ามาทำแบบเราเล้ย ความรอดยังไงก็สำคัญกว่า

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:08 pm

Jesus loves You เขียน: [quote="Fole_Link "~""]

ฮือ ๆ .....
ท่าทีของเรา ไม่ได้ตั้งใจจะไปขอหวย จากไม้นั่นอยู่แล้ว

ไหว้เพื่อ ในสถานการณ์ นั้น ไม่ได้ไหว้ แบบคนทั่วๆ ไป
[/quote]
ถ้าเอาแบบเข้มแข็ง ไม่ต้องไหว้ เลย บอกว่าเราไม่ได้ดูถูก แต่เป็นหน้าที่ของเราที่ทำให้ไหว้ไม่ได้
ถ้าครูชอบท้าทายนัก ก็จงอดทน ถือซะว่าขณะเดียวกันก็เกิดการต่อสู้ระหว่างทูตสวรรค์ของพระเจ้าสูงสุดของเรากับพระที่สถิตในไม้

และขึ้นกับน้อง จำไว้ว่า ถ้าน้องยอมแพ้ ทูตสวรรค์ของพระองค์จะแพ้ แต่ถ้าเราอดทนได้ไม่ยอมไหว้ ทูตของพระเจ้าจะมีชัย

ไม่ต้องกลัวว่าอะไรเกิดขึ้น เพราะพระเจ้าอยู่กับน้องเสมอ

(และหากเกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าครูหรือพระในท่อนไม้นั่นจะเป็นใคร ถ้าเป็นไปได้ชั้นอยากสับคอพวกมันแทนท่านมิคาเอลจริง ๆ )

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 12:12 pm

Valkyrie_chan เขียน:
Jesus loves You เขียน: [quote="Fole_Link "~""]

ฮือ ๆ .....

ถ้าเอาแบบเข้มแข็ง ไม่ต้องไหว้ เลย บอกว่าเราไม่ได้ดูถูก แต่เป็นหน้าที่ของเราที่ทำให้ไหว้ไม่ได้
ถ้าครูชอบท้าทายนัก ก็จงอดทน ถือซะว่าขณะเดียวกันก็เกิดการต่อสู้ระหว่างทูตสวรรค์ของพระเจ้าสูงสุดของเรากับพระที่สถิตในไม้

และขึ้นกับน้อง จำไว้ว่า ถ้าน้องยอมแพ้ ทูตสวรรค์ของพระองค์จะแพ้ แต่ถ้าเราอดทนได้ไม่ยอมไหว้ ทูตของพระเจ้าจะมีชัย

ไม่ต้องกลัวว่าอะไรเกิดขึ้น เพราะพระเจ้าอยู่กับน้องเสมอ

(และหากเกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าครูหรือพระในท่อนไม้นั่นจะเป็นใคร ถ้าเป็นไปได้ชั้นอยากสับคอพวกมันแทนท่านมิคาเอลจริง ๆ )
[/quote]

เราไม่แน่ใจว่า "ถ้าไม่ไหว้" แล้วนิ่ง
ถ้าครูจะด่า จะตี ตะตบหัวเรา จะเข้าข่ายการทนทุกข์ ทนข่มเหง เพื่อยืนหยัดในความเชื่อหรือเปล่า

แต่เราว่า ไม่ไหว้ดีที่สุด และไม่ต่อล้อต่อเถียงด้วย
เดินหนีไปเลยยิ่งดี ว่ากันอีกที ตอนไม้ไม่อยู่นั่นแหละ

แล้วถ้าจะกดขี่ข่มเหง ให้ไปไหว้ ไปกราบไม้ ซึ่งเกินกว่าเหตุ ถึงเวลานั้น พระเจ้าจะประทานความช่วยเหลือมาเอง
godlike

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:20 pm

ถ้ายอดไม้ไม่ได้ติดคำว่า INRI ไว้ ก็ไม่ไหว้อ่ะ
godlike

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:40 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: ระยะเวลาที่ยึดมั่น มันบ่งบอกไม่ได้หรอกคับว่าเราเชื่อแค่ไหน

แต่บางที พระองค์อาจจะทดสอบคุณอยู่ก็ได้นะคับ เชื่อเข้าไว้แล้วรางวัล ที่คุณจะได้รับมันหใญ่หลวงนะคับ^^
ข้อนี้ฟ่ารู้ดีเลยสินะ  : xemo016 :

ไข้แตกด้วย  หนูก้อไม่รู้นะ ทำไมต้องเป็นแบบนี้ เรื่องอื่นก้อเป็น คิดจะเลิกเชื่อแล้วแต่มันทำไม่ได้อ่ะ

[/quote]
เราไม่รู้หรอกครับว่าพระให้อะไรเรา แต่พระองค์รับรู้แรงภาวนาของเราตลอดครับ  ลองอ่านนี่นะ พี่เคยโพสไปแล้วหละ  เพื่อนพี่คนหนึ่งมีนิสัยชอบนั่งรถเมล์ด้านหน้าตลอด วันหนึ่ง กำลังจะไปธุระด่วน แต่เลนนี้รถติดมาก ทำให้เพื่อนพี่กลัวว่าจะไปไม่ทัน ภาวนาขอให้รถไม่ติดจะได้ไปธุระทัน แต่ยังไงมันก็ติดมากอยู่ดี เค้าก็เลยลงรถ แล้วไปขึ้นรถคันใหม่ สักพัก มีรถบรรทุกอีกเลนสวนมาชนหน้ารถเมล์คันนี้ยับเลยครับ  เรื่องนี้แค่อยากจะบอกว่า อย่าคิดว่าพระไม่ให้สิ่งที่เราขอครับ แต่พระจะให้ในสิ่งที่ดีกว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับเพื่อนพี่ ถ้าตอนนั้นเพื่อนพี่ไม่ลงจากรถเพราะรถติด

จะเกิดอะไรขึ้นกับน้องถ้าตอนนั้นฝนไม่ตก ข้างหน้าอาจมีคนเมา หรือโจร หรืออะไรก็แล้วแต่ มันดีกว่ามั้ยถ้าเราติดฝนอยู่ใต้ต้นไม้
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dark-kanita

ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:48 pm

: xemo023 :อยากเลิกเชื่อเลยคะ  เมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน  อธิฐานขออะไรก็ไม่ได้สักอย่าง ทำมายต้องมีแต่เราที่ซวยอยู่คนเดียว

ทำมายถึงเกิดมาแล้วซวยอย่างนี้นะ  แต่นั่นละคือแผ่นการของพระองค์ ที่จะทำให้เราแข้มแข็งขึ้นคะ
ต่อไปในอนาคตก็จะบอกว่าขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้เกิดมาแล้วซวยอย่างนี้

ลองคิดดูดีๆ  ในยามที่เราลำบากเราได้รับ  หรือได้เจออะไรบ้าง
คิคิ  แค่เปียกฝนนะธรรมดา  เราเจอมาเยอะกว่านั้น

ตอนแรกคิดว่าพระแกล้ง  แต่สุดท้ายก็จะรู้ว่าสิ่งที่ประสงค์อะ  ดีกับเราเสมอนะ
ตอบกลับโพส