รวมกระทู้

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
I AM NOT PERFECT MAN

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:50 pm

ปีใหม่นี้ขอให้เรื่องร้ายๆผ่านไปแล้วไม่หวนกลับย้อนมาอีก

และที่สำคัญเรามีความสุขแล้วก็ต้องสวดให้ผู้ที่มีความทุกข์(รวมถึงขอสวดให้เจ้าของกระทู้มีความสุขด้วย555)
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ พุธ ก.พ. 03, 2010 12:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:54 pm

ร่วมใจกันสวด ให้ พี่น้อง ทุกคน และ สวด แ่ด่ วิญญาณ ผู้ล่วงลับไปแล้ว ( อันนี้ โปร จะอธิฐาน ให้พวกเขาได้ป่าวน่ะ )
A Sheep

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:58 pm

รับทราบค่า

กระทู้มีสาระ(ของหมิง) ต้องสนับสนุน อิอิ
: xemo016 :
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:59 pm

jacky เขียน: ร่วมใจกันสวด ให้ พี่น้อง ทุกคน และ สวด แ่ด่ วิญญาณ ผู้ล่วงลับไปแล้ว ( อันนี้ โปร จะอธิฐาน ให้พวกเขาได้ป่าวน่ะ )
มันเป็นความจริงที่หนีไม่ได้เลย คือ วิญญาณผู้ตายแล้ว เราสามารถอุทิศ..ให้เค้าได้...และเค้าก็ต้องการการสวดจากเรา

และ โปรเตสแตน ไม่อธิษฐานเผื่อผู้ล่วงลับ เนื่องจากข้อเชื่อตามศาสนศาสตร์

หมิงI AM NOT PERFECT BOY เขียน: ปีใหม่นี้ขอให้เรื่องร้ายๆผ่านไปแล้วไม่หวนกลับย้อนมาอีก
และที่สำคัญเรามีความสุขแล้วก็ต้องสวดให้ผู้ที่มีความทุกข์(รวมถึงขอสวดให้เจ้าของกระทู้มีความสุขด้วย555)
: emo056 : : emo056 : : emo056 :

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 11:57 pm

A Sheep เขียน: รับทราบค่า

กระทู้มีสาระ(ของหมิง) ต้องสนับสนุน อิอิ

ถูกๆๆๆๆๆ555555
ทานตะวัน

เสาร์ ม.ค. 02, 2010 7:46 pm

หมิงI AM NOT PERFECT BOY เขียน:
A Sheep เขียน: รับทราบค่า

ถูกๆๆๆๆๆ555555
::039::
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 12:40 am

คืนนี้สวดให้อีกจ้า..อิอิ

เมื่อวานตอนเช้าได้ไปยืนสวดสายประคำให้ผู้เสียชีวิตที่ภูหินร่องกล้า

วันนี้ตอนเช้าก็ไปสวดให้ทหารหาญที่เขาค้อด้วยจ้า รูปภาพ
ทานตะวัน

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:09 am

sinner เขียน: คืนนี้สวดให้อีกจ้า..อิอิ

เมื่อวานตอนเช้าได้ไปยืนสวดสายประคำให้ผู้เสียชีวิตที่ภูหินร่องกล้า

วันนี้ตอนเช้าก็ไปสวดให้ทหารหาญที่เขาค้อด้วยจ้า รูปภาพ
ไปเที่ยวปีใหม่หรือครับ หรือว่าอยู่ที่นั่น ผมปีใหม่นี้ยังไม่ได้ไปไหนเลยอ่า  : xemo023 :
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 11:51 am

ทานตะวัน เขียน:
sinner เขียน: คืนนี้สวดให้อีกจ้า..อิอิ

ไปเที่ยวปีใหม่หรือครับ หรือว่าอยู่ที่นั่น ผมปีใหม่นี้ยังไม่ได้ไปไหนเลยอ่า  : xemo023 :
ไปเที่ยวปีใหม่เจ้าค่ะ..หุหุ : emo045 : : xemo026 :
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 2:57 pm

วันรำลึก และ อุทิศ ให้กับคนตาย เป็น พิเศษ ของ catholic วันใหนค่ะ ของ orthodox ตรงกับวัน ก่อนแม่พระ ขึ้นสรรค์ ประมาณ หนึ่ง อาทิตย์
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 8:15 am

jacky เขียน: วันรำลึก และ อุทิศ ให้กับคนตาย เป็น พิเศษ ของ catholic วันใหนค่ะ ของ orthodox ตรงกับวัน ก่อนแม่พระ ขึ้นสรรค์ ประมาณ หนึ่ง อาทิตย์
ตลอดเดือนพฤศจิกายนครับ
เป็นพิเศษวันที่2-8พฤศจิกายน
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 6:31 pm

ไปแย้วๆๆๆๆ ไปก่อนปีใหม่อ่ะพี่หน่อย>_<

Ps. หมิงมันพยายามเขียนว่า คาม หรือว่า ความ?
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 9:36 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน:

ไปแย้วๆๆๆๆ ไปก่อนปีใหม่อ่ะพี่หน่อย>_<

Ps. หมิงมันพยายามเขียนว่า คาม หรือว่า ความ?

นั่นสิ พี่อ่านว่า คามทุกข์กี่ทีพี่ก็ใจแป่วอ่ะ

เหอๆๆ แต่มันเปลี่ยนเป็นความละ ดีเหมือนกันถูกหลักภาษาไทย

ปล.รักษ์ภาษาไทย
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 9:47 pm

ภาษาไทยจงเจริญเย้~~~~~

(ออกทะเลทุกกระทู้และ-*-)
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 04, 2010 9:54 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: ภาษาไทยจงเจริญเย้~~~~~

พี่ก็ว่างั้น  : emo036 :  : xemo017 : : xemo017 : : xemo017 :

อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:31 am

A Sheep เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: ภาษาไทยจงเจริญเย้~~~~~

พี่ก็ว่างั้น  : emo036 :  : xemo017 : : xemo017 : : xemo017 :
อื่ม ประมาณนั้น -*-

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 2:50 am

มีเด็กร่วมชั้นอยู่คนหนึ่งมันเป็นเด็กเก่าเรียนห้องเดียวกันมันมาด่าหาเรื่องผมตลอดตลอดประมานมึงเป็นหัวโจกหรอ เจ๋งหรอ ผมก็ทนมาตลอดตั้งแต่ม.2เพราะว่าเห็นว่าเป็นเด็กเก่าเลยยอมๆมันไปแล้วเพิ่งเข้ามาไม่อยากทำตัวมีปัญหาจนม.3เทมอ1เพิ่งมาชกปากมันเพราะทนไม่ไหวมันด่าผมพอเรียนตกก้อมาด่าโง่ แบบตลอดเวลา มันก้อมาขอโทดขอจับมือผมก็จบ(ปกติเวลาชกกันมักจะจบได้นครั้งเดียวเท่าที่ผ่านๆมานะครับ)แล้วเสดปปมันก้อด่าอีกทั้งๆที่สัญญาไว้แล้วจะจะจบแล้วไม่ยุ่งกันแล้วก้อมาขอโทดผมอีกผมก็ยอมมันไปอีกครั้งจนถึงเข้าค่ายมันก็ไปพูดไห้เด็กเก่าที่เรียนด้วยกันมาเกียลดแล้วมาแบนผมทั้งๆที่ผมเฉยมาตลอดกะไม่อะไรแล้วนะปล่อยไห้มันด่าไปแล้วมาแอบขโมยของไรด้วยครับบ่อยมากๆผมเลยเรียกมันมารเครียเลยว่ากูเคยทำไรห้มึงหรอถึงต้องมาด่ากันขนาดนี้เอาแบบลูกผู้ชายเลยเปิดอกตรงๆโตๆกันแล้วไม่ต้องมาด่ากันแบบเด็กๆผมไม่โกดหรอกแล้วกะไม่ชกกันด้วยเพราะว่า15-16ก็น่าจะมีวุฒิภาวะในระดับหนึ่งมันก็ยอมขอโทดโดยดีแล้วสัญญาเป็นรอบที่3รอบที่3สำหรับสัจจะลูกผู้ชายครับแล้วกลับมาจากค่ายมันก็ด่าอีกจนผมคิดว่าความอดทนจะหยุดเพียงเท่านี้แล้วหรือถ้าใครมีวิธีควบคุมอารมณ์แนะนำทีครับมันทำมาตลอดเพราะปกติผมจะอธิฐานสวดมนแล้วปล่อยๆไปแต่นี่มันรังแกกันเกินไปหรือว่าจะชกปากมันเอาให้ร่วงอีกรอบแล้วเรื่องครูค่อยเครียทีหลังดีแนะนำด้วยครับ
sasuke
~@

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 3:05 am

ให้อภัยได้ซิ ถึงจะเป็นลูกผู้ชายตัวจริง

ถ้าอยากชกนักก็ชกปากตัวเองเถอะครับ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 3:15 am

ข้อแรกคือ ลูกผู้ชายแท้ใช้สมองก่อน กำลังมาเป็นสอง

ข้อที่สอง คือ อยากฆ่ามันก็ฆ่าเลย อยากทำอะไรแรงๆก็ทำเลย เพื่อการแก้แค้นกับคนปากไม่ดีเพียงคนนึง
(แต่อย่าลืมพิจารณา Risk ก่อนว่า การลงทุนครั้งนี้ เรายอมรับ ผลลัพธ์ที่จะส่งผลต่อการเรียนที่กำลังจะจบ ม.ต้น ประวัตินักเรียน ประวัติทางสังคม กฏหมาย และการงาน รวมทั้งบาปที่จะติดตัวด้วย)

สรุป พี่สนับสนุนให้หมิงเลือกทาง ที่หมิง มั่นใจแน่ว่า ยอมแลกสภาพชีวิต(และจิตวิญญาณ)ของตัวเองได้ที่จะเกิดขึ้นจากการกระทำอะไรแรงๆ

เรื่องคนไม่ดี คนหาเร่ือง ทั้งๆที่เราไม่ผิด เรานิ่งแล้ว เราดีแล้ว พี่เคยเจอ พี่บอกคำเดียวคือหลบ ไม่มีเรื่อง

สิ่งหนึ่งคือ ที่ไหนๆ ก็มีคำนินทาให้กันทั้งนั้น หมิงต้องวางเฉย เพื่อนจะแบนก็ให้แบนไป หมิงทำดีก็พอ แล้วอะไรดีๆจะตามมาเอง (เชื่อในการพลีกรรม ใช้โทษบาปที่เราเคยทำในอดีต) ขอให้มั่นใจว่า ไม่มีใครซวย หรือถูกข่มเหงตลอดไป และไม่มีใครยืนหัวเราะบนที่สูงได้ตลอด

"เอาชนะความท้าทาย คือลูกผู้ชายตัวจริง"

ส่วนคนที่นินทาว่าร้ายน้อง รวมทั้งคนที่หูเบา ชีวิต ม.ต้น เค้ายังมีการดำรงชีวิตแบบนี้ ขอแนะนำให้สงสารเค้ามากๆ เนื่องจากโตขึ้นเค้าจะมีปัญหาทางสังคมตามมาอย่างแน่นอน และแน่ที่สุดคือในสังคมการทำงาน

อนึ่ง ถ้าหมิงไม่มีความอดทน หมิงใช้กำลังตอบโต้ หมิงก็จะมีปัญหาเช่นกัน ทั้งปัจจุบันที่เป็นอยู่ และอนาคตที่จะตามมาต่างๆนาๆ
แต่หากหมิงอดทน ให้มันผ่านพ้นไป โดยอาศัยเวลา (เดี๋ยวก็เปลี่ยนห้องเพราะเรียนจบแล้ว) หมิงก็จะโตเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น และชีวิตจะดีขึ้น (แต่ชีวิตก็จะมีเรื่องใหม่ๆมาท้าทายหมิงเสมอๆ เหมือนที่ทุกคนเจอ)

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 3:25 am

พี่ขอเพิ่มอีกนิดนึงครับ

คนจะดี จะเจริญ จะมีความสุข

อยู่ที่การประพฤติดี

และคนที่พูดถึงนี้.. เค้าก็มีการถูกกลั่นแกล้ง ข่มเหงมาเหมือนกัน

ดูพระศาดาผู้ยิ่งใหญ่แต่ละท่านสิ ก็ยังมีคนนินทาว่าร้าย
ดูกษัตริย์ผู้ดีเลิศเช่น ร.9 เราสิ ก็มีคนเอาท่านมาใส่ร้าย
มีใครบ้าง ไม่ถูกข่มเหง

แต่ลองพิจารณาดูสิ ทั้งกษัตริย์ที่น่ายกย่องของเรา ร9 และพระศาสดาผู้ยิ่งใหญ่แต่ละท่าน
ท่านเหล่านี้ คิดอย่างไร มีท่าทีอย่างไร
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:55 am

อดทนๆไว้ฮะ

พูดกับมันตรงๆก้อได้ว่าเราไม่ชอบ (ถ้ามันยังเปนคนที่มีเหตุผลอยู่นะ)

ตอนเด็กๆเราก้อชอบแกล้งคนอื่นนะ (ตอนนี้ก้อยังชอบอยู่  : xemo016 :)
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 11:07 am

น้องเป็นวัยรุ่นย่อมเลือดร้อนเป็นธรรมดา เข้าใจ แต่พี่เลย์ขอให้น้องอดทน ( แต่ก็นะมันย่อมมีขีดจำกัด ) อย่าไปโต้ตอบเขา เดี๋ยวเขาก็แพ้ภัยตัวเองครับ  : xemo026 : 
Ministry Of Men เขียน: ข้อแรกคือ ลูกผู้ชายแท้ใช้สมองก่อน กำลังมาเป็นสอง

ข้อที่สอง คือ อยากฆ่ามันก็ฆ่าเลย อยากทำอะไรแรงๆก็ทำเลย เพื่อการแก้แค้นกับคนปากไม่ดีเพียงคนนึง
(แต่อย่าลืมพิจารณา Risk ก่อนว่า การลงทุนครั้งนี้ เรายอมรับ ผลลัพธ์ที่จะส่งผลต่อการเรียนที่กำลังจะจบ ม.ต้น ประวัตินักเรียน ประวัติทางสังคม กฏหมาย และการงาน รวมทั้งบาปที่จะติดตัวด้วย)

สรุป พี่สนับสนุนให้หมิงเลือกทาง ที่หมิง มั่นใจแน่ว่า ยอมแลกสภาพชีวิต(และจิตวิญญาณ)ของตัวเองได้ที่จะเกิดขึ้นจากการกระทำอะไรแรงๆ

เรื่องคนไม่ดี คนหาเร่ือง ทั้งๆที่เราไม่ผิด เรานิ่งแล้ว เราดีแล้ว พี่เคยเจอ พี่บอกคำเดียวคือหลบ ไม่มีเรื่อง

สิ่งหนึ่งคือ ที่ไหนๆ ก็มีคำนินทาให้กันทั้งนั้น หมิงต้องวางเฉย เพื่อนจะแบนก็ให้แบนไป หมิงทำดีก็พอ แล้วอะไรดีๆจะตามมาเอง (เชื่อในการพลีกรรม ใช้โทษบาปที่เราเคยทำในอดีต) ขอให้มั่นใจว่า ไม่มีใครซวย หรือถูกข่มเหงตลอดไป และไม่มีใครยืนหัวเราะบนที่สูงได้ตลอด

"เอาชนะความท้าทาย คือลูกผู้ชายตัวจริง"

ส่วนคนที่นินทาว่าร้ายน้อง รวมทั้งคนที่หูเบา ชีวิต ม.ต้น เค้ายังมีการดำรงชีวิตแบบนี้ ขอแนะนำให้สงสารเค้ามากๆ เนื่องจากโตขึ้นเค้าจะมีปัญหาทางสังคมตามมาอย่างแน่นอน และแน่ที่สุดคือในสังคมการทำงาน

อนึ่ง ถ้าหมิงไม่มีความอดทน หมิงใช้กำลังตอบโต้ หมิงก็จะมีปัญหาเช่นกัน ทั้งปัจจุบันที่เป็นอยู่ และอนาคตที่จะตามมาต่างๆนาๆ
แต่หากหมิงอดทน ให้มันผ่านพ้นไป โดยอาศัยเวลา (เดี๋ยวก็เปลี่ยนห้องเพราะเรียนจบแล้ว) หมิงก็จะโตเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น และชีวิตจะดีขึ้น (แต่ชีวิตก็จะมีเรื่องใหม่ๆมาท้าทายหมิงเสมอๆ เหมือนที่ทุกคนเจอ)

Ministry Of Men เขียน: พี่ขอเพิ่มอีกนิดนึงครับ

คนจะดี จะเจริญ จะมีความสุข

อยู่ที่การประพฤติดี

และคนที่พูดถึงนี้.. เค้าก็มีการถูกกลั่นแกล้ง ข่มเหงมาเหมือนกัน

ดูพระศาดาผู้ยิ่งใหญ่แต่ละท่านสิ ก็ยังมีคนนินทาว่าร้าย
ดูกษัตริย์ผู้ดีเลิศเช่น ร.9 เราสิ ก็มีคนเอาท่านมาใส่ร้าย
มีใครบ้าง ไม่ถูกข่มเหง

แต่ลองพิจารณาดูสิ ทั้งกษัตริย์ที่น่ายกย่องของเรา ร9 และพระศาสดาผู้ยิ่งใหญ่แต่ละท่าน
ท่านเหล่านี้ คิดอย่างไร มีท่าทีอย่างไร

ที่คุณบอยแนะนำ.. เห็นด้วย น้องลองนำมาพิจารณานะครับ

พระอวยพร Amen  : xemo026 :
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 1:15 pm

Ministry Of Men เขียน: ข้อแรกคือ ลูกผู้ชายแท้ใช้สมองก่อน กำลังมาเป็นสอง

กรี๊ดดดดดดดดดด...วิ๊ด..วิ้ว~~ รูปภาพ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 3:47 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
BloodyCross

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 6:23 pm

ยืมปืนผมมั้ยครับ ?
Buondi

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:05 pm

พี่ว่าน้องหมิงควรบอกอาจารย์ฝ่ายปกครองให้ทราบถึงพฤติกรรมของนายคนนี้ เพราะพี่ไม่อยากให้พอมีเรื่องแล้วหมิงอาจถูกพักการเรียน ตัดคะแนน หรืออาจถึงขั้นไล่ออก
อย่างน้อยอาจารย์ท่านจะได้ทราบว่า หมิงไม่ได้หาเรื่องเขาก่อน  ลูกพี่ลูกน้องของพี่โดนมาแล้ว อย่างนี้เลยจับมือ, ขอโทษ เสร็จแล้วก็พาเพื่อนพกปืนมาจ่อหัวน้องพี่ เพื่อให้คู่กรณีชกหน้าน้องของพี่ได้  แต่อาจารย์ฝ่ายปกครองพอจะทราบเรื่องบ้างแล้ว น้องของพี่ก็เลยไม่ถูกทำโทษ  หมิงต้องปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:45 pm

BloodyCross เขียน: ยืมปืนผมมั้ยครับ ?

ก็เอามาให้ยืมสิครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:45 pm

Buondi เขียน:   พี่ว่าน้องหมิงควรบอกอาจารย์ฝ่ายปกครองให้ทราบถึงพฤติกรรมของนายคนนี้ เพราะพี่ไม่อยากให้พอมีเรื่องแล้วหมิงอาจถูกพักการเรียน ตัดคะแนน หรืออาจถึงขั้นไล่ออก
อย่างน้อยอาจารย์ท่านจะได้ทราบว่า หมิงไม่ได้หาเรื่องเขาก่อน  ลูกพี่ลูกน้องของพี่โดนมาแล้ว อย่างนี้เลยจับมือ, ขอโทษ เสร็จแล้วก็พาเพื่อนพกปืนมาจ่อหัวน้องพี่ เพื่อให้คู่กรณีชกหน้าน้องของพี่ได้  แต่อาจารย์ฝ่ายปกครองพอจะทราบเรื่องบ้างแล้ว น้องของพี่ก็เลยไม่ถูกทำโทษ  หมิงต้องปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะ
ลครับพี่เรื่องนี้นำไปปรึกษาอาจารเรียบร้อยแล้วครับ^^

ส่วนพ่อแม่เขาด่าซ้ำตลอด
P
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 11:38 pm

ท่าทางจะชกเก่งนะพี่หมิง

พระเจ้าไม่น่าจะให้พรสวรรค์พี่หมิงมาชกคนที่มาหาเรื่องพี่นะ น่าจะเป็นว่า ไว้คอยคุ้มครองป้องกัน"คนอื่น"ที่ต้องการให้พี่หนิงช่วยเหลือเสียมากกว่า เคยคิดหรือเปล่าครับ

พรสวรรค์จากพระเจ้า เอามาใช้เพื่อประโยชน์ตนเอง ไม่ว่าจะดูแล้วถูกต้องแค่ไหน อย่างดีที่สุด มันก็คือทำเพื่อตัวเอง

ผมเห็นพระเยซูอำนาจมหาศาล ไม่เห็นเคยทำอะไรให้ตัวเองเลย คนอื่นทำพระองค์เอาๆ ก็ไม่มีโต้ตอบหรือเอาความสามารถมาใช้พร่ำเพรื่อ เห็นใช้ทีไรก็เพื่อช่วยเหลือมนุษย์ห่วยแตกอย่างเราที่ต่ำต้อยกว่ากันคนละสเกลเลย

ผู้นำที่ดีที่สุด คือผู้รับใช้ที่ต่ำต้อยที่สุดครับพี่

: emo027 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 11:49 pm

ว่า15-16ก็น่าจะมีวุฒิภาวะในระดับหนึ่ง
พี่ว่าต้องใช้เวลาอีกซักพักนะ

เห็นด้วยกับทุกความเห็นเรื่องลูกผู้ชายตัวจริง
ตอบกลับโพส