หนูขอคำภาวนาค่ะ มีปัญหาทุกทางเลย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
guzz

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 3:57 pm

ตอนนี้มีปัญหาทุกทางเลยค่ะ

คุณพ่อ คุณแม่โฟเสียก็เลยต้อง
มาอยู่กับคุณลุง คุณป้าเค้าให้ทำงานบ้านทุกอย่าง แล้วชอบว่าพ่อแม่โฟ ไม่สั่งสอนลูก
แล้วก็ไม่ค่อยให้เงินใช้ ออกไปไหนไม่ได้เลยค่ะ
แม้กระทั่งเล่นเนต โฟยังต้องใช้คอมที่โรงเรียน
เรียนพิเศษก็ไม่ได้เรียน ทำให้ผลการเรียน ที่เคยได้ 4.0 ตลอด 3 ปี มันเริ่มดิ่งลงมาเรื่อยๆ
เพราะไม่มีเวลา  เพื่อนที่ รร ก็เข้ากันไม่ค่อยได้ เพื่อนเก่าก็ห่างๆเราไป
มีน้องสาว ก็เป็นคนเจ้าอารมณ์  โฟสอนให้เค้าทำในสิ่งที่ถูก แต่กลับถูกด่าว่า
โฟเครียดมาก แต่ก็ไม่ได้แสดงออก เมื่อก่อนเป็นคนร่าเริงมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ทุกวันนี้ที่เป็น
ก็ทำตัวร่าเริง แต่ชอบแอบร้องไห้ก่อนนอนคนเดียว
ตอนนี้สมาธิสั้นมากค่ะ เวลาเรียนโฟบังคับให้ตนเองสนใจไม่ได้เลย
เอาแต่เล่น การบ้านก็ไม่ยอมทำ ชอบไปลอกเพื่อน ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เป็นแบบนี้
แล้วที่สำคัญอารมณ์ร้ายกว่าเดิมมากค่ะ ทำให้ทะเลาะกับน้องหนักกว่าเดิมอีก

ตอนนี้คิดถึงพ่อแม่มากค่ะ  คิดถึงโรงเรียนเก่า คิดถึงคนที่เคยเป็นกำลังใจ
เป็นโรงเรียนคริสน่ะค่ะ ตอนพ่อแม่โฟเสีย คนที่ทำให้โฟมีกำลังใจขึ้นมาอีกครั้งคือ มาเซอร์ ซึ่งใจดีมากๆๆๆๆๆ
มาเซอร์ให้ไปพบเป็นการส่วนตัว สอบถามเรื่องราว ให้กำลังใจ และสอนให้โฟมีชีวิตโดยปราศจากพ่อแม่
เหมือนทำให้โฟมีชีวิตใหม่ ครูที่สอนคริสตศาสนาก็ให้กำลังใจดีมากๆๆ เค้ากอดโฟ เป็นกอดแรก ตั้งแต่เสียพ่อแม่ไป
นี่ก็เป็นเหตุผลนึงที่ทำให้โฟศรัทธาในพระเจ้า แม้ว่าจะเป็นคนพุทธ

แต่ตอนนี้โฟไม่เหลืออะไรซักอย่างแล้ว ทุกอย่างที่โฟรักจากโฟไปหมด
เจ็บซะจนไม่รู้ว่าจะพูดยังไง

แม้กระทั่งอยากเป็นคาทอลิก โฟก็ไม่สามารถเป็นได้
โฟไม่สามารถไปโบสถ์หรือประกอบพิธีอะไรได้อย่างคาทอลิก เพราะออกจากบ้านไม่ได้เลย
และเหตุผลอีกข้อนึง คือความสับสนที่อยู่ในใจ
พ่อแม่โฟศรัทธาในศาสนาพุทธมาก แม้ท่านจะจากไป โฟก็ไม่อยากทำให้ท่านผิดหวัง
โฟไม่รู้จะทำยังไงดี

ภาวนาให้โฟด้วยนะคะ

โฟคงมีโอกาสได้เข้ามาอีกที วันจันทร์ เพราะเล่นเนตได้ที่โรงเรียนเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 4:50 pm

มองดูพระเยซูเจ้าบนกางเขนสิครับ บางครั้งความทุกข์อย่างที่ว่าก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นความทุกข์เสมอไป หากโฟคิดว่าอยากเป็นคริสต์อยากรู้จักพระเยซูเจ้า ก็ลองลิ้มชีวิตของพระองค์ดูผ่านทางความยากลำบากของตัวเองดูสิครับ เรื่องบางเรื่องพระองค์ก็แสนลำบากโดดเดี่ยว เช่นพระองค์อยากให้บรรดาอัครสาวกอยู่เป็นเพื่อนพระองค์ในสวนเกสมนี แต่ปรากฎว่าทุกคนหลับหมด ในศาลาธรรมบ่อยครั้งที่พระองค์โดนจับผิดตลอด ชีวิตที่โดดเดี่ยวของโฟอาจจะทำให้โฟเข้าใจพระองค์มากขึ้นก็ได้
อีกอย่างลองคุยกับซิสเตอร์ดูสิครับ ว่ามีหนังสือประวัติชีวิตนักบุญที่เป็นการ์ตูนไหม(ของสำนักพิมพ์แม่พระยุคใหม่) ลองหามาอ่านนักบุญหลายๆท่านก็อยู่ในบ้านญาติพี่น้องและโดนข่มเหงน้ำใจอยู่ตลอดเหมือนกัน เช่นนักบุญมากาเร็ตต้า มารีอา ก็โดนกดขี่เหมือนกัน ลองหามาอ่านดูสิครับ อาจจะช่วยให้เข้าใจวิถีคิดและการเป็นคริสตชนได้อีกทางหนึ่ง
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 5:37 pm

เปนกำลังใจให้นะคับ ^ ^

สู้ๆต่อไปบนทางๆนี้

อดทนไว้ฮะ พระท่านจะได้เห็นใจ

เดี๋ยวจะสวดให้นะฮะ ^ ^
sinner

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 5:52 pm

พี่ภาวนาให้นะคะน้องโฟร์(มด) อย่างพี่อันตนแนะนำค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ

มีอะไรก็มาแบ่งปันกันในบอร์ดเนอะ เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :::031::
synner

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 8:12 pm

guzz เขียน: ตอนนี้มีปัญหาทุกทางเลยค่ะ

คุณพ่อ คุณแม่โฟเสียก็เลยต้อง
มาอยู่กับคุณลุง คุณป้าเค้าให้ทำงานบ้านทุกอย่าง แล้วชอบว่าพ่อแม่โฟ ไม่สั่งสอนลูก
แล้วก็ไม่ค่อยให้เงินใช้ ออกไปไหนไม่ได้เลยค่ะ
แม้กระทั่งเล่นเนต โฟยังต้องใช้คอมที่โรงเรียน
เรียนพิเศษก็ไม่ได้เรียน ทำให้ผลการเรียน ที่เคยได้ 4.0 ตลอด 3 ปี มันเริ่มดิ่งลงมาเรื่อยๆ
เพราะไม่มีเวลา   เพื่อนที่ รร ก็เข้ากันไม่ค่อยได้ เพื่อนเก่าก็ห่างๆเราไป
มีน้องสาว ก็เป็นคนเจ้าอารมณ์  โฟสอนให้เค้าทำในสิ่งที่ถูก แต่กลับถูกด่าว่า
โฟเครียดมาก แต่ก็ไม่ได้แสดงออก เมื่อก่อนเป็นคนร่าเริงมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ทุกวันนี้ที่เป็น
ก็ทำตัวร่าเริง แต่ชอบแอบร้องไห้ก่อนนอนคนเดียว
ตอนนี้สมาธิสั้นมากค่ะ เวลาเรียนโฟบังคับให้ตนเองสนใจไม่ได้เลย
เอาแต่เล่น การบ้านก็ไม่ยอมทำ ชอบไปลอกเพื่อน ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เป็นแบบนี้
แล้วที่สำคัญอารมณ์ร้ายกว่าเดิมมากค่ะ ทำให้ทะเลาะกับน้องหนักกว่าเดิมอีก

ตอนนี้คิดถึงพ่อแม่มากค่ะ  คิดถึงโรงเรียนเก่า คิดถึงคนที่เคยเป็นกำลังใจ
เป็นโรงเรียนคริสน่ะค่ะ ตอนพ่อแม่โฟเสีย คนที่ทำให้โฟมีกำลังใจขึ้นมาอีกครั้งคือ มาเซอร์ ซึ่งใจดีมากๆๆๆๆๆ
มาเซอร์ให้ไปพบเป็นการส่วนตัว สอบถามเรื่องราว ให้กำลังใจ และสอนให้โฟมีชีวิตโดยปราศจากพ่อแม่
เหมือนทำให้โฟมีชีวิตใหม่ ครูที่สอนคริสตศาสนาก็ให้กำลังใจดีมากๆๆ เค้ากอดโฟ เป็นกอดแรก ตั้งแต่เสียพ่อแม่ไป
นี่ก็เป็นเหตุผลนึงที่ทำให้โฟศรัทธาในพระเจ้า แม้ว่าจะเป็นคนพุทธ

แต่ตอนนี้โฟไม่เหลืออะไรซักอย่างแล้ว ทุกอย่างที่โฟรักจากโฟไปหมด
เจ็บซะจนไม่รู้ว่าจะพูดยังไง

แม้กระทั่งอยากเป็นคาทอลิก โฟก็ไม่สามารถเป็นได้
โฟไม่สามารถไปโบสถ์หรือประกอบพิธีอะไรได้อย่างคาทอลิก เพราะออกจากบ้านไม่ได้เลย
และเหตุผลอีกข้อนึง คือความสับสนที่อยู่ในใจ
พ่อแม่โฟศรัทธาในศาสนาพุทธมาก แม้ท่านจะจากไป โฟก็ไม่อยากทำให้ท่านผิดหวัง
โฟไม่รู้จะทำยังไงดี

ภาวนาให้โฟด้วยนะคะ

โฟคงมีโอกาสได้เข้ามาอีกที วันจันทร์ เพราะเล่นเนตได้ที่โรงเรียนเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ใจเย็น น้องโฟ พี่ว่าน้องควรปรึกษามาร์เซอร์นะว่าเราควรทำไงดี หากตอนนี้ยังออกไปไหนไม่ได้นะ ก่อนนอนนึกถึงแม่พระมีปัญหาอะไรก็บอกท่าน คุยกับท่านเหมือนเราคุยกับแม่เรานั่นแหละ แล้วทุกอย่างจะเปลี่ยนไป นึกถึงแม่พระและส่วนด้วยความเชื่อมั่น เชื่อเถอะมีความเปลี่ยนแปลงแน่ อย่างเพิ่งท้อนะ  น้องโฟอยากอ่านหนังสือแม่พระยุคใหม่ ไม๊ เด๋วพี่ส่งให้ ฟรีๆเลยนะ ไม่คิดตัง ถึงไปวัดไม่ได้ก็อ่านหนังสือแทนไปก่อนก็ได้นี่นา หากอยากอ่าน มาโพสต์ที่อยู่ไว้นะ จ๊ะจะได้ส่งให้จ้า
I AM NOT PERFECT MAN

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 11:55 pm

เป็นกำลังใจให้ครับผมเข้าใจความรู้สึกของความโดเดียวแล้วก้อเรื่องพวกนี้ดีผมก้อเคยเจอคล้ายๆกันแหละตอนนั้นเครียดมากๆพยายามอย่าไปคิดมากครับปล่อยวาง
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 9:06 pm

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ และจะสวดภาวนาให้ด้วยนะคนดี อดทนอีกสักหน่อยนะจ๊ะ เมื่อผ่านช่วงที่ลำบากที่สุดของชีวิตไปได้ โฟจะรู้สึกว่า เราเข้มแข็งขึ้น เราเติบโตขึ้นในทุกๆ ด้าน ทั้งด้านความคิด สติปัญญา และร่างกาย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง จิตใจเข้มแข็งขึ้น เมื่อเราต้องเจอกับปัญหาอื่นๆ ในชีวิตอีก เราก็จะหันมามองตรงนี้ และจะบอกกับตัวเองว่า ที่หนักกว่านี้ยังผ่านมาได้แล้วเลย แค่นี้จะกลัวไปทำไม

แต่ในขณะนี้ อย่าให้ความทุกข์ยากในชีวิต สูญเปล่า ไปเฉยๆ ให้ถวายแด่พระเยซูเจ้าอยู่เสมอนะคะ ถวายแด่พระองค์เป็นประจำทุกวัน และทุกครั้งที่รู้สึกทุกข์ใจ เศร้าใจ เสียใจ หมดกำลังใจ เหนื่อยล้าจากการทำงาน ก็บอกถวายพระองค์ได้ โดยบอกกับพระองค์ว่า

ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า พระเป็นเจ้า และพระผู้ไถ่กู้ของลูก
ลูกขอถวาย(ความทุกข์ยากของลูก)แด่พระองค์ ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์
เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย (โดยเฉพาะความรอดของคุณพ่อและคุณแม่ด้วย) อาแมน.

แค่นี้... บุญกุศลและกำลังใจของเราก็จะเพิ่มพูนขึ้นมาใหม่ทันที นะคนดี

ครั้งแรกๆ จะรู้สึกฝืนๆ ขัดๆ สักหน่อย เพราะยังไม่เคย และยังจะกลัวว่าจะสวดผิด แต่ให้พยายามสวดทุกครั้ง เสมอๆ ที่เรากำลังรู้สึกว่า กำลังตกอยู่ในความทุกข์ ทั้งทางกาย และทางใจ ในขณะที่เจ็บป่วย ก็ให้ถวายความเจ็บป่วยแด่พระองค์ด้วยค่ะ และหากรู้สึกโดดเดี่ยว ก็ให้ถวายความรู้สึกโดดเดี่ยวนั้นแด่พระด้วย รวมแล้วคือ ให้ถวายทุกสิ่งแด่พระองค์ และให้พระองค์เป็นผู้จัดการทุกสิ่งในชีวิตของเราค่ะ

เวลาที่พี่เจอกับความทุกข์ใจและเศร้าใจจนแทบทนไม่ไหว พี่สวดแบบนี้ซ้ำไปซ้ำมาเป็นสิบๆ รอบเลยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 10:27 pm

- พ่อแม่โฟ จะดีใจ เมื่อโฟเข้มแข็ง และเดินเข้าหาสิ่งดีๆ ไม่ว่าสิ่งนั้นจะศาสนาใด
- พ่อแม่โฟ ปรารถนาให้โฟมีชีวิตที่มีสันติสุข มีความสุข โฟจะเดินทางเดียวกับทางของมาเซอร์ก็ได้

- โฟแค่ตัดสิ่งเหนือการควบคุมไว้นอกจิตใจ และมีสมาธิ มีสติ ดำเนินชีวิตกับสิ่งที่ควบคุมได้ (แต่ก็ต้องปล่อยวางเป็นด้วย)

- โฟ ตั้งใจเรียน และทำงานที่ผู้ใหญ่มอบหมายให้เสร็จและออกมาดีเท่าที่จะทำได้ แบ่งเวลาให้ดี
- ไปไหนไม่ได้ก็ไม่ต้องไป อยู่กับบ้านอ่านหนังสือนั่นแหละ อดทนหน่อย สักแปบจะสดใสเอง

- อยู่กับผู้ใหญ่ที่ไม่ใช่พ่อแม่ พี่แนะนำ "โฟทำตัวให้ผู้ใหญ่พึ่งพาและไว้ใจได้ และพยายามทำตัวให้พวกผู้ใหญ่รู้สึกว่าโฟเป็นภาระน้อยที่สุด"
- การไม่เป็นภาระของผู้ใหญ่คือ การเป็นเด็กดี และอย่าลืมว่าต้องซื่อสัตย์ มีน้ำใจ รวมทั้งเอาใจผู้ใหญ่ให้เป็นด้วย

"ให้เค้าเป็นภาระของโฟ แต่อย่าให้โฟเป็นภาระของเค้าจนมากเกินไป"

"เมื่อไม่มีพ่อแม่แล้ว โฟก็ต้องโตและประพฤติรวมทั้งจิตใจที่แกร่งยิ่งขึ้น เป็นผู้ใหญ่มากขึ้น"
(แต่ไม่ใช่หมายถึงการออกไปพึ่งพาตนเอง เช่น หาเงิน เป็นต้น)

ลองพิจารณาดู ยาวหน่อย แต่คิดว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 10:56 pm

เป็นกำลังใจให้นะคะ 

เบื้องต้น  เวลาทุกข์ใจ หรือ ท้อใจอะไร  ไม่ต้้องแอบร้องไห้คนเดียวค่ะ
ให้น้องคุกเข่าลง แล้วพูดกับพระเจ้าค่ะ  ระบายความทุกข์ ความเสียใจทุกอย่างออกไป
พระเจ้าฟังอยู่แน่นอน  แม้ในยามที่ไม่เหลือใคร  จะมีพระเจ้าอยุ่ข้างน้องเสมอ

ไม่ต้องกลัวว่าจะดูเหมือนบ้า พูดคนเดียวนะคะ 
ให้น้องพูดเหมือนลูกพูดกับพ่อที่ใจดี  ที่พร้อมรับฟังความทุกข์ทุกอย่างของน้อง

รับรองว่าน้องจะรู้สึกได้ถึงความเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นค่ะ

ลองดู    : xemo026 :
yuki

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 11:07 pm

เคยทุกข์ใจมากขนาดที่ว่านอนร้องให้คนเดียว 2 ชั่วโมงเลย ร้องไห้ไปคุยกับแม่พระไป แต่แล้วคำขอของเราก็เป็นจริง ในคืนนั้นเลยค่ะ ได้รับข่าวนี้ ภายในเวลาสองชั่วโมงนั้นเลย : xemo031 :
อยากบอกน้องโฟว่าอย่าเพิ่งท้อน่ะค่ะ อธิฐานภาวนากับแม่พระ กับพระเจ้า พระเยซูเจ้า คุยเมื่อพระองค์เป็นพ่อแม่เรานั่นแหละ พี่เชื่อว่าสิ่งดีๆ ต้องตามมาแน่นอน อดทนไว้ไม่นานหรอก : xemo026 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 11:21 pm

เป็นกำลังใจให้ ขอพระเจ้าทรงเสริมกำลัง ฮะ : xemo026 :
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 12:29 am

อาจจะเป็นพระประสงค์ของพระก็ได้นะคะ คิดในทางดีสิคะ ทุกๆสิ่งที่เลวร้ายที่น้องพบเจอนั้นเล็กน้อยกว่าที่พระเยซูได้พบเจอมามากๆ

พระอาจจะอยากให้น้องหันไปพบพระองค์ก็ได้ ในเวลาที่น้องรู้สึกทุกข์ใจอย่างนี้

อีกอย่างพี่ว่าพ่อแม่น้องท่านคงไม่ผิดหวังหรอกค่ะ ถ้าหากน้องจะหันมาทางพระจริงๆ

ตอนนี้ท่านทั้งสองคงอาจจะรู้แล้วก็ได้ว่าทางที่ดีที่สุดคือพระองค์ ทุกสิ่งที่จะทำให้น้องมีความสุขในตอนนี้ พี่ว่าท่านทั้งสองคงไม่ผิดหวังหรอกค่ะ

ซื่อสัตย์กับใจตัวเองนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะสำหรับทุกๆเรื่อง พระอวยพรนะคะ พี่จะช่วยสวดอีกแรง ^^
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 3:08 pm

มาเป็นกำลังใจให้ครับ
.::พรั่งพรู::.
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:04 pm

สู้ๆนะครับสาวน้อง พระเจ้าสถิตย์อยู่กับเราเสมอ ลองคุยกับพระองค์สิครับ
A Sheep

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:49 pm

เป็นกำลังใจให้จ้ะน้องโฟกัส

สู้ๆนะ อดทนไว้นะจ้ะ  : emo045 :

พระเจ้าสถิตย์อยู่กับเราเสมอ  : xemo026 :
13PM.

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 5:23 am

สู้ๆนะคับน้องคุณพ่อคุณแม่ม่านมองเราอยู่
P
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 6:43 am

สู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้

: emo027 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 1:26 pm

ตอนนี้เป็นยังงัยบ้างแล้วจ๊ะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 3:52 pm

ขอพระวิญญานบริสุทธิ์สถิตกับใจน้องโฟร์ตลอดไปนะค่ะ
Mminnano
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 06, 2010 11:22 pm

พี่จะระลึกถึงน้องในคำภาวนานะคะ
ตอบกลับโพส