อัพเดท เหตุการณ์วันที่ 9 ก.พ. 10 ทางเอ็มผลต่อมาในตอนนั้น

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 1:34 pm

ในวันนี้ ผมมาเจอรุ่นน้องที่ รร. ที่ไม่ค่อยถูกกันอ่ะนะ ชื่อ เช่ (นามสมติ) ทางเอ็ม เขาไม่ถูกกับผม ส่วนผมไม่ได้สนใจเขา เขาไม่เรียกผมมีคำว่าพี่อ่ะนะ มีรุ่นน้อง ม.2 (เขาอยู่ ม.2) บางคนเท่านั้น มีเรียกพี่

วันนี้เขาถามทางเอ็มว่าใคร เพระเขาไม่รู้ เลยให้ดูดิสเพ เขารู้เลยว่าใคร เขาตอบ ว่า "วอ"

จากนั้นเขาก็พูดว่า "ไปล่ะ"

ผมก็ตอบไปว่า "พะรเจ้าอวยพร" เขารู้นะว่าผมเป็นคริสต์

เขาตอบกลับมาว่า "-ว-"

น่านกล้าพูด

*** เราไม่มีเหตุผลขัดแย้งทางศาสนาและการเมอืงทั้งสิ้น แต่เขาไม่ค่อยชอบผมด้วเยหตุผลอื่นๆ อ่ะนะครับ

จะว่าไปหมู่นี้ กระทู้ผมใหม่ๆ โดนลบไม่เยอะเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 09, 2010 7:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 1:45 pm

เด็กก้อคือเด็กนะฮะวอ -ω-

หวังว่าซักวันน้องเค้าคงจะนิสัยดีกว่านี้นะ

-*-

(อย่าเผลอไปตีปากเค้าก่อนละกันนะ อิอิ -ω-)
วอ

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 1:50 pm

อืม เด็กๆ เข้าใจล่ะ
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 2:06 pm

จิงๆนะฮะวอ

เด็กก้อคือเด็ก

ถ้าเราไปตีกันกับเด็กเงี้ย

เราจะเป็นฝ่ายผิดนะ

เพราะเด็กก็คือเด็ก ยังไม่รู้จักผิดชอบชั่วดีอะไรมาก (ต้องดูด้วยนะว่าเด็กขนาดไหน ถ้าช่วงม.สามม.สี่นี่ก็อาจสมควรโดนตีน -w-)

ส่วนเราโตกว่าสมควรที่จะมีเรียกว่าอะไรน้าา อ่อ วุฒิภาวะทางอารมณ์ ที่ดีกว่าเด็กๆอ่ะ

(เคยโดนมาก่อนเพราะตีปากน้องชายตัวเองแตก เพราะมันแย่งของกินเราแล้วด่าเรา -*- เจอเด็จพ่อเทศน์ซะลิ้นห้อยเลย อิอิ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 3:56 pm

พระคัมภีร์บอกเราว่า
เมื่อไปถึงเรือนไหน ก็ให้อวยพระพรแห่งสันติสุขแก่เรือนนั้น
หากเขา่เต็มใจรับ เขาก็จะต้อนรับท่าน และพระพรก็จะอยู่กับเขา
หากเขาไม่เต็มใจรับ เขาก็จะไม่ต้อนรับท่าน และพระพรก็จะกลับมาอยู่กับท่าน

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

อย่าไปคิดมากกับการอวยพรแก่ใครๆ เพราะถ้าเขาไม่รับเอง ก็เป็นเขาที่จะไม่ได้พระพรนั้นไป

ส่วนตัวของเรา หน้าที่ของเราจบแล้ว เมื่อเขาไม่รับ ก็อย่ายัดเยียดจนเกินงาม แล้วก็อย่าได้ถือโกรธข้ามวันข้ามคืน

เป็นทุกข์เสียคนเดียว
วอ

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 4:39 pm

เมื่อไปถึงเรือนไหน ก็ให้อวยพระพรแห่งสันติสุขแก่เรือนนั้น
หากเขา่เต็มใจรับ เขาก็จะต้อนรับท่าน และพระพรก็จะอยู่กับเขา
หากเขาไม่เต็มใจรับ เขาก็จะไม่ต้อนรับท่าน และพระพรก็จะกลับมาอยู่กับท่าน
ชอบอันนี้จัง  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 6:14 pm

มันไร้สาระอ่ะวอว๊อคุง -*- บางทีไม่ต้องไปสนใจเค้าบ้างก็ได้นะ เก็บมาคิดแล้วก็ปวดหัวดี + เด็กม.2ปีนี้รู้สึกว่าแย่เกือบทุกร.ร.แหะ-*-
sinner

อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 8:55 pm

วอ เขียน:
ชอบอันนี้จัง  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
อ่อ เป็นเช่นนี้เอง...หุหุ รูปภาพ
Ministry Of Men

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 12:53 am

สวดให้เค้าแล้วกันครับ

ดำเนินชีวิตให้เป็นแบบอย่างทางความคิดและการกระทำ

ผมไม่ได้จะบอกว่าตัวเองดีนะ แต่ผมไม่เคยพูด "พระเจ้าอวยพร" กับเพื่อนๆเลย

แต่โดยนิสัยของเรา ทำให้เค้าเดินเข้ามาขอคำภาวนาและคำปรึกษาจากเราเอง

เมื่อวาระและโอกาส(การทรงนำ)มาถึง เราอาจจะได้เล่าเรื่องของพระเยซูให้เขาฟัง...
และหลายๆคน ก็เดินเข้ามาบอกว่า อยากเป็นคริสต์ อยากไปโบสถ์เอง
Holy Bible

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 4:59 pm

เคยอ่านเจอจากฟุตโน๊ตในพระคัมภีร์ที่ว่า"ถ้าเกิดว่าท่านอวยพรใครแล้วคนนั้นไม่รับ ท่านก็จะได้รับพรนั้นเอง"
เราว่าเขายังคงไม่รู้เรื่องหรอกว่าอะไรเป็นยังไง ในอนาคตเขาก็อาจจะย้อนมาคิดดูอีกที่ว่าตอนนั้นไม่น่าพูดกับพี่วออย่างงั้นเลย
วอ

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 8:36 pm

*เเต่เเค่เราอย่าเลื่อมสัยจนลืมศาสนาของเรา
*เราทุกคนมีสิดที่จะชอบ
*หรือมั่ยชอบ
*ยุที่จัยเรากัมหนด
*คนอื่นกัมหนดมั่ยดั้ย
*เเต่ความรุสึกเรานั้น
*บางครั้งก้อมีขอบเขต
*ของกดเกนที่ตั้งไว้
*เพราะฉะนั้นเราก้อควร
*ที่จะชอบอย่างพอดี
*อืมๆๆๆ

แปล แต่แค่เราอย่าลืมเลื่อมใสจนลืมศาสนาของเรา เราทกุคนมีสิทธิ์ที่จะชอบหรือไม่ชอบ คนอื่นกำหนดไม่ได้ แต่ความรู้สึกเหล่านั้น บางครั้งก็มีขอบเขต ของกฏเกณฑ์ที่ตตั้งไว้ เพระฉะนั้นเราก็ควรที่จะชอบอย่างพอดี

พวกที่ห้องผม ฟังครูที่เป็นอิสลาม ว่า รู้จักคนที่ตายไปอ่ะ กินหมูตอนมีชีวิต แล้วโหยหวนเลือกศาสนาไปไม่ถูก ที่ ห้องเลยพลอยเชื่อกันว่า หากคนพุทธที่ทำตัวนับถือพระเจ้า เพราะว่าทะเบียนยังเป็นพุทธอยู่ ตายไปศาสนาพุทธจะไม่ต้อนรับ ศาสนาคริสต์ก็จะไม่ต้อนรับ ต้องทรมานตลอดกาล ซึ่งความคิดนี้ คนม.4 ส่วนใหญ่เชื่อว่า เมือ่ผมตายผมต้องเจอแบบนี้ เพระว่าทะเบียนผมเป็นพุทธ

แต่ว่าผมเชื่อว่า พระเจ้าของศาสนาเรา นี่เป็นองค์แห่งความรัก พระองค์สามารถนำคนที่ล้างบาปด้วยเลือด ผู้ที่เชื่อ รอดไปได้ไม่ว่า เขาคนนั้นจะเป็นทะเบียนศาสนาใดก็ตาม เช่น คุณ Lina Joy ก็สามารถรอดได้ ที่สำคัญการถูกเบียดเบียนยิ่งทำให้เราได้รับรางวัลยิ่งใหญ่ในสวรรค์  ::008::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.พ. 01, 2010 9:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
A Sheep

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 8:39 pm

วอ...คือ

ไอ้ตรงพวก * คือข้อความจาก MSN ใช่ปะ

รบกวนวอช่วย แก้คำให้มันดูไม่วิบัติหน่อย

(พี่อ่านแล้วงงอะ)

เช่น ยุที่จัยเรากัมหนด

ตอนแรกอ่านเป็น ยุที่ใจเรากำมะนาด

ก็งง อ่านอีกรอบถึงจะเป็น อยู่ที่ใจเรากำหนด

(สมัยนี้ มันเขียนคำว่า กำหนด เป็น กัมหนด เลยเหรอเนี่ย?)

เหอๆๆๆ ภาษาวิบัติมักจะไปไวกว่าภาษาไทยแท้ๆ เห้อออ
วอ

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 8:41 pm

ก้อปมาแท้ๆ เลย ไม่อยากเปลี่ยน
A Sheep

จันทร์ ก.พ. 01, 2010 9:01 pm

^
^
^

โอเคๆ พี่จะพยายามๆ Translate ภาษาไทยของวัยรุ่น ---> ภาษาไทยที่ถูกต้อง =__='

แต่อึ้งจริงๆ เดี๋ยวนี้คำว่า กำหนด มันพิมพ์กันเป็น กัมหนด -0-''

พี่ว่ารุ่นพี่ที่พิมพ์คำว่า ก็ เป็น ก้อ หรือไม่ก็ เดี๋ยว เป็น เด่ว ก็แย่แล้วนะ

เดี๋ยวนี้แม้แต่คำว่า กำหนด ยังเปลี่ยนเป็นคำว่า กัมหนด ได้ นับถือจริงๆ -0-''
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ก.พ. 02, 2010 12:02 am

วอต้องสอนเพื่อนนะค่ะ ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องนะ

ผิดนิดหน่อยไม่เป็นไร คนเราย่อมมีพลาดได้

แต่อย่าใช้ภาษาที่เรามีมานาน ให้มันวิบัติเลย

ส่วนที่วอพูดมา พี่คิดว่า  เราควรจะเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลยนะ
Alphonse

อังคาร ก.พ. 02, 2010 3:46 am

ประเด็นนี้ของคุณน้องวอนี่...นานแล้วนะครับ...คุณพี่ว่าคุณน้องควรจะใช้เวลากับตัวเอง แล้วฟันธงไปเลยว่าตัวเองคิดอย่างไร (ประกอบกับข้อมูล)
แล้วก็...ช่างมันที่เหลือน่ะ ใครจะว่ายังไงก็เรื่องของเขาแล้วกระมัง

ปล. มีมุสลิมเชื่อแปลกๆ แบบนี้ด้วยหรอ...แต่ก็...ช่างเหอะ...
ปล. เรื่องภาษา ส่วนตัวผมไม่ได้ต้องการรักษาอะไรหรอกนะฮะ แต่...ผมอ่านไม่ออกจริงๆ รู้สึกเหมือนกำลังอ่านอีกภาษาหนึ่งที่ต้องเพ่งๆ แล้วอ่านสองสามรอบ
ถึงจะสื่อความได้น่ะครับ...ขออีกนิด คือ อย่างคำว่า "กำหนด" คำว่า "ใจ" ผมว่าพิมพ์ถูกๆ มันเร็วกว่าตั้งเยอะ ทำไมต้องอุตส่าห์ไปพิมพ์ "กัมหนด"(ตอนแรกผมอ่านเป็น"กำหนัด"แหนะครับ) "จัย" ซึ่งต้องพิมพ์เพิ่มอีกตั้งตัวนึงด้วยอ่ะ...ไม่เข้าใจจริงๆ นะเนี่ย
Ministry Of Men

อังคาร ก.พ. 02, 2010 4:00 am

วอ ความคิดลักษณะนั้น อาการลักษณะนั้น ส่วนหนึ่งมาจากความงมงายทางศาสนา

ซึ่งศาสนาแท้จริงจะให้ปัญญา ไม่ใช่ความงมงาย พี่หมายถึงศาสนาคริสต์ และพุทธ (ศาสนาอื่นพี่ไม่รู้)

เอ่อ คุณน้อง
ความเชื่อ คือ เชื่อในพระเจ้านั่นคือในพระวาจา พระวาจานั้นให้ปัญญา ดังนั้นวอจะใช้ปัญญาจากพระวาจาได้ครับ

คนไม่มีปัญญา แต่งมงาย ก็จะเป็นอย่างกรณีที่รอบๆตัวคุณน้องวอว่ามานั่นแหละ ^ ^

ส่วนขยาย
ความงมงายที่ฝังในใจ มันไปสะท้อนต่อชีวิตตอนใกล้จะตาย..
ลองเปรียบเทียบ กับ คำพยานชีวิตของคริสตชนที่ติดสนิทพระ ในตอนที่เค้ากำลังจะตาย..  (มันแตกต่างกันครับ)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ก.พ. 02, 2010 4:26 pm

Alphonse เขียน: ถึงจะสื่อความได้น่ะครับ...ขออีกนิด คือ อย่างคำว่า "กำหนด" คำว่า "ใจ" ผมว่าพิมพ์ถูกๆ มันเร็วกว่าตั้งเยอะ ทำไมต้องอุตส่าห์ไปพิมพ์ "กัมหนด"(ตอนแรกผมอ่านเป็น"กำหนัด"แหนะครับ) "จัย" ซึ่งต้องพิมพ์เพิ่มอีกตั้งตัวนึงด้วยอ่ะ...ไม่เข้าใจจริงๆ นะเนี่ย
ตอนแรกที่อ่านก็เห็นแบบนี้เหมือนกัน นึกว่าเป็นที่เราคนเดียว :p
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.พ. 03, 2010 9:18 am

ไม่ได้ลบนะ แค่เอาไปรวมกัน
วอ

อังคาร ก.พ. 09, 2010 7:37 pm

วันนี้ ตอนเย็นเข้าแถวเรียนวิชาชมรม ทีนี้คนที่ยืนข้างๆ คือคนนี้ ที่อีกชมรมนึง
ในวันนี้ ผมมาเจอรุ่นน้องที่ รร. ที่ไม่ค่อยถูกกันอ่ะนะ ชื่อ เช่ (นามสมติ) ทางเอ็ม เขาไม่ถูกกับผม ส่วนผมไม่ได้สนใจเขา เขาไม่เรียกผมมีคำว่าพี่อ่ะนะ มีรุ่นน้อง ม.2 (เขาอยู่ ม.2) บางคนเท่านั้น มีเรียกพี่

วันนี้เขาถามทางเอ็มว่าใคร เพระเขาไม่รู้ เลยให้ดูดิสเพ เขารู้เลยว่าใคร เขาตอบ ว่า "วอ"

ผมก็ตอบไปว่า "พะรเจ้าอวยพร" เขารู้นะว่าผมเป็นคริสต์

น่านกล้าพูด

*** เราไม่มีเหตุผลขัดแย้งทางศาสนาและการเมอืงทั้งสิ้น แต่เขาไม่ค่อยชอบผมด้วเยหตุผลอื่นๆ อ่ะนะครับ

จะว่าไปหมู่นี้ กระทู้ผมใหม่ๆ โดนลบไม่เยอะเลย
วันนี้เขาพูดว่า "มึง ไอ้คนบ้าพระเจ้า"

จากนั้นต่อมาก็มีการเดินเข้าไปที่ห้องแยกย้ายทางชุมนุม คราวนี้เจอปังค (นามสมมติ) บอกว่าเคยเป็นคาทอลิก แต่สวดวันทามารีอา บทพระบิดาไม่เป็น และเมือ่ก่อน ผมเคยพูดว่า พระยาเวห์สร้างโลก แต่มันบอกว่า "มึงบ้ารึเปล่า พระเจ้าสร้างโลก แค่นี้มึงยังไม่รู้อีก" อันนี้เหตุการณ์เก่าๆ

วันนี้ปังค พูดอีกว่า "มึงจะเป็นนักบุญหรือไง รับของบริจาค มึงโตขึ้นมึงจะเป็นนักบุญตามรอยพระเยซูหรือไง ไปเอาของบริจาคทำไม ปัญญาอ่อนว่ะ"

*** ที่ รร. คาทอลิกแท้ๆ แต่เกิดในทะเบียนก็เป็นหลายคนสวดวันทามารีอา กับพระบิดาไม่เป็นมีอีกเยอะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 09, 2010 7:58 pm

พระเยซูตรัสว่า

“ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่าง ๆ นานาเพราะเรา
จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก
เขาได้เบียดเบียนบรรดา ประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน

มัทธิว 5:11-12
Valkyrie Zero Number

อังคาร ก.พ. 09, 2010 9:39 pm

วอ เขียน: วันนี้ ตอนเย็นเข้าแถวเรียนวิชาชมรม ทีนี้คนที่ยืนข้างๆ คือคนนี้ ที่อีกชมรมนึง

น่านกล้าพูด

วันนี้เขาพูดว่า "มึง ไอ้คนบ้าพระเจ้า"

จากนั้นต่อมาก็มีการเดินเข้าไปที่ห้องแยกย้ายทางชุมนุม คราวนี้เจอปังค (นามสมมติ) บอกว่าเคยเป็นคาทอลิก แต่สวดวันทามารีอา บทพระบิดาไม่เป็น และเมือ่ก่อน ผมเคยพูดว่า พระยาเวห์สร้างโลก แต่มันบอกว่า "มึงบ้ารึเปล่า พระเจ้าสร้างโลก แค่นี้มึงยังไม่รู้อีก" อันนี้เหตุการณ์เก่าๆ

วันนี้ปังค พูดอีกว่า "มึงจะเป็นนักบุญหรือไง รับของบริจาค มึงโตขึ้นมึงจะเป็นนักบุญตามรอยพระเยซูหรือไง ไปเอาของบริจาคทำไม ปัญญาอ่อนว่ะ"

*** ที่ รร. คาทอลิกแท้ๆ แต่เกิดในทะเบียนก็เป็นหลายคนสวดวันทามารีอา กับพระบิดาไม่เป็นมีอีกเยอะ
คนที่วอเจอแต่ละคน มีแต่แสบ ๆ นะคะ

เป็นเราคงมีเล่นกันถึงตายไปข้างแล้วล่ะ
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 10, 2010 12:32 pm

เราสามารถผ่านเรื่องราวเหล่านี้ได้ครับ ฝากทุกอย่างไว้กับพระองค์
ตอบกลับโพส