+ พระนางมารีย์ผู้ศักดิ์สิทธิ์แห่งกวาดาลูป +

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
New lamb
~@

อังคาร ส.ค. 09, 2005 5:55 am

ขอบคุณค่ะคุณDivine Mercyที่นำบทสวดมาแบ่งปัน ความจริงพี่มีประสบการณ์บางอย่างเกี่ยวกับแม่พระกวาดาลูปก่อนที่จะได้เห็นรูปแม่พระจริงๆเสียอีก เคยเล่าให้บั๊ดดี้ฟัง ถ้ามีเวลาแล้วจะนำมาแบ่งปันค่ะ
Buddy

อังคาร ส.ค. 09, 2005 9:06 am

Divine Mercy เขียน:
Buddy เขียน: ขอบพระคุณมากค่ะ เพิ่งได้รูปแม่พระกวาดาลูปมาเมื่อวานนี้เอง :) เป็นแม่เหล็กติดตู้เย็น กะว่าจะแปะบทสวดที่ตู้เย็น ไว้สวดเวลาเข้าครัวหรือจะเปิดตู้เย็นค่ะ ;)
สวดบทเทิดเกียรติและขอพร ก็ได้ครับสั้นๆ ดี สำหรับเวลาที่มีจำกัด ขอบคุณนะครับที่ให้ความสนใจกระทู้นี้ ขอแม่พระกวาดาลูปโปรดอำนวยพรให้คุณตลอดไป
กะทำแบบนั้นเหมือนกันค่ะ เวลาผ่านตู้เย็นจะได้สวดได้เร็วๆ แต่ก่อนหนูไม่ค่อยสนใจแม่พระกวาดาลูป ไม่รู้จักด้วยค่ะ พอเห็นก็เฉยๆ แต่พอได้อ่านบทความที่นี่ ก็รู้สึกศรัืทธาแต่ก็ยังไม่ทำอะไร พอพี่ตั้งกระทู้นี้เนี่ยล่ะค่ะ หนูถึงได้กระตือรือร้นขึ้นมา :)

ยังไงก็ขอขอบพระคุณพี่อีกทีนะคะ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:08 am

รอฟังอยู่นะคะ :D
Divine Mercy

พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2005 10:46 pm

New lamb เขียน: ขอบคุณค่ะคุณDivine Mercyที่นำบทสวดมาแบ่งปัน ความจริงพี่มีประสบการณ์บางอย่างเกี่ยวกับแม่พระกวาดาลูปก่อนที่จะได้เห็นรูปแม่พระจริงๆเสียอีก เคยเล่าให้บั๊ดดี้ฟัง ถ้ามีเวลาแล้วจะนำมาแบ่งปันค่ะ
ส่งที่อยู่มาที่ e mail sanctamaria_narin@hotmail.com เดี๋ยวผมจะส่งหนังสือนพวารที่ทำไว้แจกส่งไปให้ครับ
New lamb
~@

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 6:29 am

New lamb เขียน: ขอบคุณค่ะคุณDivine Mercyที่นำบทสวดมาแบ่งปัน ความจริงพี่มีประสบการณ์บางอย่างเกี่ยวกับแม่พระกวาดาลูปก่อนที่จะได้เห็นรูปแม่พระจริงๆเสียอีก เคยเล่าให้บั๊ดดี้ฟัง ถ้ามีเวลาแล้วจะนำมาแบ่งปันค่ะ
ส่งที่อยู่มาที่ e mail sanctamaria_narin@hotmail.com เดี๋ยวผมจะส่งหนังสือนพวารที่ทำไว้แจกส่งไปให้ครับ
คุณ Divine Mercy คะ ขอขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ แต่พี่อยู่ไกลเหลือเกิน พี่อยู่ที่อเมริกาค่ะ เก็บไว้ให้พี่ก็แล้วกันนะคะ ถ้าพี่ได้กลับเมืองไทยเมื่อไหร่พี่ต้องแวะไปเยี่ยมคุณแน่ๆ พี่ตั้งใจไว้แล้ว ขอพระเจ้าและแม่พระอวยพรคุณตลอดไปค่ะ :)

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 8:56 pm

New lamb เขียน:
คุณ Divine Mercy คะ ขอขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ แต่พี่อยู่ไกลเหลือเกิน พี่อยู่ที่อเมริกาค่ะ เก็บไว้ให้พี่ก็แล้วกันนะคะ ถ้าพี่ได้กลับเมืองไทยเมื่อไหร่พี่ต้องแวะไปเยี่ยมคุณแน่ๆ พี่ตั้งใจไว้แล้ว ขอพระเจ้าและแม่พระอวยพรคุณตลอดไปค่ะ :)
แค่อเมริกาเองไม่ไกลเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 12:38 am

ฝากหนูมาก็ได้คะ 8)

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 3:27 pm

รูปภาพ

St. Juan Diego

The Story of Juan Diego
On December 9, 1531, a native Mexican named Juan Diego rose before dawn to walk 15 miles to daily Mass in what is now Mexico City. Juan lived a simple life as a weaver, farmer, and laborer. That morning, as Juan passed Tepeyac Hill, he heard music and saw a glowing cloud encircled by a rainbow. A woman's voice called him to the top of the hill. There he saw a beautiful young woman dressed like an Aztec princess. She said she was the Virgin Mary and asked Juan to tell the bishop to build a church on that site. She said, "I eagerly desire that a church be built on this site, so that in it I can be present and give my love, compassion, help, and defense, for I am your most devoted mother... to hear your laments and to remedy all your miseries, pains, and sufferings."
The bishop was kind but skeptical. He asked Juan to bring proof of the Lady's identity. Before Juan could go back to the Lady, he found out his uncle was dying. Hurrying to get a priest, Juan missed his meeting with the Lady. The Lady, however, met him on his path and told him that his uncle had been cured.
She then told Juan to climb to the top of the hill where they first met. Juan was shocked to find flowers growing in the frozen soil. He gathered them in his cloak and took them at once to the bishop.
Juan told the bishop what had happened and opened his cloak. The flowers that fell to the ground were Castilian roses (which were not grown in Mexico). But the bishop's eyes were on the glowing image of the Lady imprinted inside Juan's cloak.
Soon after, a church was built on the site where our Lady appeared, and thousands converted to Christianity. Our Lady of Guadalupe was declared the patroness of the Americas. Juan Diego was canonized July 31, 2002.

เชิญผู้เชี่ยวชาญที่มีเวลาว่าง ช่วยแปลด้วยครับ รูปไม่ขึ้นอีกแล้วหนูจิงช่วยด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ พุธ ส.ค. 31, 2005 4:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 11:19 pm

Thank you for the story ka.. P' Divine Mercy. I just knew on the other day that the feast day of Our Lady of Guadalupe is on December 12, which is my baptismal day.... and it's good to know that she's the patroness of Americas... :)
New lamb
~@

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 6:36 am

New lamb เขียน:
Divine Mercy เขียน: ส่งที่อยู่มาที่ e mail sanctamaria_narin@hotmail.com เดี๋ยวผมจะส่งหนังสือนพวารที่ทำไว้แจกส่งไปให้ครับ
แค่อเมริกาเองไม่ไกลเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ
คุณDivine Mercy คะพี่ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ ฝากมากับจิงก็ได้ค่ะ พระเจ้าอวยพรคุณค่ะ :D

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 11:29 am

วันที่ 15 สิงหาคม
สมโภชแม่พระรับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ทั้งกายและวิญญาณ
องค์อุปถัมภ์ประเทศไทย

วันนี้เป็นวันสมโภชพระนางพรหมจารีมารีย์รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ทั้งกายและวิญญาณ อยากจะบทกลอนสรรเสริญและคำภาวนา แต่ก็ไม่มีใครตั้งกระทู้ ก็เลยมาลงไว้ตรงนี้ก็เห็นจะเหมาะสมที่สุดเพราะเป็นการเทิดเกียรติแม่พระด้วยครับ

รูปภาพ

...พระนางพรหมจารีมารีย์ได้รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์แล้ว
ประทับเหนือทวยเทพที่บรรเลงเพลงสรรเสริญพระเจ้า
มาเถิดเราจงเกษมเปรมปรีดิ์และถวายพระพรแด่พระเจ้าเถิด...

ผู้ใดหนอได้รับเชิญสู่สวรรค์
ณ ราชฐานใกล้องค์พระทรงศรี
ล้อมรอบด้วยทูตสวรรค์พลันรุจี
ทั่วถิ่นที่ท้องนภาน่าภิรมย์

ผู้ใดหนอตกแต่งด้วยแสงสี
มีสุรีย์เป็นอาภรณ์ล้วนเหมาะสม
ณ เบื้องบาทราชินีน่านิยม
โลกชื่นชมบุญญาของพระนาง

นี่แหละแม่ซึ่งครรภ์อันบริสุทธิ์
เคยประสูติองค์ราชาแห่งฟ้าสาง
จึงไม่มีแม้อุโมงค์บนภพกว้าง
ที่จะวางแม่ได้สมใจจินต์

พระนางเปรียบประดุจดังดวงไฟ
ให้โลกใสแต่แรกเริ่มเดิมถวิล
เป็นเปลวไฟช่วงโชติโปรดแผ่นดิน
เชื่อทั้งสิ้นทั้งสวรรค์อันเดียวกัน

พระนางซึ่งเป็นแสงสว่างจ้า
เริ่มเวลาของเราเฝ้าเปลี่ยนผัน
เราจะเห็นแสงส่องนิรันดร์
ด้วยแม่นั้นประทับเคียงเพียงองค์สุรีย์

...พระนางพรหมจารีมารีย์ได้รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์แล้ว ประทับเหนือทวยเทพที่บรรเลงเพลงสรรเสริญพระเจ้า มาเถิดเราจงเกษมเปรมปรีดิ์และถวายพระพรแด่พระเจ้าเถิด...

แม่พระบรรทม

ประเทศที่พลเมืองส่วนมากนับถือศาสนาคริสต์ มีธรรมเนียมสมโภชแม่พระรับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ (Assumption อัสสัมชัญ) ตั้งแต่ในสมัยกลางจนถึงสมัยปฏิรูป (ศตวรรษที่ 16) แต่พระศาสนจักรเชื่อเรื่องนี้ตั้งแต่สมัยแรกเริ่มแล้ว
ในบทเทศน์ของนักบุญยอห์น ดามัสซีน (เกิด ค.ศ.675 มรณภาพ ค.ศ.759) ได้เน้นความเชื่อในเรื่องนี้ "ความตายได้แยกวิญญาณศักดิ์สิทธิ์และน้าชื่นชมของพระแม่จากร่างกายซึ่งปราศจากมลทินบาป และถึงแม้ว่าร่างกายจะฝังอย่างสมควร ก็มิได้อยู่ในสถานะแห่งความตาย และมิได้ถูกทำให้สลายไป
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 10, 2005 1:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 7:59 pm

เดี๋ยววันอังคารไปเอานะคะ 8)

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 9:17 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เดี๋ยววันอังคารไปเอานะคะ 8)
ยินดีเสมอครับ
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 9:45 pm

ขอด้วยได้มั้ยคะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ เดี๋ยวยืมพี่ New Lamb ถ่ายเอกสารได้ค่ะ
Buddy.

อังคาร ส.ค. 16, 2005 7:26 am

ไม่ทันแล้วค่ะ เพราะจะต้องสวดนพวารให้ทันในวันที่ 25 สวดตามที่พี่เอามาลงไว้นี่จะเหมือนในหนังสือใช่มั้ยคะ จะได้สวดตามนั้นเลย

ขอบพระคุณมากค่ะ

อังคาร ส.ค. 16, 2005 1:15 pm

Buddy เขียน: ขอด้วยได้มั้ยคะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะคะ เดี๋ยวยืมพี่ New Lamb ถ่ายเอกสารได้ค่ะ
ได้ครับ บอกที่อยู่มาเลยครับเดี๋ยวส่งให้
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 16, 2005 11:45 pm

ได้มาแล้วคะ

สำหรับทั้งพี่ติ๊ก และ บัดดู้ หุ หุ หุ

เดี๋ยวจะส่งให้นะ 8)
Buddy

พุธ ส.ค. 17, 2005 9:43 pm

ขอบคุณมากจ้ะ Little Lamb.. :-*

ขอบคุณพี่ Divine Mercy ด้วยนะคะ หนูสวดนพวารตามที่พี่โพสต์ไว้ได้ 2 วันแล้วค่ะ :)

พุธ ส.ค. 17, 2005 11:05 pm

Buddy เขียน: ขอบคุณมากจ้ะ Little Lamb.. :-*

ขอบคุณพี่ Divine Mercy ด้วยนะคะ หนูสวดนพวารตามที่พี่โพสต์ไว้ได้ 2 วันแล้วค่ะ :)
ดีมากเลยครับ ทำอย่างต่อเนื่องนะครับ อัศจรรย์ของแม่พระกวาดาลูปจะอีกกี่ร้อยปีก็ยังไม่หมด แม่พระจะอำนวยพรให้ผู้ที่เข้ามาขอพึ่งแม่เสมอ และพี่ฝากหนังสือรำพึงมหาทุกข์ 7 ประการของแม่พระให้ไปรำพึงด้วย รับรองหลังการรำพึงเราจะได้รับความบรรเทาใจจากแม่พระเป็นพิเศษ เพราะพี่ได้รับมาแล้วครับถึงกล้ายืนยัน ขอแม่พระอวยพรครับ

พุธ ส.ค. 17, 2005 11:11 pm

พี่น้องที่รักและศรัทธาในแม่พระและอยากได้หนังสือนพวาร บอกที่อยู่ที่ e mail ของผมได้นะครับ เดี๋ยวส่งไปให้ ฟรี...

sanctamaria_narin@hotmail.com

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 10:04 pm

พระคริสตราชาทรงสวมมงกุฎของพระองค์ให้พระนางมารีย์เป็นราชินีแห่งสวรรค์และแผ่นดิน
ให้เรามานมัสการพระองค์เถิด

บทภาวนา
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงแต่งตั้งให้พระชนนีของพระบุตร
เป็นพระราชินีและพระมารดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย
ขอพระนางช่วยอ้อนวอนพระองค์
ให้ทรงพระกรุณา โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย
ได้รับเกียรติอย่างบุตรของพระองค์ในสวรรค์ด้วยเถิด อาแมน

บทภาวนาสรรเสริญพระนางมารีย์ราชินีแห่งสากลโลก
วันทาราชินีแห่งสากลโลก ผู้เป็นพรหมจารีเสมอ
ขอสรรเสริญพระนาง เพราะพระนางได้ให้กำเนิดพระคริสตเจ้า
พระผู้ช่วยให้รอดของสรรพสิ่งทั้งมวล
พระนางพรหมจารีมารีย์ พระนางทรงบุญนักหนา
เหตุว่าพระนางได้เชื่อในทุกสิ่งที่พระเป็นเจ้าทรงมีบัญชาแก่พระนาง
พระนางทรงครองราชย์เป็นมหาราชินีร่วมกับ
พระคริสตเจ้าผู้ทรงเป็นมหากษัตริย์ตลอดนิรันดร อาแมน

ใครมีรูปภาพบ้างครับ....?
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ เสาร์ ส.ค. 20, 2005 10:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 10:17 pm

ครับ
MarioAntonio
~@

เสาร์ ส.ค. 20, 2005 10:39 pm

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย MarioAntonio เมื่อ จันทร์ ส.ค. 29, 2005 2:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 12:55 pm

สวยมากครับคุณ Holy และ คุณ Antonio เป็นภาพศิลปะโปราณผมชอบมาก ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 12:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
MarioAntonio
~@

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 6:04 pm

*thx Thank you very much P' Narin.
For 2 prayer books. You don't have to send it to me here (Aus). It's cost you a lot. But Thank you so much anyway. May Our Lord and Lady bless you always and help you for your good work.

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 8:19 pm

ผมมีเพลงเพื่อถวายเกียรติแด่แม่พระกวาดาลูป 2 เพลงมานำเสนอ ซึ่งผมแต่งขึ้นเอง โดยใช้ทำนองเพลงเดิมที่เราทุกคนร้องเป็นอยู่แล้ว ซึ่งไม่ยากเลยครับที่จะร้องเพื่อใช้ในการทำนพวารและระลึกถึงแม่พระกวาดาลูป ใครที่รักแม่พระจะร้องดูก็ได้นะครับ ใหม่ๆ อาจจะแปลกหู แต่ถ้าร้องบ่อยๆ ก็มองเห็นมโนภาพของแม่พระกวาดาลูปไดครับ

รูปภาพ

แม่มารีย์ พระมารดากวาดาลูป
(ใช้ทำนองเพลง โอ้มารีย์ โอ้มารดาผู้ปราณี)

รับ... แม่มารีย์ พระมารดากวาดาลูป แม่คือมารดาพระเจ้า ขอแม่โปรดดลคนบาป
ให้ได้กลับใจทั้งผอง และรักสมัครสมาน พร้อมกันวันทนาการมารดา
ให้ได้กลับใจทั้งผอง และรักสมัครสมาน พร้อมกันวันทนาการมารดา
พร้อมกันวันทนาการมารดา

1. พรหมจารี แม่ผู้มีบุญยิ่ง ผู้ทรงเมตตา ต่อเหล่าคนพาล
ด้วยพระการุณย์ ขององค์มารดา จึงให้ท่านยวงฯ ได้มีบุญญา

2. เหล่ากุหลาบงาม เรียงช่อโดยแม่ พระรูปมารดร ปรากฏบนเสื้อคลุม
ผ่านมาเนินนาน แม่ยังค้ำจุน ให้พระรูปนั้น งดงามจับตา

3. แม่เป็นลำธาร แห่งแสงสว่าง ให้ธรรมเที่ยงแท้ ของพระบุตรา
ขอแม่ยินดี ปราณีทั่วหน้า โปรดให้ลูกยา พบพระเยซู

4. นับจากบัดนี้ ลูกขอพึ่งบุญ ให้แม่นำพา ลูกสู่สวรรค์
เมื่อลูกวางวาย ชีวิตดับสิ้น ขอแม่เจือจุน ให้สู่นิรันดร์

มารดาแห่งกวาดาลูป
(ใช้ทำนองเพลง มารดาแห่งฟาติมา)

1. โอ้พระมารดาแห่งกวาดาลูป ปรากฏกายาชนชาวอินเดียนซึ้งใจ
ยวงดิเอโก เฝ้าคอยสงสารให้แม่ พระประสงค์แจ้งเข้าใจ

2. โอ้พระมารดาแห่งกวาดาลูป ได้มอบวจีช่วยชี้ทุกข์คลายหายเศร้า
แม่คอยอยู่ช่วยลูกไม่ต้องห่วง ทิ้งกังวลทำงานของแม่เรื่อยไป

3. พระประสงค์ได้รับเทิดทูน ขอประทานพรชาวไทยกลับใจถ้วนหน้า
ดลใจให้ลูกนั้นมั่นใจ จะติดตามไปพบพระเยซู

4. พรหมจารีแม่ศรีแห่งกวาดาลูป พร้อมกับพระแม่ลูกนี้มีใจรักองค์
ในเมืองแมนดินแดนสวรรค์ชื่นชม ร่วมสุขสมกับแม่นี้เอย

หมายเหตุ : เนื้อเพลงทั้งสองเพลงนี้แต่งเพื่อถวายพระเกียรติแด่พระนางมารีย์ผู้ศักดิ์สิทธิ์แห่งกวาดาลูป ซึ่งผมศรัทธาเป็นพิเศษ เพื่อให้พระนามของพระแม่เป็นที่เคารพศรัทธาและเป็นที่รู้จักของคาทอลิกไทย ไม่ได้มีวัตถุประสงค์หาชื่อเสียงหรือเพื่อผลประโยชน์แต่อย่างใด
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ พุธ ส.ค. 31, 2005 4:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 8:54 pm

Antonio เขียน: *thx Thank you very much P' Narin.
For 2 prayer books. You don't have to send it to me here (Aus). It's cost you a lot. But Thank you so much anyway. May Our Lord and Lady bless you always and help you for your good work.
ไม่เป็นไรครับ ขอแม่พระอวยพรนะครับ

พุธ ส.ค. 31, 2005 10:55 pm

ผมในนามของเจ้าของกระทู้นี้ขออนุญาต copy ประสบการณ์นี้มาไว้รวมในกระทู้ของผม เพราะเรื่องราวถือว่าเป็นเกียรติคุณของพระแม่มารีย์แห่งกวาดาลูป

ประสบการณ์ที่มีต่อแม่พระกวาดาลูปของคุณ New Lamb

เรื่องนี้เกิดขึ้นตั้งแต่ก่อนคริสมาสต์ ตอนนั้นพี่เพิ่งเชื่อในพระเจ้าใหม่ๆ ยังไม่ใด้เรียนคำสอน เพี่งจะเรี่มเข้าโบสถ์ใหม่ๆ ช่วงนั้นเพี่งเรี่มศึกษาพระคัมภีร์ เรื่องเกี่ยวกับแม่พระยังไม่รู้มากเท่าไร ที่เคยเห็นก็มีแต่แม่พระฟาติมะ ส่วนการประจักษ์อื่นๆยังไม่เคยทราบ

ตอนพี่เรี่มเชื่อใหม่ๆค่อนข้างจะร้อนรน พี่สามารถคุยกับพระเจ้าใด้ทั้งวัน ตอนนั้นยังสวดสายประคำไม่เป็น แต่ก็สวดบท วันทามารีอาได้ และทุกคืนก่อนเข้านอน ก็จะสวดทุกวัน และเรี่มพูดคุยกับพระเจ้าในใจ และที่จะบอกไว้ก่อนคือ พี่เป็นคนกลัวผีมากๆ

จนมาคืนหนึ่ง หลังจากสวดเสร็จ ปิดไฟเข้านอน และเรี่มต้นคุยกับพระเจ้า ในขณะที่กำลังคุยไปเรื่อยๆ พี่เรี่มได้ยินเสียงกระซิบ ที่ข้างหู เป็นเสียงผู้ชายและพูดภาษาไทย ครั้งแรกที่ได้ยินพี่เรี่มสะดุดนิดๆ แต่ยังไม่ชัดเจนนัก จับใจความไม่ใด้ พี่เรี่มเงี่ยหูฟังใหม่ จนได้ยินอีกครั้งเรี่มจับใจความได้แต่คิดว่าเราอาจจะหูแว่วไปเอง เอาใหม่เรี่มตั้งใจฟัง ถึงได้ยินอย่างถนัดเลยว่า เชิ่อเรื่องผีไหม ผีน่ะกลัวไหม อยากเห็นไหม และชัดเจนมาก เท่านั้นแหละพี่กลัว จนเรียกว่าปากคอสั่น บทสวดทุกบทนึกไม่ออก ไม่มีแรงแม้แต่จะเรียกแฟนพี่ รู้แต่ว่าพี่มุดลงไปอยู่ใต้ผ้าห่ม เรียกหาแต่พระเยซู และแม่พระ

ตอนนั้นหลับตาแน่น กลัวว่าลืมตาแล้วจะเห็น ในขณะที่พี่กลัวจนแทบหมดสติ พี่กลับเห็นภาพของผู้หญิงคนนึง พี่ไม่รู้ในขณะนั้นว่าเป็นใคร เป็นผู้หญิงผิวสีออกจะเป็นสีแทน มีผ้าคลุมศรีษะ มีดาวอยู่บนผ้า และตาที่หลุบต่ำลง แต่เห็นแค่ศรีษะมาถึงคอเท่านั้น แต่ชัดมากแม้ในช่วงที่พี่หลับตาอยู่ แต่สี่งที่แปลกคือ พี่มีอาการอบอุ่น และปลื้มปิติขึ้นมาเฉยๆ และความกลัวทั้งหมดกลับหายไปเอง ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าผู้หญิงคนนั้นคือใครแต่กลับมีความสุขเหลือเกิน

จนวันรุ่งขึ้นพี่เล่าให้แฟนฟัง แต่เขาคิดว่าน่าจะเป็นแม่พระ แต่ก็ยังไม่กล้าสรุปเพียงแต่รับปากว่าถ้ามีเวลาจะค้นรูปให้ดู จนคืนนั้น4ทุ่มพี่ได้ดู ที วี มีอยู่ช่องนึง ซึ่งมีการนำประวัติและการประจักษ์ ของแม่พระในที่ต่างๆมาให้ชม พอพี่เห็นแม่พระกวาดาลูปเท่านั้นแหละ พี่ร้องไห้โฮเลย เพราะที่เห็นเมื่อคืนนั้นก็คือแม่พระ กวาดาลูปนั่นเอง

และนี่แหละคือสี่งที่พี่อยากแบ่งปัน จริงๆแล้วยังมีเหตุการณ์อะไรอีกหลายอย่าง แล้วจะนำมาแบ่งปันอีกค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 04, 2005 9:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ส.ค. 31, 2005 11:51 pm

ประสบการณ์ที่ผมได้รับจากแม่พระกวาดาลูปเมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2005
ในนามของ "พระนางมารีย์ พระมารดาพระเจ้าผู้เมตตาปราณีแห่งกวาดาลูป"

จริงๆ แล้วผมกับแม่พระกวาดาลูปมีความผูกพันกันมากเลยครับตั้งแต่ที่ผมป่วยสิ่งที่ผมมีในตอนนั้นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจผมไว้คือ พระรูปแม่พระกวาดาลูปเพียงรูปเดียว เนื่องจากภายในบ้านของผมในขณะนั้นไม่มีพระรูปแม่พระรูปอื่นเลย ผมจึงผูกพันกับการสวดภาวนาต่อแม่พระกวาดาลูปตลอดมา

ผมคิดอยู่นาน ครั้งแรกผมว่าจะไม่เล่าเรื่องนี้ แต่เมื่อคิดดูแล้ว เรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ใครเชื่อก็ดี ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมน่าจะบอกกล่าวเพื่อเป็นการถวายพระเกียรติแด่แม่พระ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมวาดรูปแม่พระกวาดาลูปไว้รูปหนึ่งที่ผมใส่กรอบใหญ่ตั้งไว้บนแท่นพระที่ผมสวดภาวนาทุกวันเป็นรูปปางเดิมที่แม่พระประจักษ์แก่ยวงดิเอโก หลายคนที่พบเห็นต่างชื่นชมว่ารูปแม่พระสวยมาก แต่ในความรู้สึกของผมผมไม่ได้พึงพอใจเลย เพราในใจของผมคิดเสมอว่าทำไมต้องวาดใหม่ พระรูปเดิมของแม่พระงดงามและอัศจรรย์มาก ถึงแม้จะมีศิลปินเก่งแค่ไหนวาดก็เทียบเท่าพระรัศมีของพระรูปเดิมไม่ได้เลย ผมจึงสวดขอต่อแม่พระว่าผมจะเปลี่ยนพระรูปแม่พระใหม่ แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะวาดอย่างไรดี ในคืนนั้นเองที่ผมสวดภาวนาและปิดไฟนอน แต่ก็นอนไม่หลับต้องพลิกตัวไปมาหลายร้อยรอบ(เพราะถ้าบอกว่าหลายรอบคงจะทำให้ผมปวดตามตัวไม่ได้) ทันใดนั้นเองผมเห็นภาพแม่พระกวาดาลูปปรากฎในจิดใต้สำนึกของผม (ผมไม่กล้าบอกว่าเป็นภาพนิมิต) ผมเห็นแม่พระกวาดาลูปปรากฎมาพระหัตถ์ขวาของแม่พระยื่นออกมาทันใดนั้นก็มีดอกกุหลาบมากมายหล่นมาจากพระหัตถืของแม่พระ ผมคิดว่าเป็นพระหรรษทานที่แม่พระคอยมอบให้ทุกคนที่ขอต่อแม่พระ พระหัตถ์ซ้ายของแม่พระวางไว้ที่กลางอกเป็นอาการที่นิ่งสงบมาก และทันใดนั้นก็มีปีศาจตัวหนึ่งเป็นงูดำตัวใหญ่มาอยู่ข้างๆเทวดาผู้เป็นพาหนะของแม่พระ ทันใดนั้นแม่พระก็ใช้กางเขนเหล็กสีเงินยาวปลายข้างล่างแหลมคมแทงเช้าที่หัวของงูตัวนั้น เลือดของมันไหลทะลักทั่วหัวของมัน แต่แปลกมากเลยครับ พระหัตถ์ที่ถือกางเขนนั้นเป็นพระหัตถ์ซ้ายซึ่งเป็นอีกพระหัตถ์หนึ่งยื่นออกมาซ้อนด้านหลังของพระหัตถ์ซ้ายแรกที่ยังคงวางไว้ที่กลางอกของแม่พระเช่นเดิม ผมตกใจที่เห็นแม่พระมีสามพระหัตถ์ ผมคิดอยู่นานว่าผมเคยเห็นรูปแม่พระสามพระหัตถ์นี้ที่ไหน นึกขึ้นได้ก็คือ คุณHoly เคยโพสต์มาให้ดูแต่เป็นแม่พระปางอื่น

พอเช้ามาผมทบทวนดูว่าถาพที่เห็นนั้นหมายความว่าอะไร แต่ก็หาคำตอบไม่ได้ ในทุกกิจการที่ผมทำในวันนี้ จิตใจผมจดจ่ออยู่ที่พระรูปแม่พระนี้ตลอดเวลา ผมจึงตัดสินใจวาดรูปแม่พระตามที่ผมเห็น พอวาดไปเรียบร้อยแล้ว ผมกลับไม่กล้าที่จะวาดพระหัตถ์ที่สามของแม่พระ ผมจึงวาดแค่สองพระหัตถ์ เพราะกลัวคนที่มาเห็นเขาจะว่าผมอุตริ จนระบายสีเสร็จเรียบร้อย ใช้เวลา 5 วัน เมื่อเสร็จแล้ววันที่29 ผมใส่กรอบรูปและยกขึ้นตั้งบนแม่นพระทันที และในคืนนั้นเองครับ ผมสวดทำวัตรเสร็จตามด้วยรำพึงมหาทุกข์เสร็จก็ประมาณเที่ยงคืนผมจึงปิดไฟนอน ทันทีในความมืด ภาพของแม่พระปรากฎขึ้นในใจผมอีกครั้ง ยังคงเป็นภาพเดิมที่ผมเห็น และใจผมมันตอกย้ำผมมากจนผมกระสับกระส่ายนอนไม่หลับ คิดอยู่ตลอดว่าเราน่าจะวาดรูปแม่พระตามที่จิตใต้สำนึกเราเห็น แต่ทำไมเราไม่วาด ทันใดผมก็คิดได้ว่าผมจะเพิ่มเติมหระหัตถ์ที่สามของแม่พระลงไปอีกครั้ง ผมอยากจะลุกมาวาดในเวลานั้นเลยครับ เมื่อดูนาฬิกาเวลาก็ปาไปประมาณตีสามได้ ผมก็เลยขอต่อแม่พระว่าพรุ่งนี้ผมจะตื่นมาแต่เช้าและรีบทำตามที่ผมตั้งใจและขอนอนหลับในคืนนี้ด้วยดี (หากร่างกายผมอำนวยคืนนี้คงไม่นอนแน่ครับ แต่ผมไม่สามารถยกรูปที่ติดไว้บนแท่นลงมาได้)

พอรุ่งเช้าผมตื่นขึ้นมาก็รีบลทำตามที่ผมอยากทำ ด้วยความยากลำบากครับเนื่องจากการลงสีทับสีพื้นที่ลงไว้ก่อนหน้านั้นยากมากเพราะผมลงแลกเกอร์เคลือบเงาไว้ แต่ก็ไม่ละความพยายามจนเสร็จเรียบร้อยก็ประมาณ บ่ายสามโมง รีบใส่กรอบและยกขึ้นแท่นพระทันที เป็นความประทับใจมากที่ผมได้วาดพระรูปนี้ออกมา ครั้งแรกก็กลัวที่คนเขาจะว่าผมอุตริ แต่เมื่อพิจารณาดู ศิลปินในอดีตก็เคยวาดรูปแม่พระลักษณะคล้ายกันนี้ออกมาแล้ว ผมว่ามันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่ใครจะแสดงความเชื่อต่อสิ่งที่ตนรักและเคารพอย่างไรก็ได้และผมก็เข้าใจทันทีที่ผมมองพระรูแม่พระที่ผมวาด ที่แม่พระให้เห็นทั้งสามพระหัตถ์คงจะเป็นรหัสธรรมที่ต้องการให้เราทราบว่าแม่พระคอยมอบพระหรรษทานให้เราตามที่เราทูลขอและในขณะเดียวกันนั้นเมื่อมีมารมาประจญแม่พระก็ทรงช่วยเราทันทีพร้อมกับประทานพระหรรษทานให้เราอย่างต่อเนื่อง และพระหัตถ์ซ้ายที่วางไว้ที่กลางอกประกอบกับพระพักตร์ที่นิ่ง อ่อนโยนและแฝงด้วยความน่าเกรงขามนั้นแสดงให้เราเห็นว่า ฤทธิ์กุศลของพระนางยังคงมีอยู่เสมอนั่นคือ ความสุภาพ สุขุม สงบนิ่งและไว้วางใจในพระเป็นเจ้าเสมอ และพระรูปนี้ผมให้ชื่อว่า "พระนางมารีย์ พระมารดาพระเจ้าผู้เมตตาปราณีแห่งกวาดาลูป"

นี่เป็นเพียงความเชื่อส่วนบุคคลครับผมจึงไม่กล้าบอกว่าเป็นภาพนิมิต แต่ขอเรียกว่าภาพใต้จิตสำนึกดีกว่าครับ เพราะคนเราทุกคนมีจิตใต้สำนึกแล้วแต่ว่าจะเป็นเรื่องใดและมีภาพใดที่อยู่ในใจของเราแต่ละคน ขอแม่พระอำนวยพระพรให้ทุกท่านที่มีความเชื่อในพระนามของพระนางเสมอเทอญ
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 04, 2005 9:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 01, 2005 12:22 am

ขอบคุณค่ะ คุณDivine Mercyที่นำประสบการณ์ดีๆมาแบ่งปัน อยากเห็นรูปจังเลยค่ะ จะรอดูนะคะ พี่ก็มีภาพแม่พระกวาดาลูปแขวนไว้ที่หัวนอน มองภาพแม่แล้วมีความอบอุ่นค่ะ :D
แก้ไขล่าสุดโดย New lamb เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 01, 2005 10:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส