How do I

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
kun

พุธ ก.พ. 10, 2010 1:20 pm

คือว่า ผมเป็นผู้ชายธรรมดาคนหนึ่งในโลก ซึ่งก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษเลย เหมือนคนทั่วๆไป แต่ผมปัญหาอย่างให้ทุกๆคนพิจราณา ว่าสิ่่งที่ผมทำหรือสิ่งที่เกิดขึ้น รวมทั้งสิ่งที่กำลังดำเนินอยู่ อีกทั้งสิ่งที่จะเป็นไปนั้น มันสมควรหรือ? หรือว่ามันควรเป็นไปในทิศทางใด โปรดให้่ความเห็นด้วย
 เรื่องของเรื่องนั้นคือผมมีแฟนอยู่คนหนึ่ง ซึ่งก็เป็นปรกติธรรมของคนเรา แต่ว่าไม่เป็นอย่างคนทั่วไปคือ ก่อนที่เราจะคบกัน เธอมีแฟนอยู่แล้ว และแฟนของเธอเป็นทอม ซึ่งทำให้ผมไม่ได้คิดอะไรในตอนแรกที่จีบกัน นับระยะเวลาถึงตอนนี้ ก็เกือบปีแล้ว   ในระยะเวลาที่ผ่านมาเกือบปีนี้บอกตรงๆ เลยว่าผมอึดอัดมากที่ไม่สามารถทำให้เธอตัดใจจากแฟน(ทอม)ได้ และเราก็ได้คุยกันหลายต่อหลายครั้ง เธอก็ยังไม่มีท่าทีว่าจะตัดสินใจทำอะไร ซึ่งข้อนี้แหละที่ทำให้ผมอึดอัดใจ
ผมควรทำอย่างไรดีครับ ถามว่าเธอรักผมไหม? ผมตอบได้ว่า"รัก" เพราะจากการแสดงออกหรือว่าอะไรหลายๆอย่าง  และเพราะเหตุนี้แหละครับเลยทำให้ผมตัดใจเธอไม่ได้สักที ผมควรจะก้าวออกจากชีวิตเขา ซึ่งผมเป็นคนผิดตั้งแต่แรก และยอมรับความเจ็บปวด หรือว่าผมควรจะทำตามที่ใจต้องการ ผมสับสนมาก เพราะยิ่งคิดยิ่งทำให้ผมเครียด  มีคนมาถามผมว่า ทำไมไม่รักในศักดิ์ศรีของตัวเองเลย มันยิ่งทำให้ผมสะบายใจ  
หากท่านทั้งหลายมีความคิดเห็นอย่างไรก็ขอตอบให้ผมด้วยนะครับ
                                 จาก....เชียงใหม่
  พระเจ้าอวยพร
Valkyrie Zero Number

พุธ ก.พ. 10, 2010 1:55 pm

ทำถูกต้องแล้วล่ะนาย

ถ้าเขามีความสุขในทางนั้นก็อย่าได้รั้งตัวเลย อธิษฐานเผื่อให้ไปกันได้ดีเถอะ
Edwardius

พุธ ก.พ. 10, 2010 2:58 pm

แยกกันอยู่ครับ

ตราบใดที่จิตใจยังเป็นสอง ไม่เขาก็คุณ ก็กำลังทำผิดอยู่เป็นแน่

จนกว่าเขาจะเลือกได้ว่า จะเอาอย่างไร

เขาก็ควรเผชิญกับทางแพร่งของความคิด ไม่ใช่เสวยสุขจากการอยู่กับเรา และคนอื่นไปพร้อมๆ กัน

ส่วนตัวผมไม่ชอบอะไรแบบนี้ ภาวะมีกิ๊ก เป็นชู้ หรืิิออะไรประมาณ infidelity ครับ
Ma~Ri~A

พุธ ก.พ. 10, 2010 5:52 pm

ต้องถามใจตัวคุณเองว่าจะอยู่แบบนี้ต่อไปได้อีกนานเท่าไหร่
ถ้าเค้าตัดแฟน (ทอม) ไม่ได้ คุณก็คงต้องเลือกตัดไฟแต่ต้นลมแล้วล่ะ

จากประสบการณ์ของเราในกรณีเดียวกับแฟนคุณ เราเลือกตัดทั้งทอมทั้งผู้ชาย เพราะไม่สามารถเลือกได้ เหอๆ

ขอให้เค้าเลือกคุณแระกันนะคะ  : xemo026 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 10, 2010 8:41 pm

ถามตรงๆไปเลยจะได้รึป่าวอ่ะคับ

จะเลือกเค้าหรือเลือกเรา

ขึ้นอยู่กับ

เพราะยังไงสุดท้ายผมคิดว่าทุกคนก้อคงต้องเสียใจ

(ไม่รู้สิคับ ถ้าเป็นผมผมไม่อยากให้ศักดิ์ศรึมาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เพราะผมยอมทุกอย่างอยู่แล้ว ไม่ว่าตัวเองจะต้องเสียใจเท่าไหร่ แค่ขอเห็นคนที่เรารักมีความสุขก็พอใจ หุหุ  : emo045 :)

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจ+สวดให้นะคับผม

สู้ๆต่อไปคับ

--คำแนะนำจากคนหัวใจว่างปล่าววจะมีประโยชน์ป่าวน่อ แหะๆ  : emo045 :
VeRSuS_Jury

เสาร์ ก.พ. 13, 2010 9:41 am

เคยมีสำนวนเยอรมันกล่าวไว้ว่า
Wenn du etwas liebst, lass es frei
(ถ้าคุณมีรักจงให้อิสระกับมันเถอะ)

Kommt es zu dir zurück, gehört es dir für immer.
(ถ้าเกิดมันกลับมามันจะเป็นของคุณตลอดไป)

Wenn nicht, hat es dir nie gehört
(แต่ถ้าหากไม่รักนั้นก็ไม่เคยเป็นของคุณเลย)

^w^
Ob du einen Engel oder Teufel küsst, ist unwichtig, solange es Liebe ist!

ไม่สำคัญว่าคุณจะจูบนางฟ้า หรือปีศาจ ของแค่จูบนั้นมีรักอยู่ด้วย

พระเจ้าอวยพรให้ความรักของคุณนะคะ! จะถึงวาเลนไทน์แย้วววว
ตอบกลับโพส