น้องแบงค์ ไม่ไหวแล้วครับ ... หมดทางเยียวยา ขอสวดพระเมตตาคืนนี้ ด่วน ครับ!

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 25, 2010 4:51 pm

แทนคำอธิบาย ... อ่านที่นี่เลยครับ https://docs.google.com/fileview?id=0B0 ... Yzhm&hl=th
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 25, 2010 8:29 pm

อ่านแล้วครับ ใจหนึ่งเศร้ามาก และเห็นใจพ่อแม่ พี่น้อง น้าอา ญาติมิตร ทุกๆคน

ช่วยเช็คสะกด การันต์ใหม่ครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 1:22 am

ไม่รู้วาจะเสียมารยาทไปไหม

แต่จะบอกว่าในหนังสือนั้นมีตอนหนึ่งที่คุณแม่เขียนลงท้ายว่า "เกิดมาเป็นแม่ลูกกันอีกนะ"  หมายความว่าอย่างไรครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 10:10 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ไม่รู้วาจะเสียมารยาทไปไหม

แต่จะบอกว่าในหนังสือนั้นมีตอนหนึ่งที่คุณแม่เขียนลงท้ายว่า "เกิดมาเป็นแม่ลูกกันอีกนะ"   หมายความว่าอย่างไรครับ
แม่เขาก็เป็นคาทอลิก ... ไม่ได้มีความหมายว่า "เวียนว่ายตายเกิดครับ"
แม่เขาพยายามจะสื่อว่า "แม่ พร้อมที่จะเป็น แม่ของลูก ตลอดไป ไม่ว่าจะที่ไหน ก็ตาม เมื่อไหร่ก็ตาม" ... นะครับ

เรื่องบางเรื่อง มันก็ไม่จำเป็นจะต้องถูกหลักศาสนศาสตร์ นะ มันเป็นความรู้สึก ที่ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร แทน นะครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.พ. 26, 2010 2:00 pm

ขอโทษที่เสียมารยาทครับ

ขอพึ่งพระแม่มหาทุกข์ในการปลอบประโลมจิตใจคุณแม่น้องแบงค์ด้วยครับเพราะพระนางก็เสียลูกไปเหมือนกัน

ขอพระองค์ทรงรับดวงวิญญาณน้องแบงค์ใว้ในพระหัตถ์อันเป็นนิรัดร์ของพระองค์ด้วยเทอญ  อาเมน
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.พ. 27, 2010 11:34 am

เขาแก้คำที่เจ๊ฑาสะดุดแล้วจ้า พี่ก็สะดุดด้วย....
ภาพประจำตัวสมาชิก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ มี.ค. 01, 2010 5:24 am

สักวันในเมืองสวรรค์ จะเห็นแม่ฉันมารี

หลับให้สบายนะค่ะคุณแบงค์
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 01, 2010 5:27 pm

มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้น หลังจากที่น้องเขาเสีย ... ไว้ว่างๆ จะมาเล่าให้ฟัง ... นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 2:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 01, 2010 11:53 pm

ผมบอกตามตรงนะครับ ว่าผมไุ่้ม่รู้จักแบงก์แล้วก็เสียใจจริงๆที่ไม่ได้รู้จักแบงก์ตอนที่ยังมีโอกาส ผมบังเอิญได้ข่าวการจากไปพบพระของแบงก์วันนี้เอง 1/03/10 ไม่รู้คิดไงเข้ามาเว็บนิวมานาซึ่งผมไม่ได้เข้ามาค่อนข้างนานแล้วด้วย

หากผมเข้าก่อนหน้านี้ ผมจะมีโอกาสได้ไปให้กำลังใจแบงก์ที่โรงพยาบาล ป้าผมเคยรักษาตัวที่โรงพยาบาลจุฬา อยู่ห้องซี ซี ยู  ตอนนี้ป้าผมก็เสียไปแล้ว ตั้งแต่เดือนตุลาที่ผ่านมาครับ

รู้สึกตกใจจริงๆพอได้รู้ว่าเพื่อนอายุเท่าๆกันกับผมต้องจากไปพบพระแล้ว ยังไงผมจะสวดให้แบงก์นะคับ เราไม่เคยมีโอกาสได้คุยกัน แต่ผ่านการสวดของผมถึงเค้า หวังว่าคงทำให้ผมรู้จักแบงก์มากขึ้น เสียดายที่พระเรียกแต่คนดีๆไป แต่ถ้านั้นเป็นแผนของพระองค์ที่จะแยกแกะของพระองคืออกจากฝูกหมาป่าที่อยู่ในโลก ยังไงก็อย่าลืมแยกผมและลูกแกะตัวอื่นๆนะครับ ไม่อยากอยู่โดนการล้างโลกครั้งใหญ่ที่พระองค์กำลังจะทำให้มันเกิดขึ้นในไม่ช้านี้

มหาพรตนี้แบกได้แบกกางเขนและทำภาระกิจของตนตามแบบอย่างของพระเยซูเจ้าเสร็จสมบูรณ์แล้วครับ

ป.ล. ใครมีญาติเป็นโรคหัวใจขอแนะนำนะครับ ถ้าเลือกได้อย่างพาไปโรงบาลจุฬาเลย ที่นี่เรื่องโรคหัวใจรักษาเก่งจริงครับ แต่เป็นเพราะห้องฉุกเฉินแคบหรือไงไม่ทราบ ทำให้ชอบปล่อยคนไข้ให้กลับบ้าน ทั้งๆที่อยากการยังไม่ค่อยดีเท่าไร อีกทั้งคนเปลก็บริการได้ดีมากเลย! ทั้งหลับเวร ไม่เบามือกันคนไข้เลยอุ้มแล้วปล่อยอั๊กลงเตียง  ผมเคยตะโกนแหกปากครั้งนึงขณะนอนอยู่ข้างนอกโรงบาล ใกล้แผนกเปลเพื่อเฝ้าป้า มีครป่วยหนักขึ้นรถมาจอดแต่คนเปลหลับครับ!! จริงๆแหกปากก็อายนะ แต่โมดหตรงที่เค้าไม่รับผิดชอบในหน้าที่เลย ทั้งๆที่อาชีพของเค้ามันขึ้นอยู่กับความเป็นความตายของคนอื่น

อันนี้บอกไว้เฉยๆนะครับ แต่ขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง ใครที่อยู่โรงบาลที่ว่าอ่านแล้วหากโกดไม่เป้นไรครับ เชิญ แต่โกดแล้วกรุณาปรับปรุงด้วย เพราะที่ผ่านมาค่อนข้างแย่ทีเดียวครับ

สุดท้ายนี้ ผมน๊อต และพี่ๆน้องๆ นักขับ Cecelia Choir วัดนักบุญเซ็นฟรังวิสเซเวียร์ สามเสน ของแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มี.ค. 02, 2010 12:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 02, 2010 8:30 am

bomzaiya เขียน: มีอัศจรรย์เกิดขึ้น หลังจากที่น้องเขาเสีย ... ไว้ว่างๆ จะมาเล่าให้ฟัง ... นะครับ
นั่งรอฟังอยู่ครับทั่น : emo038 :
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 02, 2010 11:33 am

เรื่องที่ 1
====

ผมพักอยู่ที่หอ กับเพื่อน ที่ กทม. คืนนั้น ผมตัดสินใจ ขับรถกลับ ไปเยี่ยมแบงค์ที่ รพ. พญาไท ศรีราชา ...
หลังจากที่งานปลงศพ แบงค์ เสร็จแล้ว เพื่อนเล่าให้ฟังว่า ...

เขากลัวมาก หลังจากที่บอม ออกจากห้องไป ...
ม่านในห้อง ทั้ง 2  ผืนมัน ถูกพัดแรงมาก ทั้งๆ ที่ห้องปิดสนิท ไม่มีลมเข้ามาที่ห้องเลย
และไม่ได้เปิดพัดลมหันไปทาง ม่าน ด้วย มันแรง จนขนาด เพื่อนผม ผวา! ครับ ...

หลังจากที่ผมได้ฟัง ... ผมรู้ว่า มันเป็นสัญญาณอะไรบางอย่าง เกี่ยวกับ งานนี้
แต่แน่นอน คงเกี่ยวกับเพื่อนผม โดยตรง ...

เพื่อนอาจจะมองว่า เป็นเรื่อง สยองขวัญ แต่ผมกลับมองว่า มันเป็นอัศจรรย์และสัญญาณ อะไรบางอย่าง

เรื่องที่ 2
====

ยายของแบงค์ ได้ย้ายไปอยู่กับญาติ ที่ จ.สกลนคร และเข้าทำกิจศรัทธา ทุกๆ วันเป็นเดือน
ที่วัด ดอนดู่ ...
น้องสะใภ้ของยาย เพิ่งได้รับข่าวการจากไปของแบงค์ หลังจากที่แบงค์เสียได้ไม่นาน
แต่ น้องสะใภ้ ตอบกับคนที่ให้ข่าวว่า ... "ฉันรู้แล้ว แม่พระมาบอกฉันแล้ว"

ในกลุ่มที่ศรัทธา ก็คุกเข่า ร่วมกันสวดอุทิศให้กับน้องแบงค์ ...
ในระหว่างการสวด ซึ่งเขาสวดกันอยู่หน้ารูปพระมารดานิจจานุเคราะห์ในวัดดอนดู่นั้น
ทุกคนที่สวด ต่างเห็น ลำแสง พุ่งออกมาจาก รูปพระแม่ฯ ทุกคนประหลาดใจกันหมด
และทุกคน ก็เห็นเหมือนกันคือ มีทูตสวรรค์ 2 องค์ยืนอยู่ข้างแม่พระ สวมชุดสีขาวสว่าง
ตรงกลางระหว่างทูตสวรรค์ มีเด็กผู้ชายคนหนึ่ง สวมชุดขาวเช่นกัน ไม่รู้ว่าเขาคือใคร!
ทูตสวรรค์ทั้ง 2 ได้พาเด็กผู้ชายคนนั้น เดินออกไปทางประตูทางเข้า

เรื่องที่ 3
====

สืบเนื่องมาจากที่ แบงค์ไม่อยากให้การจากไปเป็นเรื่องเศร้าสลด เขาขอร้องให้ทุกคนแต่งกายเป็นปกติ งดสีดำและขาว
ทุกคืน ทุกคน ก็จะมาร่วมงานด้วยสีปกติ กันหมด
ในวันอาทิตย์ วันปลงศพ (ขออนุญาตพิเศษ จาก พระสังฆราชฯ แล้ว)
มีคนมาร่วมพิธีปลงศพ น่าจะมากกว่า 400 คน  เพราะคนเต็มวัดศรีราชา พอๆ กับงานฉลองวัดเลยทีเดียว
เฉพาะนักขับร้องอย่างเดียว
- Hosanna Chorus 10 คน
- เณรเล็กคณะพระมหาไถ่ 10 คน
- ยุวนิสคณะเซนต์ปอลเดอชาร์ตร อีก 29 คน

พระสงฆ์อีก 6 - 7 องค์ ไม่แน่ใจ
พิธีการยาวถึง 2 ชม.

ทุกคนในวัด ที่รู้จัก หรือไม่รู้จักแบงค์
น้ำตาไหลออกมา เพราะ ความสงสาร และความชื่นชมยินดี ในพระเมตตาของพระเจ้า
ผ่านบทเพลง ผ่านบทเทศน์ ผ่าน VTR ผ่านคำกล่าวของหลายๆ ท่านในตอนท้าย

ทุกคน พูดเป็นเสียงเดียวกัน ว่า น้องแบงค์ ไม่ธรรมดา ...
น้องแบงค์ เป็นผู้มีบุญ และน้องแบงค์ น่าจะเป็นทูตสวรรค์ แล้วนะตอนนี้

ความประทับใจ อยู่ที่ แบงค์สามารถทำให้บรรยากาศ อำลา ในวันปลงศพ
เต็มเปี่ยมไปด้วยความยินดีได้ เป็นบรรยากาศ ในงานฉลองวันเกิดในสวรรค์ของแบงค์
เหมือนงานฉลองผู้มีบุญสักคน ...

เรื่องที่ 4
====
ในคืนก่อนว้นปลงศพ คุณพ่อ สุดเจน พ่อเจ้าอาวาส ได้ยินเสียงสุนัขหอน
หอนผิดปกติ ซึ่งโดยปกติแล้ว งานศพทั่วๆ ไป สุนัขพวกนี้ไม่เคยหอน นานขนาดนี้
คพ. รับรู้ได้ว่า แบงค์คงมาหาในงานคืนนั้น เพื่อจะกล่าวขอบคุณทุกคน

เรื่องที่ 5
====

เรื่องนี้เกิดที่ร้านซีดี ที่ผมนำแผ่นไปให้เขาทำ ...
ร้านนี้ เป็นร้านเดียวกับที่เขาทำแผ่นเพลงให้กับบ้านเณร เมื่อปีที่แล้ว
เขาบอกว่า "น่าสงสารน้องเขานะ อายุยังน้อย และเก่งด้วย"
วันรับซีดี ผมไปกับน้องเก๋
เก๋บอกว่า หนูไม่ลงไปนะ ผมก็บอกว่า โอเค ผมจะเข้าไปจ่ายเงิน และเอาซีดีละกัน
พอผมลงไป เก๋ก็ดันเปลี่ยนใจ ไปช่วยผมยกกล่องซีดี
ทางเจ้าของบอกว่า "เล่นเปียโนได้ไหม?"
ผมบอกว่า "ได้ครับ อืม ผมพานักร้อง ที่ร้องคู่กับน้องแบงค์ที่จากเราไป มาด้วย"
ผม กับ เก๋ ตัดสินใจ เล่นเปียโน และร้องเพลงให้กับ ร้านซีดี ฟัง
(ร้านซีดี เป็นบ้านในหมู่บ้าน อุทยานสวรรค์ หรืออะไรเนี่ยแหละ จำชื่อไม่ถูก แถวบางบัวทอง)
เราเลือกเพลงที่แบงค์ร้องคู่กับเก๋ คือ สุขใจเมื่อใกล้พระองค์
ผมเล่นดนตรี เหมือนที่แบงค์เล่นในซีดี นั้น
เมื่อเล่นเสร็จ ทุกคนต่างปรบมือ ด้วยความดีใจ และยินดี
เจ้าของร้านพูดว่า เล่นและร้องเพราะมาก มาเล่นกับเราบ่อยๆ นะ เสียดายที่บ้านเราอยู่ห่างกัน
ถ้าอยู่ใกล้กัน มาเล่นให้ฟังบ่อยๆ นะ เปียโนมี แต่ขาดคนเล่น ได้แต่นั่งมอง ...
"น้องค่ะ (เจ้าของชื่อคุณอ้อย) น้องทำให้อาการป่วยของพี่ ได้รับการบรรเทา ไปมากเลยค่ะ"
หลังจากนั้น เรา ก็ร้องต่อให้ฟังอีก 2- 3 เพลง แล้วก็แยกย้ายกลับไปทำธุระอื่นๆ ต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 2:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 02, 2010 11:41 am

เรื่องที่ 6
====

วันที่ 2 หลังจากที่แบงค์จากเราไป ผมไปปรึกษาร้าน Double A ที่ศรีราชา เกี่ยวกับ การทำหนังสืองานศพ
มีน้าผู้หญิงคนหนึ่ง ทำงานราชการ กำลังรองานถ่ายเอกสารของเขาอยู่
เขาถามว่า "ใครตายค่ะ" ผมก็อธิบายให้ฟัง
เขาบอกว่า "ยังเด็กอยู่เลย น่าสงสารนะค่ะ"
ผมก็เล่าว่า น้องเขาได้เขียน Diary ด้วย  น้าเขาก็ขอดู แล้วก็บอกว่า
"ขอถ่ายเก็บไว้ได้ไหมค่ะ" ผมก็ตอบว่า "ได้ครับ"
เขาพูดเสริมว่า "เขาชอบบทความดีๆ ชอบถ่ายเก็บไว้ มันมีประโยชน์มาก และพอมีบทความเยอะๆ เขาจะนำ
มาทำหนังสือ แล้วก็กำกับ ชื่อผู้เขียนไว้ด้วย น้องเขาชื่ออะไรค่ะ"
ผมเขียนให้เขาว่า "ยอแซฟ รัชชานนท์  ทรัพย์เจริญ"
เขาฝากเงินจำนวน 60 บาท (ถ้าจำไม่ผิด) บอกว่า "ฝากทำบุญด้วยค่ะ และวันหลังจะฝากเงินร่วมทำหนังสือด้วย"
น้าคนนี้เขาเป็นพุทธ แต่มีจิตศรัทธา และมีความเมตตามาก ผมรับรู้ได้ครับ

เรื่องที่ 7
====

เนื่องจากหนังสือ มีความหนาถึง 67 หน้า มีต้นทุนถึง 16,000 บาท (400 เล่ม)
ผมบอกว่า "ที่คิดกันแต่แรก มันไม่น่าจะถึงนะ ... ทำไงดีละเนี่ย"
ทางร้านตอบว่า "งั้นพี่คิด 12,000 บาท ค่ะ ไม่คิดค่าเย็บเล่มค่ะ"
ผมถึงกับอึ้งในความใจดีของเขา เขาเสริมว่า "ไม่เป็นไรค่ะ เพราะน้อง เอางานมาให้เราเยอะแล้ว อีกอย่าง
อยากช่วยน้องที่จากไปด้วยค่ะ"
วันที่ผมไปรับหนังสือ ผมนำเงินไปจ่ายเขา แล้วเขาก็ยังช่วยทำบุญ 500 บาท มาอีกด้วยครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 02, 2010 7:57 pm

ดีใจที่ได้ฟังเรื่องดีๆ ฮะ ขอพระเจ้าทรงได้รับเกียรติ และคุณแบงก์อยู่อย่างสุขสบายกับพระองค์ : xemo028 :
antoinetty*

อังคาร มี.ค. 02, 2010 8:07 pm

Nicolas.Not เขียน:
ป.ล. ใครมีญาติเป็นโรคหัวใจขอแนะนำนะครับ ถ้าเลือกได้อย่างพาไปโรงบาลจุฬาเลย ที่นี่เรื่องโรคหัวใจรักษาเก่งจริงครับ แต่เป็นเพราะห้องฉุกเฉินแคบหรือไงไม่ทราบ ทำให้ชอบปล่อยคนไข้ให้กลับบ้าน ทั้งๆที่อยากการยังไม่ค่อยดีเท่าไร อีกทั้งคนเปลก็บริการได้ดีมากเลย! ทั้งหลับเวร ไม่เบามือกันคนไข้เลยอุ้มแล้วปล่อยอั๊กลงเตียง  ผมเคยตะโกนแหกปากครั้งนึงขณะนอนอยู่ข้างนอกโรงบาล ใกล้แผนกเปลเพื่อเฝ้าป้า มีครป่วยหนักขึ้นรถมาจอดแต่คนเปลหลับครับ!! จริงๆแหกปากก็อายนะ แต่โมดหตรงที่เค้าไม่รับผิดชอบในหน้าที่เลย ทั้งๆที่อาชีพของเค้ามันขึ้นอยู่กับความเป็นความตายของคนอื่น

อันนี้บอกไว้เฉยๆนะครับ แต่ขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง ใครที่อยู่โรงบาลที่ว่าอ่านแล้วหากโกดไม่เป้นไรครับ เชิญ แต่โกดแล้วกรุณาปรับปรุงด้วย เพราะที่ผ่านมาค่อนข้างแย่ทีเดียวครับ
อ่า . . . เข้ามารู้สึกผิดจริงๆ ครับ

พี่ลองเข้าไปบอกในบอร์ดของรพ.ดูนะครับ > http://web.md.chula.ac.th/webboard2/

(ตอนนี้ห้องฉุกเฉินปรับปรุงใหม่ละนะครับ : D)
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ มี.ค. 03, 2010 12:02 am

อ่านทั้งหมดแล้วนึกถึงพระวาจาข้อนี้ครับ

รม 8:28-30  พระเจ้าทรงเรียกเราให้ร่วมรับพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์
เรารู้ว่า พระเจ้าทรงบันดาลให้ทุกสิ่งกลับเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่รักพระองค์ ผู้ที่ทรงเรียกมาตามพระประสงค์ของพระองค์  เพราะผู้ที่พระองค์ทรงทราบล่วงหน้านั้น พระองค์ทรงกำหนดจะให้เป็นภาพลักษณ์ของพระบุตรของพระองค์ด้วย เพื่อพระบุตรจะได้เป็นบุตรคนแรกในบรรดาพี่น้องจำนวนมาก  ผู้ที่ทรงกำหนดไว้แล้วนั้นพระองค์ทรงเรียก ผู้ที่ทรงเรียกนั้น พระองค์ทรงบันดาลให้เป็นผู้ชอบธรรม ผู้ที่ทรงบันดาลให้ชอบธรรมนั้น พระองค์ประทานพระสิริรุ่งโรจน์ให้ด้วย

---ต่อไปคุณบอมก็สามารถพูดว่า น้องแบงค์ ช่วยวิงวอนเทอญ ได้แล้ว
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 9:41 am

แบ่งปันเพิ่มเติม จากได้ยินมาเซอร์อธิการโรงเรียนเซนต์ปอลคอนแวนต์ ศรีราชา ที่ขึ้นไปกล่าวไว้อาลัยครั้งสุดท้ายเกี่ยวกับน้องแบงค์ มาเซอร์บอกว่า มาอยู่ที่นี่ได้ 6-7 ปีแล้ว แรกเลยที่มาก็เห็นเด็กสองคนคือ แบงค์ และน้องตูน (น้องสาว) พี่ชายจะเป็นคนเล่นอิเลคโทน น้องสาวนั่งข้างๆ ในวัดน้อยเซนต์ปอล เห็นแบบนี้เป็นประจะ มาเซอร์สังเกตว่า เด็กสองคนนี้จะมาในวันเสาร์ และวันอาทิตย์อีกครั้ง

มาเซอร์:    หนูสองคนมายังไง แล้วทำไมถึงมาทั้งสองวัน
น้องแบงค์:  มารถสามล้อ มาเล่นเพลงถวายให้พระ
มาเซอร์:    แล้วเสียค่ารถเท่าไหร่
น้องแบงค์:  ไปกลับ 70 บาท
มาเซอร์:    หลังจากนี้ไปไหนต่อ
น้องแบงค์:  มาเล่นเพลงต่อที่วัดดารา

หลังจากน้องเล่นเพลงที่วัดดารา (พระหฤทัย) แม่น้องก็พาไปเรียนดนตรีที่กทม. อีก น้องแบงค์มาสอนร้องเพลงให้กับเณรีเซนต์ปอลด้วย และน้องตูนน้องสาวก็เป็นเณรีอยู่ในขณะนี้  นี่เป็นอีกตัวอย่างนึงของครอบครัวคริสตชนที่ดี ที่มีการสนับสนุนให้ลูกทำกิจกรรมของศาสนาเพื่อถวายเกียรติแด่พระเจ้าของเรา คุณแม่ของแบงค์ครูทัศนีย์ เป็นคุณแม่ที่สู้ชีวิตจริงๆ ที่เลี้ยงและดูแลลูกทั้งสองด้วยตัวเองมาจนบัดนี้ ในวันที่พร้อมคืนลูกให้กับพระเจ้า ประทับใจข้อความในบันทึกของแม่น้องแบงค์ว่า ท้ายสุดแม่ต้องขอบใจลูกมากที่เกิดมาเป็นแม่ลูกกัน ให้แม่เชยชมได้ 21 ปี พระเจ้าเรียกคืนแล้ว แม่ยินดี เพราะแม่ส่งอิเลคโทน เปียนโนขึ้นสวรรค์ไปก่อนแล้ว ขาดคนเล่นเพลงบนสวรรค์ แม่ได้ส่งลูกให้กับพระเป็นเจ้าเรียบร้อยแล้ว และสมบูรณ์แบบที่สุด
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 03, 2010 9:45 am

Holy เขียน: ---ต่อไปคุณบอมก็สามารถพูดว่า น้องแบงค์ ช่วยวิงวอนเทอญ ได้แล้ว
ผมก็รู้สึกเช่นนั้นครับ พี่โฮลี่ ... ตอนนี้ ก่อนนอน ก็พยายาม จะบอกว่า
"แบงค์ ขอให้พี่ได้ ...... นะ" ทุกทีเลย
ในช่องว่างก็จะเป็นคำเช่น "ขอให้พี่ได้กลับตัวกลับใจ" "ถือความบริสุทธิ์" "ใจเย็นขึ้น" อะไรแบบนี้ อะครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 03, 2010 9:49 am

:+: seraphim :+: เขียน: ท้ายสุดแม่ต้องขอบใจลูกมากที่เกิดมาเป็นแม่ลูกกัน ให้แม่เชยชมได้ 21 ปี พระเจ้าเรียกคืนแล้ว แม่ยินดี เพราะแม่ส่งอิเลคโทน เปียโนขึ้นสวรรค์ไปก่อนแล้ว ขาดคนเล่นเพลงบนสวรรค์ แม่ได้ส่งลูกให้กับพระเป็นเจ้าเรียบร้อยแล้ว และสมบูรณ์แบบที่สุด
มีเปียโนสีขาวเล็กๆ อยู่บนโลงศพ ด้วยแหละครับ และถูกฝังลงไปด้วย
รวมถึง มีชุดคลุยคณะรัฐศาสตร์และนิติศาสตร์ ม.บูรพา มาอยู่ในงานด้วย (ไม่ได้ฝังนะครับ)
เป็นสัญลักษณ์ว่า ความฝันที่อยากจะเอาปริญญาบัตร มาให้แม่ ได้เป็นจริงแล้ว
แต่ไม่ใช่ ปริญญาด้าน รัฐศาสตร์และนิติศาสตร์นะ เป็น ปริญญาด้าน จิตวิญญาณศาสตร์ เทวศาสตร์
เพราะแบงค์ได้เข้าใจถึง น้ำพระทัยของพระเจ้า มากที่สุด
Te Deum

พุธ มี.ค. 03, 2010 10:55 am

ถึงจะน่าเสียใจ แต่ก็น่ายินดีมากๆ ที่ได้เห็นแบบอย่างที่ดี ถึงจะไม่เคยรู้จักกันก็ตาม
เป็นครอบครัวคริสตชนที่น่ารักมากๆเลยค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรวิญญาณของพี่แบงค์ด้วยเทอญ
Domonic

พุธ มี.ค. 03, 2010 1:00 pm

ไม่ได้มีการกล่าวถึงคุณพ่อของน้องเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไร ผมในฐานะที่เป็นพ่อคนหนึ่ง รู้สึกว่า ดีใจเเทนน้องๆ ทุกคน ที่มีโอกาศได้สัมผัสเเละเรียนรู้นำพระทัยพระเป็นเจ้าผ่านชีวิตของ น้องเเบงค์  ขอบอกว่าน้อง ๆ  มีสักยภาพที่จะเติบโตเป็นเยาวชนที่ดี ของพระศาสจักรและประเทศชาติ อย่างมากครับ ขอพระอวยพรน้อง ๆทุกคน และขอให้จดจำบรรยากาศเเห่งความศักดิ์สิทธ์นี้เพื่อเพือเป็นพลังในการที่จะทำให้ความเชื่อของน้องเข้มเเข็งขึ้นทุกวัน

ด้วยรักในพระคริสต์
~@

พุธ มี.ค. 03, 2010 1:26 pm

สามคนแม่ลูกไม่ได้อยู่กับคุณพ่อคะ : xemo017 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 03, 2010 2:53 pm

ขอบคุณผู้ที่แบ่งปันเรื่องราวของน้องแบ้งค์ให้ได้รับทราบครับ และขอโมทนาคุณพระเจ้าพร้อมกับน้องแบ้งค์ สำหรับชีวิตที่เป็นพยานของน้องแบ้งค์ ผมเองก็เล่นอิเลนโทนถวายพระในมิสซาตั้งแต่อายุ 13 ปี จนถึงบัดนี้ก็ยังเล่นอิเลคโทนให้อยู่ แม้จะฝีมือยังไม่เก่งขั้นเทพ แต่ก็พอเล่นให้ผู้ฟังรู้สึกสบายหูได้และร่วมกันร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้าอย่างมีชีวิตชีวา จากนี้ไปน้องแบ้งค์ก็สามารถเป็นองค์อุปถัมภ์ของนักดนตรีคาทอลิกได้ได้แล้วสิครับ
Holy Bible

พุธ มี.ค. 03, 2010 5:30 pm

ขอบคุณพี่bomzayaมากนะครับ ที่มาเล่้าเรื่องประทับใจให้ฟัง : xemo017 :
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 8:15 am

Holy Bible เขียน: ขอบคุณพี่bomzayaมากนะครับ ที่มาเล่้าเรื่องประทับใจให้ฟัง : xemo017 :
ยินดีครับ ...

เอ่อ ... มีอะไรจะเสริมครับ

มีพระสงฆ์ และเพื่อนๆ พูดกับผม และเพื่อนโฮซานนา ว่า ...

งานฉัน งานพ่อ ... อย่าลืม จัดแบบนี้ นะ ...

ผมก็ถามว่า งานอะไรของพ่อครับ ... งานอะไรของเอ็ง (เพื่อน)

ต่างก็ตอบว่า "งานศพ" ...

เราในโฮซานนาก็คิดเหมือนกัน ว่า ... เดี่ยวนี้ จะเปลี่ยนแนว จัดงานศพ เป็นงานฉลองแล้ว หรือครับ!!!

เสียงตอบรับที่ได้ยินมาคือ ...
ทุกอย่างสมบูรณ์แบบมาก ทั้งหนังสือ (เพลง พิธีกรรม ประวัติ บทความ)
ซีดี (เพลงที่ระลึก) ...
รูปแบบในพิธีกรรม ...
เพลงที่ร้องในพิธีกรรม (ยิ่งใหญ่กว่าฉลองวัดอีก) ...

จนทุกคน ได้ตระหนักถึง ความจำเป็นในการเตรียมตัว ตาย ดีขึ้น
บ้างก็จะ เขียนบทความให้ตัวเอง เพิ่มเติม
บ้างก็จะ แต่งเพลง เพื่อเป็นผลงาน
บ้างก็จะ ประพฤติตน ให้เหมาะกับการจากไป
บ้างก็จะ เลือกเพลง สำหรับงานตนเอง ...

ผม ว่า มันก็แปลกดีนะ ...

ในความคิดของผม สำหรับ งานศพ ทางคาทอลิก นั้น
ถือว่า เป็น การฉลองวันเกิดสำหรับคนนั้น ในสวรรค์
มันไม่ใช่ความโศกเศร้า แต่เป็นความยินดีที่เขาได้อยู่กับพระเจ้าในสรวงสวรรค์
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 10:09 am

ขอบคุณคุณบอมมากและทุกๆคนที่แบ่งปันเรื่องและชีวิตที่ใกล้พระของน้องแบงค์

อย่างที่คุณบอมเขียนไว้ "....ในความคิดของผม สำหรับ งานศพ ทางคาทอลิก นั้น
ถือว่า เป็น การฉลองวันเกิดสำหรับคนนั้น ในสวรรค์
มันไม่ใช่ความโศกเศร้า แต่เป็นความยินดีที่เขาได้อยู่กับพระเจ้าในสรวงสวรรค์...."

ใช่คะ..เป็นเรื่องความยินดีจริงๆ ความยินดีที่เขา (น้องแบงค์) ได้อยู่กับพระเจ้าในสรวงสวรรค์...."
เพราะเรามักจะเขียนกันเสมอว่า " เกิดใหม่ในพระเจ้า" และ "สู่อ้อมพระหัตถ์พระเจ้า"

ข้าแต่พระบิดาเจ้า โปรดประทานการพักผ่อนนิรันดร์ แด่ น้องแบงค์ "ยอแซฟ รัชชานนท์  ทรัพย์เจริญ"  : xemo026 :
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 11:18 pm

antoinetty* เขียน:
Nicolas.Not เขียน:

อ่า . . . เข้ามารู้สึกผิดจริงๆ ครับ

พี่ลองเข้าไปบอกในบอร์ดของรพ.ดูนะครับ > http://web.md.chula.ac.th/webboard2/

(ตอนนี้ห้องฉุกเฉินปรับปรุงใหม่ละนะครับ : D)
นี่ๆๆๆ อย่าคิดไรมากเลย มันเป็นเรื่องของคนแค่ไม่กี่คนที่ไม่รับผิดชอบหน้าที่ของตัวเองให้ดีอ่า คนในโรงพยาบาลดีๆก็เยอะ อย่างอาหมอ...ทันตกรรม ใจดีมากเลย แล้วก็พยายามช่วยผมหาวิธีผ่าฟัดคุดยังไงไม่ให้มันทรมาน

แต่คนแค่ส่วนน้อยที่ผมบอกก็อยากให้คนในโรงบาลดูๆอะครับ แล้วก็ตักเตือนให้เค้าเปลี่ยนพฤติกรรมซะใหม่คับ

แล้วก็เรื่องที่มห้คนไข้กลับบ้านทั้งๆที่อาการไม่ค่อยดี อันนี้คงจะได้รับการปรับปรุงแล้วเนื่องจากห้องฉุกเฉินปรับปรุงเส็ดแล้ว น่าจะมีพื้นสังเกตอาการมากขึ้นอ่าคับ

ยังไงก็อย่าโกดเค้านะ antoinetty ที่นายบอกว่ารู้สึกผิดอันนี้บอกได้ชัดเจนว่านายใส่ใจคนอื่น สมกับเป็นคนของพระแล้วละครับ ถ้าเป็นคนอื่นผมคงโดนด่าไปแล้ว
syaoran
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 8:33 pm

แม้จะช้าไปหน่อยก็ตามแต่ขอให้น้องเค้าได้ไปอยู่ในอ้อมกอดพระผู้เป็นเจ้า แม่พระ ณ สถานที่งดงามที่สุดบนสรวงสวรรค์
และขอส่งท้ายด้วยบทสวดนี้ครับ (ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมครับ ผมสวดไม่เป็นซะด้วยสิ ทำได้แค่ลงบทเฝ้าพิทักษ์ให้น้องเค้าเท่านั้น)

บทเฝ้าพิทักษ์
ข้าแต่พระเป็นเจ้า
โปรดพิทักษ์ในคืนนี้ ผู้ที่ตื่น
ผู้ที่เฝ้ายาม หรือ ผู้ที่ร้องไห้
โปรดให้เทวดาและนักบุญอารักขาผู้ที่นอนหลับ
ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า
โปรดดูแลรักษาผู้ที่เจ็บไข้ได้ป่วย
โปรดให้ผู้ที่เหน็ดเหนื่อยได้พักผ่อน
โปรดอวยพระพรผู้ที่จะหมดลมหายใจ
โปรดบรรเทาผู้ที่เจ็บปวดทรมาน
โปรดเมตตาผู้ที่ทุกข์ยากลำบากในชีวิต
โปรดคุ้มครองผู้ที่สนุกสนานร่าเริง
ทั้งนี้ เพื่อเห็นแก่ความรักอันเมตตาเหลือล้นของพระองค์
อาแมน
ตอบกลับโพส