ทำไมผมจะต้องมาเจอะคนประเภทนี้ด้วย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 10:20 am

ผมตัดสินใจออกจากบ้านเณรที่สิงคโปร์ เหตุผลหนึ่งก็เพราะผมไม่ชอบคนที่ชอบใช้อำนาจหน้าที่ของตนเองไปข่มเหงรังแกคนอื่น และมีพฤติกรรมที่ทำร้ายองค์กรที่ตนเองทำงานอยู่ ซึ่งที่บ้านเณรที่สิงคโปร์ก็มีเจ้าหน้าที่หญิงคนหนึ่ง ที่มีลักษณะนิสัยอย่างนั้น ต่อหน้าผู้ใหญ่ที่มีอำนาจบังคับบัญชาเธอและกับคนที่มีฐานะดี คุณเธอจะพินอบพิเทา เลียแข้งเลียขนจนลิ้นแทบสึก แต่พฤติกรรมต่อหน้าคนอื่นกลับตรงกันข้าม เธอมองไม่เห็นหัวใคร ทำอะไรตามใจตนเอง  เธอมีหน้าที่เป็นธุรการ และฝ่ายทะเบียนไปพร้อม ๆ กัน การทำงานของเธอถือว่ามีสองมาตรฐาน เธอจะเป็นมิตรและอำนวยความสะดวกให้กับบรรดาคนที่เธอชอบเธอ แต่คนที่ไม่มีผลประโยชน์ให้เธอ เธอกลับแทบไม่มอง เวลาคนเหล่านั้นมีธุระมาขอให้เธอช่วยจัดการ เป็นต้นเรื่องเอกสารต่าง ๆ หากมาในขณะที่เธอกำลังโทรศัพท์อยู่ เธอจะปล่อยให้รอแล้วรอเล่าเป็นเวลานาน ซึ่งหลาย ๆ ครั้งที่ได้ยินเธอคุยในโทรศัพท์ก็เป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ใช่เรื่องงาน จนผู้รอหมดความอดทนและเดินออกไป และหาโอกาสมาเวลาอื่น ที่ครั้งหนึ่ง เณรไทยคนหนึ่ง มีความจำเป็นต้องกลับมาเยี่ยมบ้านที่เมืองไทย เณรคนนี้ได้ฝากใบลาให้เพื่อนเณรอีกคนนำมายื่นให้เธอ แต่เมื่อเณรไทยคนนั้นกลับมา เขากลับพบว่า เขาถูกถอนชื่อออกจากบ้านเณร เพราะหยุดเรียนไปโดยไม่ได้แจ้ง ซึ่งที่จริงเพื่อนเณรที่ได้รับฝากจดหมายใบลาจากเณรไทย ก็ยืนยันว่าเขาได้นำใบลาไปยื่นที่เจ้าหน้าที่คนนั้นแล้ว ดังนั้น เณรคนนั้นเลยถูกดับฝันที่จะได้เป็นพระสงฆ์  (เณรไทยคนนั้นเป็นรุ่นพี่ของผมครับ)

และเมื่อผมกลับมาทำงานที่เมืองไทย ในหน่วยงานหนึ่งของพระศาสนจักร ผมก็ต้องมาเจอะกับคนประเภทนี้อีก เธอก็มีอายุรุ่นราวคราวเดียวกับเจ้าหน้าที่บ้านเณรสิงคโปร์คนนั้น เธอมีหน้าที่ดูแลเรื่องการเงิน พร้อมทั้งงานด้านการประสานงานกับองค์กรอื่น ๆ ด้วย หน่วยงานนี้เมื่อก่อนมีพนักงานที่มีความรู้ความสามารถหลายคน แต่เมื่อเธอคนนี้มาทำงาน พนักงานก็ค่อย ๆ ลาออกไป จนที่สุดเหลือเธอเพียงคนเดียว จนสำนักงานที่เคยตั้งอยู่เป็นเอกเทศ ต้องถูกยุบรวมเข้าไปอยู่ที่ตึกสภาพระสังฆราชฯ เหตุผลหนึ่งที่เป็นเช่นนั้น ก็เพราะลักษณะนิสัยของเธอที่เป็นคนใจแคบ เอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ ไม่ใส่ใจในความรู้สึกและความคิดของคนอื่น  ตามธรรมดาแล้ว เจ้าหน้าที่ทุกคนทำงานโดยได้รับค่าตอบแทน โดยมีเจ้าหน้าที่การเงินเป็นผู้เบิกจ่ายเงินเดือนให้พนักงานทุกคน ซึ่งปกติแล้วทุกหน่วยงานในสภาพระสังฆราชฯ จะจ่ายเงินเดือนให้พนักงานช่วงสัปดาห์สุดท้ายของเดือน แต่เจ้าหน้าที่คนนี้ เบิกจ่ายเงินตามใจของเธอ ไม่มีกำหนดเวลาแน่นอน บางเดือนเลยมาจนถึงสัปดาห์ที่ 2 ของเดือนถัดไป เธอจะชอบอ้างว่า งานยุ่ง ไม่มีเวลาไปธนาคาร ซึ่งเจ้าหน้าที่การเงินในหน่วยงานอื่น ๆ บอกผมว่า เค้าจะเอาเหตุผลนี้มาอ้างไม่ได้ เพราะเป้นหน้าที่ของเค้าต้องรับผิดชอบให้ดีที่สุด ถ้าคนที่เค้ามีภาระต้องจ่ายนู่นจ่ายนี้ ก็คงต้องพบความยากลำบากมากมาย ซึ่งก็มีคนร้องเรียนคุณพ่อที่เป็นผู้บังคับบัญชาแล้ว คุณพ่อก็บอกเธอหลายครั้งว่าให้จ่ายเงินเดือนตรงกำหนดเวลา แต่เธอก็ไม่เคยจ่ายตรงสักครั้ง จนในที่สุดพนักงานก็ทะยอยลาออกไปจนหมด เพราะหมดกำลังใจและความมั่นคงในการทำงาน

เมื่อผมเข้ามาทำงานที่นี่ ก็มีคนเตือนผมให้คิดดี ๆ เพราะได้ข่าวมาว่าหน่วยงานนี้กำลังไปไม่รอด ก็แม่เจ้าหน้าที่ตัวแสบนี้เที่ยวประโคมข่าวว่า หน่วยงานไม่มีงบประมาณแล้ว บางครั้งเธอยังต้องเอาเงินตัวเองออกค่าใช้จ่ายของสำนักงาน ซึ่งมันไม่เป็นความจริงเลย เพราะหน่วยงานยังมีเงินฝากในบัญชีเป็นล้าน ๆ แต่คนเราเมื่ออยู่กับเงิน เห็นตัวเงิน ก็เกิดความยึดมั่นถือมั่น ถึงแม้จะไม่เอามาใช้สำหรับตนเอง แต่ก็เข้าข่ายตระหนี่ ไม่อยากนำมาใช้ในงานของหน่วยงาน เงินก็ไม่ใช่เงินตัวเอง แต่หวงจัง จนท้ายสุดเธอเองก็กลายเป็นย่าโสมเฝ้าทรัพย์อยู่คนเดียว ผมเองก็ไม่รู้ว่าอนาคตของหน่วยงานนี้จะเป็นอย่างไร เพราะคุณพ่อที่ดูแลด้านนี้อยากจะรื้อฟื้นงานขึ้นมาใหม่ จึงจ้างพนักงานเพิ่มมา 2  คน คือผมกับเจ้าหน้าที่อีกคน และก็ได้ฝากให้ผมและเจ้าหน้าที่อีกคนศึกษางานกับหน่วยงานอื่นประมาณ 3 เดือนก่อน แต่ก็ปล่อยเจ้าหน้าที่การเงินคนนั้นให้อยู่เฝ้าออฟฟิซคนเดียวไปก่อน  มีบางคนเคยบอกพระคุณเจ้าและคุณพ่อที่ดูแลหน่วยงานนี้ว่า เพราะเจ้าหน้าที่คนนี้ยังอยู่ หน่วยงานนี้มันจึงย่ำแย่ พนักงงานลาออกหมด ทำไมไม่เอาคนนี้ออกไป แต่ท่านก็ยังเมตตาไม่ทำอะไร เพราะเวลาอยู่ต่อหน้าพระคุณเจ้า พระสงฆ์ เธอจะปฏิบัติตัวต่างจากที่เธอทำต่อเพื่อนร่วมงานด้วยกัน พูดได้ว่า"เลีย" พระคุณเจ้าและคุณพ่อจนท่านใจอ่อน ไม่ทำอะไรเธอจนบัดนี้

ผมจึงอยากระบายและขอคำภาวนาตลอดจนกำลังใจ ทีแรกผมคิดจะลาออกแล้วหละหลังจากที่รับเงินเดือน ๆ แรก เพราะมันรู้สึกขยาดที่ต้องมาเจอคนประเภทนี้ ที่จ้องแต่จะทำลายคนอื่น ไม่เห็นใจคนอื่น แต่ผมก็จะพยายามอยู่ไปก่อน เผื่อว่าอะไร ๆ จะดีขึ้น ถ้าผมสามารถผลักดันให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง ผมไม่อยากเป็นคนที่พอเจออะไรที่ไม่ชอบแล้วจะต้องหนีต่อไป ผมเองรักการทำงานในหน่วยงานของพระศาสนจักร
francisco xavier

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 11:08 am

เป็นกำลังใจให้คุณ andreas นะครับ อดทนครับ คนประเภทนี้มีอยู่ทุกที่ทุกหนทุกแห่ง
ยินดีรับฟังครับ และจะสวดภาวนาให้ครับ  สู้  ๆ ครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 12:17 pm

เป็นกำลังใจให้พี่เพชรครับ
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 5:36 pm

ผมว่าคนที่เป็นผู้นำ ต้องมีทั้งความเมตตา และมีทั้งความเด็ดขาดในการบริหารงานด้วย ไม่ใช่ใจดีโดยไม่มีเหตุผลจนผลออกมาแย่

อย่างเช่นพระเยซูเจ้าเอง ทรงเด็ดขาด ตัดเป็นตัดเหมือนกัน เมื่อต้องชำระพระวิหาร ก็ทรงทำชนิดไม่เกรงใจใคร เมื่อต้องตำหนิใครตรงๆก็ทรงกระทำอย่างเฉียบขาดไม่โลเลเหลาะแหละ

ดังนั้นถ้าเหตุการณ์เป็นดังที่คุณเพชรเล่าจริง ความผิดส่วนหนึ่งก็เป็นของผู้ใหญ่ที่ดูแลหน่วยงานด้วย ที่ปล่อยให้เรื่องเป้นเช่นนี้ ดังนั้นคุณเพชรควรเปิดใจพูดกับพวกท่านเหมือนที่พูดในเวบบอร์ดนี้ ถ้ายังไม่มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอีก ก็เท่ากับว่าเป็นพวกท่านที่เลือกเองให้ผลออกมาแบบนี้ ท่านก็ต้องยอมรับมันครับ
minirosary

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 10:21 pm

ขอแนะนำแนวทางโลกนิดนุงนะครับ

*** ลอง "เลีย" แข่งกะป้าแกดูสักตั้งสิครับ  ดูสิ ใครจะแน่กว่ากัน อิอิ

ขอพระเป็นเจ้านำทางคุณเพชร และสามารถต่อสู้อุปสรรคให้ได้นะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 04, 2010 10:41 pm

มั่นคงต่อไปนะคะ เห็นแก่พระศาสนจักร พระสงฆ์อาจจะไม่ทราบ พระคุณเจ้าอาจจะไม่ทราบ เเต่พระเจ้าทรงล่วงรู้ทุกสิ่ง

"ความมั่นใจของเราต่อพระองค์มีอยู่ว่า ถ้าเราวอนขอสิ่งใดที่เป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์ พระองค์จะทรงฟังเรา
เเละถ้าเรารู้ว่าพระองค์ทรงฟังสิ่งที่เราวอนขอ เราย่อมรู้ว่า เรามีสิ่งที่เราวอนขอนั้นเเล้ว   
ผู้ใดเห็นพี่น้องกระทำบาป ซึ่งไม่ใช่บาปที่ทำให้ตาย จงอธิษฐานเพื่อพี่น้องคนนั้น เเล้วพระเจ้าจะประทานชีวิตแก่เขา..." 1 ยอห์น 5:14-16
synner

ศุกร์ มี.ค. 05, 2010 9:45 am

คนชั่ว คนเลีย มีทุกที่ไม่ว่าที่ไหนเวลาใด เราเองก็เคยเจอ มาเยอะมากๆๆๆๆๆ ก็คงทำได้แค่มีงานก็คุย ไม่มีงานก็ไม่ยุ่งเกี่ยวกัน แยกเรื่องส่วนตัวกับงานออกจากกันอย่างเด็ดขาด  ในเมื่อผู้ใหญ่ทราบ แต่ไม่จัดการผลมันก็จะเป็นอย่างนี้ กฎกติกาการจ่ายเงินย่อมต้องตรงต่อเวลาอย่างมาก เพราะคนอื่นเขาทำงานเขาก็ต้องใช้เงินในการดำรงชีวิต ซึ่งพอไม่ตรงเนี่ยมันเดือดร้อนใช่น้อย

การมีความเมตตา เป้นเรื่องดี แต่ต้องมีขอบเขต เหมือนให้อำนาจคนชั่วรังแกคนอื่น ก็คงดูไม่ดีนักหรอก

คุณคงทำได้แค่อดทน เพราะคนที่ทำอะไรได้ก็ยังไม่ทำ แต่คุณเองก็คงเหนื่อยน่าดู ถือว่าฝึกความอดทนไปในตัวน๊า 

เฮ้อออออ เหนือยแทน
Holy Bible

ศุกร์ มี.ค. 05, 2010 4:43 pm

สู้ครับพี่ เป็นกำลังใจให้นะครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มี.ค. 05, 2010 5:14 pm

เป็นแบบนี้ทุกที่ระบบเจ้าแม่ เจ้าพ่อ เจ้าพี่ ฯลฯ อยู่ที่ตัวเรามีจุดมั่งหมายอะไร ต่อให้เปลี่ยนที่อีกเราก็จะเจอคนประเภทนี้อีก เวลานี้คงต้องปรับตัว และทำใขกับสถานการณ์ที่มันต้องเกิด สู้ๆ จ้า....
sasuke
~@

ศุกร์ มี.ค. 05, 2010 8:00 pm

งานพระต้องมีกางเขน ถือว่าทำเพื่อพระนะครับพี่
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 06, 2010 12:11 am

อาจจะเข้าภาษิตไทยว่า "หนีเสือปะจรเข้"

พระเจ้าคงอยากให้ชีวิตคนแบบนี้สอนพี่เพชร ก็ได้

ลองภาวนาดูว่าพระเจ้าจะให้ พี่ deal กับชีอย่างไร : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 06, 2010 2:15 pm

ผมจะพยายามครับ ที่จริงก่อนที่ผมจะมาทำงานที่นี่ ผมก็รู้จักเธอมากก่อนหน้านี้แล้ว แต่แบบผิวเผิน พบกันก็ทักทายพูดคุย ไม่รู้หรอกว่าเธอไปทำอะไรใครไว้บ้าง
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 06, 2010 2:20 pm

Andreas เขียน: ผมจะพยายามครับ ที่จริงก่อนที่ผมจะมาทำงานที่นี่ ผมก็รู้จักเธอมากก่อนหน้านี้แล้ว แต่แบบผิวเผิน พบกันก็ทักทายพูดคุย ไม่รู้หรอกว่าเธอไปทำอะไรใครไว้บ้าง
นับว่าเป็นโอกาสดี ที่ จะได้ภาวนาช่วงมหาพรตให้ชี พระเจ้าอาจจะเปลี่ยนแปลงสถานการณ์แน่นอน
คนดูแลสวนมะเดื่อ

อาทิตย์ มี.ค. 07, 2010 12:39 am

จริงๆคนแบบนี้มีทุกที่ ไม่ใช่ว่าคุณจะเจออยู่คนเดียวหรอกครับ อยู่ที่ว่า จะอยู่แบบยอมรับสภาพไม่ไหวก็ออก หรือ พยายามดิ้นรนแก้ไข ให้เกิดการเปลี่ยนแปลง
Bar_Blue

อาทิตย์ มี.ค. 07, 2010 12:25 pm

อย่าคิดมากเลยครับ นั่นก็เป็นเพราะว่าเราเป็นมนุษย์ไงครับ เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่มีข้อบกพร่อง
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มี.ค. 07, 2010 10:45 pm

เพราะพี่ Andreas เป็นผู้ที่พระเจ้าโปรดปราณ   
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 08, 2010 6:02 pm

อีกวิธีหนึ่งครับพี่เพชร คือ ทำแบบ "เอาหูไปนา เอาตาไปไร่" เลยไม่รู้ไม่เห็น ครับ
อันตน
~@

จันทร์ มี.ค. 08, 2010 8:00 pm

อย่างนั้นเขาเรียกตาบอดครับน้องเจี๊ยบ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 08, 2010 8:30 pm

เห็นด้วยว่า ถ้าจำเป็นต้องลงดาบ...ก็ต้องทำค่ะ
พระเยซูยังสอนให้ตัดชิ้นเนื้อร้ายออกไปเลย
สุ้ ๆ สวดขอพระให้ส่งอัศวินม้าขาวมากู้สถานการณ์จ้า
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 08, 2010 11:40 pm

อันตน เขียน: อย่างนั้นเขาเรียกตาบอดครับน้องเจี๊ยบ
ไม่ใช่ตาบอด เราต้องไม่ใส่ใจ ฮะ แต่ต้องภาวนาให้เขาอย่างแรง : xemo026 :
ignatius
.
.

อังคาร มี.ค. 09, 2010 1:02 am

น้องเพชร..
พี่จะภาวนาให้น้องเพชรเข้มแข็งขึ้นมากๆนะ และรักษาความดีและมโนธรรมที่ดีของเราไว้
พี่ก็จะภาวนาให้"เธอ"คนนั้นด้วย..ให้เธอคิดได้และ"กลับใจ"
ยากมากๆ โดยเฉพาะดูเหมือนว่าเธอจะมองไม่เห็นว่าผิด ว่าสิ่งที่ทำเป็นสิ่งไม่ควรทำ
เป็นสถานการณ์ที่ลำบากใจมากๆสำหรับคนรอบข้าง
และแย่มากๆสำหรับองค์กรเองที่มีคนนิสัยแบบนี้อยู่ (แม้นแค่คนเดียว)

ระลึกถึงน้องในคำภาวนา
ขอพระอวยพรน้องเพชรนะ
Buondi

พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 8:54 pm

เพชรสู้ๆ เพชรสู้ตาย เอาใจช่วยนะจ้ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 1:04 pm

ผมคิด ๆ ดูแล้ว ตัวผมเองก็ไม่มีปัญหากับเธอคนนั้นเท่าไหร่ เพราะอย่างน้อยผมกับเธอก็เป็นคนที่รู้จักกันมาก่อน และครอบครัวของผมกับเธอก็รู้จักกันพอสมควร แต่ผมไม่ชอบการทำงานของเธอ และการที่เธอปฏิบัติต่อคนอื่น ซึ่งเป็นอุปสรรคต่อการทำงานโดยรวม เธอเองเป็นผู้ใหญ่กว่าผมหลายปี ผมคงไม่มีสิทธิไปบอกอะไรเธอได้ เพราะคนรุ่นราวคราวเดียวกับเธอก็เอือมระอากับพฤติกรรมของเธอกันแทบทุกคน

ผมเองก็ไม่รู้จะทำงานกับคนแบบนี้ได้หรือเปล่า ตอนนี้ผมเองก็เริ่มหางานใหม่แล้วด้วย เพราะมันมีตัวแปรอื่น ๆ ด้วยที่ผมเห็นว่าผมอาจจะไม่เหมาะสมกับงานตรงนี้ด้วย เพราะมันมีอะไรที่ผมไม่คาดคิดว่าจะต้องทำหรือมารับผิดชอบ ซึ่งผมไม่ถนัดและทำไม่ไหว เช่น รายได้ รายจ่าย การเดินทาง ซึ่งพบว่าผมคงอยู่ลำบากถ้าต้องทำงานตรงนี้
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ มี.ค. 17, 2010 1:20 pm

อ่านแล้วหงุดหงิดแทนนะคะ  น่าตบซักที จะได้ลดความเย่อหยิ่งจองหอง

อ่ะ แต่อย่าเลยค่ะ เดี๋ยวพระเจ้าก็จะตัดสินแล้วละคะ

สู้ๆนะค่ะ อดทนๆ พระเจ้าเป็นกำลังให้เสมอค่ะ
Prod Pran

พุธ มี.ค. 17, 2010 7:14 pm

ตกลงน้องเพชรย้ายงานแล้วยังคะ : emo045 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 11:58 am

Prod Pran เขียน: ตกลงน้องเพชรย้ายงานแล้วยังคะ : emo045 :
วันนี้ ทางหน่วยงานเดิมที่ผมเคยทำงานอยู่ ได้ติดต่อผม บอกว่า ได้เปลี่ยนเลขาธิการคนใหม่แล้ว แล้วพี่ที่เคยร่วมงานกันก็ได้คุยกับคณพ่อเลขาธิการคนใหม่แล้วว่าอยากจะรับพนักงานใหม่ พี่เค้าก็เลยถามผมว่าสนใจจะกลับไปทำงานกับเค้าหรือไม่ ผมเองก็อยากไปมาก ๆ เพราะตั้งใจว่าจะทำงานที่นี่ตั้งแต่แรกแล้ว ...แต่ผมจะบอกผู้ใหญ่ทางนี้อย่างไรดีครับ เพราะตอนที่ผมมาสมัครงานที่นี่ ผมก็ขอให้พระคุณเจ้าช่วยคุยกับคุณพ่อที่ดูแลหน่วยงานี้อยู่ จนผมได้เข้ามาทำงานที่นี่ ตอนนี้ผมก็ทำงานมาเกือบสองเดือนแล้ว ยังเหลือช่วงโปรอีกหนึ่งเดือน แต่ผมประเมินตัวเองจากการไปคุยกับคนที่เคยทำงานที่นี่มาแล้ว ก็พบว่าตัวผมคงทำงานตรงนี้ไม่ได้ดีสักเท่าไร เพราะไม่ถนัดงานด้านสังคม ถ้าให้ทำแค่สื่อสิ่งพิมพ์ก็พอไหว เพราะเรียนมาและเคยทำ แต่ถ้าให้ลงพื้นที่ หรือต้องศึกษางานด้านสังคม ผมคงไม่ไหว พี่ที่เคยทำมาก่อนก็รู้จักผมดี เค้าก็บอกว่า อย่างผมนี่ทำไม่ไหวหรอก แน่ใจหรือจะมาทำงานตรงนี้ น่าจะกลับไปทำงานเดิมมากกว่า

ผมคงต้องไปเรียนพระคุณเจ้าท่านนั้นก่อนใช่ไหมครับ ถ้าผมอยากเปลี่ยนงาน แล้วก็ฟังว่าพระคุณเจ้าจะว่าอย่างไร แล้วผมก็ต้องบอกคุณพ่อถึงเหตุผลที่จะขอเปลี่ยนหน่วยงาน แต่ก็เกรงใจจังเลยนะครับ กินเงินเดือนเค้ามาเดือนหนึ่งแล้ว แบบนี้เค้าก็ต้องมานับหนึ่งใหม่อีกครั้ง
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 10:46 pm

ขอพระเจ้าเมตตาเปลี่ยนสันดานยัยนี่ด้วยเทอญ ขอพี่น้องช่วยกันอาแมนหน่อยครับ สงสารเจ้าของกระทู้จัง ผมเข้าใจนะ เพราะห้วหน้าผมก็เปนประมาณยัยเนี่ย ไม่ฟังไรใครเลย แถมฟังแล้วยังตีความหมายผิดๆและด่าลูกน้องทั้งที่ตัวเองเข้าใจความหมายผิด ครั้นเราจะอธิบายก็กลายเปนการเถียง เลยนิ่งไว้ ยังไงอดทนนะครับ คิดซะว่าซาตานส่งยัยนั้นมาทดลองละกันในช่วงมหาพรตนี้
ตอบกลับโพส