ถูกตัดแม่ตัดลูกเพราะนับถือพระเจ้า ทำไงดีคะTTATT

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
APaladin

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 12:33 am

Valkyrie Zero Number เขียน:
APaladin เขียน: ตอนนี้พ่อแม่อาจจะห้ามและต่อต้านพระเจ้า ทำให้เราต่อต้านพ่อแม่ตามไปด้วย ด้วยความดื้อดึงของใจเราเอง เมื่อถึงจุดที่ไม่มีใครมาห้ามเราแล้ว เมื่อนั้นละตัวเราเองที่จะต่อต้านพระเจ้าซะเอง อย่าโทดพ่อแม่เลย ปัญหามันอยู่ที่ตัวเราเองมากกว่า ถ้าเราทำตัวดีพ่อแม่ไว้ไจแต่แรกปัญหาเหล่านี้ก็น้อยลง
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เราเปลี่ยนใจมารับพระเจ้าหรอกครับ มันเป็นปํญหาพื้นๆของการแปลกแยก คิดไม่เหมือนสังคมที่เราใช้ชีวิตประจำวันอยู่ด้วยย่อมมีปัญหาเขาย่อมไม่ยอมรับ ไม่ว่าจะสังคมใหนก็คล้ายกัน แม้เมืองคริสต์เองก็มีหลายนิกาย ก็มีขัดแย้งเป็นธรรมดา ไม่เกี่ยวกะเราจะรับพระเจ้าหรือไม่รับหรอก แค่เราเปลี่ยนแปลงตัวเองแตกต่างจากสังคมรอบข้าง แน่นอนว่าจะต้องโดนสังคมรอบข้างเพ่งเล็ง แค่แกะดำครับ ไม่ใช่อะไรที่ต้องเครียดขนาดนั้น
เกิดโดนสั่งให้กราบพระพุทธรูปด้วยอำนาจของผู้ใหญ่พวกนั้นจะให้ทำไง

ต่อให้ไม่ต่อต้าน แค่เรานับถือไม่เหมือนเขา คนพวกนั้นจะหาเรื่องใส่ไฟว่าต่อต้านก็ทำอยู่แล้วล่ะค่ะ
(*ร่างมืด*)
ก็ลองตอบแบบสร้างสรรคแต่ไม่เสแสร้งดูซิบครับ เช่นตอบว่า "ใหว้ก็ได้กราบก็ได้พระพุทธรูปอะ
แต่ใหว้เพราะรักพ่อแม่หรอกนะไม่อยากขัดใจ" :555 เจอมุขนี้บ่อยๆเข้าท่านก็ชินและทำใจไปเอง
ใช้ไม้อ่อนสยบความเกรี้ยวกราด ต่อไปท่านก็จะเลิกบังคับน้อยลงไปเองละครับ
supernova

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 5:17 pm

เราก็เป็นอีกนับถือพระเจ้าแต่ยังไม่ได้ล้างบาป แต่โชคดีที่พ่อแม่เข้าใจ เพราะเรียนในโรงเรียนคาทอลิก เพื่อนคุณแม่เปนคาทอลิกเยอะ ท่านเลยเข้าใจ ผมว่าท่านคงทำเพราะความไม่รู้มากกว่า ลองแสดงให้ท่านเห็นถึงความดีงามของศาสนาคริสต์ ให้ท่านได้เข้าใจ เป็นกำลังใจให้นะครับ

พระเจ้าอวยพระพรครับ : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
King Zadin
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 27, 2010 7:15 pm

ค่อยเป็นค่อยไปเถอะครับ

ทุกวันนี้ไม่ว่าจะเพื่อนหรือญาติมีหลายคนที่มาพูดด่าว่าแม่พระ พระเป็นเจ้า

ไม่รู้จะทำอะไรนอกจากภาวนาคุยกับพระ บอกท่านว่าคนเหล่านั้นรู้เท่าไม่ถึงการให้ท่านทรงอภัยให้
tyransiam
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 08, 2010 7:25 pm

ผมก็ด้วยครับ...พ่อผมต่อต้านศาสนา (แม่กระทั่งพุทธ) ส่วนแม่ก็อาจรับได้ แต่ไม่กล้าบอก

เพราะผมเคยฝันเกี่ยวกับพระท่านอย่างน่าอัศจรรย์ อาผม (ซึ่งเป็นคาทอลิก) จึงได้ให้บทสวดมาสวด ผมฝันตั้งแต่อายุ 13 แล้ว ตอนนี้จะ 16 แล้วผมก็ยังมีศรัทธา แต่ไม่ได้บอกพ่อแม่เลย ไม่บอกใครเลย ยกเว้นอาผม

แต่ผมนับถือพระเจ้าครับ เพราะอาผมบอกว่า ฝันนั้นอาจเป็น "กระแสเรียก" ก็ได้ ...ผมจึงศรัทธาในพระองค์ และตอนนี้ผมก็พยายามสวดมนต์ทุกวันครับ

ผมจะช่วยภาวนาให้พ่อแม่เข้าใจในพระเจ้าและสิ่งที่พวกเรานับถือนะครับ
Hotty2539

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 10:48 pm

ถ้าพ่อแม่เป็นพุทธบอกไปเลยครับว่าพระพุทธเจ้าสอนหรือให้ดูถูกศาสนาอีกเพราะเราเชื่อเช่นนั้นถ้ายังเถียงก็ว่าไปเลยครับว่าพระพุทธเจ้าท่านยังยอมรับได้เรื่องคนต่างศาสนาแล้วแม่เป็นใครกันเพียงปุถุชนธรรมดาแล้วยังมิมีเมตตาอีกแล้วยังจะตัดลูกตัดแม่กันอีกหรือ ผมว่านะทางที่ดีเราควรจะทำให้เห็นถึงความเชื่อของเราเพราะเขาก็เป็นห่วงเราเหมือนกันครับผมที่พูดไปพระเจ้านั้นพระพุทธเจ้าก็มิปฎิเสธนี้นาว่าไม่มีจิงเพราะผมเชื่อว่าพระองค์มีจิงเช่นกันสวดสายประคำพระเมตตาเยอะๆนะครับจะช่วยได้เยอะ

สุดท้ายขอให้เข้าใจและพระเจ้าอวยพรครับ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 18, 2011 4:14 pm

ใจเย็นๆค่ะ ตอนแรกๆเราก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ทั้งพ่อทั้งแม่ไม่ยอมรับ ไม่พูดด้วย แถมเรายังถูกหาว่าบ้าด้วย 555+

ต้องใช้เวลาค่ะ สวดมากๆ เราเชื่อว่าทุกๆคนนั้นพระจะจัดสรรเตรียมทางไว้ให้หมดแล้ว ไม่มีอะไรต้องกลัวเลย ไว้ใจและสวดมากๆ แล้วทุกๆอย่างจะคลี่คลายไปอย่างดีในทางของมัน
และที่สำคัญ ต้องอดทนและหนักแน่นมากๆ อย่าหวั่นไหวไปเพราะอุปสรรคแค่นี้ ยืนยันความเชื่อของเราเสมอ พิสูจน์ให้ท่านเห็นว่าเรามาทางนี้ของเราทำให้เราเป็นคนดีขึ้นได้แค่ไหน พระเจ้าทำสิ่งดีๆให้ชีวิตเราได้แค่ไหน ทุกสิ่งทุกอย่างจะพิสูจน์ให้พวกเขาเห็นเองค่ะ

ตอนนี้เพื่อนของเรา ขนาดว่าล้างบาปไปแล้วก็ยังต้องผจญอยู่กับปัญหานี้ แต่ยังไงเราเชื่อว่าทุกอย่างพระจะดูแลเราอยู่แล้วค่ะอย่าไปกลัว ยังไงจะช่วยสวดเผื่ออีกแรงนะคะ พระอวยพรค่ะ :s007:
anatasia

พุธ พ.ค. 18, 2011 6:13 pm

เราก็โดนขู่เหมือนกันอ่ะ
ไม่รู้ทำไมพ่อแม่ถึงชอบเอาเรื่องแบบนี้มาพูดกันนะ
littleseal

พุธ พ.ค. 18, 2011 8:41 pm

จงพิสูจน์ความรักของพระเจ้าด้วยความประพฤติของตนเอง
ความรักและความดีจะหลอมหัวใจที่เย็นชาให้เข้าใจพระเจ้า
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 22, 2011 5:36 am

เรื่องการกลับใจจากความเชื่อเดิม มาเป็นศิษย์พระเยซูเจ้า มาเป็นลูกของพระเจ้านั้น
ความเข้มข้นของแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกัน เราเองรู้จักครอบครัวตัวเองดี
สิ่งที่เราต้องทำอย่างยิ่ง

1.อธิษฐานภาวนาสม่ำเสมอในเรื่องที่เรากังวลใจ
2.ใช้ชีวิตที่เป็นแบบอย่างในการเปลี่ยนแปลง หรือชีวิตพระคริสตเจ้าที่อยู่ในชีวิตเรา
3.เมื่อเวลาเหมาะสม เช่น อายุ มีการงาน ฯลฯ พระเจ้าทรงเปิดเอง
4.อย่าใจร้อนเกินไป เพราะพระเจ้าทรงมีเวลาของพระองค์เสมอ
ตอบกลับโพส