บาปช่วยตัวเอง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
bmn

จันทร์ เม.ย. 05, 2010 2:58 pm

เราเป็นผู้หญิงคนนึง ที่ชอบช่วยตัวเองมากเลยค่ะ
หลายคนคงมองว่าเป็นเรื่องแปลกว่าทำไมเป็นผู้หญิงแล้วถึงชอบช่วยตัวเอง
เราก็ไม่ทราบไม่เหมือนค่ะว่าเพราะอะไร
แต่รู้สึกผิดทุกครั้งหลังได้ทำลงไป และก้ตั้งใจว่าจะไม่ทำอีก
แต่ก้ไม่เคยสำเร็จเลยค่ะ T T
เราแก้บาปทำอุลามกกับคุณพ่อแทบทุกอาทิตย์เลยค่ะ
จนรู้สึกอายไม่อยากจะไปแก้บาปอีก
รู้สึกว่าตัวเองไม่มีความพยายามที่จะเลิกมากพอน่ะค่ะ
เพราะตอนที่ทำก็คิดได้นะคะว่ามันบาป มันผิดต่อพระเจ้า แต่ก็ยังไม่ยอมหยุด
เพราะคิดถึงแค่ความสุขชั่ววูบที่จะเกิดขึ้น T T
แต่พอความสุขแวบนั้นมันผ่านไป ก็จะรู้สึกผิดขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
รบกวนขอคำภาวนา และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะคะว่าควรทำยังไงดีค่ะ
ไม่อยากตกอยู่ในบาปนี้อีกแล้ว เพราะรู้สึกว่าเป็นลูกที่ไม่ดีของพระเจ้า
ทำให้พระเจ้าไม่รักและจะไม่อวยพรเราน่ะค่ะ T T (ตอนนี้อยุ่ในช่วงกำลังหางานอยู่ด้วยค่ะ รู้ึกเครียดมาก)
ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ เม.ย. 05, 2010 5:43 pm

อ่านที่นี่ดูนะคะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2870.0
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร เม.ย. 06, 2010 1:27 am

ไม่ผิดที่จะล้ม แต่ ผิดที่ล้มแล้วไม่ลุกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 06, 2010 9:50 pm

พยายามอย่าเสพสิ่งเร้า สิ่งกระตุ้นมากค่ะ
พวกรูป ภาพ คลิป ฯลฯ  โดยมากการที่มีอารมณ์ เกิดจากถูกกระตุ้นโดยสิ่งเร้าต่าง ๆ
ห่าง ๆ จากสิ่งที่ทำให่้เราอยากช่วยตัวเอง  มันก็จะลดความถี่ลงได้ค่ะ แล้วมันจะค่อย ๆ ห่างไปในที่สุด

ลองทำแบบนี้ก็ได้  เช่น กาในปฏิทินไว้เลย  ว่าทำวันไหน
แล้วพยายามลดความถี่ เช่น ห่างไป 1 วัน แล้วเผลอทำอีก
คราวหน้าก็พยายามห่าง เป็นสองวัน  สามวัน...  พยายาม... ถ้าพลาดทำอีก ก็เริ่มใหม่

และที่สำคัญ สวดขอพลังจากพระเจ้าในการต่อสู้กับกิเลสในตัวของเรา

พยายามเข้าค่ะ  สู้ ๆ  พลาดแล้วพยายามต่อ ดีกว่า พลาดแล้วจมอยู่อย่างนั้น ไม่ยอมลุก

แค่คุณมีความสำนึก  มีความละอาย  ก็ถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีมากแล้วค่ะ
พยายามสู้ต่อไป...  เป็นกำลังใจให้นะคะ
minirosary

พุธ เม.ย. 07, 2010 9:11 pm

bmn เขียน: เราเป็นผู้หญิงคนนึง ที่ชอบช่วยตัวเองมากเลยค่ะ
หลายคนคงมองว่าเป็นเรื่องแปลกว่าทำไมเป็นผู้หญิงแล้วถึงชอบช่วยตัวเอง
เราก็ไม่ทราบไม่เหมือนค่ะว่าเพราะอะไร
แต่รู้สึกผิดทุกครั้งหลังได้ทำลงไป และก้ตั้งใจว่าจะไม่ทำอีก
แต่ก้ไม่เคยสำเร็จเลยค่ะ T T
เราแก้บาปทำอุลามกกับคุณพ่อแทบทุกอาทิตย์เลยค่ะ
จนรู้สึกอายไม่อยากจะไปแก้บาปอีก
รู้สึกว่าตัวเองไม่มีความพยายามที่จะเลิกมากพอน่ะค่ะ
เพราะตอนที่ทำก็คิดได้นะคะว่ามันบาป มันผิดต่อพระเจ้า แต่ก็ยังไม่ยอมหยุด
เพราะคิดถึงแค่ความสุขชั่ววูบที่จะเกิดขึ้น T T
แต่พอความสุขแวบนั้นมันผ่านไป ก็จะรู้สึกผิดขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
รบกวนขอคำภาวนา และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะคะว่าควรทำยังไงดีค่ะ
ไม่อยากตกอยู่ในบาปนี้อีกแล้ว เพราะรู้สึกว่าเป็นลูกที่ไม่ดีของพระเจ้า
ทำให้พระเจ้าไม่รักและจะไม่อวยพรเราน่ะค่ะ T T (ตอนนี้อยุ่ในช่วงกำลังหางานอยู่ด้วยค่ะ รู้ึกเครียดมาก)
ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าค่ะ

นอกจากวิธีของป้าจิงๆ แล้ว ควรเสริมด้วยการหากิจกรรมสร้างสรรค์อื่นๆ ทำด้วย เช่น ออกกำลังกายแบบเหงื่อแตกเหงื่อแตน เป็นต้น
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2010 1:21 pm

ลองใช้บทสวดนี้ด้วยก็ได้นะครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8417.0
พระอวยพรครับ : emo045 :
นายใหญ่
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 1:41 am

~@Little lamb@~ เขียน: พยายามอย่าเสพสิ่งเร้า สิ่งกระตุ้นมากค่ะ
พวกรูป ภาพ คลิป ฯลฯ   โดยมากการที่มีอารมณ์ เกิดจากถูกกระตุ้นโดยสิ่งเร้าต่าง ๆ
ห่าง ๆ จากสิ่งที่ทำให่้เราอยากช่วยตัวเอง  มันก็จะลดความถี่ลงได้ค่ะ แล้วมันจะค่อย ๆ ห่างไปในที่สุด
เห็นด้วยกับ Little Lamb ครับ...

อย่างน้อยมาได้ครึ่งทางแล้ว คือ เรารู้สึกผิด เรารู้ตัวว่า สิ่งที่ทำมันผิด มันไม่ใช่หนทางที่จะนำเราไปสู่พระ แม้ว่าจะล้มแล้วล้มอีก แต่เราก็ยังลุกเพื่อที่จะต่อสู้กับมันไม่ใช่หรือ

คราวนี้มา พิจารณาดูว่า  มันมีสิ่งกระตุ้นอะไรบ้าง เวลาอะไร สถานที่อะไร หรือ สิ่งเร้าแบบไหน ที่ทำให้เราเกิดกามารมณ์เช่นนั้น
ถ้าเจอแล้ว ก็ลองค่อยๆ ตัดมันไปซะ ถ้าตัดไม่ได้ ก็เปลี่ยนเวลา เปลี่ยนที่ เปลี่ยนมันไปครับ...

ตัวอย่าง... บางคนชอบช่วยตัวเอง ก่อนนอน เพราะว่า ติดเป็นนิสัย วันไหนไม่ได้ทำ ก็นอนไม่หลับ
วิธีแก้ ก่อนนอนก็หาอะไรทำสักอย่างก่อน เช่นอ่านหนังสือ นิยาย หนังสือพระ สวดภาวนาก่อน สวดสายประคำ

ตัวอย่าง ๒... บางคนเมาแล้วเกิดอารมณ์ ต้องหาทางปลดปล่อย ช่วยตัวเอง หรือ ทำ... อื่นๆ
วิธีแก้  การเมาทำให้เราไปสู่หนทางที่ผิด  ถ้าเช่นกัน ก็อย่าดื่มมันสิครับ...

ตัวอย่าง ๓ ... ตามหลักสรีระวิทยา ได้บอกไว้ว่า การช่วยตัวเองเป็นการบ่งบอกว่า สภาพร่างกายและจิตใจของเรามีความสมบูรณ์แข็งแรง ทำให้พร้อมสำหรับการผสมพันธ์ อาจเป็นไปได้ว่าเราก็ต้องการปลดปล่อยเช่นกัน

วิธีแก้แบบกำปั้นทุบดิน  คือ ก็ทำให้ร่างกายไม่พร้อมไม่สมบูรณ์สิ.... จริงครับ... สมัยก่อนนักบวช นักพรต ทำีพลีกรรมก่อนนอน ด้วยการใช้แซ่เฆี่ยนตนเอง ไม่ใช่เพราะเขาซาดิส หรอกครับ แต่เพราะเรื่องอุลามกนี่ล่ะ ถ้าร่างกายเจ็บ เมื่อย ล้า ก็จะทำให้เราลืม และไม่พร้อมสำหรับการช่วยตนเองได้...    สำหรับเราคงจะหาวิธีอื่นๆ กันไปนะครับ เช่น ออกกำลังกายตอนเย็น เหนื่อยคงอยากนอนแทนช่วยตัวเองล่ะจริงมั้ย หรือ หากิจกรรม งานอดิเรกทำครับ เช่น

มาตอบกระทู้เว็บนิวมานา อันไหนตอบไม่ได้ ก็ลอง search หาคำตอบ แล้วมาโพส  ทำในช่วงเวลาที่เราอยากช่วยตัวเองนั่นล่ะครับ   

ฟังเพลงจาก www.mychristiansong.com และ www.songofsongs.in.th

และืือื่นๆ อีกมากมายครับ...

kobo

พุธ เม.ย. 21, 2010 4:16 pm

อดีตเรากลับไปแก้ไขไม่ได้
แต่เราใช้เป็นบทเรียนสอนตัวเราได้

ปัจจุบันเป็นสิ่งที่เราต้องทำและปฏิบัติในขณะนี้
เราต้องทำโดยใช้ทั้ง
สติ และ ปัญญา
โดยคิดถึงทั้ง
อดีต และ อนาคต

อนาคตเป็นสิ่งที่เราไม่รู้ว่าจะเป็นเช่นไร
แต่เราสามารถกำหนดได้
ตั้งความหวังกับมันได้
โดยทำปัจจุบันให้ดีที่

มีความกล้าหาญ รักษามาตรฐานทางศีลธรรมอันนี้ เราต้องเข้าใจนะว่า คนเรา มันหางไกลมาก กับเรื่อง เกรงกลัวบาป ผลของบาป..ใครๆก้ทำกันทั้งนั้นปกติ
คนเรา ไม่กลัว ผลของบาป เพราะคิดว่าใครๆก็ทำกัน.
ทำแล้วไม่เห็นมีบาปอะไร ไม่เห็นมีอะไร
บาป นั้น ร้ายแรง แค่ไหน อัปยศ วิบัติ. แค่ไหน ทรมาณแค่ไหน น่ากลัวแค่ไหน เจ้าหารู้ไม่
คนเราทำบาป เพราะ ไม่ เกรงกลัวต่อบาป ไม่มีละอายใจ ..ต่อ ความสกปรกที่ทำ ..นี่คือสาเหตุ..
กลับใจเสียใหม่ มีชีวิตใหม่ หากทำเล่นๆ บาปเก่า จะกลับมา และหนักกว่าเดิม.
จิตใจ มนุษย์ ก่อนสิ้นยุค..จะเย็นชา แก่กล้าในความเลวร้าย  ...ไม่มีใจที่จะรู้สึก สิ่งที่ดี 
LL

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 2:01 am

ช่วยตัวเองทำไมต้องบาปค่ะ เราไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือนร้อน
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 2:07 am

LL เขียน: ช่วยตัวเองทำไมต้องบาปค่ะ เราไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือนร้อน
แต่ทำตัวเองเดือดร้อน

1คร 6:18
จงหลีกหนีการล่วงประเวณี บาปทั้งหลายนั้นมนุษย์ทำนอกร่างกาย แต่ผู้ที่ล่วงประเวณีทำบาปต่อร่างกายของตนเอง  (19)ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นพระวิหารของพระจิตเจ้าผู้สถิตอยู่ในท่าน ท่านได้รับพระจิตนี้จากพระเจ้า  (20)ท่านจึงไม่เป็นเจ้าของของตนเอง พระเจ้าทรงซื้อท่านไว้ด้วยราคาแพง ดังนั้นจงใช้ร่างกายของท่านถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าเถิด
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 2:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 3:51 pm

LL เขียน: ช่วยตัวเองทำไมต้องบาปค่ะ เราไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือนร้อน

อ่านตามลิงค์นี้ค่ะ

อ่านที่นี่ดูนะคะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2870.0
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 12:32 pm

แค่คุณรู้ว่าสิ่งที่ทำอยู่มันผิด พระก็น่าจะให้อภัยคุณแล้วละครับ

ขอพูดในฐานะที่ผมก็เป็นคนธรรมดาที่ยังอยู่ในฝ่ายของเนื้อหนังนะครับ การช่วยตัวเอง ในมุมมองของพระศาสนจักรมองว่าเป็นบาป ซึ่งอันที่จริงมันก้บาปอะแหละ ผมเองก็เคยแก้บาปเรื่องนี้เหมือนกัน พ่อก็บอกว่า มันเป็นเรื่องของฝ่ายเนื้อหนัง ตราบใดที่เรายังเป้นมนุษย์อยู่เราห้ามมันไม่ได้หรอก แต่ควบคุมมันได้ ยังไงลองช่วยตัวเองให้น้อยลงนะครับ
ตอบกลับโพส