ขอพระเจ้าชี้ทาง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
kun

ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 12:30 am

ผมมีเรื่องกลุ้มใจอยากจะขอความเห็นหน่อยครับ
ผมมีแฟนอยู่คนนึง ซึ่งก็คบกันได้สักพักแล้ว และตลอดเวลาที่ผ่านมาก็ไม่ได้มีอะไรให้ผิดใจกันเลย มีบ้างก็แค่เรื่องเล็กน้อย มีความสุขกันมาตลอด เราจะเข้าใจซึ่งกันและกัน มีปัญหาอะไรเราก็คุยกันทุกเรื่อง
อาจเป็นเพราะอะไรไม่รู้ วันนึงผมได้เห็นกับตาว่าเธอนอกใจ ซึ่งคนๆนี้เป็นเพื่อนร่วมงาน(ทอม)ซึ่งตอนแรกที่ทอมเข้ามาจีบนั้นแฟนก็ได้เล่าให้ฟังทุกเรื่อง บางทีก็บอกว่ารำคาญที่มีทอมมาจีบหรือ เข้ามายุ่ง ซึ่งเราได้ฟังมันทำให้เราใจชื้นทีว่าอย่างน้อยเขายังมีเราให้ปรับทุกข์หรือรับฟัง และเห็นความสำคัญของเรา ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะแฟนมีอาการอย่างนั้นที่แสดงท่าทีว่าไม่ชอบ และคงไม่มีวันเข้าไปยุ่ง แต่เหตุการณืกลับไม่ใช่อย่างนั้น เดือนที่ผ่านมาแฟนไม่ได้บ่นถึงเขาอีกเลย(ทอม)และเงียบผิดปกติ ซึ่งตอนนั้นทั้งสองได้ติดต่อกันได้สักพักแล้ว แต่จุดเปลี่ยนอยู่ที่วันนั้น (5 ม.ก)รุ่นพี่ได้ชวนผมไปเที่ยวซึ่งวันนั้นแฟนก็ไปเที่ยวที้งที่ผมไม่รู้เพราะแฟนไม่ได้บอกผมเลย(เรานอนคนละบ้านกัน) ไม่รู้ว่าสวรรค์แกล้งหรือเปล่าจะเจอแฟนเรากับทอมคนนั้น ความรู้สึกอย่างแรกที่ผ่านเข้ามาคือ เหมือนมีมีดมาแทงที่อก เหมือนเข็มนับพันเล่มที่ถาถมเข้า อธิบายไม่ถูกว่าอย่างไร
จากเหตุการณ์ครั้งนั้น ผมต้องมานั่งคุยกับแฟน ว่ามันหมายความว่าอย่างไร ผมไม่เคยโกรธหรือเคียดแค้นเธอเลยที่เธอทำอย่างนี้ ซึ่งคำตอบที่ผมได้รับคือ เธอชอบเขา(ทอม) และถามผมว่าผมรับได้ไหมถ้าเธอ ขอคบหลายคน พอได้ฟังอย่างนี้ใจผมเหมือนหยุดเต้น ทุกอย่างเหมือนหยุดกับที่หมด
ถามว่าผมคิดยังไง คือผมอภัยให้เธอทุกอย่าง ผมได้ได้โทษเธอเลย ถ้าเธอพูดอย่างนี้ผมควรทำอย่างไร ซึ่งผมก็ขาดเธอไม่ได้ แต่เธอก็ไม่ได้ตัดผม
ถึงเธอจะเป็นยังไง ผมก็คือผมที่เป็นห่วงเธอตลอดเวลา ผมอยากตอบเธอว่า ผมไม่เป็นไร ขอให้ผมได้อยู่ดูแลเธออย่างนี้ คิดถีงผมบ้าง โทรหาผมบ้าง วันไหนที่เหงา แค่อยากให้โทรหา ผมยังใช่เบอร์เดิม ทำไมผมถึงไม่รู้สึกไม่ดีกับเธอเลย
นายใหญ่
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 1:09 am

...แต่ละคนต่างมีหนทางที่แตกต่างออกไป
ต่างเสาะหาหนทางเพื่อสู่จุดหมาย...

ขอนำเพลงนี้ให้ฟังนะครับ...

http://www.songofsongs.in.th/audio/พระทรงเลือก

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 11, 2010 12:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 6:42 am

1คร 13:4
ความรักย่อมอดทน มีใจเอื้อเฟื้อ ไม่อิจฉา ไม่โอ้อวดตนเอง ไม่จองหอง  ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ความรักไม่ฉุนเฉียว ไม่จดจำความผิดที่ได้รับ  ไม่ยินดีในความชั่ว แต่ร่วมยินดีในความถูกต้อง  ความรักให้อภัยทุกอย่าง เชื่อทุกอย่าง หวังทุกอย่าง อดทนทุกอย่าง ความรักไม่มีสิ้นสุด

เป็นสิ่งดีและประเสริฐ ที่คุณไม่โกรธ เกลียดเธอ เพราะแสดงว่าความรักที่คุณมีให้เธอเป็นรักที่แท้จริง ส่วนเธอนั้น มีความรักในแบบใด คุณคงพอตอบตัวเองได้  แต่แน่นอนว่าความเจ็บปวดก็ดูจะเป็นของจริงด้วย เพราะการซื่อสัตย์ต่อคู่ครอง ก็คือคุณธรรมสำคัญอันหนึ่งที่จะช่วยให้ความรักนั้นยั่งยืนนาน

แต่ในความเป็นจริง เหตุการณ์นี้ ไม่ได้มีแค่คุณกับเธอ แต่มี ทอม อีกนางหนึ่ง ซึ่งการเข้ามามีบทบาทขนาดนี้ ก็แน่นอนว่าเป็นตัวแปรสำคัญมากในความสัมพันธ์ที่ตอนนี้กลายเป็น3คนไปซะแล้ว และเราไม่รู้ว่า ทอม ดังกล่าว มีความคิดความรัก หรือทัศนคติอย่างไร กับการมีความสัมพันธ์เช่นนี้

ข้อเท็จจริงอันหนึ่งที่คุณต้องเข้าใจก็คือ การมีคู่รัก2คนไม่มีทางที่ใครจะสามารถรักคน2คนเท่ากันได้ ยังไงมันต้องมีการรักใครมากกว่าใคร

ถ้าวันหนึ่ง คุณถูกทำให้รู้สึกว่า เป็นคนที่เธอรักน้อยกว่า คุณจะยังทนอยู่ในฐานะคู่รักได้ไหม

หรือในอีกทาง ถ้าคุณยืนยันให้เธอเลือกแค่คนเดียว คุณมั่นใจไหมว่าเธอจะเลือกคุณ ไม่เลือกทอม

ความรักแท้คือการเลือกสิ่งที่ดีที่สุด สำหรับตัวเอง และอีกคน ไม่ใช่การตามใจอีกคน ฝ่ายเดียว เพราะการใช้ชีวิตคู่ คือความสุขของทั้ง2คนถ้าอีกคนสุข อีกคนทุกข์ พอคนทุกข์หมดแรงทน ความสัมพันธ์ก็อาจล่มลงสักวัน

การมีความรักหรือความรู้สึกดีๆ มีได้ตลอดไป และไม่ผิดอะไร แต่กับเรื่องความสัมพันธ์ มีแต่คุณเท่านั้นที่จะให้คำตอบกับตัวตนเองได้ครับ

ขอพระเจ้านำทาง และชี้ทางที่ดีที่สุดให้ครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 10, 2010 4:00 pm

พิมพ์ไว้แล้วเมื่อคืน  แต่โพสไม่ได้
เดี่ยวคืนนี้มาโพสที่ตอบให้ใหม่นะคะ
summer
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 10, 2010 10:29 pm

เราก็เป็นค่ะ เข้าใจว่ารู้สึกยังไง
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 10, 2010 11:07 pm

อาจฟังแล้วทำร้ายจิตใจ  แต่แนะนำว่า... เลิกเถอะค่ะ

คำว่า เรารักเธอ แต่อีกคนก็แสนดี  ทิ้งไม่ลง  ขอคบ 2 คน 
มันเป็นการเห็นแก่ตัวค่ะ  ผู้หญิงคนนี้จะเสพแต่ความสุขที่มีคนมาเอาอกเอาใจ คอยรักดูแลเธอถึงสองคน
โดยไม่คิดถึงความรู้สึกของอีกฝ่ายได้อย่างไร? 

พระเจ้าตรัสว่า มนุษย์ไม่สามารถรับใช้เจ้านาย 2 คนในเวลาเดียวกันได้

ก็เหมือนกันค่ะ  เธอจะมาเหยียบเรือสองแคมแบบนี้ไม่ได้หรอก 
คุณให้เธอเลือกเถอะค่ะ ถ้าเธอไม่เลือก  คุณก็ควรจะเดินออกมา  เพราะแปลว่า
คุณไม่มีค่าพอในสายตาของเธอ  คุณไม่มีค่าพอที่เธอจะทิ้งทอมคนนั้นเพื่อคุณ
เจ็บลึกแต่ทีเดียว  ดีกว่าเจ็บซ้ำเจ็บซาก  แถมยังเป็นการส่งเสริมเธอให้เป็นหญิงหลายใจอีกต่างหาก

สู้ ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้  ผู้หญิงในประเทศนี้ อัตรา 4 ต่อ ผู้ชาย 1
ผู้หญิงที่คู่ควร และ เห็นว่าคุณสำคัญยังมีค่ะ  อย่าทำร้ายตัวเองเลยค่ะ

ขอพระเจ้าประทานความสว่าง และ ความเข็มแข็งให้คุณค่ะ
นายใหญ่
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 11, 2010 12:25 am

รักเขา เราเสียสละ
APaladin

ศุกร์ เม.ย. 16, 2010 11:10 pm

~@Little lamb@~ เขียน: อาจฟังแล้วทำร้ายจิตใจ  แต่แนะนำว่า... เลิกเถอะค่ะ

คำว่า เรารักเธอ แต่อีกคนก็แสนดี  ทิ้งไม่ลง  ขอคบ 2 คน 
มันเป็นการเห็นแก่ตัวค่ะ  ผู้หญิงคนนี้จะเสพแต่ความสุขที่มีคนมาเอาอกเอาใจ คอยรักดูแลเธอถึงสองคน
โดยไม่คิดถึงความรู้สึกของอีกฝ่ายได้อย่างไร? 

พระเจ้าตรัสว่า มนุษย์ไม่สามารถรับใช้เจ้านาย 2 คนในเวลาเดียวกันได้

ก็เหมือนกันค่ะ  เธอจะมาเหยียบเรือสองแคมแบบนี้ไม่ได้หรอก 
คุณให้เธอเลือกเถอะค่ะ ถ้าเธอไม่เลือก  คุณก็ควรจะเดินออกมา  เพราะแปลว่า
คุณไม่มีค่าพอในสายตาของเธอ  คุณไม่มีค่าพอที่เธอจะทิ้งทอมคนนั้นเพื่อคุณ
เจ็บลึกแต่ทีเดียว  ดีกว่าเจ็บซ้ำเจ็บซาก   แถมยังเป็นการส่งเสริมเธอให้เป็นหญิงหลายใจอีกต่างหาก

สู้ ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้  ผู้หญิงในประเทศนี้ อัตรา 4 ต่อ ผู้ชาย 1
ผู้หญิงที่คู่ควร และ เห็นว่าคุณสำคัญยังมีค่ะ  อย่าทำร้ายตัวเองเลยค่ะ

ขอพระเจ้าประทานความสว่าง และ ความเข็มแข็งให้คุณค่ะ
เห็นด้วยที่จะให้เธอเลือกครับ ถ้าจะคบ2คน คุณต้องขอบาย แต่ยังเป็นเพื่อนและห่วงใยได้ แต่อย่ายุ่งในสถานะแฟน ช่วยเหลือและห่วงใยกันได้แต่ไม่ควรรักเธอแบบแฟนอีก เพราะจะป็นการส่งเสริมให้เธอได้ใจ จะมี3-4-5-6 ก็ได้ สุดท้ายชีวิตเธอจะพังแบบไม่สวย ถ้าคุณรักเธอคงไม่อยากให้จบแบบไม่สวยใช่ใหมคับ เลือกทางที่แฟร์กับทุกฝ่ายคับอย่าเห็นแก่ใครคนใดคนนึง แต่ให้มองถึงความถูกต้องและความจริงเป็นหลักยึดไว้ครับ
ตอบกลับโพส