รับไม่ได้กับคำพูดของ "แม่"

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 1:10 am

ผมเป็นคาทอลิกมาห้าปีย่างปีที่หกแล้วครับ แรกๆก็เป็นโดยไม่บอกใคร แต่ที่บ้านเริ่มจะมารู้แบบบ 1000 เปอร์เซ็นต์ว่าผมเป็นก็เมื่อกลางปีก่อนนี่เอง ก่อนหน้าที่จะถึงกลางปีก่อน เค้าก็พอรู้ๆมาบ้างว่าผมออกจะเชื่อพระเจ้าเข้าแล้ว ก็ต่อต้านบ้าง เอาบรรพบุรุษมาพูดให้สำนึกบ้าง สาระพัด แต่ผมก็ค่อยๆแสดงตนที่ละนิด จนตอนนี้ รุปพระเต็มห้องเลย ซึ่งกฌดูเหมือนแม่จะรับได้และไม่ว่าอะไร

จนวันหนึ่ง ผมเอ่ยปากพูดเปรยๆกับแม่ถึงสิ่งที่คิดจะทำ และอยากทำว่า "แม่ เค้าว่าชีวิตมันน่าเบื่อนะ อยากบวชจัง" แม่ผมรู้นะว่าบวชในที่นี้คือ "บาทหลวง" แม่เลยพูดขึ้นมาว่า

"มึงอย่าบ้าเลย แค่นี้ก็พอแล้ว ลูกกูเสียศาสนาไปแล้ว อย่าให้มันต้องเสียคนเลย"

ลองอ่านแล้วคิดดูนะครับ ตลกมั้ย บางทีการใช้คำพูดไม่ถูก หรือ ไร้เหตุผลก็ทำให้คนเครียดได้

ป.ล.ทุกวันนี้ผมอะ เรียนจบแล้ว มีงานทำแล้วด้วย แถมให้เงินแม่ใช้เดือนละพันตามที่แม่บอกว่าเอาแค่นี้พอ ทำให้ผมงงว่า อะไรคือคนดีในความคิดของแม่กันแน่ ทำทุกอย่างตามใจแม่งั้นเหรอ???

สวดให้ผมทีนะครับ ยังไงก็จะบวช
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 7:41 am

ขอให้ได้บวชนะครับ อย่าไปสนใจมากเลยครับ ท่านก็พูดไปเช่นนั้นเอง
Holy Bible

อังคาร เม.ย. 20, 2010 7:53 am

ถ้าผมเจออย่างงี้ก็ช็อกนะ ตอนแรกก็นึกว่าแม่พี่จะยอม จะสวดให้นะครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร เม.ย. 20, 2010 9:52 am

เป็นกำลังใจให้นะ สิ่งที่พี่เชื่อมาตลอดคือ ชีวิตเราจะเป็นอย่างไรนั้นคือสิ่งที่พระกำหนดให้เป็น ไม่ว่าจะเป็นความทุกข์ ความสุข ทุกอย่างคือพระพรของพระที่ซ่อนอยู่ เพียงแต่ว่าเราจะมองเห็นเป็นอะไรเท่านั้นเอง วางใจในพระองค์เท่านั้นพอ สู้ๆ...จ้า
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 10:54 am

รับไม่ได้กับคำพูดของท่านก็ไม่เป็นไรครับ แต่พี่เชื่อว่าท่านพูดไปด้วยความรักแบบไม่รู้ของคนที่ยังไม่มีความเชื่อ น้องต้องเป็นลูกที่ดีของท่านต่อไปนะครับ นำคำสอนของพระเยซูเจ้ามาใช้ให้ท่านเห็น รัก อดทน ให้อภัย เสียสละ พี่เชื่อว่าสักวันคุณแม่จะเข้าใจครับ
Valkyrie Zero Number

อังคาร เม.ย. 20, 2010 11:19 am

ยึดมั่นในความเชื่อต่อไป เพราะสุดท้ายสิ่งที่จะตัดสินคนก็คือ "กิริยาวาจาของเขา"

ถึงหน้าพระบัลลังค์ ต่อให้บรรพบุรุษรุ่นอาดัมเอวาก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 4:47 pm

ถ้าผมตัดสินใจบวช เข้าคระที่ผมอยากเข้า คาทอลิกเราคงมองว่าดี เป้นการตอบกระแสเรียกของพระ แต่สำหรับคนพุดดิครับ เค้าจะมองว่าเราเนรคุณมั้ยอ่า

ป.ล. แต่ถ้าบวชพระ(พุด) แบบไม่สึก ได้พรรษนานๆ เค้ากลับชื่นชมกัน
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 5:42 pm

Nicolas.Not เขียน: ถ้าผมตัดสินใจบวช เข้าคระที่ผมอยากเข้า คาทอลิกเราคงมองว่าดี เป้นการตอบกระแสเรียกของพระ แต่สำหรับคนพุดดิครับ เค้าจะมองว่าเราเนรคุณมั้ยอ่า

ป.ล. แต่ถ้าบวชพระ(พุด) แบบไม่สึก ได้พรรษนานๆ เค้ากลับชื่นชมกัน
ตรงส่วนนี้ก็เพราะมุมมองของประเทศไทยเป็นเมืองพุทธไงครับ ถ้าบวชภิกษุนานๆแล้วไม่สึก ได้พรรษนานๆ ที่เค้ากลับชื่นชมก็เป็นเพราะว่า เค้าเห็นว่า อืม บวชนานๆดีจังเนอะ แสดงว่า ภิกษุรูปนี้ละทางโลกได้แล้ว อาจจะบรรลุอริยสงฆ์ก็เป็นได้ อะไรประมาณนั้นแหละครับ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 21, 2010 1:52 pm

แล้วผมละครับ ถ้าสละทางโลกแล้ว มั้ยเค้ามะชื่นชมบ้างอ่า งืมๆๆๆ คนที่ชมก็คงเป็นคาทอลิกเมหือนกันทเส่นั้นแต่คนพุดก็คงด่าระนาวหาว่า "คลั่งศาสนา"
Valkyrie Zero Number

พุธ เม.ย. 21, 2010 2:24 pm

Nicolas.Not เขียน: แล้วผมละครับ ถ้าสละทางโลกแล้ว มั้ยเค้ามะชื่นชมบ้างอ่า งืมๆๆๆ คนที่ชมก็คงเป็นคาทอลิกเมหือนกันทเส่นั้นแต่คนพุดก็คงด่าระนาวหาว่า "คลั่งศาสนา"
คนไทย ใช้คำว่า "คลั่งศาสนา" กับคนศาสนาอื่นที่มิใช่พุทธของเขา

แต่จะเรียกคนพุทธที่เคร่งครัดว่า "คนดีมีศีลธรรม"

ปัญหาลำเอียงนี้ สงสัยไม่โดนไฟจากสวรรค์ตกมาสั่งสอนคงไม่รู้สำนึกกันมั้งคะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 10:07 am

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 3:50 pm

ค่อย ๆ ค่ะ  ใช้เวลา 
น้องเข้าบวช ก็ไม่ได้หมายความว่าจะบวชไ้ดทันที  ต้องใช้เวลาเรียนรู้
ก็เหมือนกัน  กับแม่ก็ต้องใช้เวลา น้องต้องพิสูจน์ตัวเองให้แม่เห้นด้วยว่า
พระเจ้าเปลี่ยนชีวิตเราได้จริง  เราเชื่อ เราศรัทธาจริง
คนที่อยุ่ในศีลในธรรม หรือเข้าสู่ทางธรรมจริง ๆ  คนทั่วไปก็สัมผัสได้ค่ะ
ว่าการดำเนินชีวิตมันต่างจากคนธรรมดา  แล้วเขาจะค่อย ๆ ทำใจได้เอง
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 12:41 pm

แม่ผมเป็นคนที่ค่อนข้างยืดติดกับความเชื่อเดิมๆที่ใครๆเค้าพูดกัน ได้ยินใครพูดอะไรก็เชื่อหมด เคยมีแบบว่าจับคางคงมาอาบน้ำทาแป้งแล้วขอหวยก็มี หรือบางทีนั่งๆกินข้าวอยู่หากใครลุกขึ้นแล้วย้ายไปนั่งตรงอื่นก็จะโดนด่า เพราะเชื่อกันว่า จะมีแฟนหลายคน

อะไรประมาณนี้อะครับ อีกอย่างที่บ้านผมมีคนเป็นร่างทรงด้วย ทุกครั้งที่รางทรงพูดอะไรที่มันเป้นความจริงเค้าก็จะพากันเชื่อ แล้วก็ศรัทธาสุดๆ จนมองว่าความเชื่อที่มาจากศาสนาอื่นไร้สาระ

อธิบายยากมากเลยครับกับครอบครัวผม เพราะเค้าไม่ฟังเหตุผล อย่างเรื่องการทำบุญก็เหมือนกัน เค้าก็เชื่อกันว่าถ้าจะให้คนตายได้กินอะไรก็ต้องใส่บาตรไปให้ถึงจะได้กิน

ผมละปวดหัวจริงๆ  ตอนนี้ที่อยู่เพราะรักและสงสารแม่และยาย ไม่งั้นผมเข้าคณะไปแล้ว
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 12:52 pm

อ่า...ใจเย็นๆนะครับ ค่อดๆคิด กับแม่ก็คงต้องใช้เวลาเช่นกันค่อดๆอธิบายให้ท่านฟังทีละนิดทีละหน่อย เอาแค่พอให้ท่านเข้าใจไม่ต้องอธิบายอะไรลึกล้ำมากหรอกครับ แล้วเดี๋ยวพอท่านเข้าใจ ก็จะสบายแล้ว...ขอใ้ห้พระเจ้าอวยพรนะครับ  : emo027 :
Hotty2539

ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 10:38 pm

ผมขอตอบในนามของคนยังไม่มีศาสนาอยู่ตอนนี้แล้วศึกษาพระไตรปฎิกมาพอควรและก็พออ่านพระคัมภีร์มาบ้างพี่เข้าเป็นคริสก็ดีแล้วครับยิ่งคิดบวชยิ่งหน้าอนุโมทนาบุญเพราะพระเจ้ากำลังได้สาวกผู้รับใช้พระองค์อีกคนแล้วแล้วที่แม่พี่ว่างั้นก็ไม่ถูกเราความมองในหลักความจิงที่ว่าพระพุทธศาสนานั้นเป็นศสนาที่ไม่จำเป็นต้องไปนับถือพระพุทธเจ้าทรงว่าไว้ว่าสามารถปฎิบัติได้โดยมิจำเป็นต้องเป็นคนพุทธแต่เพราะแม่พี่คงงมงายมากไปเรื่องพวกนี้ไม่ว่าคริสหรือพุทธก็กล่าวว่าไร้สาระเพราะไม่ใช่หนทางไปนิพพานหรือไปหาพระเจ้าเลยดีไม่ดีคนที่เข้าทรงความเชื่ออะไรเช่นนั้นเป็นซาตานเป็นผีปีศาจมากกว่าแม้เดี๋ยวนี้พระสงฆ์(พุทธ)จะเชื่อจนคล้อยตามไปหมดเลยก็ตามแต่เนื้อหาหลักๆของพระธรรมคือตนเป็นที่พึ่งของตนและตนนั้นแลเป็นผู้เลือกผมว่าพี่ทำตามความคิดของพี่เถอะครับผมพ่อแม่ว่าเช่นไรก็เพราะความรักความเชื่อโบราณที่ไม่มีจิงในศาสนาทุกศาสนาเลยพระเยซูก็ทรงบอกไว้มิใช่หรือให้รักพระเจ้าและพระองค์ให้มากกว่าพี่น้องและพ่อแม่ขชองตนมิฉะนั้นก็มิคู่ควรกลับพระองค์

สุดท้ายจะขอพระพรของพระเจ้าคุ้มครองและบอกกล่าวหนทงเพื่อความสุขที่แท้จิงครับ :s021:
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 7:30 pm

เป็นกำลังใจให้นะคะ จะสวดภาวนาให้ค่ะ

ขอพระคริสต์ทรงอวยพร คุ้มครอง และสถิตย์อยู่กับคุณ Nicolas.Not และครอบครัวเสมอไปค่ะ
rosa-lee

จันทร์ พ.ค. 09, 2011 12:58 pm

เช่นกันเป็นกำลังใจให้ แล้วตอนนี้เป็นไงบ้างคะ เข้ามาพูดคุยกันบ้าง :s012:
supatra

อังคาร มิ.ย. 07, 2011 1:10 am

ยึดมั่นในความเชื่อต่อไป เพราะสุดท้ายสิ่งที่จะตัดสินคนก็คือ "กิริยาวาจาของเขา"

ขอโทษนะค๊ะ ขอเสริมนึงค่ะ เคยอ่านหนังสือจำลองแบบพระคริืสต์ พระบอกว่า อย่าตัดสินผู้ใด เพราะเราไ่ม่รู้ว่าใจเค้าคิดอะไร มีแต่พระเจ้าเท่านั้นที่รู้ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้สำหรับเรื่องคุณแม่ด้วยนะค๊ะ
เลย์
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2011 7:09 pm

เป็นกำลังให้ครับ ขอให้ได้บวชตามที่ตั้งใจไว้นะครับ :s002:
loginmyname

เสาร์ มิ.ย. 11, 2011 1:35 pm

ชีวิตเป็นตัวเองครับควรตัดสินใจด้วยตนเอง เพราะ ทุกอย่างจะตกกับตัวคุณเองมากที่สุด
และอีกอย่างเคยมีคำสอนประมาณว่า "หากคิดที่จะออกแสวงหาพระเจ้าแล้ว(คือการบวชนี่แหละครับ) จงละทิ้งบิดามารดาของท่าน แล้วมากลับเราเถิด(คำว่าละทิ้งบิดามารดาไม่ได้หมายความว่า ปล่อยพ่อแม่ให้ไปตามเวรตามกรรมน่ะครับ แต่หมายถึงแน่วแน่ที่จะบวชจริงๆไม่ต้องฟังเสียงใคร แต่ต้องก็ดูแลท่านเหมือนเดิมน่ะครับเพราะถึงยังไงท่านก็คือผู้ให้กำเนิดเราครับ)" ก็ขอให้บวชได้น่ะครับ เอาใจช่วยเต็มที่ครับผม ::015::
truelove_name

อังคาร ส.ค. 16, 2011 10:17 pm

แม้ผมจะยังไม่ได้รับศีลล้างเป็นส่วนหนึ่งของคริสต์จักรเต็มตัวนะครับ
แต่ผมเชื่อว่าแม่จะต้องเข้าใจสักวันแน่ๆครับ ผมก็ไม่มีใครยอมรับเหมือนกัน
แต่ผมเชื่อว่าพระบิดาเจ้ารู้ว่าเรารับอะไรได้มากน้อยแค่ไหน ผมจะอธิษฐานให้นะครับ
ผมเข้าใจว่ารู้สึกยังไง ผมก็เป็นเหมือนกัน :s008:
เมจิ

จันทร์ ก.ย. 26, 2011 10:42 am

หนูก็เหมือนกันค่ะหนูเรียนคำสอนได้3วันเเล้วซิสเตอร์บอกว่าจะมาหาที่บ้านเเล้วจะมาคุยกับเเม่เพื่อกำหนดวันรับบัพพิศมาเเต่เเม่ไม่ยอมให้รับ เเล้วเเม่ยังบอกว่าอย่ามาพูดกับเเม่เรื่องนี้ถ้าไม่อย่างนั้นก็ไม่ต้องไปโบสถ์เเล้ว เเงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเมจิควรทำอย่างไรดีอุสาจะได้ล้างปาบเเล้ว ::008:: :s008:
เมจิ

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2011 5:34 pm

วิสุธิชน นิกายอะไรค่ะ ตอบหน่อยค่ะ :s002:
rosa-lee

ศุกร์ ก.ย. 30, 2011 11:22 am

น้องเมจิ นิกายที่น้องบอกมานี้ มีซิสเตอร์ด้วยหรือค่ะ (ซิสเตอร์คาทอลิกต้องมีเครี่องแบบ)
น้องเมจิก็ถามคนที่สอนคำสอนหนูไปเลยว่าเป็นนิกายอะไร... :s015:
เมจิ

ศุกร์ ก.ย. 30, 2011 1:18 pm

มีซิสเตอร์ค่ะเเต่ซิสเตอร์จะใส่ชุดธรรมคาค่ะเราก็พยายามถามค่ะว่าโบสถ์นี้นิกายอะไร โปรเเตสเเตน์ก็ไม่ใช่ คาทอลิกยิ่งไม่ใช่ ซิสเตอร์ก็ตอบว่าโบสถ์นี้เป็นวิสุธิชนยุคสุดท้ายของพระเยซูคริสต์ค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ :s008:
rosa-lee

ศุกร์ ก.ย. 30, 2011 4:58 pm

น้องเมจิอยากเป็นคาทอลิกหรือเปล่าคะ ถ้าอยากเป็นคาทอลิกถอยออกมาเลยค่ะ
มาตั้งหลักใหม่ น้องลองอ่านบทความต่างๆในเว็บนิวมานาแล้วสนใจนิกายไหนก็
ตัดสินใจเอา คาทอลิกจะมีวัดเช่นวัดอัสสัมชัญ วัดแม่พระกุหลาบทิพย์ วัดเซ็นต์หลุยต์
และอีกมากมายสามารถไปวัดที่ไหนก็ได้ที่เป็นคาทอลิก มีบาดหลวง(คุณพ่อ)
มีซิสเตอร์ที่มีเครื่องแบบค่ะ และจะมีสอนคำสอนทุกวันอาทิตย์ ถ้าสนใจบอกได้เลย
มีเพื่อนๆในเว็บสามารถแนะนำได้ค่ะ.... :s012:
เมจิ

เสาร์ ต.ค. 01, 2011 11:06 am

ค่ะหนูสนใจคาทอลิกโรงเรียนหนูก็คาทอลิก เเต่ตอนนี้หนูมีปัญหากับครอบครัวเเค่เเม่คนเดียวค่ะ เเม่คนเดียวเท่านั้นที่กล้าขัดหนูนอกนั้นกลัวหนูหมดค่ะ :s023: เเล้วถ้าหนูถอยออกมาซิสเตอร์จะไม่เสียใจหรอค่ะซิสเตอร์มาเยื่อมบ้านหนูเเล้วด้วย หนูลองเข้าไปหาข้อมูลพบว่าวิสุธิชนคือ นิกายมอนมอรค่ะเเต่หนูไม่ค่อยชอบค่ะเพราะหนูรักเเม่พระค่ะหนูเร่มสวดสายประคำด้วยค่ะ กรุณาช่วยด้วยค่ะ :s002: คิดว่าหนูเป็นลูกเเกะหลงทางด้วยค่ะ :s008:
rosa-lee

จันทร์ ต.ค. 03, 2011 4:53 pm

เอาใจช่วยค่ะ หนูบอกเขาไปตรงๆว่าต้องการเป็นคาทอลิก แล้วก็ไม่ต้องไปอีก
เขาไม่บังคับหรอก อยู่ที่ตัวหนูจะเลือกหรือตัดสินใจเอง เขาจะพูดอะไรน้องก็ขอบคุณเขา
เมื่อเรียบร้อยแล้ว ค่อยมาเริ่มต้นใหม่ จะหาที่เรียนคำสอนที่ใกล้บ้านให้ค่ะ......
....ขอพระเยซูเจ้า..และแม่พระที่ใจดีอวยพรหนูเมจิมากๆค่ะ..
s.gabriel

จันทร์ ต.ค. 03, 2011 6:40 pm

เมจิ เขียน:ค่ะหนูสนใจคาทอลิกโรงเรียนหนูก็คาทอลิก เเต่ตอนนี้หนูมีปัญหากับครอบครัวเเค่เเม่คนเดียวค่ะ เเม่คนเดียวเท่านั้นที่กล้าขัดหนูนอกนั้นกลัวหนูหมดค่ะ :s023: เเล้วถ้าหนูถอยออกมาซิสเตอร์จะไม่เสียใจหรอค่ะซิสเตอร์มาเยื่อมบ้านหนูเเล้วด้วย หนูลองเข้าไปหาข้อมูลพบว่าวิสุธิชนคือ นิกายมอนมอรค่ะเเต่หนูไม่ค่อยชอบค่ะเพราะหนูรักเเม่พระค่ะหนูเร่มสวดสายประคำด้วยค่ะ กรุณาช่วยด้วยค่ะ :s002: คิดว่าหนูเป็นลูกเเกะหลงทางด้วยค่ะ :s008:
รักแม่พระก็มาเป็นลูกแม่ครับ มาเรียนคำสอนล้างบาปเป็นคาทอลิคเลยครับ สู้ๆครับน้องเมจิ
billa-bong
~@

อาทิตย์ ต.ค. 09, 2011 4:03 pm

Andreas เขียน:รับไม่ได้กับคำพูดของท่านก็ไม่เป็นไรครับ แต่พี่เชื่อว่าท่านพูดไปด้วยความรักแบบไม่รู้ของคนที่ยังไม่มีความเชื่อ น้องต้องเป็นลูกที่ดีของท่านต่อไปนะครับ นำคำสอนของพระเยซูเจ้ามาใช้ให้ท่านเห็น รัก อดทน ให้อภัย เสียสละ พี่เชื่อว่าสักวันคุณแม่จะเข้าใจครับ
เห็นด้วยครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส