ฟังเพลงนมัสการแล้วน้ำตาไหลพราก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 5:20 am

เมื่อวานไปฟังคอนเสิร์ตเพลงนมัสการที่คริสจักรวัฒนา
เป็นวงประสานเสียงของหลายๆคริสจักรมาร้องร่วมกัน

มีเพลงนึง เรไม่รู้ชื่อเพลง เข้าใจว่าเป็นเพลงภาษาละติน
นักร้องโซปราโน่ผู้หญิงเป็นคนเกาหลี ร้องคนเดียว
เสียงเค้าสะเทือนไปทั้งห้องเลย

ฟังไปสักพัก น้ำตาไหลเลยอ่ะ กัดปากกลั้นน้ำตาแล้วนะ แต่กลั้นไม่อยู่
ตอนแรกก็แบบ เฮ้ย... เป็นไรเนี่ย
สักพักได้ยินเสียงคนข้างหลังสูดน้ำมูก
คนข้างๆควักทิชชู่ . . .

มีรายการน้ำตาไหลพรากเป็นหมู่ที่หลังโบถส์ด้วยอ่ะ
ทั้งๆที่ฟังไม่รู้เรื่องนะ

นักดนตรีเค้าบอกว่า ถึงจะคนละภาษา แต่ด้วยจิตใจที่รักในพระคริสต์
พระจิตเจ้าจะทำให้เราเข้าใจกันได้

เกิดมาไม่เคยฟังเพลงแล้วร้องไห้ในที่สาธารณะมาก่อนเลยอ้ะ >_<
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 5:37 am

เราก็เคยนะรุ่นน้องชวนไป ฟังแล้วก็ร้องให้ออกมาเหมือนกันไปวัดของคาทอลิคไม่เคยรู้สึกแบบนี้ เรารักพระมากขึ้นก็ครั้งนั้นแหละทุกวันนี้เข้าโบสถ์คาทอลิคแล้วมีความสุขที่สุดเลยรักพระเหมือนกัน เพราะว่าความรักของพระเป็นเจ้าสถิตย์อยู่ ณ ทุกหนทุกแห่ง แต่ขึ้นอยุ่กับว่าเราจะสื่อถึงความรักนั้นได้แค่ไหนและโดยวิธีไหนเท่านั้นเอง
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 6:50 am

แสดงว่าเจ๊ทาไม่เคยไปงานฉลองวัด
ที่เขาช้คณะระสานเสียงแบบเต็มสูบละสิ

เอาว้จะพาไปงานฉลองวัดนะ รับรอง ประทับใจสุดๆ
New lamb
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 8:17 am

อืม........พี่ก็เคยร้องไห้เพราะเพลงนะ จำได้ว่าตอนที่พี่มาเชื่อในพระเจ้าใหม่ ๆ ใด้ไปร่วมเดินรูป 14 ภาค ที่วัดและมีเพลงๆนึงจำชื่อไม่ใด้ว่าเพลงอะไรแต่ท่วงทำนองช้าๆและเต็มไปด้วยบรรยากาศของความเศร้า ตอนนั้นแหละที่กลั้นนำ้้ตาไม่ใด้ แต่ก็ไม่ใช่พี่คนเดียวที่ร้องนะ เหลือบไปมองใครก็เห็นแต่คนเช็ดนำ้ตา
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 4:03 pm

แบบว่า ตอนแรกอายคนมากๆ กลัวเค้าจะหาว่าประสาท
แต่เห็นคนข้างๆ กะคนข้างหลังร้องด้วย เลยไม่อายแย้ว

ฮือๆ ซึ้ง *sad
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 6:12 pm

~@Little lamb@~ เขียน: แสดงว่าเจ๊ทาไม่เคยไปงานฉลองวัด
ที่เขาช้คณะระสานเสียงแบบเต็มสูบละสิ

เอาว้จะพาไปงานฉลองวัดนะ รับรอง ประทับใจสุดๆ
ก้อม่ายเคยอ่าจิ ถ้ามีแล้วอย่าลืมชวนปั้มไปน๊า :D
micha-micael

อาทิตย์ ก.ค. 10, 2005 6:59 pm

มิฉะก็เคยค่ะ ฟังแล้วรู้สึกสะเทือนมาก หน้านิร้อนเลย แล้วบรรยากาศก็พาไป นําตานิคลอเบ้าเลย
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 4:06 am

princess of wands เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: แสดงว่าเจ๊ทาไม่เคยไปงานฉลองวัด

ก้อม่ายเคยอ่าจิ ถ้ามีแล้วอย่าลืมชวนปั้มไปน๊า :D
เรจัง ขอติดไปด้วยค่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:20 am

ได้เลย~~~~~~~ :-*
kendo

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:28 am

ใครอยากฟังเพลงวัดแล้วร้องไห้ต้องไปงานศพ
ยิ่งตอนเพลง จากหลุมซึ้ง หรือ เพลง พระเยซูโปรดกู้วิญญาณ ยิ่งน้ำตาไหล
ยิ่งตอนหย่อนศพ ลงหลุม แล้วมีเสียงสวด สลับเสียงเพลง ยิ่งสุดยอด
kendo

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:31 am

SugarRei เขียน:
princess of wands เขียน:

เรจัง ขอติดไปด้วยค่ะ
จะใช้มุขไหนบอกแม่ เอามุขดูเนียนๆนะ อิ อิ ;D
แก้ไขล่าสุดโดย kendo เมื่อ จันทร์ ก.ค. 11, 2005 8:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

จันทร์ ก.ค. 11, 2005 10:37 am

ขอแบ่งบันอะไรสักเล็กน้อย เป็นเรื่องนมัสการส่วนตัว เวลานมัสการพี่จะร้องเพลงจากใจ คือว่าคริสตจักรที่พี่เคยนมัสการจะมีชวงหนึ่งที่ให้สมาชิกร้องเพลงจากใจ สมัยก่อนพี่เคยรับใช้พระเจ้าอยู่ที่นั้น ส่วนเรื่องอื่นเขาจะเป็นยังไงพี่ไม่สนใจแต่ที่พี่สนใจคือร้องเพลงจากใจ

จุดนี้เป็นสิ่งที่พี่ดึงมาใช้ และร้องประจำจนทุกวันนี้พี่ไม่เคยทิ้ง แต่ใช้ในห้องนอนส่วนตัวหรือห้องนมัสการที่บ้านนะครับ เพราะคาทอลิกเราไม่ทำกันถ้า เราไปทำอย่างนั้นที่โปสถ์คนอื่นเขาจะมองเราเป็นตัวประหลาดหรือสติไม่สมประกอบก็ได้

การร้องเพลงจากใจเป็นการยกใจขึ้นหาพระเจ้าอย่างหนึ่ง และเป็นเวลาที่เราใกล้ชิดพระเจ้าอย่างหนึ่ง เวลาหลับตาพี่จะร้องเพลงอะไรก็ได้ออกมาเป็นเพลงที่เราต้องการสรรเสริญพระเจ้าจากความรู้สึกของเราเอง โดยไม่ได้จำมาจากเนื้อเพลงใด ที่แรกก็ร้องอัลเลลูยาเฉยๆ ไปๆ ก็ร้องอะไรก็ได้ที่ใจเราอยากสรรเสริญพระจากนั้นจิตใจของพี่ก็ดึงเอาเพลงนมัสการที่พี่รู้จักดีเพลงอื่นๆ ที่เนื้อหาตรงกับใจเราที่จะนมัสการเวลานั้น เพลงเดียวร้องช้ำๆ ไปมาจนกว่าใจเราจะเปลียนเองบางครั้งก็หยุดสงบกับพระเจ้าจิตใจเราจะบอกเราเองโดยไม่ต้องใช้สมอง ผมจะทำอย่างนี้เป็นประจำ ทำให้เราใกล้ชิดกับพระเจ้าได้เป็นชั่วโมงเลยครับดีกว่าวิธีอื่นๆ ที่พี่เคยทำมาทั้งหมด ใครจะจำไปใช้ก็ได้นะครับ สำหรับคนที่ไม่ชอบสวดสายประคำ หรืออธิฐานนานๆ ก็ต้องใช้วิธีนี่แหละดีที่สุด

ด้วยรักในพระคริสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.ค. 11, 2005 10:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 12, 2005 7:32 pm

New lamb เขียน: อืม........พี่ก็เคยร้องไห้เพราะเพลงนะ จำได้ว่าตอนที่พี่มาเชื่อในพระเจ้าใหม่ ๆ ใด้ไปร่วมเดินรูป 14 ภาค ที่วัดและมีเพลงๆนึงจำชื่อไม่ใด้ว่าเพลงอะไรแต่ท่วงทำนองช้าๆและเต็มไปด้วยบรรยากาศของความเศร้า ตอนนั้นแหละที่กลั้นนำ้้ตาไม่ใด้ แต่ก็ไม่ใช่พี่คนเดียวที่ร้องนะ เหลือบไปมองใครก็เห็นแต่คนเช็ดนำ้ตา
เพลงที่ร้องช่วงเทศกาลมหาพรต ซึ่งมีการเดินรูป มี 2 เพลงที่ช้า ๆ เศ้รา ๆ ที่ผมนึกขึ้นได้ คือเพลง โกละโกธา..ข้าได้เข้าไปถึงที่โกละโกธาด้วยข้าแบกบาปผิดแทบวิญญาณพัง......และเพลงเมื่อลูกสบตา...เมื่อลูกสบตามองมาแลเห็นมหากางเขนตรึงพระเยซู สองเพลงนี้ถ้าได้ร้องและรำพึงตามเนื้อเพลงถึงความทรมานของพระเยซูเจ้า จะทำให้เราต้องหลั่งน้ำตาแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พุธ ก.ค. 13, 2005 4:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

พุธ ก.ค. 13, 2005 3:56 pm

Andreas เขียน:
New lamb เขียน: อืม........พี่ก็เคยร้องไห้เพราะเพลงนะ จำได้ว่าตอนที่พี่มาเชื่อในพระเจ้าใหม่ ๆ ใด้ไปร่วมเดินรูป 14 ภาค ที่วัดและมีเพลงๆนึงจำชื่อไม่ใด้ว่าเพลงอะไรแต่ท่วงทำนองช้าๆและเต็มไปด้วยบรรยากาศของความเศร้า ตอนนั้นแหละที่กลั้นนำ้้ตาไม่ใด้ แต่ก็ไม่ใช่พี่คนเดียวที่ร้องนะ เหลือบไปมองใครก็เห็นแต่คนเช็ดนำ้ตา
เพลงที่ร้องช่วงเทศกาลมหาพรต ซึ่งมีการเดินรูป มี 2 เพลงที่ช้า ๆ เศ้รา ๆ ที่ผมนึกขึ้นได้ คือเพลง โกละโกธา..ข้าได้เข้าไปถึงที่โกละโกธาด้วยข้าแบกบาปผิดแทบวิญญาณพัง......และเพลงเมื่อลูกสบตา...เมื่อลูกสบตามองมาแลเห็นมหากางเขนตรึงพระเยซู สองเพลงนี้ถ้าได้ร้องและรำพึงตามเนื้อเพลงถึงความทรมานของพระเยซูเจ้า จะทำให้เราต่อหลั่งน้ำตาแน่นอน
เพลงโกละโกธาก็เป็นเพลงนึงค่ะที่ใด้ร้องในวันนั้น แต่เพลงที่ใช้ประกอบเดินรูป14ภาคเป็นอีกเพลงนึงค่ะ
และเป็นเพลงเพลงเดียวในโบสท์ที่เราร้องไห้ทุกครั้งที่ใด้ฟัง ช่วงเทศกาล มหาพรตใด้ฟังอยู่2หรือ3ครั้ง
เดี๋ยวจะหาเนื้อเพลงมาให้ดูเผื่อคุณจะรู้จัก แต่เป็นเนื้อร้องภาษาอังกฤษนะคะ :)
Unlikelihood

เสาร์ ก.ค. 23, 2005 4:23 pm

ผมชอบเพลง ทางแห่งกางเขนคับตรงมากๆเลยฟังเเล้วซึ้งคับ
แต่ชอบที่สุดคือ ร้องอัลเลลูยาแดพระเจ้าฮับอิๆ :D
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 23, 2005 5:39 pm

หนู ก็เป็นบ่อย โดยเฉพาะ ช่วงนมัสการพิเศษ หรือ ช่วงฟื้นฟูจิตวิญญาณ
เพราะสัมผัสถึงการประทับอยู่ด้วยของพระเจ้า และการเคลื่อนไหวของ
พระวิญญาณบริสุทธิ์

หรือซาบซึ้งกับความรักที่ยิ่งใหญ่ของพระบุตร ที่มีต่อชีวิต อันต่ำต้อย และบาปหนาอย่างเจี๊ยบ :'(
ตอบกลับโพส