ยายเรา(กำลังจะ)เสียแล้วค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 5:27 pm

เรื่องของเรื่อง ยายเราเข้า รพ. บ่อยอยู่แล้วช่วงนี้

เรื่องมันยาว แต่ล่าสุดได้ยินว่าใส่เครื่องช่วยหายใจ แล้วหัวใจหยุดเต้นไปที แ่ต่กระตุ้นหัวใจให้กลับมาเต้นได้อีกครั้งแล้ว

แต่ยายไม่ได้สติ ไม่รับรู้อะไรแล้ว ได้แต่ใช้เครื่องช่วยหายใจ เรียกอะไรก็ไม่ตื่น ไม่ได้ยินใครพูดทั้งนั้น

ทั้งเราและญาติต่างก็เสียใจ โดยเฉพาะเราที่รู้สึกว่ายังไม่ได้ทำหน้าที่หลานที่ดีให้ยายที่เลี้ยงดูเรามาแต่เล็กเลย (เมื่อก่อนตอนเด็ก ปิดเทอมเที่ยวหายายที่น่านบ่อยมาก)

เคยเล่าเรื่องพระเยซูให้ฟังในวันคริสมาสต์แล้วก็จริง แต่ยายนับถือพุทธ และก็ไม่ได้พูดเรื่องนี้กับยายอีกเลย (ยายก็ไม่ได้โกรธอะไรนะ แต่ยังคงคิดว่าเป็นศาสนานึง) น่าเสียดายทั้งที่มีโอกาสตั้งเยอะแยะ แต่เรากลับละเลยที่จะคุยเรื่องพระองค์กับยาย เพราะคิดว่ามีโอกาสอีกตั้งมากมาย แต่สุดท้าย.....ก็ไม่ทัน

รู้สึกเสียใจมากเลย ในที่สุดยายก็ไม่รู้สึกตัวแล้ว ทางรพ.กำลังคุยกับพ่อแม่และญาติเรื่องการถอดเครื่องช่วยหายใจ ตอนที่ต่างร้องไห้อาลัยอาวรณ์ เราก็ร้องขอพระองค์ตลอดว่าโปรดอภัยให้กับบาปและความเอื่อยเฉื่อยที่จะประกาศของลูกด้วย (เพราะมัวแต่คิดเล็กคิดน้อย เช่นเรื่องศาสนา ฯลฯ) แต่อย่างน้อยขอพระองค์อย่าละทิ้งวิญญาณของยายเลย โปรดช่วยหาทางนำยายเข้าสู่สวรรค์ด้วยเถิด
(ยอมรับว่าเราใช้ไม่ค่อยได้เลย ตอนที่พ่อแม่เราเอาเทพพระคาถาชินบัญชรแนบมือยาย ก่อนจะย้ายเข้าใส่ในเสื้อผู้ป่วยของยาย เรากลับไปนึกชั่ววูบหนึ่งว่า กลัวว่าหากยายรู้สึกตัวตอนนั้น ทุกคนจะไม่มีใครถวายเกียรติแด่พระเจ้า แต่ก็พยายามคิดอีกแบบว่า ไม่ใช่เวลามาคิดเรื่องแบบนี้ซะหน่อย)

แต่แล้ว ในที่สุดตอนนี้ก็คงทำอะไรเรื่องเนื้อหนังทางโลกไม่ได้แล้ว แต่อย่างน้อยที่สุดอยากบอกองค์พระผู้เป็นเจ้าว่า ยายยังไม่รู้อย่างชัดแจ้งเรื่องข่าวประเสริฐ และตอนที่เราประกาศ ยายก็ไม่ได้แสดงท่าทีโกรธหรืออารมณ์เสียเหมือนญาติคนอื่นบางคนเลยด้วยซ้ำ

หวั่น ๆ อยู่ว่าหากคุยกับเพื่อนโปรฯด้วยกัน คงจะไม่มีใครอธิษฐานเผื่อให้คนตายแน่ แต่อย่างน้อยไม่ว่ามันจะได้ผลไม่ได้ผล ไฟชำระมีจริงหรือไม่มีก็ตาม ตอนนี้เราอยากให้คริสตังที่อนุญาตเรื่องนี้ช่วยสวดให้วิญญาณของยายของเราหน่อยนะคะ อย่างน้อยก็ยังดีกว่าตัดใจโดยไม่ทำอะไร

.......I fail..... as a knight of master Jesus.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 7:44 pm

ขอพระเจ้าทรงเมตตาต่อดวงวิญญาณของคุณยายด้วย
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 9:29 pm

ขอพระเจ้าทรงเมตตาต่อคุณยายเสมอครับ
Holy Bible

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 9:39 pm

ขอพระเจ้าทรงเมตตาครับ

ผมน่ะก็มียายเหมือนกัน สัปดาห์ที่แล้วก็พึ่งรับมาดูแลที่บ้าน ผมก็พูดๆเรื่องพระเยซูให้ฟังเหมือนกันนะ แต่ยายหูไม่ค่อยดีแล้วมองก็ไม่ค่อยเห็น ผมก็คิดว่ายายคงไม่เข้าใจที่ผมพูดหรอก หรือถ้าฟังรู้เรื่องก็อาจลืม ผมก็อยากจะให้ยายรู้จักกับพระเจ้าบ้าง ผมก็คอยสวดให้ยายอยู่เสมอ เอาน้ำเสกพรมให้ทุกวัน เท่านี้ผมก็อุ่นใจแล้วล่ะครับ ว่าถ้ายายของผมเป็นอะไรไปท่านจะต้องพบกับพระเจ้าผู้ใจดีแน่ๆ ::001::
~*Little`Child*~
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 10:53 pm

ขอให้พระเมตตาห้อมล้อมดวงวิญญาณของคุณยายนะคะ
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 9:34 am

ขอพระเจ้าทรงเมตตาคุณยายของน้องด้วยเทอญ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 9:50 am

ขอพระเจ้าทรงเมตตาคะ
supernova

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 1:14 am

ขอพระองค์ทรงเมตตาและรับดวงวิญญาณของคุณยายไว้ในอ้อมกอดของพระองค์ด้วยเถิดครับ : xemo026 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 7:54 pm

พระเยซูเจ้าข้า โปรดเมตตา ต่อลูกสาว(คุณยาย)ที่รักของพระองค์เทอญ
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ค. 25, 2010 5:51 am

ทาไดมะ~~ (กลับมาแล้วค่า)
(ช่วงนี้เรียนภาษาญี่ปุ่น เลยอินไปหน่อย)

คุณยายท่านไปดีแล้วค่ะ เราเองก็ได้แต่อธิษฐานขอพระองค์โปรดรับวิญญาณของยายด้วยเถิด

แต่ที่เรารู้สึกหนักใจขึ้นมาแทนก็คือ ทั้งที่ใคร ๆ ต่างก็ร้องห่มร้องไห้ มีแต่เราที่ร้องไห้ได้น้อยที่สุดหรือแทบไม่ร้องให้เห็นเลย
(แปลกใจตัวเองมาก ทีตอนเรื่องที่เกิดกับพวกพี่สาว(ไม่แท้)ที่เคยสนิทมากนี่ ร้องไห้เป็นบ้าเป็นหลังทุกทีที่นึกถึงเรื่องในอดีต)

ไม่รู้ทำไมเวลาที่ควรจะร้องและก็อยากร้องกลับร้องไห้ไม่ได้

ไม่รู้เพราะเราไม่ได้เห็นศพคนตายครั้งแรก และตัวเองกลายเป็นคนเย็นชาไปนานแล้วหรือเปล่า

........ไม่เข้าใจตัวเองเลยจริง ๆ

(แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่เศร้านะ ตอนดูหน้าครั้งสุดท้ายเราก็ซึมเหมือนกัน รู้สึกอิจฉาแม่กับพวกน้องสาวที่ร้องไห้ออกมาได้เต็มที่กว่าเรามาก)
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 25, 2010 9:05 am

อาจจะเป็นเพราะว่า ลึก ๆ แล้วคุณรู้ว่ายายไปอยู่กับพระเจ้าบนสวรรค์แล้วหน่ะครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ค. 25, 2010 9:51 am

บางทีความเศร้ามันก็ไม่ได้มากับน้ำตาเพียงอย่างเดียวนะ เสียใจด้วยนะ ขอพระเจ้าโปรดรับวิญญาณของคุณยายด้วย
ตอบกลับโพส