ผมทำอะไรโดยที่ไม่นึกถึงคนอื่นหรือ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Holy Bible

เสาร์ พ.ค. 22, 2010 7:57 am

เมื่อวานผมก็คุยกับแม่กันตามปกติ ผมก็ลองถามแม่ว่ามีอะไรที่แม่เห็นผมทำแล้วไม่ชอบมั้ย แล้วแม่ก็ตอบผมประมาณว่าการที่ผมเชื่อพระเจ้านั้นผมทำโดยที่ไม่นึกถึงคนอื่นเลยว่าเค้าจะรู้สึกกันยังไง เหมือนกับผมเป็นคนเห็นแก่ตัวอ่ะครับที่มาเชื่อพระเจ้า ผมก็เชื่อนะครับว่าการที่ผมเชื่อในพระเจ้าเนี่ยทำให้ผมนิสัยดีขึ้นเยอะเลย ลองดูสิถ้าผมไม่รู้จักพระเจ้านะ แม่ผมอาจจะปวดหัวกว่านี้หลายเท่า และก็หลายๆสิ่งที่ดีๆก็เข้ามาที่ตัวผม ผมรู้สึกว่าพระเจ้าช่วยเหลือผมอยู่ตลอดเวลา อย่างเช่น เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมต้องไปตัดผม เพราะว่าวันรุ่งขึ้นจะไปโรงเรียน ก็เลยนัดเพื่อนไปตัดผมด้วยตอนแปดโมง แต่วันนี้เป็นวันอาทิตย์ก็เลยชวนเพื่อนไปมิสซาที่เซนต์จอห์นรอบประมาณ9โมง พอมิสซาเสร็จก็ประมาณ10โมงได้มั้งก็เลยไปที่ร้านตัดผม พอนั่งรอคิวและดูทีวีที่ร้าน ก็มีประกาศว่าเลื่อนไปเปิดเทอมวันจันทร์หน้า ผมกับเพื่อนผมก็ดีใจมาก เพราะว่าปิดเทอมนี้อุตส่าห์ไว้ผมซะยาว แต่ไม่อยากตัด : xemo016 : นี่ถ้าผมไม่ได้ไปมิสซานะ ป่านนี้คงโดนตัดผมไปเรียบร้อยแล้ว ผมไปเล่าให้คนอื่นฟัง เค้าก็บอกว่าโชคช่วย แต่ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงช่วยเหลือผม เหตุการณ์ประมาณอย่างนี้ล่ะครับที่ชอบเข้ามาหาผม ตอนแรกๆก็มองว่าเราโชคดีจัง แต่หลังมันก็เกิดขึ้นบ่อยมาก ต้องขอบคุณพระเจ้ามากๆครับ

โอ้ย...ร่ายไปซะยาวเลย มาต่อเรื่องแม่ของผมต่อนะครับ คือผมไม่รู้ว่าจะพูดกับแม่ยังไง ผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้เลย คือเหมือนแม่ผมชอบน้อยใจอ่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 22, 2010 1:40 pm

อย่าห่วงเลยครับ ขอให้ทุกอย่างไปเป็นตามน้ำพระทัยเถอะครับ ส่วนเรื่องแม่นิ ผมว่าอย่าไปพูดอะไรต่อเลยครับ ยิ่งพูดไปมันก็ยิ่งเหมือนเติมเชื้อไฟซะเปล่าๆ แล้วจำไว้นะครับ 2เรื่อง ที่ไม่ควรคุยกันกับคนในครอบครัว ก็คือ 1.ศาสนา 2.การเมือง อยู่เฉยๆแหละดีแล้วครับ ยิ่งถ้าไปพูดอะไรต่อ ก็คงจะเป็นการไม่ดี

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 22, 2010 4:18 pm

ใจเย็น ๆ การกระทำดังกว่าคำพูด
ตั้งใจทำความดีต่อไป อดทนต่อไป
แม่จะเห็นเองค่ะ เพียงแต่ต้องใช้เวลา
supernova

อาทิตย์ พ.ค. 23, 2010 10:37 pm

ของอย่างงี้ต้องพิสูจน์ระยะยาวครับ เราก็เชื่อพระเจ้าทั้งๆที่ที่บ้านไม่มีใครเชื่อครับ การที่เค้ามองแบบนั้น เพราะว่าเค้าไม่ทราบครับ คนที่มีประสบการณ์กับพระเจ้าเท่านั้นแหละครับ ที่พอจะเข้าใจ สู้ๆไว้ครับ เชื่อว่าสักวันคุณแม่คงเข้าใจ พระเจ้าอวยพรครับ : xemo026 :
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 10:07 am

พี่เข้าใจความรู้สึกของน้องครับ
(เคยเจอคำพูดแบบเดียวกันด้วย ::010:: )

เข้าใจว่าน้องอาจจะคิด(เหมือนที่พี่เคยคิด)ว่า
ถ้าพูดแล้วเขาน่าจะเข้าใจมากขึ้น....
อย่างไรก็ตาม ก็เป็นอย่างพี่จิงว่าละครับ

อยากหนุนใจน้อง รำพึงสวดบทภาวนาประจำวันของพระเมตตาทุกเช้านะครับ

http://www.thai-divinemercy.com/pages/13.01.pdf
โดยฉพาะท่อนที่ว่า
"ข้าแต่พระเจ้า ถ้าลูกมิอาจช่วยได้ด้วยกิจการและคำพูด ขอให้ลูกแผ่เมตตา
ด้วยคำภาวนาแก่เขาทุกคน ทุกแห่งหนที่ลูกไม่อาจไปถึงได้"

ขอพระเจ้าทรงเมตตาน้องและคุณแม่ครับ : xemo026 :
Holy

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 12:34 pm

มีกางเขนก็แปลว่าเป็นศิษย์ที่รัก
Holy Bible

จันทร์ พ.ค. 24, 2010 4:18 pm

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะครับ ที่มาช่วยเหลือผม ::001::
Aeyu

พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 11:06 pm

น้องมั่นคงดีมาก ตอนพี่อยู่ ม 4 ประกาศโป้งไปว่า อยากเป็นคริสต์ เชื่อมะ ทั้งบ้าน เป็นสิบ ผลัดกันมาสังคายนา บอกว่าศาสนาพุทธเป็นของในหลวงนะ 9ล9 มากมาย

ตอนนี้เลยเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ได้บอกเลย ส่งเมสเสจไปไม่รู้จะเข้าใจป่าว พี่ว่าพ่อแม่เค้ากัวว่าจะไม่รักเค้า เพราะมีป้ายเหลืองแปะตามต้นตาลว่า จงรักพระเจ้าให้ยิ่งกว่าใครทั้งหมด พี่ว่าเค้าคงเชื่อแบบ คริสต์เป็นลัทธิอะไรซักอย่าง เราต้องไปบอกว่า คริสต์เค้าสอนให้รัก เคารพ พ่อแม่ ในบัญญัติ 10 ประการน่ะ พี่ก็ต้องทำเหมือนกันแต่ยังไม่กล้าบอกเลยอ่ะ : xemo029 :

แต่พี่ก็รู้สึกดีเหมือนกัน ตั้งแต่รู้จักพระ ก็เรียกได้ว่าโชคดีตลอด หลายเหตุการณ์ ตอนเจอก็คิดว่า ทำไมไม่ช่วยหนูล่ะคะ แต่พอย้อนกลับไปกลับเป็นว่า พระกำลังช่วยในแบบของท่านอยู่ เช่น อยู่รถก็มาช้าเป็นชั่วโมง พี่ก็คิดในใจ พระช่วยด้วยค่ะ หนูต้องต่อเครื่องและเพื่อนก็รออยู่ แต่รถก็ช้าอยู่ดี มาถึงจุดนัดตอน6 โมงเช้า เพือ่นก็รถเข้า 6 โมง ช้าเหมือนกัน ขอบคุณพระเจ้า ที่ให้รถมาช้า ไม่งั้นหนูต้องนั่งรอตั้งแต่ตี 5 คนเดียวแน่ : xemo026 :
ตอบกลับโพส