ต้องสะดุ้งตื่นการดึกหลังจากเริ่มสวดมนต์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
littleseal

พฤหัสฯ. มิ.ย. 24, 2010 11:41 pm

เป็นพุทธค่ะ แต่เริ่มศึกษาอ่านกระทู้ต่าง ๆ ในบอร์ดนี้ได้ประมาณสองอาทิตย์
แล้วเริ่มสวดถึงพระเป็นเจ้าจริง ๆ จัง ๆ เกือบจะครบอาทิตย์แล้ว

สิ่งที่เจอตอนนี้คือ นอนหลับไม่สนิทตั้งแต่เริ่มสวดมนต์ค่ะ
เหมือนจะมีอะไรบางอย่างปลุกให้ตื่นทุก 3-4 ชม. พอรู้สึกตัวทำได้แค่ท่อง
บทข้าแต่พระบิดากับบทวันทามารีอา (เพราะท่องโดยไม่ได้เปิดบทสวดได้แค่นี้)
ก็จะหลับต่อได้แต่ก็จะสะดุ้งตื่นอีก ทั้งที่ก่อนหน้านี้จะเป็นคนหลับลึกมาก ๆ

ยิ่งพอคืนนี้สวดบทพระเมตตา จะเรียกว่าฝันร้ายก็ไม่เชิงแต่เป็นเรื่องในอดีต
ที่เราลืมไปแล้วปรากฏขึ้นเหมือนเรากำลังอยู่ในเหตุการณ์นั้นอีกทำให้สะดุ้งตื่น
ตัวเองไม่ได้กลัวกับความฝันพวกนั้น แต่อึดอัดที่จะเห็นที่จะรู้สึกถึงคนเหล่านั้น

พยายามบอกตัวเองว่าเป็นเรื่องบังเอิญ แต่ที่สังเกตยิ่งเราเริ่มสวดมนต์
ทางแบบคริสต์เหมือนมีปัญหาที่ไม่ดีวิ่งเข้ามาให้รู้สึกกดดันมากขึ้น

เรากลัวที่จะหมดศรัทธามาก ๆ เลยค่ะ ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยเพราะสะดุ้งตื่นอีกแล้ว
ควรจะทำอย่างไรดี
อันตน
~@

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 9:09 am

"ความสว่างส่องเข้ามาในความมืด และความมืดหาได้ชนะความสว่างไม่" ยอห์น 1:5

ก่อนอื่นหมดต้องไม่ลืมว่าเราอยู่ข้างฝ่ายปีศาจมาตลอดจนกระทั่งเปลี่ยนใจหันกลับมาหาพระเจ้า ปีศาจย่อมเสียดายและอิจฉาเราถ้าเราจะกลับมาหาพระเจ้าจริงๆ ดังนั้นก่อนการล้างบาปหลายๆคนจึงมีประสบการณ์เลวร้ายต่างๆอันเป็นการงานของปีศาจเพื่อข่มขู่ ทำให้เขว ฯลฯ ว่าเชื่อพระเจ้าแล้วจะดีเหรอ ยังไม่ทันได้เชื่อเต็มๆก็เจอแบบนี้เสียแล้ว ซึ่งหากไม่ได้เข้าใจอย่างแท้จริงว่าเราเป็นคนบาปและต้องการความรอดจากการไถ่กู้แล้วละก็ หลายคนก็ทิ้งพระไปหาปีศาจเหมือนเดิม ตัวอย่างเช่น หลายคนอาจจะเคยไหว้พระอื่นหลายๆองค์ พอจะมาเชื่อพระเจ้าก็เจ็บไข้ได้ป่วยบ้าง เกิดสิ่งที่คนทั่วไปถือว่าซวยบ้าง ผิดผีผิดอะไรบ้าง หลายๆคนซึ่งอาจจะยังไม่เข้าใจในเรื่องความรอดดีก็จะสองจิตสองใจ บางทีก็ไม่มาหาพระเจ้า บางทีก็อาจเชื่อพระแต่ยังทิ้งของเก่าไม่ลงทีเดียว หรืออื่นๆ

กรณีของคนที่ชีวิตอยู่ในความมืดอยู่แล้วย่อมรู้สึกได้ง่ายว่าความสว่างคืออะไร แต่สำหรับบางคนชีวิตไปเรื่อยๆ ไม่ได้เลวร้าย เป็นคนดีเสียด้วยซ้ำในสายตาคนทั่วไป หรืออยู่ดีกินดีมีสุขอยู่แล้ว เช่นนี้เขาอาจจะไม่รู้ว่าสิ่งที่เรียกว่าความสว่างคืออะไร ตัวเองเป็นคนบาปได้อย่างไร กรณีแบบนี้นี่แหละ พอจะหันมาเชื่อพระ ปีศาจมักทำงานหนักเพื่อดึงเอาไว้ บางทีก็ใช้วิธีขู่อย่างที่คุณกำลังเจอ แต่สำหรับคนที่ชีวิตเสเพลอยู่แล้วนั้นปีศาจอาจไม่ต้องทำงานมากก็ได้ เพราะว่าไหนๆจิตใจที่จะหันหาพระหาเจ้ามักไม่ค่อยมีอยู่แล้ว มันอาจจะชะล่าใจ(555)

อยากหนุนใจว่าอย่างนี้ครับปีศาจรักและเสียดายคุณพอกับพระนั่นแหละครับ ถึงได้ทำให้เกิดเหตุแบบนี้ขึ้นมา นี่แหละคือข้อพิสูจน์ว่าคุณอยู่ในฝ่ายปีศาจซึ่งตรงกันข้ามกับชีวิตนิรันดร์ ที่ผ่านมาคุณไม่ได้อยากจะหันหาพระเจ้า ปีศาจก็เลยให้คุณนอนหลับสบายไป เพราะคุณไม่ได้แสดงอาการดื้อด้านใดๆ แต่ตอนนี้คุณเริ่มหันมาหาพระมิหนำซ้ำยังมีสตรีที่จะเหยียบหัวปีศาจซึ่งก็คือแม่พระอีกที่คุณเรียกหา ดังนั้นมันอยู่ไม่ได้แน่นอน ดังนั้นอยู่ที่ว่าคุณจะออกแรงสู้กับมันหรือไม่ หรือว่าจะยอมจำนนกับมันต่อไปเหมือนเดิม หลายๆคนเรื่องทำนองนี้เป็นอยู่ชั่วครู่เดียวก่อนการกลับใจเท่านั้นพอกลับใจแล้วสิ่งเหล่านี้ก็หายไป

ขอพระอวยพรครับ
littleseal

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 5:47 pm

อันตน เขียน:แต่ตอนนี้คุณเริ่มหันมาหาพระมิหนำซ้ำยังมีสตรีที่จะเหยียบหัวปีศาจซึ่งก็คือแม่พระอีกที่คุณเรียกหา
อ่านถึงตรงนี้น้ำตาคลอเลยค่ะ : xemo023 : ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยเตือนสติ
ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรคุณเช่นเดียกันค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fr_Tony

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 11:57 pm

นักบุญ Augustine เคยกล่าวว่า "My heart is restless, O God, until it rests in you."
ซึ่งแปลว่า "ข้าแต่พระเจ้า ดวงใจข้าพเจ้ายังไม่ได้พักผ่อน จนกว่าจะพักพิงในพระองค์"

เมื่อเรามารู้จักพระองค์แล้วและวางทุกสิ่งทุกอย่างในพระหัตถ์ของพระองค์ เราจะไม่ต้องหวาดกลัวอะไรอีกต่อไป

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

ค.พ. แอนโทนี่
littleseal

เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 6:59 am

ขอบคุณค่ะ เมื่อคืนก็โดนปลุกตื่นเช่นเคย ^^"
คราวนี้ตั้งใจสวดสองบทที่จำได้มากขึ้น
(อยากจำบทอื่นได้เร็ว ๆ เหมือนกันค่ะ)

มองแง่ดีพระเป็นเจ้าทรงยังเมตตาเราอยู่
ถึงโดนปลุกกลางดึก ฝันเห็นอะไรที่ไม่ดี
แต่ทั้งวันไม่รู้สึกง่วงนอนหรือเพลียเลย
เมื่อก่อนถ้าอดนอนจะหาวทั้งวันเลยค่ะ

ขอเอาชนะปีศาจในตัวเองให้ได้ค่ะ
(ผัดผ่อนมาหลายครั้งแล้ว)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรทุกท่าน
fr_Tony

เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 7:28 am

ศาสนาคริสต์มีบทสวหลายบดสวด แต่ในการสวดภาวนานั้นไม่จำเป็นที่จะใช้บทสวดอย่างเดียว เราสามารถสนทนากับพระองค์เหมือนลูกที่คุยกับพ่อหรือแม่ของตัวเอง และพูดได้ทุกอย่างที่อยู่ในใจของเรา และเรามั่นใจว่าพระองค์จะรับฟังและประทานพละกำลังให้แก่เรา เพราะฉะนั้น เมื่อจำบทสวดยังไม่ได้ ลองสวดแบบ Free style ดู ก็ได้ผลดีเหมือนกันนะครับ

Fr. Tony
littleseal

เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 10:12 am

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

อ่านจากในบอร์ดนี้จะหยิบไบเบิ้ลที่เก็บไว้นานแล้วขึ้นมาเปิดอ่านอีกครั้งค่ะ
ขอพระเป็นเจ้าช่วยนำทาง ขอให้ลูกมีพลังกาย พลังใจและปัญญา
จัดการกับปัญหาที่ขัดขวางความเชื่อของลูกด้วยเถอะ

ขอให้พระเป็นเจ้าสถิตกับทุกท่าน
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 12:48 am

อาจจะเป็นภาระใจของคุณ ที่พระเจ้าเตือนให้เห็น
ว่าสิ่งไม่ดีต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในอดีต ยังมีผลต่อคุณ
อาจจะเพราะคุณเคยทำร้ายเขา หรือ เขาทำีร้ายคุณ และ คุณยังไม่ให้อภัยเขาเหล่านั้น
พระเจ้าอาจจะทรงเตือนให้คุณได้แก้ไข หรือ สวดอุทิศให้คนต่าง ๆ เหล่านั้นก็ได้นะคะ ::017::
littleseal

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 1:49 pm

ขอทรงโปรด ยกบาปผิดของข้าพระองค์
เหมือนข้าพระองค์ยกโทษผู้ที่ทำผิดต่อข้าพระองค์นั้น
และขออย่านำข้าพระองค์เข้าไปในการทดลอง
แต่ขอให้พ้นจากซึ่งชั่วร้าย

ขอบคุณคุณ ~@Little lamb@~ ค่ะ
สิ่งที่คุณเตือนเป็นเรื่องจริง
ตอนนี้สวดสายประคำพระเมตตาตามที่แนะนำอยู่ค่ะ

ขอให้พระเป็นเจ้าเมตตาลูก เมตตาคนที่ลูกรัก
เมตตาทุก ๆ คนด้วยเทอญ
santa

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 1:51 pm

ผมวางหนังสือพระคริส กำเนิดพระคริส ไว้ที่หัวเตียงนอนเลยครับ ไม่เคยเจอเลย หลับดีมาตลอดตั้งกะเป็นพุทธจนได้รับศีลล้างบาป ( เพราะพระเจ้าเรียกทางกระแสจิต ) คุณลองเอาพระคัมภีร์ไบเบิ้ลวางไว้หัวเตียงแบบผมบ้างก็ได้ครับ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพร ให้คุณ
littleseal

จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 2:09 pm

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ ::001::

ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรคุณเช่นกันค่ะ
Valkyrie Zero Number

อังคาร มิ.ย. 29, 2010 12:20 am

เราเองก็ยังต้องฝึกฝนอีกมากไม่ให้ถูกดึงกลับไปเข้าทางมันอีก
กุญแจซอล

อังคาร มิ.ย. 29, 2010 1:11 pm

ช่วงแรกๆที่หันมาสนใจศาสนาคริสต์
เราก็เป็นนะ แต่ว่าไม่ได้หนักถึงขนาดตื่นทุกๆ3-4ชม.
ปกติเราเป็นคนนอนยาก เราเรียนอยู่มหาลัยที่ไกลบ้าน
เราเวลาพักผ่อนเราก็น้อยอยู่แล้ว เราก็ไม่อยากฝันไง
เป็นป่ะ ถ้าฝันแล้วจะรู้สึกเหมือนไม่ได้นอนเลย
เราก็เลยสวดมนต์ขอพระเจ้าให้เรานอนหลับสนิท ไม่ฝันอะไรเลย
แต่กลับเป็นว่าฝันร้ายกว่าเดิม

แต่เราก็เริ่มเสริมศรัทธาเอง หาอ่านตามเว็บ
พอเรากลับมารักพระเจ้ามากกว่าเดิม
เราก็ไม่ฝันร้ายอีกแล้วค่ะ

ยังไงก็รักพระเจ้ามากๆนะคะ
เพราะพระองค์ดีมากจริงๆค่ะ

สู้ๆกับปีศาจต่อไป อย่าแพ้มัน~~~ : emo038 :
littleseal

อังคาร มิ.ย. 29, 2010 1:51 pm

Valkyrie Zero Number - ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรคุณเช่นเดียวกันค่ะ

กุญแจซอล - ขอบคุณค่ะ ทำให้รู้ว่าไม่ใช่ตัวเองคนเดียวที่เป็น

ล่าสุดตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ค่ะ แต่เริ่มปรับตัวได้คราวนี้ลุกขึ้นมานั่งโต๊ะ
สวดสายประคำไม่นอนต่อค่ะ อาการร่างกายเพลียคงเริ่มออกแล้ว
เพราะเริ่มมีเผลอหลับตอนช่วงสาย ๆ วันสองวันนี้

จะเอาชนะมารในตัวเองให้ได้ จะไม่หลงทางแล้วค่ะ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ขอให้พระเป็นเจ้าอยู่กับคุณค่ะ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 02, 2010 1:04 am

ลองสวดบทข้าแต่อารักขเทวดา
เพื่อให้เทวดาของเรา ช่วยปกป้องเราตลอดการนอน ก็ดีนะคะ
littleseal

ศุกร์ ก.ค. 02, 2010 1:25 pm

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ตอนนี้เอาไบเบิ้ลไปวางข้างหัวด้วยแล้วค่ะ
บางทีสิ่งที่เกิดช่วงนี้คงจะเป็นการเตือนการแนะนำของพระเป็นเจ้า
อย่างที่คุณ ~@Little lamb@~ บอกค่ะ ยิ่งอ่านยิ่งสวดทุกวัน
เหมือนจะเห็นชัดและได้ทบทวนอดีตตัวเองทีละเรื่อง
กำลังขอให้พระองค์ให้อภัย เหมือนที่พยายามอภัยคนอื่นเช่นกัน

ขอบคุณทุกคนที่นี่ค่ะ ถ้าไม่มีเว็บนี้ตอนนี้ก็คงวนอยู่ที่เดิมไม่เห็นแสงสว่าง
ขอให้พระเป็นเจ้าปกป้องรักษาที่นี่ และทุก ๆ คนที่นี่ค่ะ
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 1:48 am

ยินดีรับใช้ค่ะ ::017::

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
littleseal

อังคาร ก.ค. 06, 2010 12:41 am

ขอบคุณค่ะ

ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรเช่นกันค่ะ

: xemo026 :
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ค. 15, 2010 4:13 am

ไม่ตั้งใจจะมาขุดกระทู้ (ขอโทษนะคะ)

จะเข้ามาบอกว่าได้นอนเต็มตาแล้วค่ะ 2 คืนนี้หลับสนิทแล้วค่ะ : emo045 :
และมีเรื่องดีที่ไม่กล้าเล่าเกิดขึ้นด้วย พอมีเหตุการณ์นั้นก็หลับได้สนิทเลย

สำหรับตัวข้าพเจ้าแล้ว ขอขอบคุณพระเป็นเจ้าที่เมตตาคนบาปอย่างข้าพเจ้า
อย่างสุดหัวใจค่ะ พระองค์ทรงไม่ทอดทิ้ง

ขอขอบคุณทุก ๆ คนที่เข้ามาแนะนำและให้กำลังใจ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 15, 2010 8:16 pm

ดีใจที่คุณ ลูกแมวน้ำ ได้เข้าใกล้พระเจ้ามากขึ้นทุกที

ฝาก บทเพลงคร่ำครวญ บทที่ 3.22-23 เพื่อยืนยันความรักของพระเจ้า

22ความรักมั่นคงของพระเจ้าไม่เคยหยุดยั้ง
และพระเมตตาของพระเจ้าไม่มีสิ้นสุด
23เป็นของใหม่อยู่ทุกเวลาเช้า
ความเที่ยงตรงของพระองค์ใหญ่ยิ่งนัก
Cho

ศุกร์ ก.ค. 16, 2010 11:25 am

ดีใจด้วยครับ ที่น้อง littleseal ได้หลับฝันดีบ้างแล้ว

ขอแนะนำเพิ่มเติมครับว่า หลังสวดเสร็จก่อนนอน ให้น้อง littleseal ภาวนาวอนขอ

พระบิดาเจ้า (พ่อเรา) พระเยซูเจ้า (พี่ชายเรา) และพระแม่มารีย์ (แม่เรา) ให้พวกท่านอยู่คอยดูแล

ปกป้องคุ้มครองเรา ตลอดคืน ให้พูดคุยแบบซื่อๆ ตามประสาลูกพูดคุยกับพ่อแม่ น้องคุยกับพี่

(มากันทั้งครอบครัว แบบนี้ ผีปิศาจกระเจิงแน่นอนครับ)

ขอเป็นกำลังใจ และสวดภาวนาให้ครับ : emo027 :
กุญแจซอล

ศุกร์ ก.ค. 16, 2010 8:44 pm

: emo038 : : emo038 : ดีใจด้วยคนนะคะ : emo038 : : emo038 :

ด้วยความมั่นคงของคุณที่มีต่อพระผู้เป็นเจ้า

ปีศาจเลยยอมจำนนไป
littleseal

ศุกร์ ก.ค. 16, 2010 11:13 pm

ขอบคุณพระเป็นเจ้าค่ะ รักและศรัทธาพระองค์มากขึ้นเรื่อย ๆ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
Starry Night

พฤหัสฯ. ก.ค. 22, 2010 8:48 pm

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่า ^^"

พระเจ้าอวยพรรค่ะ
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 1:54 am

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

แต่หากเป็นไปได้ขอคำภาวนาจากทุกคนอีกครั้งค่ะ
ขอเผื่อเพื่อนสนิทด้วย

คือว่าหลังจากครั้งนั้น ก็เริ่มชวนเพื่อนตัวเองให้เข้าใจ
ว่าทำไมถึงเปลี่ยนใจมานับถือคริสต์ แล้วเพื่อนก็เริ่มสนใจ
สิ่งที่เจอคือ ทั้งเพื่อนและตัวเองเจอผจญอีกแล้ว
ด้วยเหตุการณ์ที่เหมือนกันคือ ถูกปลุกตอนนอนตลอด

ซ้ำร้ายคือ การฝันร้ายที่ทวีความรุนแรงถึงเนื้อหามากขึ้นเรื่อยๆ
ยิ่งมีเหตุการณ์ที่เราเข้าใกล้พระเป็นเจ้ามากขึ้น ยิ่งนอนไม่ได้

พรมน้ำเสกรอบห้องแล้ว ขอให้คุณพ่ออวยพรแล้ว
ปีศาจมันไม่ยอมเลิกกับเราเลย เนื้อหาที่เจอในฝันตอนนี้
เล่นงานที่การสาปแช่งให้ครอบครัวของเรากับเพื่อน
พินาศ ย่อยยับและสิ้นชีวิต

เราพอมีภูมิต้านทานมาแล้ว เจอยังตื่นมาสวดถึงพระได้
แต่เพื่อนยังความเชื่อไม่หนักแน่น สวดยังไม่ได้
และกำลังเริ่มจะทนไม่ไหวแล้วค่ะ

(เนื้อหาความฝันที่คุยกันในแต่ละวันจะคล้าย ๆ กันเลย
อย่างเราฝันว่าคนที่เรารักตาย เพื่อนก็ฝันว่าพ่อต้องบาดเจ็บหนัก
ขาขาดใกล้ตายต่อขาไม่ได้)

ทุกวันนี้ไม่เคยได้นอนเต็มตาเลยค่ะ
เป็นแบบนี้มาสองถึงสามอาทิตย์แล้วทั้งคู่

ขอเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยภาวนาถึงพวกเราด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
:s008:
Holy

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 5:20 pm

เมื่อมีคนกำลังจะก้าวเข้าประตูสวรรค์ ปีศาจย่อมไม่อยู่เฉยพยายามพุ่งเข้าฉุดกระชากขัดขวางคนนั้น

แต่วิธีแก้นั้นก้ง่ายดาย แค่สลัดมันออกไปซะ

โดยการคิดเพียงว่า เมื่อเราเป็นของพระเจ้า พระเจ้าจะดูแลเราอย่างดี และคิดว่าความฝันจากมารซาตานเป็นเพียงนิมิตลวงไร้สาระ เป็นความฝันที่มีค่าก็แค่ฝัน แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 5:58 pm

ขอบคุณค่ะ สู้ค่ะ >.<

:s021:
Veritas

พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 8:21 pm

ก่อนนอนสวดขออัครเทวดา ราฟาแอล ให้ท่านมาช่วยคุ้มครองจากจิตชั่วร้ายทั้งหลายด้วยเลยครับ

ได้ผลจริงๆ :s012:
littleseal

ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 4:53 am

คืนนี้จะเตรียมเกราะและอาวุธให้พร้อมรบ
:s013:

สู้ค่ะ

ขอให้พระเป็นเจ้าสถิตกับทุกคน
ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรทุกคน
Veritas

ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 7:24 pm

littleseal เขียน:คืนนี้จะเตรียมเกราะและอาวุธให้พร้อมรบ
:s013:

สู้ค่ะ

ขอให้พระเป็นเจ้าสถิตกับทุกคน
ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรทุกคน
ขออัครเทวดามีคาแอล ปราบปีศาจพวกนั้นกลับนรกไม่ให้ได้ออกมาอีกเลย :s012:
ตอบกลับโพส