แย่แล้วที่บ้านเตรียมให้เป็นพุทธมามกะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

เสาร์ ก.ค. 03, 2010 8:57 pm

เนื่องจากว่าผมมีตุ้มข้างหลัง กะจะเอ็กซเรย์ ป้าเลยบอกว่าถ้าหายดี จะให้ไปเป็นพุทธมามกะ (เป็นพุทธมามกะทางมหายาน) ขอคำภาวนาด้วยครับ : xemo023 :
Holy Bible

เสาร์ ก.ค. 03, 2010 9:24 pm

โห...คุณป้าเล่นไม้นี้เลยหรอ ปกติแล้วไม่สบายเป็นก็ต้องหายอยู่แ้ล้วนี่ ทำไมต้องให้บวช? ลองไปคุยกับคุณพ่อคุณแม่ดูซิครับ ไปบอกท่านว่าไม่อยากบวช เพราะด้วยเหตุผลนานาประการเช่น อยากเรียนหนังสือมากกว่าอยากบวช อะไรทำนองนี้ ลองไปบอกท่านดูนะครับ แล้วก็สวดขอให้พระช่วยด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 12:53 am

ก็แสดงตัวให้เห็นเลยสิคะว่าไม่ต้องการบวช

ถึงจะโดนบังคับให้ได้ยังไง เราว่าต่อให้เป็นพวกเจ้าอาวาสของทางพุทธเอง ก็ไม่ให้คนที่ไม่สมัครใจมาบวชง่าย ๆ หรอกค่ะ ถ้าหากเราไม่ยอมจริง ๆ

อธิษฐานทูลขอให้พระผู้เป็นเ้จ้าช่วยด้วยนะคะ พระองค์ไม่ทอดทิ้งเราแน่นอน

เราไม่เชื่อหรอกค่ะว่า คนที่เสียสติถึงขนาดจะต่อต้านพระคริสต์ผู้ไถ่สุดฤทธิ์สุดเดชจะมีมีชัยชนะเหนือองค์ผู้ทรงฤทธิ์ได้ ถ้าเขาคิดจะทำให้ได้ บาปจะตกที่เขาเอง ไม่มีคนในครอบครัวหรือใครช่วยเขาได้ค่ะ นอกจากการภาวนาและขอให้พระเจ้าเปลี่ยนใจเขาเท่านั้น

......พูดตามตรง เราไม่ชอบเลย เรื่องที่คนเราปฏิเสธพระเจ้าเพียงเพราะคิดว่าเป็นแค่ "ศาสนา(อื่น)" หรือแค่อยากรักษาอีโก้ของตัวเองเท่านั้น
(คนที่กลัวเพราะเรื่องวันสิ้นโลก เรายังพอเข้าใจว่าเขายังมีความคิดอ่าน แต่คนที่ไม่เห็นหัวกระทั่งลูกตัวเองเพียงเพราะยึดติดกับสิ่งไม่มีตัวตน(เช่น สืบมาแต่โบราณ มั่ง หรือว่า บรรพบุรุษถือเราต้องถือ มั่งแบบนี้) เราเคืองมาก ๆ )

ดังนั้นเราจะอธิษฐานให้คุณวอรอดพ้นจากการทดลองนะคะ อาเมจ
Berserker

อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 7:38 pm

พิธีพุทธมามกะนั่งแล้วเหน็บกินนะคะ : emo073 : (ไม่เกี่ยว)

พยายามเข้านะคะ ทุกปัญหามีทางออกค่ะ : emo045 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 1:34 am

ป้ามีอิทธิพลถึงขนาดนั้นเลยเหรอคะ
ลองบอกพ่อ กะ แม่ให้ช่วยพูดกับดูสิคะ

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 1:44 am

Valkyrie Zero Number เขียน: ดังนั้นเราจะอธิษฐานให้คุณวอรอดพ้นจากการทดลองนะคะ อาเมจ
เวรแล้วไง เพิ่งเห็นว่าดันพิมพ์ผิดซะได้ ขายหน้าจริง ๆ

ยังไงก็ขอให้พระเจ้าช่วยเหลือทุกครั้งที่ตกที่นั่งลำบากนะคะ อาเมนค่ะ
taiyo

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 1:34 pm

แล้วป้ารู้หรือยังครับว่า วอ มาทางนี้ ไม่ได้ศรัทธาทางโน้นน่ะ ถ้าป้ารู้แล้วก็คุยกับเขาดีๆ เขาคงน่าจะรู้อยู่หรอกว่าฝืนใจให้บวชมันไม่ควร จะกราบไหว้รูปเคารพศาสนาเค้าก็ทำได้ไม่สนิทใจ ไม่เต็มใจ ลองคุยดูแล้วกันครับ ใช้เหตุใช้ผลกับเขา ถ้าเขารู้เรื่องของเราแล้วก็บอกกับเขาว่าใจเรานั้นศรัทธาทางนี้ ถ้าไปทำทางนั้นจะทำได้ไม่สนิทใจ แถมดีไม่ดีอาจจะกลายเป็นไม่ดีทั้งคู่ เพราะฝืนใจคนอื่นบวช แทนที่ป้าจะได้บุญกลับได้บาป อีกคนก็ไม่เต็มใจ
†ลูกแกะพระเจ้า...

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 11:16 pm

Holy Bible เขียน:โห...คุณป้าเล่นไม้นี้เลยหรอ ปกติแล้วไม่สบายเป็นก็ต้องหายอยู่แ้ล้วนี่ ทำไมต้องให้บวช? ลองไปคุยกับคุณพ่อคุณแม่ดูซิครับ ไปบอกท่านว่าไม่อยากบวช เพราะด้วยเหตุผลนานาประการเช่น อยากเรียนหนังสือมากกว่าอยากบวช อะไรทำนองนี้ ลองไปบอกท่านดูนะครับ แล้วก็สวดขอให้พระช่วยด้วยนะครับ
การไปเป็นพุทธมามกะ ไม่ได้หมายถึงการบวชนะครับ แต่หมายถึงการปฏิญาณตนเป็นพุทธศาสนิกชนครับ คล้ายๆ กับศีลกำลังของเรา

แต่ไม่ว่ายังไง หากเลือกที่จะเชื่อในทางของพระแล้ว ก็ขอให้เดินตามทางนี้ไปตลอดเถอะครับ ตอบปฏิเสธอย่างสุภาพไปว่าเราไม่ได้เชื่อเช่นที่ป้าอยากให้เราเชื่อ อยากให้เราเป็น และสวดขอพระให้อวยพรให้ป้าเข้าใจเราครับ

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

ขอพระอวยพร
วอ

อังคาร ก.ค. 06, 2010 7:23 pm

ไม่ได้บวชนะครับ แค่เป็นพุทธมามกะ
Holy Bible

พุธ ก.ค. 07, 2010 6:00 pm

วอ เขียน:ไม่ได้บวชนะครับ แค่เป็นพุทธมามกะ
อ๋อ เข้าใจความหมายแล้วครับ : xemo017 : ตกวิชาพระพุืทธศาสนาอีกรอบ
supernova

พุธ ก.ค. 07, 2010 7:23 pm

จริงๆแล้วเราก็เคยปฏิญาณตนไปแล้ว แต่ตอนนี้กลับใจมาเชื่อพระเจ้าแล้วววครับ
Holy

พุธ ก.ค. 07, 2010 11:26 pm

ก็บอกว่า บนกับพระเยซูไว้ว่าถ้าหาย จะล้างบาปเป็นคาทอลิก

พอหายแล้วก็บอกว่าเชื่อว่าเป็นพระเยซูที่ช่วย เพราะในพระคัมภีร์ พระเยซูช่วยรักษาโรคคนมากมาย ในขณะที่ประวัติของทางป้าไม่ได้มาแนวนี้ ดังนั้นขออนุมานว่าที่หายเพราะพระเยซู

แล้วก็ล้างบาปเลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2010 1:59 am

Holy เขียน:ก็บอกว่า บนกับพระเยซูไว้ว่าถ้าหาย จะล้างบาปเป็นคาทอลิก

พอหายแล้วก็บอกว่าเชื่อว่าเป็นพระเยซูที่ช่วย เพราะในพระคัมภีร์ พระเยซูช่วยรักษาโรคคนมากมาย ในขณะที่ประวัติของทางป้าไม่ได้มาแนวนี้ ดังนั้นขออนุมานว่าที่หายเพราะพระเยซู

555555555555 เจ๋งอ่ะคุณพี่ มุกนี้ชอบ ๆ 5ดาวไปเลย

พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2010 11:46 am

~@Little lamb@~ เขียน:
Holy เขียน:ก็บอกว่า บนกับพระเยซูไว้ว่าถ้าหาย จะล้างบาปเป็นคาทอลิก

555555555555 เจ๋งอ่ะคุณพี่ มุกนี้ชอบ ๆ 5ดาวไปเลย
ต้อง 10 ดาวค่ะ 5555+
dark-kanita

ศุกร์ ก.ค. 09, 2010 1:11 pm

พุทธมามกะ ........... : xemo023 :
ตอนสมัยที่หนูอยู่ชั้นอนุบาล
ทางโรงเรียนตอนนั้น จัดการให้หนูเป็นพุทธทามกะ(ตอนนั้นแค่พูดๆ เหมืนคนอื่นเขา 555เพราะไม่รู้เรื่องอะ)ไปเรียบร้อยแล้วอะ
ด้วยที่ตอนนั้นยังไม่รู้จักพระก็เลยซวยไป

5555555ป้าเล่นไม้นี้เลยหรือคะ
เง้อ...ใจร้ายอะ
กุญแจซอล

เสาร์ ก.ค. 10, 2010 2:32 pm

พระพุทธเจ้าคือนิกายหินยาน พระนิชิเร็นไดโชนินจะเป็นทางมหายาน
คุณป้าคุณหมายถึงให้เป็นพุทธมามกะนิกายมหายานของญี่ปุ่นใช่ป่าวคะ? เราเคยเป็นสมาชิกยุวชนหญิง(ปี44 - ปี51) แต่ตอนนี้ออกมาแล้ว(พ่อแม่เราเป็นหินยาน แต่อาม่าเป็นมหายาน)
ที่ออกมาเพราะว่าเราคิดว่าทางนี้ยังไม่ใช่ กว่าจะออกมาได้นะคุณเอ้ยยย สาหัสสากรรจิงๆ
คุณป้าคุณเคร่งมากเลยรึเปล่าคะเนี่ย ถ้าใช่ก็คงหายนะแล้วล่ะ เพราะอาอี้เหล่านี้จะมีความสามารถในการจูงใจคนสูงมาก แต่ก็มีข้อดี(ถ้าจะคิดนะ)อาอี้เค้าจะบริการรับส่งคุณไปร่วมงานสมาคมอย่างดีเลยแหละให้พ่อแม่คุณสบายใจหายห่วง พ่อแม่คุณอาจจะเชื่อเค้าและสนับสนุนด้วย บอกตามตรงนะคะ (ไม่ได้ลำเอียงเข้าข้างศาสนาคริสต์แต่อย่างใด)
เค้าพยายามชวนหาสมาชิกให้เข้ามาเยอะๆ คือของเค้าคนน้อยไง

แต่ทางนี้ก็มีคนป่วยหายจากโรคนะคะ แต่ยังไงก็ยังไม่ดังเท่าคริสต์ค่ะ
แล้วถ้าพอคุณหายจากโรค แล้วป้าคุณมาเหมารวมอย่างนี้ ทั้งๆที่คุณก็เชื่อพระเจ้าอยู่แล้ว

ขอเชียร์ให้ทำตามคุณHoly ไปเลยค่ะ

จะสวดภาวนา และเอาใจช่วยนะคะ อย่าไปกลัว ถ้าจิตใจเรามั่นคงต่อพระเจ้าซะอย่าง ก็ไม่มีใครทำอะไรเราได้

ยังไงผลเป็นไงก็มาบอกกันนะคะ อยากรู้
วอ

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 8:01 pm

พระพุทธเจ้าคือนิกายหินยาน พระนิชิเร็นไดโชนินจะเป็นทางมหายาน
คุณป้าคุณหมายถึงให้เป็นพุทธมามกะนิกายมหายานของญี่ปุ่นใช่ป่าวคะ?
ของคนจีนอ่ะครับ
กุญแจซอล

จันทร์ ก.ค. 19, 2010 9:45 pm

^
^
^
ใช่แล้วค่ะ อักษรที่ใช้สวดก็เป็นจีน หรือตัวคันจิของญี่ปุ่นก็ไม่รู้นะ

แล้วตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ หายรึยัง? :s012:
แล้วคุณป้าได้เดินหน้าอะไรมั๊ย
Aeyu

พฤหัสฯ. ส.ค. 05, 2010 10:37 pm

ตอนเราเรียนประถมก็จะมีสวดมนต์ยาวเฟื้อยเป็นชั่วโมงทุกวันศุกร์น่าเบื่อมาก ว่าแต่เราไม่รุว่านั่นเป็นพิธีแสดงตนเป็นพุทธป่าว แล้วเวลาแสดงตนเป็นพุทธ เค้าสวดอะไร มิใช่เราจะเคยสวดมาแล้วรึ กัวจีงๆๆ :s008:
supernova

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 7:22 pm

Aeyu เขียน:ตอนเราเรียนประถมก็จะมีสวดมนต์ยาวเฟื้อยเป็นชั่วโมงทุกวันศุกร์น่าเบื่อมาก ว่าแต่เราไม่รุว่านั่นเป็นพิธีแสดงตนเป็นพุทธป่าว แล้วเวลาแสดงตนเป็นพุทธ เค้าสวดอะไร มิใช่เราจะเคยสวดมาแล้วรึ กัวจีงๆๆ :s008:
ผมว่าการสวดที่ไม่ได้สวดด้วยใจและความเชื่อ มันก็แค่เสียงที่ออกมาจากปากอะครับ ฉะนั้นไม่เห็นจะต้องติดใจอะไรเลยนิครับ
กุญแจซอล

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 8:44 pm

ที่สวดยาวๆนั้น ไม่ใช่พิธีปฏิญาณตนเป็นพุทธมามกะค่ะ
ถ้าพิธีปฏิญาณตนเป็นพุทธมามกะนั้นเราจำได้ว่า
มีจะมีพระมาสวดด้วยค่ะ
เพราะเราเคยเข้าร่วมพิธี
วอ

อาทิตย์ ธ.ค. 12, 2010 4:42 pm

พรุ่งนี้ป้าจะพาไปแล้วอ่ะนะ :s008:
peramail

จันทร์ ธ.ค. 13, 2010 9:02 am

สงสัยจะเข้ามาบอกช้าไป
ไปเทอญไม่เป็นไร ไม่ต้องกลุ้มใจ ผมเคยคุยกับคุณพ่อว่าที่บ้านอยากให้บวชเลย คุณพ่อบอกว่า........ แม้เราจะมีความเชื่อในพระแต่เรายังไม่ได้เป็นคริสตชนเต็มตัว จะทำอะไรในศาสนาเดิมก็ได้ไม่ผิดต่อพระหรอก เพราะศาสนาเดิมคงไม่ได้สอนให้เราเป็นคนเลวไปได้ ไปวัดก็ดี บวชก็ดี ก็เพื่อตอบแทนคุณผู้ใหญ่ ทำให้เขาสบายใจ ทำได้ไม่ผิด ไปวัดก็เพื่อให้มีสมาธิ ในศาสนาคริสต์ก็มีคือการภาวนาที่บริสุทธิ์ (นา-มา-รา-ธา) กราบไหว้พระพุทธในศาสนาเดิมก็ดี ไม่ได้ผิดอะไร เขาเป็นตัวอย่างที่ดีเราก็ควรเคารพ

คุณพ่อบอกในทำนองว่า ให้เลือกในส่วนที่เราทำตามแล้วเราสบายใจ แต่พ่อแม่เราก็ต้องสบายใจด้วย ตอบแทนคุณผู้ใหญ่เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่แม้บางครั้งเราจะไม่ชอบ แต่ก็เป็นการเสียสละตัวเองให้กับคนที่เรารัก ซึ่งเราควรจะทำ พระเจ้าอยู่กับเราพระองค์ทราบดีว่าเรารักพระองค์เพียงใด ที่คุณพ่อ ย้ำ ที่สุดคือจงอย่าทิ้งครอบครัวและรักในพระ

ขอพระเจ้าโปรดคุ้มครองทุกคนให้มีแต่ความสุข และมีกำลังขึ้นมาต่อสู้กับการทดลองของปีศาจ อย่าให้มันมีอำนาจเหนือกำลังที่พระเจ้าประธานให้พวกเรา.....อาเมน
มะนาวหวาน

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:36 am

:s021:
เคยมีผู้ใหญ่ที่สมัครเรียนคำสอน เพื่อขอรับศีลล้างบาป ถามคุณพ่อผู้สอนคำสอนว่า "ผมจะมาเป็นคริสต์แล้ว จะต้องทิ้งอะไรทางพุทธไม๊ครับ ?"
คำตอบของคุณพ่อว่าไงทราบไหมครับ ... ท่านตอบว่า พระพุทธองค์ ได้ทรงสอนสิ่งที่ดี ๆ ให้กับมนุษยชาติ พระเยซูเจ้า ได้เสด็จมา เพื่อทำให้ความดีตามธรรมชาติของมนุษย์นั้น ถูกยกระดับขึ้นเป็นสิ่งเหนือธรรมชาติ... ก็เท่านั้น พูดสรุป ๆ ก็คือ พระองค์เสด็จมาทำให้เราได้กลับเป็นลูกของพระเสียใหม่นั่นเอง
ตามความเข้าใจของผมนะ ผมเข้าใจว่า คุณพ่อต้องการสื่อวุ่าพระพุทธศาสนา เป็นพื้นฐานที่ดีที่สุด เพื่อก้าวไปสู่การขอรับศีลล้างบาปกระมัง
อย่ากังวลเลยคับคุณ วอ ผมว่าการสนองพระคุณบิดามารดา ไม่ว่าจะวิธีไหน (ถ้าไม่ใช่เป็นสิ่งที่ผิดศีลธรรม ) ย่อมเป็นที่พอพระทัยพระเป็นเจ้าเสมอ ขอให้มีความสงบนะคับ
[/
aqua-alta

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 11:30 pm

นี่มันเรื่องสำคัญนะครับ เป็นผม ผมไม่ยอมไปหรอกครับ
หัวเด็ดตีนขาดยังไงก็ไม่ไป ต่อให้ขู่จะฆ่าก็จะยอมเป็นมรณสักขีให้ดู
การแสดงตนเป็นพุทธมามกะคือการประกาศตนเป็นชาวพุุทธ(คนของพระพุทธ)
นั่นก็หมายความว่าได้ปฏิเสธความเป็นชาวคริสต์(คนของพระคริสต์)ไปแล้ว
คนที่มีชีวิตฝ่ายวิญญาณปกติเค้าไม่เอาสองอย่างหรอกครับ
ผมจะไม่ยอมให้เขามาพาผมไปเป็นชาวพุทธหรอกครับ
กลับกันผมยังจะประกาศให้เขามาเชื่อในองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าเที่ยงเเท้องค์เดียวในจักรวาลของเราซะอีก ตามที่พระคัมภีร์ได้บันทึกว่า"จงเชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์เจ้า และท่านจะรอดได้ทั้งครอบครัวของท่านด้วย." (กจ.16:31)

ผมไม่ทราบนะครับว่าคุณพ่อท่านใดว่าอย่างไรกันบ้าง
ทราบอย่างเดียวครับ การปฏิเสธพระเยซูคริสต์เจ้าไม่ใช่เรื่องเล่นๆ ลองศึกษาพระธรรมวิวรณ์ละเอียดๆดูเลยนะครับ ว่ามันร้ายแรงแค่ไหน เมื่อถึงวันของพระเจ้า จะมีการทดลองจากมารมากมาย เเละชาวคริสต์อย่างเรานี่แหละครับ จะโดนดี ใครจะปฏิเสธพระเจ้า พระเจ้าก็ปฏิเสธคุณเป็นนะครับ
ในประวัติศาสตร์คนที่ไม่ยอมปฏิเสธพระคริสต์ แม้จะถูกบังคับ แม้จะถูกฆ่า พวกเขาก็ได้เป็นมรณสักขี พระเจ้าก็ไม่ทรงปฏิเสธเขา ก็มีหลายคนที่ปฏิเสธนะครับ ก็ไม่ถูกฆ่า การจะเป็นมรณสักขีนี่เลือกได้ครับ
ถ้าเป็นผู้ยอมพลีชีพเพื่อพระคริสต์ บำเน็จของผู้มีชัยชนะก็ได้แก่พวกเค้าหละครับ
(ปล. ไม่ได้มาปลุกระดมอะไรนะ เหอะๆ และ ผมใช้คำว่ามรณสักขีแทนคำว่าผู้พลีชีพ ไม่ทราบว่าใช้ภาษาคาทอลิกถูกรึเปล่า ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยขอรับ)
pui panadda

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 11:06 pm

ได้อ่านดูทุกๆความเห็นก็โอเคค่ะ ทุกคนมีความเชื่อในตัวเองทั้งนั้น ตัวของปุ้ยเองยังไม่ได้เป็นคริสต์นะค่ะ ยังไม่เคยไปวัด ยังไม่เคยร่วมพิธีใดๆ แต่รู้สึกถึงอะไรบ้างอย่างที่ตอนนี้ยังไม่สามารถอธิบายได้แต่รู้ว่ามีและทรงชี้นำเราทั้งหลายจริง อะนะ อย่างไรก็แล้วแต่ เราเท่านั้นที่เป็นคนเลือกทางเดินของเรา
มะนาวหวาน

อังคาร ม.ค. 25, 2011 8:57 pm

:s021:
หุ.....หุ..... ผมไม่ได้เข้ามาเยี่ยมเวบนี้ซะนาน มาอ่านความเห็นของคุณ aqua_alta แล้ว ทำให้รู้สึกกลัวพระเจ้ามาก ๆ เลยคับ แต่ผมว่านะ พระเจ้าน่าจะทรงเป็นบิดาที่เข้าใจลูก ๆ ผมอยากจะบอกว่า พระองค์น่าจะเข้าในความรู้สึกของคุณ วอ น่ะคับ พระองค์คงจะเห็นใจ เข้าใจ สงสาร และคงจะทรงให้หนทางที่ดีที่สุดกับคุณ วอ ได้นะคับ ถึงตอนนี้ คุณ วอ เป็นอย่างไรบ้างก็ไม่รู้ ไม่เห็นเขียนเข้ามา แต่ผมเชื่อว่า ทุกคนในบอร์ด สวดภาวนาให้คุณนะคับ ขอให้พระองค์ให้กำลังแก่คุณ ในการรับสภาพความเป็นของชีวิต และ ขอพระองค์ช่วยคุณให้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง..... ขอเอาใจช่วยคับ

วอ

เสาร์ ม.ค. 29, 2011 10:16 pm

เป็นเรียบร้อยล่ะ แต่ดีหน่อยที่บ่อยครั้งเราก็ไปวัดแบบลืมตัวไปว่าเคยเป็นพุทธมามกะมาก่อน (อ้าว)
ตอบกลับโพส