(แชร์ประสบการณ์)เมื่อรู้สึกอยากตาย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Berserker

พฤหัสฯ. ก.ค. 22, 2010 8:30 pm

TTATT!!!!
แบบว่า หลายครั้งแล้วค่ะที่คิดว่าอยากตาย คือบ้านฉันเป็นพุทธทั้งหมด มีกัน 4 คน ฉันเป็นลูกสาวคนเล็กค่ะ แบบว่า น้อยใจการใช้ชีวิตในหลายๆเรื่องๆ ทั้งๆที่เป็นลูกสาวคนเล็ก ฉันเข้าใจค่ะว่าทุกคนเป็นห่วง ห้ามไปไหนคนเดียว ดึกๆ เข้าใจดี แต่บางครั้งเราแค่น้อยใจจริงๆนะ

เวลาที่คุยกับ มักจะคุยแค่กับพี่ชายคนโต ไม่ว่าฉันจะถามอะไร พูดอะไร ไม่มีใครฟังซักคน เหมือนกับเป็นอากาศ ทั้งๆที่พี่ชายฉัน ก็เกรดไม่ดี เอนท์ไม่ได้ แต่เป็นเพราะเขาทำตัวเอง ทั้งๆที่ฉันก็พยายามทดแทนส่วนของพี่มาตลอด แต่พ่อแม่ก็ยังสนแต่กับพี่เขา

บอกตรงๆเลยว่าฉันก็รู้ตัวเองว่าเรามันนิสัยไม่ดี ด้วยความที่ไม่เคยมีใครฟัง พอฉันขอซื้อของอะไร(ออกแนวประชด=A=") แม่จะให้ทุกอย่าง จนฉันอารมณ์เสียเลยค่ะ (งงมั้ยคะ) แบบ มันรู้สึกว่า ทำไมอะ... ของเนี่ย ซื้อทุกอย่างเลยนะ เงินเนี่ย ให้ไม่ขาดเลยนะ แต่ทำไม เวลาที่อยากได้ความสุขทางใจถึงให้ฉันไม่ได้!?

วันนี้ฉันฟาดปากกับแม่ไปยกนึง(โอย...ทำไมฉันเลวได้ขนาดนี้TT_TT) บอกได้เลยว่าหลายครั้งแต่แม่บอกว่าถ้าไม่มีฉันทุกอย่างก็คงดี ให้ตายๆไปซะ (แม่ก็อารมณ์ร้ายเหมือนกันค่ะ) และด้วยความที่แม่ต่อต้านคริสต์อย่างแรง แม่เลยจะอารมณ์เสียกับฉันได้ง่ายมากๆค่ะ

วันนี้ฉันโมโหมาก เลยเดินลงจากรถแล้วควบคุมตัวเองไม่ได้ เตะหมาไปป๊าบนึง(น้องหมาตัวเล็กมากๆ มันร้อง เอ๊ง เลยค่ะ) พอฉันรู้สึกตัวได้เลยทิ้งของในมือลงไปลูบมันแล้วขอโทษมันเป็นร้อยๆครั้งอยู่แบบนั้น ร้องไห้ออกมาอย่างไม่มมีสาเหตุ พลางคิดไปว่า ถ้าฉันตายไป เออ ดี บ้านได้เหลือแค่สาม ประหยัดค่าไฟในห้องฉันไป ไม่ต้องมาคอยปลุก(ฉันตื่นสายมากค่ะ) ไม่ต้องมาหมดเงินกับเรื่องไร้สาระ ไม่ต้องกังวลเรื่องคอนแทคเลยส์ จะได้ไม่ต้องมาทนแบ่งเวลาให้ฉันอีก พอคิดไปแบบนี้ แม่ก็ลงจากรถตามมาหลังจากนั่งในรถซักพักแล้วขึ้นบ้านไป

มันเหมือนมีอะไรดลใจให้ฉันได้รู้อะไรบางอย่างในเวลานั้นเองค่ะ น้องหมามันเอาหัวมุดมือฉันเหมือนจะบอกให้ฉันลูบมันเยอะๆ

เหมือนมีคนถามฉันจากข้างในว่า ในบ้านนี้มีใครลูบหัวหมาตัวนี้แบบนี้มั้ย? ในบ้านนี้มีใครรักมันเท่าเธอมั้ย? แว๊บแรกที่ฉันคิดคือ มันต้องเป็นเสียงของพระเยซูที่ฉันรักท่านที่สุดแน่ๆ

จากนั้นฉันก็เริ่มตอบคำถามตามเสียงที่ฉันได้ยิน ถ้าไม่มีฉันก็ไม่มีใครรักมันเท่านี้แล้ว ถ้าไม่มีฉันก็จะไม่มีใครกล้าจับหมาตัวนี้เพราะมันเหม็นมากๆ(ยิ่งวันฝนตก= =") ถ้าไม่มีฉัน มันก็คงเป็นอากาศในบ้านอีกตัว ที่ไม่มีใครรักมันเท่าฉันเลย

ทำให้ฉันได้คิดว่า ฉันก็เหมือนกับมันนั่นแหละ มันเป็นหมาในบ้านนี้จริง ไม่มีใครเล่นกับมัน ไม่มีใครคุยกับมัน ไม่มีใครลูบมัน กอดมัน มีแต่ฉันเท่านั้น

เหมือนกับฉัน ที่ไม่มีใครฟังเสียงของฉันเท่าไหร่ ไม่มีใครเข้าใจ ไม่มีรักฉันเท่า พระเจ้า อีกแล้ว เพราะพระองค์ฟังเสียงของฉันตลอด ไม่เคยทอดทิ้งฉันเลย...

ขอบคุณพระเจ้าค่ะ ขอบคุณจริงๆ ขอบคุณ ขอบคุณ.. ที่ทำให้รู้ว่า คนๆนึง ไม่จำเป็นต้องมีค่าแค่กับคนเหมือนเท่านั้น และฉันเชื่อว่าในอนาคต ฉันจะต้องมีประโยชน์กับคนอื่นแน่ๆค่ะ TTwTTb

แต่ก่อนหน้านั้น ต้องเป็นคนดีให้แม่ปลื้มมมมมมมม ซะก่อน แฮ่ๆ

ปล. ช่วงนี้ดร่าม่าชีวิต ขอกำลังใจหน่อยนะคะTTwTTb
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ก.ค. 22, 2010 10:34 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 9:23 am

อารมณ์ช่วงวัยรุ่นนะครับ ไม่ต้องตกใจ แต่ก็นับว่าน้องมีวิธีการเลือกมองในการแก้ปัญหาได้ดี ผูกติดกับพระเอาไว้เสมออย่างนั้นแหละดีครับ ปลอดภัย ความคิดแวบๆทั้งหลายก็จะหายไป
ขอยืมคำพระคุณเจ้าประธานมาใช้หน่อยแล้วกัน พระคุณเจ้าบอกว่า
ถ้าอะไรที่เราทำให้มนุษย์ไม่ได้ เช่นยกโทษให้ไม่ได้ รักไม่ได้ พอใจไม่ได้ ไม่หมั่นไส้ไม่ได้ ฯลฯ ก็ให้มองไปที่พระแทน เรื่องเดียวกันถ้าเป็นเรากับพระเจ้าล่ะ เราจะพบว่าพระยกให้ได้ รักได้ พอใจได้ ไม่หมั่นไส้ได้ ฯลฯ ฉะนั้นปัญหาจึงอยู่ที่เมื่อไหร่เท่านั้นเองที่เราจะทำอย่างที่พระเจ้าทำกับเราได้ มองพระไปเรื่อยๆ สักวันก็จะทำได้เอง นานหรือเร็วอันนี้ขึ้นอยู่กับตัวแต่ละบุคคล เอาเป็นว่าถ้าเห็นว่ามีปัญหากับมนุษย์เป็นต้นคนใกล้ชิดเมื่อไหร่ ลองมองเรากับพระเจ้าแทน อย่าเพิ่งไปมองเขาก็แล้วกันนะครับ

ขอพระอวยพร
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 11:45 am

เป็นกำลังใจให้อยู่นะคะ และจะสวดให้ด้วยค่ะ

พระเป็นเจ้าของเรา ก็คงจะน้อยใจ และเจ็บปวดไม่น้อยเลย ที่ลูกๆอีกหลายคนของพระองค์ ทำเหมือนกับพระองค์เป็นธาตุอากาศ คิดว่าพระองค์ไม่มีอยู่จริง และไม่ยอมฟังเสียงเรียกของพระองค์

คุณ Berserker ได้มีโอกาสมีประสพการณ์ร่วมทุกข์กับพระเป็นเจ้าเช่นนี้แล้ว ควรที่จะถวายความรู้สึกต่างๆ เหล่านี้แด่พระองค์ ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย นะคะ บอกกับพระองค์ง่ายๆ ว่า ลูกขอถวายทั้งหมดนี้แด่พระองค์

ขอพระสถิตย์อยู่กับ คุณ Berserker และครอบครัวเสมอไป นะคะ

จะคิดถึงในคำภาวนาเสมอค่ะ
littleseal

ศุกร์ ก.ค. 23, 2010 4:16 pm

เมื่อก่อนตอนเจ็บปวดโศกเศร้า เหมือนเราอยู่ต้องคนเดียวไร้ที่พึ่งทางใจ
แต่พอครั้งหนึ่งที่เปิดหัวใจตัวเองออก เราก็ได้พบว่าพระเจ้าทรงอยู่ข้าง ๆ เราเสมอ

ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
Starry Night

เสาร์ ก.ค. 24, 2010 3:58 pm

เป็นกำลังใจให้ค่ะ !! ::004::

อดทนนไว้นะค่ะ อย่ายอมแพ้ต่ออุปสรรคต่างๆ ^^
แพงเชื่อว่าคุณทำได้

สู้ๆค่า

ขอพระเป็นเจ้าทรงอวยพรนะค่ะ ::011::
กุญแจซอล

เสาร์ ก.ค. 24, 2010 5:13 pm

เราสองคนคล้ายๆกันเลยนะคะ

ที่บ้านไม่มีคนรักเราเลย เราก็ไม่รู้ว่ารักมันเป็นยังไงอ่ะนะ แฟนก็ไม่เคยมี
เราเลยเป็นพวกเย็นชา เราเคยด่าเพื่อนจนร้องไห้ แต่เราก็ไม่รู้สึกอะไร

บางทีก็อยากจะรักคนอื่นอ่ะนะ แต่ก็ไม่รู้มันทำยังไง
แล้วก็คิดเเบบเห็นแก่ตัวไปหน่อยว่า
ก็ไม่มีคนรักเราเลย แล้วเราจะไปรักคนอื่นได้ไง ก็ไม่เคยรู้จักอ่ะ

พอหลังจากรู้จักพระเจ้าก็ได้รู้จักความรัก
มันประจวบกับที่ทั้งเราแล้วก็พี่เรา ไม่ได้ดูแลอาม่าด้วยใจ
ทำให้อาม่าตกเตียงหัวฟาดพื้น เย็บไปสิบเข็ม(อาม่าคงอาจจะ...อ่ะนะ ถ้าพระองค์ไม่ช่วยเอาไว้)
เราก็เลยสัญญาว่าจะดูแลอาม่าดีๆ ด้วยความรักที่พระองค์ทรงมอบให้เรา ให้อาม่า

พอมามองอีกที อาม่าน่าสงสารมากกว่าเราอีก ไม่มีคนอยากจะเลี้ยง ถูกลูกหลานทอดทิ้งมาหลายรอบแล้ว

พอไม่มีใครรักเราเราก็รักกันเองเนอะ :s007:

เป็นกำลังใจให้นะคะ :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 8:00 pm

เป็นกำลัง : xemo026 : ให้นะครับ :)
sansrepos

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 9:39 am

พี่ชายมีปัญหามากกว่าแม่ก็ต้องเอาใจใส่ให้ความสนใจมากกว่าก็ธรรมดานี่ครับ พระเจ้าท่านยังให้ความสำคัญกับคนบาปก่อนคนดีๆเลยครับเพราะคนบาปน่าเป็นห่วงน่าสงสารกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าท่านจะไม่ตอบแทนผู้ชอบธรรม
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ย. 12, 2010 3:56 pm

พูดคุยกับบาทหลวง หรือ ศิษยาภิบาล หรือรุ่นพี่ฝ่ายวิญญาณจิต และการภาวนาได้ผลแน่นอนนะจ๊ะ
Cho

จันทร์ ก.ย. 13, 2010 5:05 pm

เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

ส่วนคำแนะนำว่าควรทำอย่างไรต่อไป ผมขออนุญาตแนะนำตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

ในฐานะที่ น้อง Berserker ได้รู้จักความรักของพระเป็นเจ้าแล้ว และคนที่บ้านได้รับรู้ว่า น้องเป็นลูกของพระองค์แล้ว สิ่งที่จะช่วยเปลี่ยนจิตใจของพวกเขาคือ รักพวกเขาให้เหมือนกับที่พระเป็นเจ้ารักเรา โดยการ รักแบบไม่มีเงื่อนไข รักแบบไม่เห็นแก่ตัวเราเอง ซึ่งต้องยอมรับว่ามันยากมากและต้องใช้ความอดทนอย่างสูง

แต่นี่คือ ความรักที่พระเป็นเจ้า ทรงมีต่อเราทุกคนมาตลอดมิใช่หรือครับ? กี่ครั้งที่เราทำบาป กี่ครั้งที่เราเย็นชาต่อพระองค์ พระองค์ก็ยังทรงรักและไม่ทอดทิ้งเรา และรักเราตลอดไป

พระองค์ทรงต้องการให้เราเลียนแบบอย่างจากพระองค์ โดยมอบความรักให้แก่ผู้อื่น เหมือนที่พระองค์มอบให้แก่เรา ดังเช่น พระเยซูเจ้า แม่พระ และท่านนักบุญทั้งหลาย ได้แสดงให้เราเห็นแล้ว

เรามาร่วมเดินทางบนหนทางแห่งความรัก เดินตามพระเยซูเจ้า พร้อมกันกับพี่น้องคริสตชนทุกคนกันนะครับ

ถ้าเหนื่อย หรือท้อใจ ก็เข้ามาบอร์ดนี้บ่อยๆนะครับ ที่นี่มีความรักและกำลังใจให้เสมอ (ผลัดกันท้อ ผลัดกันให้กำลังใจ)

ขอพระเป็นเจ้าประทานกำลังใจเข้มแข็งให้น้อง Berserker ครับ

1 คร 13:4

4ความรักย่อมอดทน มีใจเอื้อเฟื้อ ไม่อิจฉา ไม่โอ้อวดตนเอง ไม่จองหอง 5ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ความรักไม่ฉุนเฉียว ไม่จดจำความผิดที่ได้รับ 6ไม่ยินดีในความชั่ว แต่ร่วมยินดีในความถูกต้อง 7ความรักให้อภัยทุกอย่าง เชื่อทุกอย่าง หวังทุกอย่าง อดทนทุกอย่าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 12:14 am

น้ิองBerserker ตอนนี้เป็นยังงัยบ้างหนอ?
Berserker

เสาร์ ก.ย. 18, 2010 12:05 am

~@Little lamb@~ เขียน:น้ิองBerserker ตอนนี้เป็นยังงัยบ้างหนอ?
มีความสุขดีมากๆเลยค่ะ พระเจ้าทรงน่ารั๊กกกกก น่ารักกกกกกก :s012:
วอ

เสาร์ ก.ย. 18, 2010 8:13 pm

OMG ดีอ่ะนะ มีเงิน - -
ตอนนี้เราเองก็รู้สึกว่าถ้าไม่มีคนในครอบครัวสนใจเรา แต่เรามีเงินน่าจะดีกว่าอ่ะนะ :s005: อันนี้ขึ้นอยู่แต่ละความคิดของแต่ละคน
Berserker

อาทิตย์ ก.ย. 19, 2010 5:32 pm

วอ เขียน:OMG ดีอ่ะนะ มีเงิน - -
ตอนนี้เราเองก็รู้สึกว่าถ้าไม่มีคนในครอบครัวสนใจเรา แต่เรามีเงินน่าจะดีกว่าอ่ะนะ :s005: อันนี้ขึ้นอยู่แต่ละความคิดของแต่ละคน

เวลาไม่มีใครสนใจก็เอาเงินไปซื้อเกมส์มานั่งโซโล่จนตายไปข้างเลยไงคะ ::003::
(ไร้สาระไปมั้ย...)

มาแบ่งไปเล่นมั่งมั้ย ::011::
ตอบกลับโพส