คงไม่มีวันได้ล้างบาป...แล้วสวดมนต์ได้ไหมครับ?

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 10:37 am

คือว่าผมยังไม่ได้ล้างบาป... (ไม่รู้ชีวิตนี้จะมีโอกาสหรือไม่)
แต่ผมสามารถสวดมนต์ได้ไหมครับ? สวดแบบคาทอลิกอ่ะคับ...อยากเรียนคำสอนแล้วล้างบาป แต่คงไม่มีโอกาส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 1:26 pm

สวดได้ครับ .. : xemo026 :
เรื่องเรียนคำสอน ล้างบาป น้องอาจไม่สะดวกกับทางบ้าน หรืออื่นๆ ไม่เป็นไรครับ พี่ขอให้น้องสวดขอพระ แม่พระมากๆครับ คำภาวนาเป็นหนทางนำเราไปสู่ความสำเร็จ หากเป็นพระประสงค์ พี่เชื่อว่าน้องต้องได้เรียนคำสอนและได้ล้างบาปแน่นอนครับ วางใจพระนะครับ :s002:
littleseal

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 2:35 pm

ยังไม่มีโอกาสได้เรียนคำสอนเช่นกันค่ะ

ตั้งแต่วันที่เริ่มสวดสายประคำก็สวดทุกวัน ขอกับพระเป็นเจ้าด้วยว่า
ขอให้เราเชื่อ ศรัทธาต่อพระองค์อย่างมั่นคง ไม่ให้สั่นครอนเพราะ
สิ่งใดอีก

เพราะอยากรู้จักพระเป็นเจ้า อยากค้นหา อยากรู้คำสอนของพระองค์
แต่ไม่มีโอกาสที่จะได้ไปเรียนคำสอนกับคุณพ่อที่โบสถ์แน่ ๆ เช่นกัน
จึงอ่านไบเบิ้ลและจดสิ่งที่ไม่เข้าใจมาถามที่นี่แทน
(ขอบคุณความกรุณาของคุณ Holy ที่ช่วยตอบทุกข้อสงสัย)

สิ่งหนึ่งที่ตัวเองขอกับพระองค์คือ ขอให้ตัวเองได้เรียนคำสอน ได้รับศีล
ได้ประกาศเต็มปากเต็มตัวว่าเชื่อในพระองค์ ทั้งความคิดและพิธีกรรม

ขอให้คุณเชื่อมั่นว่าพระเป็นเจ้าทรงเตรียมหนทางสำหรับเราเอาไว้แล้วค่ะ

:s002:
Starry Night

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 4:06 pm

สวดได้ค่าา

สวดขอพระแม่ให้ได้เรียนคำสอนซิค่ะ

เราก้ยังไม่มีโอกาสได้เรียนเหมือนกันนจ้า
แต่ว่าเราก้สวดสายประคำทุกวันเลย

ขอให้มีโอกาสได้เรียนคำสอนเร็วๆนี้นะค่ะ

ขอพระอวยพรค่ะ :s002:
Holy Bible

อังคาร ก.ค. 27, 2010 4:30 pm

สวดได้ครับ

ผมก็ยังไม่มีโอกาสเรียนคำสอนเหมือนกันครับ
กุญแจซอล

พุธ ก.ค. 28, 2010 6:36 pm

อยากเรียน แต่(มีแต่ทุกทีเล้ย~)มีอุปสรรคเยอะจัง

มาคุย+เล่าสู่กันฟังและเป็นกำลังใจให้กันดีกว่าค่ะว่า

ทำไมถึงยังไม่มีโอกาสเรียนคำสอนกัน

เริ่มที่เราเลยน๊า...

ยังไม่ค่อยมีเวลา แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะเดินทางไปโบสถ์ยังไง(เพิ่งไปsurveyกลับมาเนี่ย งงเลย)
แล้วก็กลัวป๊ารู้ง่ะ ว่าแอบมีใจให้พระเจ้า :s023: อาจจะต้องโดนแน่ๆเลย
ถ้าป๊ารู้ สงสัยปิดเทอมนี้มีหวังโดนบังคับเข้าวัดนุ่งขาวห่มขาวแน่ :s008:
แล้วก็รู้สึกว่าศรัทธายังไม่ค่อยมั่นคง ขึ้นๆลงๆ
แต่ก็จะพยายามนะคะ
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 28, 2010 8:11 pm

ส่วนบ้านผม แม่ปฏิบัติธรรม และแม่ก็เข้าใจครับ แม่ว่ามันขึ้นอยู่กับจิตใจ ศรัทธาอะไรก็ไปตามนั้น
แต่พ่อผม เป็นแบบว่าทำนองสังคมนิยม ต่อต้านศาสนา (พอดีเคยเป็นทหารปลดแอกของพรรคคอมมิวนิสต์) เลยมีแนวคิดต่อต้านศาสนา ไม่ว่าศาสนาอะไร แต่พ่อผมก็ไม่ใช่คนดุอะไรหรอกครับ ...อันที่่จริงที่ไม่อยากให้พ่อรู้ก็เพราะกลัวพ่อไปว่าอา อาเป็นน้องสาวคนเล็กของพ่อและเป็นคาทอลิก เดี๋ยวพ่อจะหาว่าเสี้ยมสอนหลานให้ถือคริสต์ (แต่ที่จริงผมสนใจในคริสต์จึงไปศึกษาจากอา)

ถ้าชีวิตนี้จะไม่มีโอกาสล้างบาป อย่างน้อยผมก็จะสวดมนต์ภาวนาและคุยกับพระองค์ครับ
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 28, 2010 8:14 pm

กุญแจซอล เขียน:อยากเรียน แต่(มีแต่ทุกทีเล้ย~)มีอุปสรรคเยอะจัง

มาคุย+เล่าสู่กันฟังและเป็นกำลังใจให้กันดีกว่าค่ะว่า

ทำไมถึงยังไม่มีโอกาสเรียนคำสอนกัน

เริ่มที่เราเลยน๊า...

ยังไม่ค่อยมีเวลา แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะเดินทางไปโบสถ์ยังไง(เพิ่งไปsurveyกลับมาเนี่ย งงเลย)
แล้วก็กลัวป๊ารู้ง่ะ ว่าแอบมีใจให้พระเจ้า :s023: อาจจะต้องโดนแน่ๆเลย
ถ้าป๊ารู้ สงสัยปิดเทอมนี้มีหวังโดนบังคับเข้าวัดนุ่งขาวห่มขาวแน่ :s008:
แล้วก็รู้สึกว่าศรัทธายังไม่ค่อยมั่นคง ขึ้นๆลงๆ
แต่ก็จะพยายามนะคะ
ศรัทธาไม่ค่อยมั่นคง ขึ้นๆลงๆ เหมือนผมเลยครับ
fr_Tony

พุธ ก.ค. 28, 2010 10:31 pm

แปลกมากเลยนะครับ เรารู้จักเยาวชนหลายคนที่ไม่อยากมาวัดเรียนคำสอนแม้ไม่ได้ถูกใครขัดขวางอะไรเลย ทีนี้มีหลายคนอยากเรียนคำสอนแต่เรียนไม่ได้ อาจจะต้องเริ่มสอนออนไลน์มั้ง

แต่เราก็คิดว่าถ้าเราอยากเรียนจริงๆ สักวันหนึ่งก็จะมีโอกาส ไม่เร็วก็ช้า ผู้ใดแสวงหาพระเป็นเจ้า ผู้นั้นจะพบพระองค์แน่นอนครับ ยังไงจะสวดภาวนาให้ได้เรียคำสอนเร็วๆ นะครับ

ค.พ. โทนี่
sansrepos

พฤหัสฯ. ก.ค. 29, 2010 12:17 pm

tyransiam เขียน:ส่วนบ้านผม แม่ปฏิบัติธรรม และแม่ก็เข้าใจครับ แม่ว่ามันขึ้นอยู่กับจิตใจ ศรัทธาอะไรก็ไปตามนั้น
แต่พ่อผม เป็นแบบว่าทำนองสังคมนิยม ต่อต้านศาสนา (พอดีเคยเป็นทหารปลดแอกของพรรคคอมมิวนิสต์) เลยมีแนวคิดต่อต้านศาสนา ไม่ว่าศาสนาอะไร แต่พ่อผมก็ไม่ใช่คนดุอะไรหรอกครับ ...อันที่่จริงที่ไม่อยากให้พ่อรู้ก็เพราะกลัวพ่อไปว่าอา อาเป็นน้องสาวคนเล็กของพ่อและเป็นคาทอลิก เดี๋ยวพ่อจะหาว่าเสี้ยมสอนหลานให้ถือคริสต์ (แต่ที่จริงผมสนใจในคริสต์จึงไปศึกษาจากอา)

ถ้าชีวิตนี้จะไม่มีโอกาสล้างบาป อย่างน้อยผมก็จะสวดมนต์ภาวนาและคุยกับพระองค์ครับ

ผมก็เป็นพวกนิยมแนวคิดสังคมนิยมครับ เป็นแบบ Lenin-Trotsky แต่ผมก็ยังเชื่อพระเจ้า และเชื่อในหลักการสังคมนิยมที่ต้องใช้หลักความรักประกอบ แนวคิดสังคมนิยมหลายข้อไม่ขัดแย้งกับคาทอลิกนะครับ แต่ที่ขัดแย้งชัดๆก็เช่นเรื่องการทำแท้งเป็นต้น
กุญแจซอล

พฤหัสฯ. ก.ค. 29, 2010 9:18 pm

fr_Tony เขียน: อาจจะต้องเริ่มสอนออนไลน์มั้ง
:s012:

ขอสนับสนุนเป็นคนแรกเลยค่า...
littleseal

พฤหัสฯ. ก.ค. 29, 2010 11:05 pm

:s012: ยกมือด้วย
tyransiam
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 30, 2010 4:04 pm

กุญแจซอล เขียน:
fr_Tony เขียน: อาจจะต้องเริ่มสอนออนไลน์มั้ง
:s012:

ขอสนับสนุนเป็นคนแรกเลยค่า...
เห็นด้วยคร้าบบ
เมจิ

พุธ ก.ย. 28, 2011 9:56 am

เราเรียนคำสอนเเล้ว จะได้ล้างปาบเเล้วจะกำหนดวันเเล้ว.........เเต่อยุ่ดีๆเเม่ไม่ให้เเงๆๆๆๆ :s008: :s012: พระเจ้าอวยพรให้ได้เรียนคำสอนนะค่ะ :s013:
แก้ไขล่าสุดโดย เมจิ เมื่อ เสาร์ พ.ค. 05, 2012 8:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2011 4:54 pm

เมื่อเรารักพระมากๆ เป็นลูกที่ดีของพระองค์ ปฎิบัติตามที่พระองค์สอน
สักวันหนึ่งเราจะได้เป็นลูกของพระองค์เต็มตัว บางคนรอถึง10-20ปีจึงได้ล้างบาป.... :s015:
y1961

เสาร์ เม.ย. 28, 2012 5:55 pm

littleseal เขียน:ยังไม่มีโอกาสได้เรียนคำสอนเช่นกันค่ะ

ตั้งแต่วันที่เริ่มสวดสายประคำก็สวดทุกวัน ขอกับพระเป็นเจ้าด้วยว่า
ขอให้เราเชื่อ ศรัทธาต่อพระองค์อย่างมั่นคง ไม่ให้สั่นครอนเพราะ
สิ่งใดอีก

เพราะอยากรู้จักพระเป็นเจ้า อยากค้นหา อยากรู้คำสอนของพระองค์
แต่ไม่มีโอกาสที่จะได้ไปเรียนคำสอนกับคุณพ่อที่โบสถ์แน่ ๆ เช่นกัน
จึงอ่านไบเบิ้ลและจดสิ่งที่ไม่เข้าใจมาถามที่นี่แทน
(ขอบคุณความกรุณาของคุณ Holy ที่ช่วยตอบทุกข้อสงสัย)

สิ่งหนึ่งที่ตัวเองขอกับพระองค์คือ ขอให้ตัวเองได้เรียนคำสอน ได้รับศีล
ได้ประกาศเต็มปากเต็มตัวว่าเชื่อในพระองค์ ทั้งความคิดและพิธีกรรม

ขอให้คุณเชื่อมั่นว่าพระเป็นเจ้าทรงเตรียมหนทางสำหรับเราเอาไว้แล้วค่ะ

:s002:
เรียนทางไปรษณีย์ซิคะ ต้องส่งจดหมายไปสมัครที่ไหน ถามคุณ Holy คงตอบได้
y1961

เสาร์ เม.ย. 28, 2012 5:56 pm

tyransiam เขียน:คือว่าผมยังไม่ได้ล้างบาป... (ไม่รู้ชีวิตนี้จะมีโอกาสหรือไม่)
แต่ผมสามารถสวดมนต์ได้ไหมครับ? สวดแบบคาทอลิกอ่ะคับ...อยากเรียนคำสอนแล้วล้างบาป แต่คงไม่มีโอกาส
ถามคุณ Holy ซิคะว่า สมัครเรียนคำสอนทางไปรษณีย์ได้ที่ไหน
King Zadin
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 08, 2012 9:04 pm

สวดไปเถอะครับ สวดเยอะๆไปเลย

ผมก็เป็นคนนึงที่เริ่มเรียนคำสอนครั้งแรกตั้งแต่ประมาณ 7 ปีที่แล้ว แต่จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ล้างบาป

เรียนคำสอนมาประมาณ 4 รอบ แต่พอใกล้จะถึงกำหนดก็ต้องมีเหตุอะไรจนต้องหยุดไป ซึ่งส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากการที่เราเองยังไม่เข้มแข็งพอจะฟันฝ่าอุปสรรค

แต่ทุกวันนี้ผมก็สวดทุกวัน ตอนกินข้าว ก่อนนอน และโอกาสอื่นๆ ขอบคุณพระเวลาได้อะไรดี เวลามีเรื่องเดิอดร้อนทั้งใจทั้งกาย คราวนี้ทั้งสวดทั้งบ่น ทั้งขอนู่นนี่ บางที่ก็นั่งร้องไห้คุยกับพระเหมือนเด็กๆเลย
rosa-lee

จันทร์ มิ.ย. 11, 2012 7:20 pm

พระรักน้องๆมาก ที่แสวงหาพระองค์ แต่จงภูมิใจเถิดพระองค์เลือกน้องๆ
มาเป็นลูกของพระองค์ ก่อนน้องๆเกิดเสียอีก ขอให้รักพระองค์ตลอดไป
สักวันหนึ่งเราจะได้อยู่ในสวรรค์กับพระองค์ร่วมกับพระแม่ บรรดานักบุญทั้งหลาย
และเทพนิกรเทวดา ตลอดนิรันดร.....
..... :s005: .....
takarakitten

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 6:49 am

จิตใจที่มุ่งมั่น และหมั่นคุยกับพระ วอนขอ สวดภาวนา (สวดได้สิครับ ::003:: )
จะนำให้คุณได้ล้างบาปในที่สุด

พระอวยพรครับ
ตอบกลับโพส