ขอระบายหน่อย โดนชวนเข้าร่วมนิกายนี้อีกแล้ว(ไม่ขอเอ่ยนาม)

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
กุญแจซอล

เสาร์ ส.ค. 28, 2010 8:52 pm

อาม่าเราเป็นสมาชิกและนับถือนิกายหนึ่งมานานแล้วค่ะ พี่ๆของนิกายนี้ก็ชักชวนให้เรากับพี่สาวเข้าร่วมสมาคมนี้ตั้งแต่ป.5
ส่วนพี่ชายนั้นผู้ชายมันไม่สนใจอยู่แล้ว พี่เราแฮปปี้กับนิกายนี้มากเหมาะกับเค้าดี แต่ไม่ใช่เรา เราเลยถูกบังคับให้สวด
ให้ไปเข้าร่วมสมาคมมาตลอด ตอนเด็กเป็นคนไม่ชอบพูด ไม่กล้าแสดงความคิดเท่าไหร่ พอโตแล้วก็บอกพี่บอกพ่อ โดนด่าอีก
ทนอยู่มา7ปี จนมันไม่ไหวแล้ว เลยระบายเขียนด่านิกายนี้ลงhi5เลย (พอพี่มาเห็น มันเลยเข้าใจแล้วไม่บังคับอีก) พร้อมกับลองดีด้วย ตอนนั้นขึ้นม.6 ก็ต้องเอนใช่มั๊ยคะ
เราภาวนาท้าพระเลยค่ะ ว่า"ชั้นจะไม่สวดขออะไรทั้งสิ้นจากท่าน ชั้นจะทำด้วยความสามารถของตัวเอง"
ขนาดเพื่อนบ้านยังเคยนินทาด่าเราดังมากจนเราตื่นเลยค่ะ (เป็นบ้านทาวน์เฮาส์)
"จะคอยดูพู่(ชื่อเรา)ดิ๊ ไม่สวดมนต์เนี่ย จะคอยดูว่ามันจะเอนต์ติดมั๊ย"
สุดท้ายเอนติดโว้ย หลานคนที่นินทาอ่ะ เอนไม่ติด

พอผู้ใหญ่เค้ารู้เรื่องว่าเราจะเลิกศรัทธาเค้าก็มาบ้านเรา เราก็บอกไปตรงที่สุดว่า "หนูไม่อยากสวดแล้ว"
คุยอยู่นาน ผู้ใหญ่เค้าก็โอเค ช่วงนั้นเค้าก็มาเยี่ยมบ้านบ่อย พยายามชวน โน้มน้าว
พักหลังเราเลยขึ้นไปข้างบนเลย ไม่อยากเจอ

วันนี้มีพี่ที่สมาคมมาหาพี่เรา มาเยี่ยมบ้าน เราก็แอบหลบอยู่หลังบ้าน พอเราไปหยิบของแถวๆที่เค้าอยู่
เค้าเห็นเราปุ๊บ (เราดันใส่เสื้อที่สมาคมนั้นเคยแจกให้อีก!!!) เค้าก็ถามเลยว่าเป็นยุวชนอยู่หรอ
เราก็บอกว่าเราเลิกสวดแล้ว เค้าก็ขอนัดแบบรวบรัดเลยว่าจะมาหาเราวันที่12 กันยา กี่โมงๆ

เราของขึ้นมากๆอ่ะ แบบ...อุตส่าห์หนีมาได้แล้วยังจะเอาอะไรกะ...อีก ::016::
คือคนพวกนี้เข้าใจยากมาก แบบน่ารำคาญ แล้วเค้าตามตื้อจริงๆนะ สลัดไม่หลุดด้วย
อยู่บ้านก็ไม่ปลอดภัยอ่ะ เรารู้สึกอยากจะด่าเค้าไปแรงๆเลย ทุกวันนี้ตู้พระที่บ้าน(ของนิกายนี้)ยังไม่อยากจะมองเลย
พูดตามตรงว่าตั้งแต่อยู่ในวงการนี้มา ยังไม่รู้เลยสวดหาพระชื่อนี้ แล้วพระองค์นี้คืออะไร จะไปสวรรค์ยังไง
เวลาสวด เค้าบอกว่าให้จ้องคัมภีร์ จ้องมันมา7ปีจ้องจนจะทะลุไปถึงบ้านข้างๆแล้วมันก็ไม่เห็นว่ามันจะมีประโยชน์อะไร
คัมภีร์ก็อ่านไม่ออก เฮ้อ...

จะสวดสายประคำพระบิดาให้เค้าเยอะๆเลยเชียว
ข้าแต่พระบิดา โปรดเปิดตาของพวกเขาและเปลี่ยนใจของพวกเขาให้หันมาเชื่อในพระองค์เถิด
st.matthew

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 9:05 pm

บอกหน่อยครับนิกายอะราย :s015:
กำลังเสริมสร้างความรู้รอบตัวครับ อิอิ
TVE

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 9:50 pm

ก็เลือกเอาครับว่าวันที่ 12 ก.ย.จะอยู่รอเจอพวกเขา

:s024:

หรือว่าจะออกมาเข้าโบสถ์

:s012:
กุญแจซอล

จันทร์ ส.ค. 30, 2010 11:56 am

st.matthew เขียน:บอกหน่อยครับนิกายอะราย :s015:
กำลังเสริมสร้างความรู้รอบตัวครับ อิอิ
ไม่ใช่คริสต์ค่ะ แล้วก็ไม่ใช่พุทธ ที่เป็นพระพุทธเจ้าค่ะ
ตอบกลับโพส