ผมทิ้งพระ - แม่พระรึเปล่าครับ??

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
iBONT
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 31, 2010 11:30 pm

สวัสดีครับ มาขอคำภาวนาครับ
วันนี้สุดๆแล้ว
คะแนนเลขออก ผมได้ 13.5 เต็ม 80
มีโอกาสติดเอฟสูง เว้นเสียแต่จะทำคะแนนดี ถึงดีมากในการสอบไฟนอล
ผมคิดว่า ผมก็ตั้งใจแล้ว ทำเต็มที่ เท่าที่ทำไหว หรือผมไม่สู้เองรึเปล่าก็ไม่รู้
มันเหมือนไม่มีกำลังใจ ท้อ เจอแต่เพื่อนที่เก่งกว่าทั้งนั้น

ผมสวดสายประคำครั้งสุดท้าย ที่สวดครบทั้งเส้น อย่างอิ่มเอม
คือคืนก่อนสอบตรง ก่อนที่จะมีมาติดที่คณะแห่งนี้เท่านั้น
ขอแม่พระไว้ ว่าขอให้ลูกติดที
และผมก็ติด ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองมั๊ย แต่ผมเชื่อว่าพระเจ้าช่วย แม่พระช่วย แน่ๆ

จากนั้น กิจกรรมก็เข้ามา การเรียนก็เข้ามา การภาวนาหาพระแบบ "พูดคุย" จริงๆจังๆ แทบไม่มี
สายประคำ จะสวดๆ ก็ไม่ได้สวด พกติดตัวไปบ้าง จนมันขาด พระคัมภีร์แทบไม่เคยหยิบ
สิ่งหนึ่งที่ดีขึ้น คือผมสวดก่อนกินอาหารแทบจะทุกมื้อ แสดงตัวเป็นคริสตชนที่ดี
ยังคงมีการภาวนาถึงพระเสมอๆเวลา ของหาย,ตื่นเต้น,ใกล้สอบ
แต่มันก็เหมือนสวดไปอย่างนั้นๆ ไม่ได้คิดตามอะไร
จนถึงวันนี้ ที่ผมรู้สึกเฟลสุดๆ เรียนเสร็จเลยรีบไปอารามคาเมล
มาเซอร์ใจดีมาก ให้คำปรึกษา ทั้งๆที่มันเลยเวลาแล้วด้วยซ้ำ แต่บังเอิญมาเซอร์ยังอยู่
(ขอบคุณพระเจ้ามากครับ) จนมาเซอร์ชวนมาวันอาทิตย์นี้ เห็นบอกจะมีถวายตัวมาเซอร์ใหม่ด้วยครับ

อยากขอคำภาวนา และข้อแนะนำครับ

-โปรดภาวนาวิงวอนพระเจ้า ให้ช่วยผมในการสอบคราวหน้า และการเรียนในวิชาเลข ขอให้ผมมีกำลังใจ ขอพระหรรษทาน พระปรีชาญาณ ด้วยครับ
- โปรดภาวนาวิงวอนพระเจ้า ให้ช่วยผมในการสอบวิชาอื่นๆด้วยครับ
- ขอให้ผมได้เป็นคริสตชนเต็มตัวด้วยครับ ตอนนี้ถ้าเรียนคำสอน ก็กระทบกับการเรียน ผมอยากเรียนซัมเมอร์ แต่ถ้าดรอป โอกาสได้หาพระ ก็ยิ่งน้อยไปอีก

* พี่น้องใครเคยเจอปัญหาจิตตกแบบนี้ ช่วยหาหนทางให้ผมหน่อยนะครับ ไม่รู้ผมคิดมากไปเองรึเปล่า แต่ผมกลัวว่าพระกำลังทดสอบอยู่ เพราะผมห่างเหินจากพระยังไงไม่รู้

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
littleseal

พุธ ก.ย. 01, 2010 1:28 am

ขอให้พระเป็นเจ้าประทานพระจิตให้อยู่กับน้องค่ะ
ให้น้องขยันทำการบ้านมากๆ เข้าใจสิ่งที่กำลังเรียนอยู่
การซักถามอาจารย์ รุ่นพี่ เพื่อน อยากมีปัญหาไม่เข้าใจ
synner

พุธ ก.ย. 01, 2010 9:27 am

คนเราหากรู้ตัวว่าทำไม่ถูก แล้วสำนึกผิด พระเจ้าและแม่พระท่านให้อภัยเสมอแหละ
ตั้งใจใหม่ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ มีเวลาก็สวดสายประคำ หรืออย่างน้อยก็ข้าแต่พระบิดา... หรือวันทามารีอา ก็ยังดี

ถ้ามาร์เซอร์ชวนไปวัดวันอาทิตย์ก็ไปสิ ลองไปนั่งในวัดน้อยยิ่งตอนไม่มีคนด้วยแล้วนะ สงบมาก อากาศเย็นสบาย สงบ ดีนะ หรือไม่ก็ลองไปวันที่เค้าไม่มีงานฉลองก็จะยิ่งเงียบ หากอยากได้ความสงบนะ

ขอพระเจ้าอวยพร
supernova

พุธ ก.ย. 01, 2010 4:52 pm

เอาใจช่วยครับ ขอพระเจ้าประทานพรให้ได้คะแนนสอบดีๆนะครับ และที่สำคัญอย่าลืมทบทวนแล้วก็ทำโจทย์เยอะๆนะครับ

จริงๆผมก็อยู่ในช่วงวัยเรียนอยู่ การเรียนคำสอนไม่เสียการเรียนหรอกครับ วันอาทิตย์ไม่กี่ ชม. เท่านั้นเอง ถือว่าได้พรจากพระ เป็นกำลังใจในการอ่านหนังสือสะด้วยซ้ำ :)
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 01, 2010 9:12 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ

พระองค์ทรงช่วยเหลือผู้ที่ช่วยเหลือตัวเองก่อนครับ
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 2:26 pm

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ขอบคุณที่ช่วยภาวนาครับ
sansrepos

อังคาร ก.ย. 14, 2010 3:45 pm

คุณไม่ได้ทิ้งพระหรอกครับเท่าทีอ่านดูนะครับ เพียงแต่หาเวลาให้พระยากขึ้น ซึ่งคุณคงต้องออกแรงมากขึ้นด้วย พระจะช่วยให้คุณพ้นการทดสอบเหล่านี้ไปได้

ผมก็เคยสอบ calculus ได้ D มาแล้วตอนเรียนปี 1 ตอนนั้นก็ลุ้นตัวโก่งเหมือนกัน คือวิชาอื่นๆคะแนนดีหรือพอใช้ได้หมดมีวิชานี้ตัวเดียว แต่ผมไม่ได้เรียนสายที่เน้นคำนวณ เรียนแพทย์หนะ เป็นคนคิดเลขเร็วแต่ว่าไม่เก่งคณิตศาสตร์ชั้นสูงๆขึ้นไป ความรู้สึกแย่เหมือนกันที่ต้องสู้ขาดใจเพียงเพื่อลุ้นว่า D หรือ F

อีกอย่างที่ต้องทำใจยอมรับเหมือนกันคือวิชาคำนวณนี่มันพรสวรรค์มากกว่าพรแสวงนะครับ คนเราจะหัวดีเรียนเก่งหรือไม่วัดกันที่วิชาคำนวณ วิชาท่องใช้ความขยันพอสู้ได้ครับ ฉะนั้นถ้าพรสวรรค์ไม่พอนี่ยังไงก็รอดค่อนข้างยาก

สมัยผมเรียนมหาลัยก็มีเพื่อนที่อุตสาห์สอบเข้าวิศวะที่จุฬาฯมาได้ แต่เรียนไม่รอดทั้งที่ไม่ได้เกเรียนสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนไปสาขาอื่น

ถ้าที่บ้านไม่ได้มีปัญหาเรื่องฐานะอะไรนี่การเรียนช้าหรือต้องถอยมาเริ่มใหม่ก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไรนัก พระเจ้าอาจจะทรงปล่อยให้คุณผิดหวังเพื่อเรียนรู้อะไรมากขึ้นก็ได้

จะภาวนาให้นะครับ
TVE

พุธ ก.ย. 15, 2010 7:47 pm

เราจงทำหน้าที่ต้องตัวเราอย่างเต็มที่ด้วยครับ แล้วเราจะได้รับพรจากพระเจ้าแน่นอน

ตั้งใจเรียน หมั่นทบทวน ครับ

:s012:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 16, 2010 12:00 am

ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นรึยังจ๊ะ
st.matthew

ศุกร์ ก.ย. 17, 2010 8:00 pm

วันทามารีอา
เปี่ยมด้วยหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่านผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ
และพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญนักหนา สันตมารีอา มารดาพระเจ้า
โปรดภาวนาเพื่อนเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย
อาแมน
:s002: ขอถวายบทสวดวันทามารีอานี้แด่คุณiBONTเพื่อให้เขาแก้ไขปัญหาได้ และ พบหนทางสว่างขององค์พระเยซู
ราชินีแห่งสันติสุข : ช่วยวิงวอนเทอญ
นักบุญทั้งหลายของพระเป็นเจ้า : ช่วยวิงวอนเทอญ :s012: :s005:
ตอบกลับโพส