ครอบครัวเรามันจะไม่เหลือใครแล้ว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
กุญแจซอล

อาทิตย์ ก.ย. 19, 2010 7:00 pm

เราเป็นทุกข์มากเลยค่ะ เราไม่รู้จะเอาเรื่องนี้ไประบายให้ใครฟัง
ครอบครัวเราจริงๆมี ป๊า แม่ พี่ชาย พี่สาว เรา แล้วก็อาม่า ตั้งแต่เริ่มแรก
ป๊ากะแม่ทะเลาะกันเรื่องเงิน จนแม่หนีออกจากบ้านไปตอนเราอยู่ป.1
ป๊าเราเลยต้องเลี้ยงลูกสาม และอาม่าเพียงคนเดียว อาแปะกะอาโกวก็ทิ้งอาม่า ไม่สนใจใยดี ไม่เคยมาช่วยเหลือจุนเจืออะไรเลย ป๊าเองก็ต้องต่อสู้ด้านเศรษฐกิจ ไม่ได้มีเวลามาสนใจลูกหรอก
ต่อมาเฮียติดเกมส์ เล่นไอ้เกมแร๊กนาร๊อกทั้งวันทั้งคืน พอป๊าปิดเน็ตไม่ให้มันเล่น
มันก็ออกไปเล่นร้านเกมทุกวันกลับบ้านดึกดื่น ป๊าเราทนไม่ไหวเลยไปสั่งสอน(คงเข้าใจนะ)มันถึงร้านเกม
เฮียเลยหนีออกจากบ้านไปอยู่กับแม่ และเกลียดเคียดแค้นป๊ามาก เฮียเคยต่อยกับป๊าแบบต้องการจะทำร้ายให้ถึงที่สุด แต่ป๊าก็ล๊อกเฮียได้ทุกที
มีวันหนึ่ง เฮียมาเยี่ยมอาม่าที่บ้าน ด้วยความที่เกมส์ต่อสู้รุนแรงที่มันเล่น ก็เสี้ยมสอนให้มันเป็นพวกป่าเถื่อน วันนั้นเฮียเกิดทะเลาะกับพี่สาว ตอนนั้นมันอารมณ์รุนแรงมาก ถึงขนาดเข้าไปหามีดในครัวเพื่อจะเอามาแทงพี่สาวเรา แต่โชคดีที่มันหามีดไม่เจอ พี่สาวเราก็ไม่กลัว สองคนนี้มันเกลียดกันอยู่แล้ว เจ๊กะยอมให้แทงแล้วเฮียก็จะได้ติดคุกหมดอนาคตไป จากเหตุการณ์นี้เราพยายามเลี่ยงไม่ทะเลาะกับเฮีย อาทิตย์ที่แล้ว เราเกิดทะเลาะกับเฮีย แล้วเหตุการณ์มันก็เหมือนวันนั้นอีก แต่เราก็แก้สถานการณ์ได้ทันเป็นเพราะพระเจ้าช่วยแน่ๆ สิ่งที่เราพูดเป็นแค่ประโยคธรรมดาๆที่เราไม่คิดว่าจะหยุดมันได้ก่อนที่มันจะได้คิดไปหยิบมีดมา พอผ่านสถานการณ์นั้นไปได้ซักพัก เหมือนมันเพิ่งมาเสียขวัญ เราตกใจมากร้องไห้แล้วบอกแม่พระว่านี่เป็นครั้งแรกที่เรารู้สึกว่าเราเกือบจะตายแล้วจริงๆ ก็เข้าใจว่าทุกคนมันก็ต้องตายอยู่แล้ว แต่ไม่อยากตายแบบทรมานอ่ะ และขอบคุณที่ช่วยเราไว้ เรานั่งรถไปร้องไห้ไป มันเกือบไปแล้วจริงๆเพราะตอนนั้นเราอยู่บ้านกับมันแค่สองคน มีอาม่าอีกแต่แกคงช่วยอะไรไม่ไหวหรอก วันนั้นเราก็ไม่ได้ไปเรียน กลับบ้านก็ไม่ได้ เลยไปนั่งอยู่ในห้างแล้วพี่สาวก็โดดเรียนมาหา

ส่วนแม่ก็ไปกู้นู่นี่มา เพิ่งมารู้อีกทีบ้านก็กำลังจะโดนยึด เวลาที่เราแอบคุยโทรศัพท์กับแม่ แม่ก็บอกว่ารักเราอย่างงู้อย่างงี้ แต่สิ่งที่แม่กำลังทำนั้นจะทำให้เราไม่มีบ้านอยู่ เราไม่เข้าใจเลยอ่ะ เป็นแม่ก็ต้องรักลูกไม่ใช่หรอ แต่แม่ก็ปัดความรับผิดชอบทุกอย่าง ทิ้งลูก ตอนเรียนอยู่มัธยม เราเกลียดที่จะต้องเขียนเรียงความ แต่งกลอนวันแม่มากที่สุดเลย มีแม่เหมือนไม่มี ให้ตายสิ ครูเค้าจะรู้บ้างมั๊ยว่าเด็กที่เค้าไม่เหมือนคนอื่นเค้าจะรู้สึกยังไง สรุปป๊าต้องใช้หนี้ให้แม่ (ทางกฎหมายยังสมรสกันอยู่ ไม่รู้ว่าแม่กู้ยังไงโดยที่ป๊าไม่รู้) พี่สาวเราบอกว่าถ้ามันเรียนจบแล้ว มันจะจ้างทนายมาและจะเอาแม่เข้าคุก แม่เราปฏิบัติธรรมอยู่บนเขา แต่แม่ก็ยังไม่ละทางโลกอยู่ดี เอะอะอะไรก็จะเอาแต่รวยแต่รวย เหมือนเค้าล้มเหลวในชีวิตก็เลยไปพึ่งทางธรรม

จากเหตุการณ์ที่ผ่านมา เราก็รู้สึกว่าแม่และเฮียไม่ได้เป็นครอบครัวเราแล้ว มันห่างกันมากเกินไป คนที่เราพูดด้วยได้ก็มีแต่พี่สาวคนเดียว แต่ความหวังเดียวที่อย่างน้อยก็เป็นพี่น้องกันมันก็กำลังขาดหายไปเรื่อยๆ พี่เราคนนี้เก่งเรื่องบริหารเงิน เงินที่มันฝากป๊าไว้เล่นกินดอกเบี้ย เล่นไปเล่นมาก็ได้เงินเยอะ เข้าใจอารมณ์ป่ะ ยิ่งเล่นมันก็ยิ่งโลภขึ้นเรื่อยๆ แค่ป๊ายืมเงินมันไปหมุนใช้จ่ายในครอบครัว มันก็ไม่พอใจ เพราะทำให้มันเสียโอกาสในการได้กำไรจากการลงทุนระยะสั้นไป
แล้วช่วงนี้ครอบครัวเรากับญาติสนิท ก็ขัดแย้งกันเรื่องผลประโยชน์ทางธุรกิจอีก ญาติกลุ่มนี้อยู่กับเรามาตั้งแต่เกิด เพราะเป็นญาติกัน ป๊าเราเลยรักษาน้ำใจไม่อยากให้แตกแยกกัน แต่ผลประโยชน์เล็กน้อยที่ญาติโกงไป นานๆเข้าจำนวนก็สามารถซื้อบ้านสวยๆได้เลย แต่พี่สาวก็อยากให้ป๊าเอาผลประโยชน์ส่วนที่เราควรได้คืนมาแม้ว่าจะต้องแตกหักกันก็ตาม ดูแค่นี้ก็เห็นอนาคตแล้วว่ามันจะบ้าเงิน กับครอบครัวกับญาติพี่น้องที่อยู่กันมาตั้งแต่เกิดยังอะไรขนาดนี้ ตอนนี้พี่เราก็ยังเรียนไม่จบแล้วถ้ายิ่งโตขึ้น มีโอกาสหาเงินมากขึ้น มันจะไม่บ้าไปมากกว่านี้หรอ

มันทำให้เรากลัวอนาคตไปเลย เราไม่อยากจะโตเลยจริงๆ (ไม่รู้ว่าคุณเคยอ่านเรื่องเจ้าชายน้อยกันรึเปล่า) เราอยากเป็นเด็กที่ไม่ต้องรู้เรื่องความขัดแย้ง ผลประโยชน์อะไรทั้งนั้น เราก็รู้ว่ามีพระเจ้า พระเยซู แม่พระอยู่กับเราตลอด แต่คนสุดท้ายที่จะเรียกได้ว่าครอบครัวมันก็จะหายไปแล้ว เรื่องนี้กระทบจิตใจเรามากเลย สงสารตัวเอง แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เลย หรือโลกมันก็โหดร้ายอย่างนี้เป็นธรรมดาอยู่แล้วหรอ

:s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008:
Cho

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 7:50 am

ขอเป็นกำลังใจให้น้อง กุญแจซอล นะครับ

เห็นใจน้องมากๆ ครับ :s008: ที่ต้องเห็นคนในครอบครัวที่น้องรักต้องแตกแยกกัน ทั้งหมดเป็นผลงานของจิตชั่วร้ายที่พระแม่ได้เฝ้าเตือนเราอยู่เสมอๆ

ขอให้เข้มแข็งไว้นะครับ พระเป็นเจ้าเท่านั้นที่จะช่วยน้องได้ วางใจในพระองค์นะครับ

ขอให้น้องวิงวอนขอพระเยซูเจ้าและสวดสายประคำพระเมตตาตอนบ่าย 3 โมงทุกวันนะครับ เพราะช่วงเวลานี้พระเยซูเจ้าทรงบอกว่า เป็นชั่วโมงแห่งพระหรรษทานพิเศษ พระองค์จะประทานทุกสิ่งที่เราวอนขอ ให้น้องสวดภาวนาวอนขอด้วยความร้อนรน เพื่อพระบิดาเจ้าจะได้ทรงสัมผัสจิตใจพวกเขาให้กลับมาสู่หนทางที่ถูกต้อง พวกเขาไม่ได้ทำผิดอะไร แต่ตกเป็นทาสของจิตชั่วร้าย โลกนี้โหดร้ายเพราะเรามนุษย์ขาดพระเป็นเจ้า ขาดความรักให้กันและกัน

ผมและพี่น้องในบอร์ดจะช่วยสวดภาวนาให้ครอบครัวน้องด้วยนะครับ สู้ๆ นะครับน้อง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 9:24 am

ข้าแต่พระเจ้า โปรดช่วยเหลือคุณกุญแจซอลด้วย มารซาตานทำกับเค้าเกินไปมากแล้ว :s008:
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 5:48 pm

ฟังดูค่อนข้างน่าเครียดอยู่ไม่น้อยนะครับ ไม่ทราบว่าน้องกุญแจซอลอายุเท่าไหร่ คิดในแง่บวกบทเรียนชีวิตพวกนี้มันทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น พระเจ้าท่านอาจจะปล่อยให้น้องเผชิญปัญหาพวกนี้เพื่อฝึกฝนก็ได้

จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรที่น่าเครียดจนเกินไป เราเรียนรู้แบบอย่างทั้งด้านดีและไม่ดีของสมาชิกในครอบครัวเพื่อว่าเมื่อเราเป็นผู้ใหญ่เราจะเลือกแต่ด้านที่ดีมาปรับใช้กับครอบครัวของเราถ้ามี หรือต่อให้ไม่มีก็ไม่เป็นไร

เท่าที่ผมอ่านดูคุณป๊าของคุณก็น่าจะเป็นผู้นำครอบครัวครอบครัวที่เข็มแข็งพอสมควรนะครับ ต้องดูแลลูก 3 คนทีเดียว

ปัญหาเรื่องพี่ชายติดเกมส์อันนี้คงจะเป็นกันเยอะครับ บางทีก็ต้องปล่อยให้เขาโตขึ้นเจอความผิดพลาดล้มเหลวบ้างครับถึงจะได้สติ ถ้าคุณป๊าจะใช้อำนาจ authority อย่างเดียวบางทีก็ยาก คงต้องอาศัยคำภาวนาด้วย

เรื่องพี่สาวคุณผมว่าจะไปตัดสินว่าเขาบ้าเงินไม่ได้หรอกครับ ในเมื่อการถูกญาติกันแท้ๆโกงมันเป็นเรื่องน่าเจ็บใจเป็นใครก็ต้องคิด เพียงแต่คนเราต้องรู้จักปล่อยวางครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าให้ไปยอมเขาหมด แล้วทำใจกับเรื่องเสียตังค์ที่ไม่ควรจะเสีย เราให้อภัยเขาแต่ไม่ใช่ให้คนโกงได้ใจนะครับ

เรื่องแม่ของคุณอันนี้ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนตัดสินดีกว่าครับว่าไปปฏิบัติธรรมเพราะล้มเหลวทางโลก เอาว่าเราภาวนาให้ท่านจะดีกว่า
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 5:56 pm

ยังไงพระก็ให้คุณเกิดมาแล้วนะครับ ถ้าคุณไม่อายุสั้นวันข้างหน้าคุณก็ต้องเป็นผู้ใหญ่ คุณได้เรียนรู้ปัญหาเพื่อหาทางป้องกันไม่ให้มันเกิดอีกในอนาคตก็อาจจะดีกว่าคนที่เกิดมาสุขสบายตั้งแต่เล็ก และไม่เคยต้องเครียดเรื่องอะไรเลย แล้วมาประสบปัญหาชีวิตตอนแก่บางคนนี่ถึงกับฆ่าตัวตายเลยก็มีนะครับ

อีกอย่างหนึ่งความทุกข์ซึ่งเราหนีไม่ได้เนี่ย ถ้าเราทำใจยอมรับส่วนที่เรายอมรับมันก็ใช้โทษบาปทั้งของเราเองและของคนอื่นๆด้วย อันนี้สำคัญมาก ผมเองบางครั้งยังทำใจยอมรับเรื่องเซ็งๆหลายเรื่องไม่ได้เลย
กุญแจซอล

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 9:12 pm

sansrepos เขียน:ฟังดูค่อนข้างน่าเครียดอยู่ไม่น้อยนะครับ ไม่ทราบว่าน้องกุญแจซอลอายุเท่าไหร่ คิดในแง่บวกบทเรียนชีวิตพวกนี้มันทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น พระเจ้าท่านอาจจะปล่อยให้น้องเผชิญปัญหาพวกนี้เพื่อฝึกฝนก็ได้

จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรที่น่าเครียดจนเกินไป เราเรียนรู้แบบอย่างทั้งด้านดีและไม่ดีของสมาชิกในครอบครัวเพื่อว่าเมื่อเราเป็นผู้ใหญ่เราจะเลือกแต่ด้านที่ดีมาปรับใช้กับครอบครัวของเราถ้ามี หรือต่อให้ไม่มีก็ไม่เป็นไร

เท่าที่ผมอ่านดูคุณป๊าของคุณก็น่าจะเป็นผู้นำครอบครัวครอบครัวที่เข็มแข็งพอสมควรนะครับ ต้องดูแลลูก 3 คนทีเดียว

ปัญหาเรื่องพี่ชายติดเกมส์อันนี้คงจะเป็นกันเยอะครับ บางทีก็ต้องปล่อยให้เขาโตขึ้นเจอความผิดพลาดล้มเหลวบ้างครับถึงจะได้สติ ถ้าคุณป๊าจะใช้อำนาจ authority อย่างเดียวบางทีก็ยาก คงต้องอาศัยคำภาวนาด้วย

เรื่องพี่สาวคุณผมว่าจะไปตัดสินว่าเขาบ้าเงินไม่ได้หรอกครับ ในเมื่อการถูกญาติกันแท้ๆโกงมันเป็นเรื่องน่าเจ็บใจเป็นใครก็ต้องคิด เพียงแต่คนเราต้องรู้จักปล่อยวางครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าให้ไปยอมเขาหมด แล้วทำใจกับเรื่องเสียตังค์ที่ไม่ควรจะเสีย เราให้อภัยเขาแต่ไม่ใช่ให้คนโกงได้ใจนะครับ

เรื่องแม่ของคุณอันนี้ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนตัดสินดีกว่าครับว่าไปปฏิบัติธรรมเพราะล้มเหลวทางโลก เอาว่าเราภาวนาให้ท่านจะดีกว่า
เดือนหน้า20แล้วค่ะ
สงสารป๊ามากที่สุดค่ะ ถูกทุกคนเอาเปรียบ ป๊าเลี้ยงเราคนเดียว10กว่าปี ไม่เคยมีมื้อไหนกินไม่อิ่ม
แต่ทุกคนที่เอาเปรียบป๊า มีแต่เลี้ยงตัวเองไม่รอดทั้งนั้น นีี่แหละทำดีได้ดี เราก็ภูมิใจตรงนี้แหละ

เรารู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในการภาวนาเปลี่ยนนิสัยคนเลย เราไม่เคยขออะไรแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ จะลองดูค่ะ :s004:

มันก็จริงของคุณนะคะ ขอให้เป็นจริงอย่างที่คุณบอกเถอะ :s015:
กุญแจซอล

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 9:21 pm

ขอบคุณสำหรับทุกๆcomment คำแนะนำ และกำลังใจนะคะ
เกิดมาแล้ว มันก็ต้องสู้ต่อไป :s004:

ป๊ากับพี่สาวเชื่อว่าเราลำบากก่อนสบายทีหลัง
ถึงแม้ว่าช่วงที่ลำบากเราจะพลาดโอกาสมากไปมากมาย
แต่ซักวันนึงเราจะรุ่งเืรืองกว่าคนอื่นหลายเท่า

ไม่รู้สิ
ที่อยู่ๆมาเนี่ยก็ไม่ได้ทำเพื่อหวังอะไรอยู่แล้ว
ทำเพราะว่ามันจำเป็นต้องทำอ่ะ
ก็ขอให้มันจริงอย่างที่เค้าพูดเถอะ
ข้า-พระ-เจ้า

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 10:07 pm

กุญแจซอล เขียน:
เรารู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในการภาวนาเปลี่ยนนิสัยคนเลย เราไม่เคยขออะไรแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ จะลองดูค่ะ :s004:

นักบุญมอนิกา เคยทำสำเร็จมาแล้วนะครับ เป็นกำลังใจให้จากความห่วงใยเลยครับ
Berserker

จันทร์ ก.ย. 20, 2010 10:36 pm

อา มีคุณพ่อที่น่ารักมากๆเลยค่ะ
ไม่เหมือนพ่อเรา ที่อะไรๆก็ต้องอยู่เหนือคนอื่น อยู่เหนือทุกอย่าง ผิดแทบตายก็ไปจนกลายเป็นคนถูก แต่ทางกลับกันเรามีแม่ที่ค่อนข้างดี(แม้จะเกลียดคริสต์เต็มที แต่หลังจากสวดให้ก็กลับมาดีขึ้น)

เราเชื่อว่า พระเจ้าเห็นปัญหานี้แล้วค่ะ และพระองค์มีทางออกแน่นอน :s012:

แต่เราต้องจำไว้หน่อยว่าพระเจ้าไม่ใช่ตู้ATM กดปุ๊บได้ปั๊บ ก็ต้องรอกันนิดนึง แต่ไม่นานเกินหรอกค่ะ เพราะพระเจ้าจะไม่เคยมาสาย :s021:

พระองค์รั๊กกกกกกกกกกกกกก คุณม๊ากกมากกก นะคะ สู้ๆ :s012:
sansrepos

อังคาร ก.ย. 21, 2010 12:05 am

พระเจ้าทรงอยู่เหนือกาลเวลานะครับ สิ่งที่พระองค์เตรียมไว้ให้คุณและทุกคนที่เชื่อในพระองค์อาจจะมาช้า อาจจะเจอทุกข์แล้วค่อยสุขทีหลังอาจจะสุขก่อนก็ได้ ไม่แน่เสมอไป การประจณทั้งหลายจะไม่หนักเกินกว่าที่เราแต่ละคนจะรับได้ ประจณหนักมากรางวัลก็มากตามเพียงแต่ไม่แน่ว่าจะได้ในโลกนี้ก่อนหรือไม่
littleseal

อังคาร ก.ย. 21, 2010 9:09 am

พระบิดาทรงเมตตาเถอะ
พระเยซูคริสตเจ้าทรงเมตตาเถอะ

แม่พระมารีย์ช่วยวิงวอนเถอะ
เหล่านักบุญและบุญราศีช่วยวิงวอนเถอะ
ทูตสวรรค์ทั้งหลายช่วยวิงวอนเถอะ

ขอให้คุณสามารถก้าวข้ามการทดลองครั้งนี้ไปให้ได้
ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองคุณค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 21, 2010 11:02 pm

บางครั้ง แม้เราอาจจะเสียญาติพี่น้องทางสายเลือดไปหมด
แต่เรายังมีญาติพี่น้องทางความเชื่อค่ะ
เป็นธรรมดานะคะ ถ้าคนที่ไม่รู้จักพระ้เจ้าจะหมุนไปตามกระแสโลก
แต่เมื่อเราหันมาทางพระเจ้าแล้ว เป็นคนของพระเจ้าแล้ว
เราก็จะเข้าใจ และ พร้อมที่จะยืนหยัดอย่างกล้าหาญ
แม้จะเป็นลูกแกะตัวเดียวท่ามกลางฝูงสุนัขป่า เราก็จะไม่กลัว

มธ 10:16
จงฟังเถิด เราส่งท่านไปเหมือนแกะในฝูงสุนัขป่า ท่านจงฉลาดประดุจงูและซื่อประดุจนกพิราบ

รูปภาพ
syaoran
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 8:44 pm

กุญแจซอล เขียน: เราเป็นทุกข์มากเลยค่ะ เราไม่รู้จะเอาเรื่องนี้ไประบายให้ใครฟัง
ครอบครัวเราจริงๆมี ป๊า แม่ พี่ชาย พี่สาว เรา แล้วก็อาม่า ตั้งแต่เริ่มแรก
ป๊ากะแม่ทะเลาะกันเรื่องเงิน จนแม่หนีออกจากบ้านไปตอนเราอยู่ป.1
ป๊าเราเลยต้องเลี้ยงลูกสาม และอาม่าเพียงคนเดียว อาแปะกะอาโกวก็ทิ้งอาม่า ไม่สนใจใยดี ไม่เคยมาช่วยเหลือจุนเจืออะไรเลย ป๊าเองก็ต้องต่อสู้ด้านเศรษฐกิจ ไม่ได้มีเวลามาสนใจลูกหรอก
ต่อมาเฮียติดเกมส์ เล่นไอ้เกมแร๊กนาร๊อกทั้งวันทั้งคืน พอป๊าปิดเน็ตไม่ให้มันเล่น
มันก็ออกไปเล่นร้านเกมทุกวันกลับบ้านดึกดื่น ป๊าเราทนไม่ไหวเลยไปสั่งสอน(คงเข้าใจนะ)มันถึงร้านเกม
เฮียเลยหนีออกจากบ้านไปอยู่กับแม่ และเกลียดเคียดแค้นป๊ามาก เฮียเคยต่อยกับป๊าแบบต้องการจะทำร้ายให้ถึงที่สุด แต่ป๊าก็ล๊อกเฮียได้ทุกที
มีวันหนึ่ง เฮียมาเยี่ยมอาม่าที่บ้าน ด้วยความที่เกมส์ต่อสู้รุนแรงที่มันเล่น ก็เสี้ยมสอนให้มันเป็นพวกป่าเถื่อน วันนั้นเฮียเกิดทะเลาะกับพี่สาว ตอนนั้นมันอารมณ์รุนแรงมาก ถึงขนาดเข้าไปหามีดในครัวเพื่อจะเอามาแทงพี่สาวเรา แต่โชคดีที่มันหามีดไม่เจอ พี่สาวเราก็ไม่กลัว สองคนนี้มันเกลียดกันอยู่แล้ว เจ๊กะยอมให้แทงแล้วเฮียก็จะได้ติดคุกหมดอนาคตไป จากเหตุการณ์นี้เราพยายามเลี่ยงไม่ทะเลาะกับเฮีย อาทิตย์ที่แล้ว เราเกิดทะเลาะกับเฮีย แล้วเหตุการณ์มันก็เหมือนวันนั้นอีก แต่เราก็แก้สถานการณ์ได้ทันเป็นเพราะพระเจ้าช่วยแน่ๆ สิ่งที่เราพูดเป็นแค่ประโยคธรรมดาๆที่เราไม่คิดว่าจะหยุดมันได้ก่อนที่มันจะได้คิดไปหยิบมีดมา พอผ่านสถานการณ์นั้นไปได้ซักพัก เหมือนมันเพิ่งมาเสียขวัญ เราตกใจมากร้องไห้แล้วบอกแม่พระว่านี่เป็นครั้งแรกที่เรารู้สึกว่าเราเกือบจะตายแล้วจริงๆ ก็เข้าใจว่าทุกคนมันก็ต้องตายอยู่แล้ว แต่ไม่อยากตายแบบทรมานอ่ะ และขอบคุณที่ช่วยเราไว้ เรานั่งรถไปร้องไห้ไป มันเกือบไปแล้วจริงๆเพราะตอนนั้นเราอยู่บ้านกับมันแค่สองคน มีอาม่าอีกแต่แกคงช่วยอะไรไม่ไหวหรอก วันนั้นเราก็ไม่ได้ไปเรียน กลับบ้านก็ไม่ได้ เลยไปนั่งอยู่ในห้างแล้วพี่สาวก็โดดเรียนมาหา

ส่วนแม่ก็ไปกู้นู่นี่มา เพิ่งมารู้อีกทีบ้านก็กำลังจะโดนยึด เวลาที่เราแอบคุยโทรศัพท์กับแม่ แม่ก็บอกว่ารักเราอย่างงู้อย่างงี้ แต่สิ่งที่แม่กำลังทำนั้นจะทำให้เราไม่มีบ้านอยู่ เราไม่เข้าใจเลยอ่ะ เป็นแม่ก็ต้องรักลูกไม่ใช่หรอ แต่แม่ก็ปัดความรับผิดชอบทุกอย่าง ทิ้งลูก ตอนเรียนอยู่มัธยม เราเกลียดที่จะต้องเขียนเรียงความ แต่งกลอนวันแม่มากที่สุดเลย มีแม่เหมือนไม่มี ให้ตายสิ ครูเค้าจะรู้บ้างมั๊ยว่าเด็กที่เค้าไม่เหมือนคนอื่นเค้าจะรู้สึกยังไง สรุปป๊าต้องใช้หนี้ให้แม่ (ทางกฎหมายยังสมรสกันอยู่ ไม่รู้ว่าแม่กู้ยังไงโดยที่ป๊าไม่รู้) พี่สาวเราบอกว่าถ้ามันเรียนจบแล้ว มันจะจ้างทนายมาและจะเอาแม่เข้าคุก แม่เราปฏิบัติธรรมอยู่บนเขา แต่แม่ก็ยังไม่ละทางโลกอยู่ดี เอะอะอะไรก็จะเอาแต่รวยแต่รวย เหมือนเค้าล้มเหลวในชีวิตก็เลยไปพึ่งทางธรรม

จากเหตุการณ์ที่ผ่านมา เราก็รู้สึกว่าแม่และเฮียไม่ได้เป็นครอบครัวเราแล้ว มันห่างกันมากเกินไป คนที่เราพูดด้วยได้ก็มีแต่พี่สาวคนเดียว แต่ความหวังเดียวที่อย่างน้อยก็เป็นพี่น้องกันมันก็กำลังขาดหายไปเรื่อยๆ พี่เราคนนี้เก่งเรื่องบริหารเงิน เงินที่มันฝากป๊าไว้เล่นกินดอกเบี้ย เล่นไปเล่นมาก็ได้เงินเยอะ เข้าใจอารมณ์ป่ะ ยิ่งเล่นมันก็ยิ่งโลภขึ้นเรื่อยๆ แค่ป๊ายืมเงินมันไปหมุนใช้จ่ายในครอบครัว มันก็ไม่พอใจ เพราะทำให้มันเสียโอกาสในการได้กำไรจากการลงทุนระยะสั้นไป
แล้วช่วงนี้ครอบครัวเรากับญาติสนิท ก็ขัดแย้งกันเรื่องผลประโยชน์ทางธุรกิจอีก ญาติกลุ่มนี้อยู่กับเรามาตั้งแต่เกิด เพราะเป็นญาติกัน ป๊าเราเลยรักษาน้ำใจไม่อยากให้แตกแยกกัน แต่ผลประโยชน์เล็กน้อยที่ญาติโกงไป นานๆเข้าจำนวนก็สามารถซื้อบ้านสวยๆได้เลย แต่พี่สาวก็อยากให้ป๊าเอาผลประโยชน์ส่วนที่เราควรได้คืนมาแม้ว่าจะต้องแตกหักกันก็ตาม ดูแค่นี้ก็เห็นอนาคตแล้วว่ามันจะบ้าเงิน กับครอบครัวกับญาติพี่น้องที่อยู่กันมาตั้งแต่เกิดยังอะไรขนาดนี้ ตอนนี้พี่เราก็ยังเรียนไม่จบแล้วถ้ายิ่งโตขึ้น มีโอกาสหาเงินมากขึ้น มันจะไม่บ้าไปมากกว่านี้หรอ

มันทำให้เรากลัวอนาคตไปเลย เราไม่อยากจะโตเลยจริงๆ (ไม่รู้ว่าคุณเคยอ่านเรื่องเจ้าชายน้อยกันรึเปล่า) เราอยากเป็นเด็กที่ไม่ต้องรู้เรื่องความขัดแย้ง ผลประโยชน์อะไรทั้งนั้น เราก็รู้ว่ามีพระเจ้า พระเยซู แม่พระอยู่กับเราตลอด แต่คนสุดท้ายที่จะเรียกได้ว่าครอบครัวมันก็จะหายไปแล้ว เรื่องนี้กระทบจิตใจเรามากเลย สงสารตัวเอง แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เลย หรือโลกมันก็โหดร้ายอย่างนี้เป็นธรรมดาอยู่แล้วหรอ

:s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008: :s008:
ในบางเวลาหรือบางสถานการณ์ผู้หญิงทุกคนที่เจอแต่เรื่องแย่ๆนั้น เพียงแค่อยากระบายอารมณ์ให้ใครสักคนฟัง อยากมีคนแค่คอยรับฟัง ไม่ได้อยากได้คำแนะนำหรือวิธีแก้ไขปัญหา
อย่างเลดี้กุญแจซอลท่านนี้ ที่ต้องการระบายควาามอัดอั้นตันใจที่เกินจะรับไหว เขียนออกมาเลยครับ
ดีกว่าเก็บความอึดอัดนี้เอาไว้ภายในอก แต่ก็มีส่วนที่เป็นคำถามอยู่เช่นกัน " หรือโลกมันก็โหดร้ายอย่างนี้เป็นธรรมดาอยู่แล้วหรอ? " นี่ล่ะประเด็นสำคัญของเค้า คำตอบคือโลกมันโหดร้าย
ตั้งแต่ยุคอดัม (เอวา,อีฟ) ต้องลำบากลำบนตั้งแต่เกิดออกมาบนโลกใบนี้แล้วแหละครับ
แต่เชื่อเถอะครับว่าพระเยซู แม่พระอยู่กับเราตลอด เรื่องดีๆต้องมาหลังจากนี้แน่ครับ
สำหรับเด็กแล้วนั้น ผู้ใหญ่ทุกคนบนโลกใบนี้ต่างก็เป็นเหยี่ยวแหละครับ คอยที่จะทำร้ายผู้อ่อนแอกว่า
แม้จะเป็นผู้ใหญ่แล้วเช่นกัน คอยหาโอกาสทำร้ายอีกฝ่าย ดังนั้นช่วงวันเวลานี้เลดี้ต้องหลบมรสุม เรียนรู้สะสมประสบการณ์รอคอยวันเวลาที่จะโผบินทะยานออกไป เหมือนกนะครับ นกเองแต่แรกยังบินไม่ได้เลย มันต้องเรียนรู้การบิน อ่านกระแสลมนะครับ
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ก.ย. 24, 2010 10:19 pm

เป็นกำลังจัยให้ครับ
satoshi_b1

เสาร์ ก.ย. 25, 2010 12:30 pm

มีคนพูดว่า "พระเจ้ามักสร้างอุปสรรคขึ้นมาเพื่อให้เราชนะมัน"
takarakitten

อังคาร ก.ย. 28, 2010 3:10 am

ชื่นชม ในความเข้มแข็งของคุณ กุญแจซอล
ที่แม้จะอยู่ในสถานการณ์ ตึงเครียด ก็ผ่านพ้นมาได้
และผมก็เชื่อมั่นว่า โดยอาศัยคำภาวนา และด้วยพลังใจของคุณเอง
จะทำให้คุณกุญแจซอล ก้าวต่อไป Fighting!!

ปล. ดีแล้วล่ะครับ ที่ได้ระบายออกมา
เป็นพิเศษอาศัยคำภาวนา วิงวอนให้พี่สาวลดความโกรธขึ้งในใจได้มากขึ้นๆ นะครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:39 pm

ขอให้น้องกุญแจซอลสวดภาวนาให้มาก ๆ เชื่อและวางใจในพระเจ้าและแม่พระนะครับ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 22, 2010 3:29 am

เฮ้ย สู้นะลื้อ อั๋วอิมจายนะ ว่าลื้อเก็กซิ้มหลาย tan-seta@hotmal.com คุยกานได้
Pinongnoi

ศุกร์ พ.ย. 05, 2010 8:22 pm

ครับ ขอพระเจ้าดูแลปกป้องน้องน่ะครับ อย่างน้อยน้องก็ยังมี
พ่อ พี่สาว ก่ะอาม่าที่น่ารัก ที่พระเจ้าประทานให้ครับ ขอให้ครอบครัว
น้องดูแลและรักกันมากๆน่ะครับ เรื่องต่างๆๆ แนะนำน่ะให้กราบทูลขอ
พระบิดาน่ะ พี่เชื่อว่าปัญหาต่างๆๆ พระองค์จะทรงแก้ไขให้และเป็นหนทางที่ดีที่สุด
ขอให้เชื่อและวางใจในพระเจ้าผู้ทรงจัดสรรสิ่งต่างๆๆ พระองค์ทรงรับ
ฟังคำภาวนาของธรรมมิกชน (ผู้ใดเหน็ดเหนือยและแบกภาระหนัก
จงมาหาเรา(พระคริสต์) เราจะให้ผู้นั้นหายเหนือยและเป็นสุข)
นี่เป็นน้ำพระทัยของพระเจ้าครับ

ถ้าน้องมีปัญหาอ่าร่ายเมลล์มาคุญกับพี่ได้น่ะครับ
wuttikrai45@windowslive.com
s.gabriel

เสาร์ มี.ค. 12, 2011 8:31 pm

เวลาคุณทุกข์ใจ ให้มองคนที่ทุกข์กว่าคุณ
คุณยังมีป้าดูแลยังดี ให้คุณมองเด็กขอทานข้างถนนที่ไม่มีพ่อมีแม่
ถ้าคุณคิดได้อย่างนี้จะรู้สึกดีขึ้นนะครับ ขอให้คุณสู้ๆต่อไปนะครับ
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 15, 2011 2:12 pm

มาเป็นกำลังใจให้นะคะ เพราะเราก็กำลังเจอเรื่องที่คล้ายๆกับคุณอยู่ และตอนนี้เรามีปัญหาเรื่องอื่นๆเข้ามาในชีวิตพร้อมๆกันนอกจากเรื่องของครอบครัวด้วย ทั้งเรื่องงาน และการเงิน จนบางทีเราไม่อยากแม้จะมีชีวิตอยู่ แต่เราก็ยังเชื่อในพระเสมอ และไม่นาน เชื่อเถอะ พระองค์จะทรงบรรเทาเราอย่างแน่นอน อดทนอีกนิดนะคะ จึงอยากจะให้ฟังเพลงนี้ค่ะ เชื่อเถอะ พระเจ้าอยู่กับเรา ช่วยเราเสมอ และจะอยู่กับเราตลอดเวลา จนเราสิ้นใจ

rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 21, 2011 2:29 pm

น้องกุญแจซอล สู้ๆๆๆๆๆๆๆนะคะ ทุกครอบครัวมีปัญหา เข้มแข็งไว้ เรามีพระองค์อยู่เคียงข้างเสมอ
ให้เวลาปัญหาต่างๆย่อมคลี่คลาย ครอบครัวภาวนาร่วมกันพระองค์จะอวยพรพระองค์รักน้องมากๆๆๆๆ
:s004:
ตอบกลับโพส