เครียดมาก อยากตาย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
love.na

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 6:57 pm

เครียดมากอ่ะหาทางออกไม่ได้
คือเรามีเรื่องกะเพื่อนคนนึง ซึ่งแค่แซวเค้าเฉยๆนะ แต่เค้าโกรธเรามากเลย เหตุผลมันไม่น่าจะโกรธหรือกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้เลยอ่ะ คือแบบเราก้อขอโทดเค้าแล้วนะ เราแค่พูดเล่นๆไม่มีเจตนาจะว่าคัย เพราะโดยปกติก้อพูดเล่นแบบนี้กับทุกคน เราก้อถามว่าโกดอยู่เปล่า "เค้าบอกว่าไม่ได้โกดแล้ว" อื้ม..เราก้อคิดว่าเรื่องคงจบ

แต่พอมารร. มันดันเล่าหั้ยเพื่อนคนอื่นฟังแล้วแถมแต่ตอกใข่ใส่สีอีก จนเพื่อนๆคนอื่นเค้าเข้าใจเราผิดทั้งห้องแล้ว..

เหมือนทุกคนเข้าจัยว่าเราไม่ดีไปทั้งหมด แต่เราพูดไม่ได้อ่ะ เพื่อนทั้งห้องที่คิดแบบนั้น จะหั้ยเราพูดหั้ยบางคนฟัง มันก้อคงไม่เชื่อ "ก้อแค่เสียงเดียวจะสู้อะไรได้"
จนเราแทบจะไม่มีเพื่อนอยู่แล้วอ่ะ มีก้อแค่คุยกันแบบใส่หน้ากากเท่านั้น เหมือนมันไม่จิงจัยกะเราเลย
ทั้งๆที่เราก้อไม่ได้ผิดอะไร แต่ทำมัยต้องทำแบบนี้ด้วย มันมากเกินไป เราแทบไม่อยากไปรร.อยู่แล้ว

และที่ร้ายหนักกว่านั้น ดันยุเรากะแฟนหั้ยเข้าใจผิด และหั้ยเค้าบอกเลิกกะเรา ตอนนี้เค้าขอเวลา ห่างกะเราก่อน อีกหน่อยก้อคงจะเลิกกันจิงๆ TT
ไม่เข้าใจเค้าอีกเช่นเดียวกัน ทำไมไม่ฟังเหตุผลของเราบ้างเลย ฟังแต่พวกตัวยุ ดีจิงๆ --*

เหมือนเราอยู่ตัวคนเดียว ไม่เหลือคัยเลยที่เข้าใจเรา แล้วเพื่อนๆยังคอยซุบซิบนินทาเราเรื่องอื่นๆอีก ทั้งอายเรื่องที่แฟนจะเลิกต้องกลายเป็นขี้ปากชาวบ้านอีก

-ถ้าเลือกได้เราไม่อยากมีตัวตนอยู่บนโลกนี้เลย เหมือนเราไม่เหลือคัย ถ้าพรุ่งนี้ตายไปก้อคงไม่มีคัยสนจัยด้วยซ๊ำ

เราไม่อยากอยู่แล้วอ่ะหวังว่าพระองค์คงจะเข้าใจลูกนะ TT
Cho

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 7:25 pm

น้องครับ ใจเย็นๆ ก่อนนะครับ

อย่าคิดสั้นอย่างนั้นนะครับน้อง คุณพ่อ คุณแม่ ของน้องจะหัวใจแหลกสลายเลยนะครับ ถ้าน้องทำแบบนั้น น้องยังเด็ก ยังต้องเจอคนอีกเยอะ ต้องผ่านชีวิตอีกเยอะนะจ๊ะ ยังมีสังคมอีกมากมายรอน้องอยู่ ยังมีเพื่อนดีๆ อีกมากมายรออยู่ ทั้งเพื่อนๆ ที่มหาวิทยาลัย หรือเพื่อนร่วมงาน

ที่สำคัญน้องยังมี พระเป็นเจ้าที่รักและห่วงใยน้องนะครับ ไหนจะคนในครอบครัว คุณพ่อ คุณแม่อีก
และพวกพี่ๆ ในบอร์ดนี้ด้วยนะครับ เพราะฉะนั้นทำวันนี้ให้ดีที่สุด ถ้าตอนนี้เพื่อนๆ น้องที่ รร. ไม่เข้าใจ
ก็ให้น้องแสดงความรัก ความจริงใจ ต่อพวกเค้าต่อไป และให้อภัยพวกเค้าด้วย แล้วพวกเค้าจะกลับมาเป็นเพื่อนน้องเหมือนเดิมครับ

ขอให้น้องอดทน ยกความทุกข์ใจนี้ ถวายแด่พระเยซูเจ้า พระองค์คือเพื่อนแท้ของน้อง และได้ยอมตายเพื่อน้องแล้วนะครับ ชีวิตของน้องเป็นของพระองค์แล้วครับ น้องต้องมีชีวิตอยู่เพื่อรักพระองค์ รักคุณพ่อ คุณแม่ เพื่อตอบแทนพวกท่านเหล่านั้นนะครับ

ถ้าเครียดมาก ก็เข้ามาที่นี่บ่อยๆ นะครับ พวกพี่ๆ ที่นี่มีกำลังใจ และเป็นเพื่อนของน้องเสมอๆ ขอให้เข้มแข็งและนึกถึงคุณพ่อ คุณแม่ ไว้นะครับ อย่าคิดแบบนี้อีกนะ น้องนะ สู้ต่อไปนะน้องพี่

ขอพระเป็นเจ้าโปรดอยู่เคียงข้างน้องและช่วยเหลือน้องให้ผ่านปัญหานี้ไปด้วยดีเทอญ : xemo026 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 7:59 pm

อ่านสิ่งที่คุณเลิฟนะ เขียน ปวดตับเลยฮะ

1.ขอช่วยเอาใจใส่ภาษาไทยนิดหนึ่ง เขียนผิดเยอะไป เขียนสอบไม่ได้คะแนนนะ

2.ไร้สาระ ถ้าแฟนเป็นคนหูเบาเช่นนั้น ไม่น่าจะเป็นคู่รักที่ดีนะ

3.ชีวิตมีค่ามาก เรื่อง/ปัญหาเหล่านี้มีไว้แก้ไข ไม่ได้มีไว้กลุ่มใจจนอยากตาย

4.คิดถึง พ่อ แม่ ครู-อาจารย์ และเพื่อนดีๆ

5.รู้เถิดว่าพระเจ้าทรงรักคุณทุกเวลา
fr_Tony

จันทร์ พ.ย. 08, 2010 10:14 pm

น้องครับ พ่ออ่านแล้วก็เห็นใจน้องนะครับ ในวัยนี้การมีเพื่อนและการเข้ากับเพื่อนจะเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับหลายๆ คน เพราะฉะนั้นการที่น้องจะเครียดเรื่องนี้ก็เข้าใจง่าย แต่ขอบอกนิดหน่อยว่า ที่จริงแล้วชีวิตนี้จะมีปัญหาหลายๆ อย่างที่อาจจะใหญ่กว่านี้ตั้งเยอะ น้องต้องฝึกแก้ไขปัญหานี้ก็แล้วกัน ถือว่าเป็นการฝึกฝนแก้ไขปัญหาอื่นๆ ในอนาคต พ่อว่าการที่น้องได้เข้ามาระบายปัญหาที่นี่ก็แสดงให้เห็นว่าน้องต้องการให้สถานการณ์มันดีขึ้นและไม่อยากตายจริงๆ เพราะฉะนั้น ลองทำสิ่งที่จำเป็นให้ปัญหาถูกแก้ไขแทนที่จะใช้วิธีที่ผิดต่อตัวเอง คนรอบข้างและต่อพระ ดีกว่า ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
love.na

อังคาร พ.ย. 09, 2010 8:09 pm

Jeab Agape เขียน:อ่านสิ่งที่คุณเลิฟนะ เขียน ปวดตับเลยฮะ

1.ขอช่วยเอาใจใส่ภาษาไทยนิดหนึ่ง เขียนผิดเยอะไป เขียนสอบไม่ได้คะแนนนะ

2.ไร้สาระ ถ้าแฟนเป็นคนหูเบาเช่นนั้น ไม่น่าจะเป็นคู่รักที่ดีนะ

3.ชีวิตมีค่ามาก เรื่อง/ปัญหาเหล่านี้มีไว้แก้ไข ไม่ได้มีไว้กลุ่มใจจนอยากตาย

4.คิดถึง พ่อ แม่ ครู-อาจารย์ และเพื่อนดีๆ

5.รู้เถิดว่าพระเจ้าทรงรักคุณทุกเวลา

*หนูขอโทษค่ะ ที่เขียนภาษาไทยผิดไปเยอะ --* เด๋วสวดใช้โทษบาป
love.na

อังคาร พ.ย. 09, 2010 8:15 pm

แต่ตอนนี้อ่ะ ยิ่งทำอะไรดีๆให้คนอื่น ก็เหมือนจะยิ่งแย่ เพราะคนอื่นคงมองว่าเราสร้างภาพ

แล้วมันก้อแขวะไม่หยุดสักที -*-

หนูจะทน จะยกถวายความยากลำบากนี้แด่พระองค์

ขอคำภาวนาให้หนูเข้มแข็งด้วยนะค่ะ ::008::

(ถ้าไม่หมดแรงสู้ไปซะก่อน) TT
synner

อังคาร พ.ย. 09, 2010 8:57 pm

ไม่มีใครทำร้ายเราได้ นอกจากตัวเราเอง น้องทำดีคงไม่ได้ทำเพราะอยากให้เค้าเห็นว่าเราเป็นคนดีใช่มะ ทำดีเพราะมันดี ไม่ใช่ให้คนเห็นว่าดี ใจน้องรู้ พระเจ้าท่านก็รู้ว่าน้องทำดี แล้วกลัวไปใย
มุ่งมันในการทำดี พระเป็นเจ้าทรงตอบแทนความดีของทุกคนเสมอ อะไรที่ทำแล้วไม่ละอายต่อมโนธรรม แล้วที่สำคัญ ต้องไม่ละอายต่อพระเจ้า ทำเลย น้อง สู้เค้า การเอาชนะ ความชั่ว คนชั่ว ไม่ใช่เรื่องง่าย เราเป็นลูกพระ พระจะทรงปกป้องเราเสมอ

ขอพระเจ้าอวยพร
Aeyu

อังคาร พ.ย. 09, 2010 11:00 pm

ถึงน้องนะ พี่เคยเป็นอ่ะนะ เพื่อนๆพี่รุมด่าพี่ บอกว่า เวลาเราไปซื้อของอะไร ชอบถามมันกันว่า ดีมั้ย ไม่มั่นใจในตัวเอง น่ารำคาญ ตอนนั้นก่อนจะเป็นคาทอลิก พี่เสียใจมาก (ปล มันว่าพี่มากกว่านี้ ) พี่ก็ออกมาอยู่กับตัวเอง พอดี หอพี่อยู่ติดกับบ้านเซเวียร์ จากที่ไม่เคยเดินเข้าไป วันนั้นด้วยความทุกข์ใจ และเหมือนพระเรียกเรา พี่เลยเดินเข้าไป ได้เจอกับครูคำสอน และนั่งคุย พี่เลยได้เกิดใหม่ตั้งแต่วันนั้น การที่เรามีปัญหา เรากลับรู้สึกว่าพระรักเรามาก เพื่อนน่ะไม่ได้อยู่กับเราตลอดเวลา แต่คนที่อยู่กับเราคือพระ พี่ผ่านตรงนั้นได้ก็เพราะพระเนี่ยแหละ สองปีต่อมามีเหตุให้ได้ทำงานกับเพื่อนกลุ่มเดิม ก็มีเรื่องจุกจิกให้เราทุกข์ใจตลอด ก็มีพระเนี่ยแหละบรรเทาใจตลอดมา พอมีโอกาสพี่ก็เลยปลีกตัวมาทำงานในชนบทคนเดียว ก็เหงา แต่สบายใจมาก ไม่ต้องมีสายตาและคำพูดของเพื่อนมาทำให้ทุกข์ใจ ก็มีคนถามว่าทำไมไม่ไปทำงานที่เดียวกับเพื่อน พี่ก็ไม่ว่าอะไร แต่เราก็คิดว่า เพื่อนน่ะถึงเค้าจะเป็นคนดี แต่หากทำให้เราทุกข์ใจ ขอมีเพื่อนแบบสร้างระยะห่างดีกว่า สร้างระยะห่างเนี่ยคือ ไม่ใช่ทำเย็นชาใส่ ไม่พูดด้วยนะ แต่ไม่เอาหัวใจไปผูกกะเค้า เค้าจะไม่สนเรา ไม่ไปกินข้าวด้วย ก็ช่าง คิดว่าพระอยู่กับเรา ตอนนั้นพี่เป็นเหมือนน้องนะ อยากหายไปจากโลกนี้ซะเลย แต่ก็มีพระเจ้าพยุงเราไว้ตลอด หลังจากที่เราปลีกตัวออกมา ไม่เอาใจไปผูก เพื่อนๆกลับคิดถึงเรา อยากเจอเราซะอีก สำหรับน้อง มีเพื่อนสนิทซักคนมั้ย แค่คนเดียวเท่านั้นที่เข้าใจเราก็พอ ตอนนี้พี่ก็ไม่เอาเพื่อนมาก เอาที่สนิทแค่คนสองคน และพระ และพอแม่ ท่านรักเราเสมอ เราไม่สามารถเปลี่ยนใจคนอื่นได้ทุกคนหรอก แต่พี่อยากให้น้องสำรวจตัวเองว่า เราเสียตรงไหน ถ้าเดาคงเป็นคำพูด ในเมื่อเราเปลี่ยนคนอื่นให้เชื่อเราไม่ได้ เราก็เปลี่ยนตัวเองก่อน อาจจะพูดน้อยลง คิดเยอะๆ ก่อนพูดไป และลองถามเพื่อนสนิท ให้เป็นกระจกส่องให้เรา บอกเค้าว่า เรามีจุดเสีย แต่เรามองไม่เห็น ตอนนี้เราอยากเปลี่ยน ช้วยบอกเรามาหน่อย ความจริงที่ฟังครั้งแรกเหมือนโดนฟาดหน้า แต่ให้ตั้งสติและยอมรับมัน และค่อยๆแก้ไข ถ้าเราเสียที่ คำพูด ก็พูดน้อยลง เหมือนตอนนั้นที่เพื่อนๆมันว่าพี่ พี่ก็ตัดปัญหา พูดน้อยลง ว่างก็อ่านหนังสือ
Cho

พฤหัสฯ. พ.ย. 11, 2010 9:34 am

love.na เขียน:แต่ตอนนี้อ่ะ ยิ่งทำอะไรดีๆให้คนอื่น ก็เหมือนจะยิ่งแย่ เพราะคนอื่นคงมองว่าเราสร้างภาพ

แล้วมันก้อแขวะไม่หยุดสักที -*-

หนูจะทน จะยกถวายความยากลำบากนี้แด่พระองค์

ขอคำภาวนาให้หนูเข้มแข็งด้วยนะค่ะ ::008::

(ถ้าไม่หมดแรงสู้ไปซะก่อน) TT
น่าชื่นชมมากเลยครับน้อง น้องเก่งมากครับ

ตอนนี้น้องก็โดนแบบเดียวกับพระเยซูเจ้าของเราแล้ว โดนเบียดเบียนเหมือนพระองค์ น้องเป็นพวกเดียวกับพระองค์แล้ว ดังนั้นอย่าได้กังวลเลยครับ มนุษย์ไม่เข้าใจก็ช่างเขา แต่พระองค์เข้าใจเรา และทรงมองเห็นความปรารถนาดีของน้อง เท่านี้ก็เพียงพอแล้วล่ะครับ

ขอให้น้องสู้ต่อไปนะครับ พวกพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ เป็นกำลังใจให้เสมอ จะช่วยสวดภาวนาให้นะครับ สู้ๆ :s021:
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. พ.ย. 11, 2010 4:08 pm

ก่อนอื่นสิ่งแรกเลยก็คือ อยากให้ถอนคำพูดที่ว่าอยากตายไปซะก่อนดีกว่านะ

........แต่ให้เปลี่ยนความคิดแทนมาเป็นว่า "เราจะมาตายตรงนี้ไม่ได้นะ"

ถ้าน้องตายไป อย่าว่าแต่จะแก้ข้อเข้าใจผิดเลย ตรงกันข้ามจะโดนเข้าใจผิดไปตลอดเสียด้วยซ้ำ

เราไม่แปลกใจหรอก ถ้าจะมีคน ๆ นึงที่คิดว่าตัวเองไม่น่าเกิดมาบนโลก สงสัยมากว่าพระเจ้าให้เราเกิดมาเป็นอย่างนี้หรืออย่างนั้นยังไง และคิดว่าถ้าเกิดเป็นอีกแบบหรือไม่เกิดมาเลยก็ดีกว่า

แต่ลืมคิดไปว่า ถ้ามันไม่มีหวังจริง คิดว่าพระเจ้าที่ดีเลิศและสมบูรณ์แบบต่อมนุษย์ขนาดนั้น จะยอมให้มันเกิดเหรอ สู้ไม่ทำให้เกิดเลยจะดีกว่ามั้ย

เราเองก็เป็นตัวอย่างของคน ๆ หนึ่งที่เคยเลือกที่จะปิดใจต่อพระ หรือแม้กระทั่งโกหกตัวเองมาตลอด เพราะคิดว่าเป็นวิธีเดียวที่จะมีชีวิตอยู่ได้ แต่ตอนนี้ พระเจ้าที่เราเคยคิดว่าแย่งสิ่งสำคัญไปจากเรา กำลังจะมอบสิ่งสำคัญยิ่งกว่าที่เรามิอาจปฏิเสธให้ และอาจจะน่าพึงพอใจกว่าสิ่งที่เราเคยอยากได้เสียด้วยซ้ำ

กลับมาว่ากรณีของน้องกันต่อ เ่ท่าที่ดู ดูเหมือนเพื่อนของน้องจะทำเกินไปหน่อย ไม่สิ เรียกว่าเกินไปมาก ๆ จะดีกว่า

ตอนนี้สิ่งที่พอจะแนะนำได้ ง่าย ๆ สั้น ๆ แต่ทำได้จะดีมากแน่นอน คือ หันเข้าหา และวางใจในองค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา บอกทุกอย่างให้พระองค์ได้ยิน อยากได้อะไร เช่น อยากแก้ข้อเข้าใจผิด อยากคืนดี อะไรก็วอนขอไป แล้วจากนั้นน้องต้องหาทางพิสูจน์ตัวเอง ว่าไม่ได้เป็นอย่างที่เขาว่า บางทีถ้าพูดอาจไม่ได้ผลก็ลองเงียบดูก่อน อย่ากลัวถ้าโดนเข้าใจผิดยังไง เพราะถ้าเราพยายามไม่ทำอย่างที่เขาว่า สักพักเขาก็จะต้องมองใหม่เอง

ขนาดคนที่ไม่มีแก่นสาร อยู่ไปวัน ๆ พร้อมใจตายไปวัน ๆ กับความผิดหวังและไม่พอใจกระทั่งตัวเองอย่างเรา ยังพยุงตัวมาได้อยู่ทุกวันนี้ ยังสามารถสานรอยร้าวและกลับเข้าช่วงซ่อมแซมตัวเองใหม่ เพื่อวันหน้าจะได้มีงานทำและเป็นผู้เป็นคนกับเค้ามั่งตอนนี้เลย
(ตอนนี้ก็พยายามแก้ปัญหาชอบนอนกลางวัน แต่นอนกลางคืนไม่ค่อยจะหลับอยู่)
love.na

ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 7:32 pm

ขอบคุณทุกความห่วงใยจากพวกพี่ๆทุกคนนะคะ

ในช่วงเวลาแบบนี้ มีที่นี่เท่านั้นแหละที่รับฟัง

แต่กว่ามันจะผ่านไปได้คงจะอีกนาน หนูจะพยายามพิสูจน์ให้ทุกคนเห็นค่ะ

และจะให้พระองค์เป็นผู้นำในทุกๆความยากลำบาก ที่หนูไม่สามารถผ่านไปได้

แต่บางทีมันพูดกันจนหนูแทบอยากจะร้องไห้ออกมาเลยด้วยซ้ำ

หนูจะทน :s008:
Cho

ศุกร์ พ.ย. 12, 2010 9:00 pm

^
^
^
ยินดีรับใช้ครับ งั้นก็เข้ามาเติมกำลังใจ ที่นี่บ่อยๆ นะครับ

แต่ยังไงก็ระบายให้พ่อผู้ใจดีบนสวรรค์ของเรารับฟังด้วยนะครับ

พระองค์รอเราเข้าไประบายความอัดอั้นอยู่

พระองค์รักและห่วงน้อง และช่วยน้องได้มากกว่าพวกพี่อีกครับ :s015:
Guoxiang

เสาร์ พ.ย. 13, 2010 11:40 pm

ลองแอดเอมมาคุยกับเราได้นะ Guoxiang_Ngo-Biat_Coat1@hotmail.com
love.na

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 7:44 pm

หนูทนไม่ไหวแล้วอ่ะ ทำยังงัยก็ถูกด่าอยู่ดี

แฟนเค้าบอกเลิกหนูแล้ว TT

ไม่เหลืออะไรเลยจริงๆ มีแต่พระองค์เท่านั้น

เห้อออ..อ เครียด
Cho

พฤหัสฯ. พ.ย. 18, 2010 7:58 pm

^
^
^
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ แฟนของน้องคงไม่ได้รักและเชื่อใจน้องจริงๆ :s008:

ถ้าเสียใจก็ร้องไห้ให้พระเป็นเจ้าฟังนะครับ แต่พี่เชื่อว่าพระองค์ทรงเตรียม

คนที่ดีกว่าให้ คนที่รักและเชื่อใจ คนที่จะเข้าใจและจะอยู่ข้างเราเสมอ

(พี่เองเคยอกหักมากกว่า 3 ครั้ง)

แต่สุดท้ายพระเป็นเจ้าก็ประทานคนที่ใช่มากๆๆๆ มาให้พี่

ฉะนั้นขอให้น้องเข้มแข็งและยึดมั่นในหนทางของพระเยซูเจ้าตลอดไปนะครับ

เชื่อพี่เถอะครับ คนที่ใช่กำลังรอน้องอยู่เช่นกัน

แต่ตอนนี้ ถ้าเสียใจ ก็ร้องไห้ออกมาเถิดครับ ให้พระเป็นเจ้าซับน้ำตาให้นะครับ

อย่างน้อย พระเป็นเจ้าก็ทรงรักเรา เข้าใจเราตอนนี้ที่สุด

แม้ใครๆ จะไม่เข้าใจเราก็ตาม

พระองค์ทรงเข้าใจดีว่า การที่ถูกคนรัก (ลูกๆของพระองค์) ทิ้งนั้น เจ็บปวดขนาดไหน

พระองค์ทรงทราบดีครับ สู้ต่อไปครับ อยู่เพื่อคนที่ใช่ของเรา
love.na

เสาร์ พ.ย. 20, 2010 9:12 pm

ค่ะ

คงดีกว่านี้ถ้าหนูไม่ได้เจอแฟนหนูกะผู้หญิงคนใหม่ของเขา

ซึ่งก็เป็นเพื่อนของหนูเอง ไม่คิดมาก่อนจริงๆว่าเค้าจะหักหลังหนูแบบนี้

หนูจะรอคนที่ดีกว่าค่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ย. 22, 2010 11:14 am

สู้ ๆ ครับน้อง คนเราเกิดมากว่าจะโตมาขนาดนี้ได้ ยากลำบาก จะมาตายเพราะคนไร้ค่าแบบนั้นเพื่ออะไร อย่างน้อยแม้น้องไม่มีเพื่อน แต่น้องยังมีพระเยซู แม่พระ ที่อยู่ข้าง ๆ และคอยรับฟังปัยหาของน้องเสมอครับ
สู้ ๆ ครับ อย่าได้แคร์สื่อ
ปล. คิดซะว่าพระเจ้าทำให้เรารู้ว่าเพื่อนกับแฟนของเรากำลังคิดไม่ซื่อกับเราอยู่ รู้เสียตอนนี้ดีกว่ารู้เมื่อแต่งงานกันไปแล้วนะครับ ^^
love.na

พุธ พ.ย. 24, 2010 7:59 pm

^
^
^
เค้าพูดกันว่า คนล้มแล้วอย่าข้าม แต่นี้พวกมันเล่น"กระทืบซ้ำ" เลย

โห่.. เจ็บปวด TT

เห็นเค้าหวานกันแล้วมันเศร้า เพราะที่ตรงนั้น มันเคยเป็นของเรา..

จะเลิกแคร์ทุกสิ่งทุกอย่าง จะทำเป็นไม่เห็น แล้วจะพยายามไม่รู้สึก

::008::

สู้ตาย!ค่ะ
กับบทเรียนที่แสนเจ็บปวดนี้ ::014::
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 27, 2010 10:16 am

^
คุณเหลือแต่พระเจ้า (พระเยซูเจ้า) นั่นคือคุณเหลือของดีที่สุดแล้วจ้า

ขอให้มีกำลังใจนะจ๊ะ
love.na

เสาร์ พ.ย. 27, 2010 8:00 pm

ค่ะ :s015:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 28, 2010 10:10 pm

สิ่งที่ดีที่สุดคือ รักตัวเองให้มาก ๆ ค่ะ

สวดภาวนาให้มากขึ้น เวลาจะทำให้ทุกสิ่งที่อย่างผ่านไปได้
ตอนนี้ยังใหม่ แผลยังสดก็แบบนี้แหละ

เดี๋ยวพอผ่านช่วงนี้ไป จะมานั่งขำตัวเองว่า
ตรูนี่ก็บ้า ไปแคร์แทบเป็นแทบตายกะอิแค่ผู้ชายคนเดียว

:s023:
love.na

พฤหัสฯ. ธ.ค. 02, 2010 7:26 pm

^
^
ค่ะ หนูจะใช้เเวลากับการสวดและอ่านพระคัมภีร์ให้มากขึ้น

หนูขอให้ผ่านช่วงที่เลวร้ายนี้ไปไวๆ -อาแมน :s008:

ขอบคุณนะคะ ที่ให้กำลังใจ ^^"
KOMG76

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 12:13 pm

เครียดก็เครียด
คนขึ้นรถเมล์แล้วไม่มีที่นั่ง ก็ เครียด
พอมีที่นั่ง ก็ หายเครียด
นั่งแล้วมีคนท้องมายืนข้างๆ ก็ เครียด
ก็เลยลุกให้คนท้องนั่งปรากฏว่า หาย เครียด
ความเครียดแก้ได้
คนที่จะแก้เครียดคือตัวคุณ
คุณจะแก้แบบไหน แก้แบบให้เราดีขึ้น หรือแก้แล้วเลวลง จงตั้งสติพิจารณาให้ถ่องแท้
ชีวิตไม่ได้มีแค่ รร. มหาลัย. แฟน และ เพื่อน นะครับ
มันยังมี หมา ขอทาน ต้นไม้ ดารา โจร ตำรวจ พลาสติก ไม้ น้ำแข็ง เพื่อน ครอบครัว
โอย เยอะแยะไปหมด
ออกไปสนุกกับมันบ้าง คุณจะพบว่าคุณแข็งแรงกว่าที่คิดไว้

อยากตายก็อยากไป
แต่ห้ามไปตาย
เชื่อเหอะความตายไม่สนุกและไม่น่าเข้าไปทำความรู้จักแม้แต่นิดเดียว
มีชีวิตอยู่นี่มันสนุกที่สุด และ การมีชีวิตอยู่นี่แหล่ะ
ที่มันแก้ปัญหาได้
ถ้าคุณอยากแก้ปัญหานี้
ถ้าคุณอยากหลุดจากสถานการณ์นี้
ถ้าคุณอยากหายเครียด
มีทางออก
ทางเดียว
คุณ ต้อง ไม่ ตาย
รับรองอีกสี่ห้าเดือนข้างหน้าคุณจะต้องหัวเราะตัวเอง
ว่าตอนนั้นทำไมมันถึงได้โง่บรมอย่างนั้น
และก็จะสนุกกับชีวิตไปอีกนาน จน แก่ แก่ แก่ แก่ แก่ กา เกาะเต็มหน้า
พับเผื่อยเหอะ ตอนนั้นคุณก็จะยังสนุกกับการไล่กาที่มาเกาะหางตาคุณได้อีก
ชีวิตเป็นเรื่องสนุก
เป็นของขวัญที่ดีที่สุดของพระเจ้า
ที่ประทานให้เรา

ภาษาวัยรุ่นที่ใครเค้าวิบัติน่ะ อยากเขียนอยากใช้ก็ไม่ว่ากัน แต่ใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา
มันก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตวิบัติหรอก ถ้าสนุกก็ใช้ไป อย่าเผลอไปเขียนข้อสอบ,หนังสือราชการ,สมัครงานละกัน
มันจะพาลให้มีเรื่องเครียดเพิ่มขึ้นมาโดยไม่จำเป็น
love.na

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 7:08 pm

ขอบคุณค่ะ

หนูจะมีชีวิตสู้ต่อไป

และจะไม่เขียนภาษาวิบัติ จะใช้ให้ถูกที่ค่ะ

:s015:
มะนาวหวาน

เสาร์ ธ.ค. 11, 2010 9:03 pm

:s021:
ถึงคุณ love..na ... มะนาวว่า คุณไม่ขาดเพื่อนหรอก ที่ดี ๆ ด้วยซี เห็นในบอร์ดนี้ทุกคน ต่างหวังดีกับคุณทั้งนั้น ในห้องมีกี่คนกัน... เพื่อนน่ะ หรือที่เขาแกล้งว่าเป็นเพื่อนเราน่ะ แล้วก็เจ้าแฟนตัวดีอีก โห.. ไม่น่าเป็นผู้ชายเล้ย แค่มีคนพูดใส่หูหน่อย ก็ถึงขนาดต้องบอกแฟนว่า ขออยู่ห่าง ๆ สักพัก.... หุ หุ... โน่น ไปให้ไกล ๆ เลย บอกไปเลยว่า ไปให้ไกล ๆ ตรีน(ขออภัยคับ มีรมไปหน่อย) เลยไป๊ แล้วเห็นเพื่อนในนี้มีรตั้งเยอะนี่คับ เด๋วก็มีเพิ่มมาอีก อย่ากัวไม่มีเพื่อนคับ บอร์ดนี้มีเพื่อนดี ๆ เยอะคับ ผมว่านะ ยังไง ก็เป็นกำลังใจให้นะคับ ชีวิตคุณยังมีค่ามากกว่าที่จะเอามาจบเพราะเพื่อนไม่ค่อยจะดีเหล่านี้หรอกคับ มันไม่คุ้ม จี จี นะ
love.na

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:23 pm

ขอบคุณคุณมะนาวนะคะ

ที่ช่วยเป็นกำลังใจให้ ใช่ค่ะ หนูจะไม่เสียเวลากับคนที่ "ไม่ดี" ::012::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 10:29 pm

ตอนนี้ดีขึ้นรึยังคะ?
มะนาวหวาน

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 10:39 pm

ดีใจนะคับที่คุณ love..na รู้สึกดีขึ้น แล้วขอแนะนำเพื่อนคนนี้คับ เพื่อนที่ไม่เคยทรยศใคร มีแต่เคยถูกทรยศคับ นี่เลยคับ เยซู ชาวนาซาแรท คับ ขอให้โชคดีนะคับ
In the name of father

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 12:20 am

ไม่มีใครในโลกที่มีค่าพอจะให้เราเสียน้ำตาให้

แต่ถ้าหากคนๆนั้นมีจริง....

เขาจะไม่มีวันทำให้เราร้องไห้

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s015: (เสี่ยวได้อีกนะเรา=w=")
มะนาวหวาน

พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 10:05 pm

ถึงคุณ In the name... คนคนนั้นมีซิคับ และผมว่า เป็นคนที่คุณ love..na สามารถไว้ใจได้ด้วย ถ้าเขาจากคุณไป คุณควรอย่างยิ่งที่จะต้องร้องไห้เพื่อเขา คนคนนี้มีจริง และจริงทีเดียวที่เขาจะไม่มีวันทำให้เราต้องร้องไห้ นอกเสียจากว่า เราจะทำตัวเราเอง โดยไม่ยอมเชื่อเขาน่ะ.... ลองนึกซิคับว่า เขาคือใคร....
[quote="In the name of father"]ไม่มีใครในโลกที่มีค่าพอจะให้เราเสียน้ำตาให้

แต่ถ้าหากคนๆนั้นมีจริง....

เขาจะไม่มีวันทำให้เราร้องไห้

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s015: (เสี่ยวได้อีกนะเรา=w=")[/quote]
ตอบกลับโพส