สับสนกับความเชื่อของตนเอง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 12, 2010 3:37 pm

ผมรู็สึกศรัทธาในศาสนาคริสต์นะครับ จะรู็สึกศรัทธาเมื่อเวลามาที่บ้าอาน่ะครับ (อาเป็นคาทอลิก มีภาพพระเยซูและแม่พระ) พอผมมองแล้วเกิดศรัทธาน่ะครับ

แต่พอกลับบ้าน ก็รู้สึกศรัทธาในศาสนาเดิมของผม

แต่เวลาผมศรัทธาในศาสนาไหนก็เหมือนจะไปสุดกู่ตลอดเวลาเลยครับ ไม่ว่าศรัทธาทางไหน

อยากรู้แนวทางที่จะค้นพบตนเอง ผมอยากตกผลึกความคิดว่า ที่จริงผมศรัทธาอะไร หรือผมบ้าเปลี่ยนไปเรื่อย ...ขอคำแนะนำและคำภาวนาด้วยครับ (และขอคำภาวนาสำหรับคนที่สับสนเหมือนผมด้วยครับ)
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ ธ.ค. 12, 2010 3:57 pm

ผมก็เป็นนะตอนเรียนรู้ใหม่ๆ

แต่ผมตัดสินใจเลือก และไม่คิดหันหลังกลับ

และรักษาความเชื่อของตนให้ดีที่สุด ขาดวัดอาทิตย์ สองอาทิตย์ก็รู้สึกแย่แล้วตอนนี้

แนะนำให้มองรูปพระมหาทรมานบ่อยๆครับ และก็เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆด้วย
tyransiam
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 12, 2010 4:12 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:ผมก็เป็นนะตอนเรียนรู้ใหม่ๆ

แต่ผมตัดสินใจเลือก และไม่คิดหันหลังกลับ

และรักษาความเชื่อของตนให้ดีที่สุด ขาดวัดอาทิตย์ สองอาทิตย์ก็รู้สึกแย่แล้วตอนนี้

แนะนำให้มองรูปพระมหาทรมานบ่อยๆครับ และก็เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆด้วย
ขอบคุณมากครับ ...
ผมก็รู้สึกว่า ผมไม่ได้เข้ามาคุย ผมก็เลยไม่ศรัทธาไปเลยอ่ะคับ ...รู้สึกเหมือนศรัทธาไม่แรงกล้าเลย
มะนาวหวาน

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:47 am

:s021:

ผมว่าคุณต้องให้ความศรัทธาของคุณปักหลักอยู่ในความเข้าใจ และ ความมั่นใจ(conviction) ด้วยคับ แค่ศรัทธา เพราะรู้สึกดี ๆ ซาบซ่า... ไม่พอคับ เพราะ พอหายซ่า หรือ พอเจออุปสรรค์ (และชีวิตการเป็นคนของพระคริสต์ มักจะมีอุปสรรค์คับ ใหญ่เล็ก แล้วแต่นะ) ความศรัทธาของเราก็จะเหี่ยวเฉาไปอะ ฉะนั้น เชื่อไม่พอ แต่ต้องรู้จริง และมั่นใจด้วยคับ..... สวดให้นะคับ ขอพระช่วยให้คุณได้รับพระพรแห่งความคิดอ่าน และ ความอารีย์ศรัทธาด้วยคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 14, 2010 10:33 pm

ลองเริ่มจากการศึกษาหลักธรรม คำสอนดูสิค่ะ
ศึกษาลึก ๆ .... แล้วสำรวจดูสิว่า ตัวเองศรัทธาในคำสอนไหน
ถูกจริตกับหลักคำสอนไหน จะได้เลือกถูก
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 15, 2010 10:08 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ...
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 15, 2010 11:22 pm

ผมอยากทราบว่า ถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาป เราจะสามารถเข้าไปร่วมร่วมพิธี (ร้องเพลงสวด ฟังมิสซา) ในวัดคาทอลิกวันอาทิตย์ได้ไหมครับ? (แบบว่าไปร่วม แต่ไม่ต้องรับศีลมหาสนิท)

ถ้าสามารถเข้าไปได้ จะต้องทำอะไรบ้างครับ อยากทราบขั้นตอน?

พุธ ธ.ค. 15, 2010 11:35 pm

tyransiam เขียน:ผมอยากทราบว่า ถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาป เราจะสามารถเข้าไปร่วมร่วมพิธี (ร้องเพลงสวด ฟังมิสซา) ในวัดคาทอลิกวันอาทิตย์ได้ไหมครับ? (แบบว่าไปร่วม แต่ไม่ต้องรับศีลมหาสนิท)

ถ้าสามารถเข้าไปได้ จะต้องทำอะไรบ้างครับ อยากทราบขั้นตอน?
เข้าร่วมได้ แต่รับศีลไม่ได้ครับ ว่าแต่อยู่ที่ไหนละครับ เผื่อมีคนอยู่ใกล้จะได้ไปเป็นเพื่อนกัน

ขั้นตอนของมิสซา ตามนี้ครับ
http://kularptip.biz.tc/liturgical_eucharistic.html
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 10:53 am

จะสวดภาวนาให้นะคะ คอยรับด้วยหล่ะ :s012:

ได้เคยคุยถามกับพระเยซูเจ้า ในใจของตนเองบ้างหรือยังค่ะ?
หรือ (อธิฐาน) ถามกับพระองค์โดยตรงเลยค่ะ อย่างเช่น "ขอให้พระองค์เผยแสดงพระองค์แก่ลูกเพื่อที่ลูกจะได้รู้จักพระองค์มากยิ่งขึ้น" อะไรประมาณเนี๊ยะ อะค่ะ
หรือ ถามพระองค์ว่า ที่ลูกเป็นเช่นนี้เพราะอะไร? และทำอย่างไรลูกจึงจะมีความเชื่อในพระองค์อย่างเข้มแข็งมากยิ่งๆขึ้น? บอกปัญหาที่พบเจอให้พระองค์ทราบ แล้วบอกให้พระองค์ช่วยจัดการกับปัญหาต่างๆเหล่านี้ให้ลูกด้วย อะไรประมาณเนี๊ยะค่ะ บอกกับพระองค์ว่าเราอ่อนแอ และต้องการความช่วยเหลือของพระองค์ โปรดช่วยลูกด้วย อย่างนี้นะคะ
tyransiam เขียน:ผมอยากทราบว่า ถ้าเรายังไม่ได้ล้างบาป เราจะสามารถเข้าไปร่วมร่วมพิธี (ร้องเพลงสวด ฟังมิสซา) ในวัดคาทอลิกวันอาทิตย์ได้ไหมครับ? (แบบว่าไปร่วม แต่ไม่ต้องรับศีลมหาสนิท)
ได้ค่ะ ... นั้นแหละค่ะ ถูกต้องแล้ว คือ เข้าร่วมมิสซาได้ แต่ไม่ต้องรับศีลมหาสนิท ค่ะ
ส่วน ร้องเพลง ถ้ามั่นใจมาก ว่าร้องเพลงได้ ก็ร้องได้เลยค่ะ ระวังอย่าผิดคีย์นะคะ
(เป็นห่วงค่ะ ::036:: )
tyransiam เขียน:ถ้าสามารถเข้าไปได้ จะต้องทำอะไรบ้างครับ อยากทราบขั้นตอน?
ทำตามคนอื่นๆ ค่ะ นั่ง ยืน คุกเข่า พนมมือ ทำตามที่เขาทำกันทั้งวัดค่ะ จะมีคนคอยบอกเป็นระยะๆค่ะ คอยมองคนข้างๆ, ข้างหน้า ว่าเขาทำอะไร, อย่างไรบ้าง แล้วทำตามเขาค่ะ (แล้วอย่าไปนั่งข้างหน้าคนเดียวหล่ะ) ไม่ต้องกังวลอะไรให้มากนัก บอกกับพระว่า "ผมไม่รู้ขั้นตอนและพิธีกรรมต่างๆ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ" แล้วมอบความคิดความกังวลต่างๆไว้กับพระให้หมดค่ะ ที่เหลือให้พระองค์ทรงนำทางไป เดี๋ยวก็ค่อยๆ เรียนรู้และเข้าใจเองค่ะ

ขอพระอวยพร คุณtyransiam และครอบครัวค่ะเสมอไปนะคะ
tyransiam
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 9:05 pm

ขอบคุณมากครับ :s002:
tyransiam
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 8:53 pm

เมื่อเย็นไปวัดมา ผมก็ร่วมพิธีตามปกติ แต่ไม่ได้ไปรับศีลมหาสนิท ...

แต่พอจบพิธีทุกอย่างแล้ว ก่อนที่จะเดินกลับออกจากโบสถ์ก็เดินเรียงแถวไปให้คุณพ่อให้พรทีละคน ...แล้วคนที่ยังไม่ได้ล้างบาปอย่างผมสามารถเดินไปรับพรจากคุณพ่อได้ไหมครับ (รับพรนะครับ ไม่ใช่ศีลมหาสนิท) ???
:s002:

เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 11:41 pm

tyransiam เขียน:เมื่อเย็นไปวัดมา ผมก็ร่วมพิธีตามปกติ แต่ไม่ได้ไปรับศีลมหาสนิท ...

แต่พอจบพิธีทุกอย่างแล้ว ก่อนที่จะเดินกลับออกจากโบสถ์ก็เดินเรียงแถวไปให้คุณพ่อให้พรทีละคน ...แล้วคนที่ยังไม่ได้ล้างบาปอย่างผมสามารถเดินไปรับพรจากคุณพ่อได้ไหมครับ (รับพรนะครับ ไม่ใช่ศีลมหาสนิท) ???
:s002:
ได้แน่นอน อย่างผมเวลาจะทำอะไรสำคัญ หรือเดินทางไกลผมจะไปหาพ่อให้พ่ออวยพรให้

เพราะมือที่ชูพระกายและพระโลหิตของพระเจ้าคือมือที่นำพระพรของพระเจ้ามาสู่เรา
tyransiam
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 3:34 pm

คนที่ยังไม่ได้ล้างบาปสามารถไปใส่ซองขอมิสซาได้ไหมครับ?

อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 4:13 pm

tyransiam เขียน:คนที่ยังไม่ได้ล้างบาปสามารถไปใส่ซองขอมิสซาได้ไหมครับ?

ได้ครับ ขอให้คนต่างศาสนาก็ได้ ตัวเองก็ได้ ขอให้ใครก็ได้ ครับ
tyransiam
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 4:25 pm

ขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะให้ทำได้อย่างถูกต้อง :s002:
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 5:05 pm

การขอมิสซา
มิสซาสำหรับผู้เป็น ใช้คำว่า มิสซาสุขสำราญแด่ นาย ...(ชื่อ-นามสกุล)...
มิสซาสำหรับผู้ตาย ใช้คำว่า มิสซาอุทิศแด่ นาย ...(ชื่อ-นามสกุล)...

โดยส่วนตัว เมื่อขอมิสซาให้ตัวเองจะเขียนหน้าซองว่า
ขอมิสซาสุขสำราญแด่ ครอบครัวของ ...(ชื่อ-นามสกุล)... และญาติพี่น้องทุกคน

แล้ว...เมื่อขอมิสซาให้ผู้ตาย ก็จะเขียนว่า
ขอมิสซาอุทิศแด่ ...(ชื่อ-นามสกุล)... และญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วทุกท่าน

ลองให้ดูเป็นตัวอย่างนะคะ เผื่อจะนำไปใช้ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ

ขอพระอวยพรและสถิตย์อยู่กับคุณtyransiam และครอบครัว เสมอไปค่ะ
tyransiam
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 6:18 pm

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ
stuchick

พุธ ธ.ค. 29, 2010 9:28 am

ขอให้ศรัทธาของน้องไทรันมั่นคงขึ้นนะคะ
เป็นกำลังใจให้ :s012:
มะนาวหวาน

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 1:49 pm

:s021:
คุณ tyrunsiam คงยังมีคำถามอีกมากมาย น่าสนใจคับ ผมอยากขออนุญาตแนะนำว่า เข้าไปเลยคับ ไปหาคุณพ่อที่คุณอาจรู้จัก ถามท่าน ซักไซ้ไล่เรียงท่านได้เลยคับ เชื่อว่า คุณพ่อท่านคงจะยินดีฟังคุณแน่ ๆ ที่สำคัญนะ คนในบอร์ดนี้ทุกคน สวดให้คุณอยู่ ขอพระเยซูเจ้านำทางให้คุณคับ และ...หุ หุ.... ขอส่งความสุขปี๋ใหม่ให้กะคุณ และ ทุก ๆ คนในบอร์ดคับ

aqua-alta

เสาร์ ม.ค. 01, 2011 10:38 pm

คุณtyransiamจะเลือกศรัทธาอะไรก็เลือกได้อะครับ แต่เลือกดีๆละกัน
ทุกศาสนาดีหมดแหละครับ สอนให้คนเป็นคนดี แต่
สิ่งที่ทำให้ถึงที่รอดได้มีแค่หนึ่งเดียว
ของปลอมมีเต็มท้องตลาดครับ ของแท้มีแค่หนึ่งเดียวในจักรวาลครับ

ฝากไว้ครับ
John3:16 เพราะว่าพระเจ้าทรงรักโลก จนได้ประทานพระบุตรองค์เดียวของพระองค์ เพื่อทุกคนที่วางใจในพระบุตรนั้นจะมิได้พินาศ แต่มีชีวิตนิรันดร์
John14:6 พระเยซูตรัสแก่เขาว่า "เราเป็นทางนั้น เป็นความจริง และเป็นชีวิต ไม่มีผู้ใดมาถึงพระบิดาเว้นไว้มาทางเรา
Act4:12 ในผู้อื่นความรอดไม่มีเลย ด้วยว่านามอื่นซึ่งเป็นที่รอดแก่เราทั้งหลาย ไม่ทรงโปรดให้มีในท่ามกลางมนุษย์ทั่วใต้ฟ้า
จะอธิษฐานเผื่อคุณtyransiamครับ
ขอองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงส่องสว่างแก่คุณtyransiamครับ
Thai

อังคาร ม.ค. 11, 2011 11:56 am

พระเทพฯ เอง แม้ท่านเป็นพุทธศาสนิกชน
แต่ท่านก็ยังเคารพแม่พระนะครับ
:s015: :s015: :s015:
win_comeback

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 12:02 am

ศาสนาพุทธสอนเหตุและผล เมื่อเรารู้ว่าเราต้องการอะไรและสิ่งนั้นมันจะตอบสนองเราเองโดยอัตโนมัตลองถามใจคุณดูสิครับ
แต่ผมคงห่างพระเยซูไม่ได้เลยครับทิ้งท่านไม่ได้จริงๆๆ
ตอบกลับโพส