ทำไงดี! รู้สึกไม่สบายใจแทน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 9:28 pm

เวลาพ่อโมโหอะไรก็ชอบมาลงที่ผม แม่ และอา(น้องสาวพ่อ)ตลอดเลย โดยเฉพาะอา วันนี้อาโทรมาเล่าให้แม่ฟังว่าที่สวน (อาอยู่ดูแลบ้านสวนที่ราชบุรี) โดนข้างบ้านหาเรื่องตลอดช่วงนี้

แต่ทั้งๆที่ยังไม่ได้คุยกับพ่อเลย พ่อแค่ได้ยินแม่คุย ก็โวยวายเป็นการใหญ่ ด่าไปถึงอา ว่า ต้องทำอะไรให้ทุกอย่าง ทั้งๆที่อาก็ยังไม่ได้ขอให้ทำอะไรเลยครับ พ่อก็ด่าไปถึงศาสนา ถึงคาทอลิก (อาเป็นคาทอลิกคนเดียวในบ้าน พ่อก็เลยยิ่งอคติกับอา) ผมได้ยินแล้วรู้สึกโกรธมากเลยครับ

ไม่รู้จะจัดการกับอารมณ์ของตนเองและเรื่อวราวนี้อย่างไรดี

และขอคำภาวนาด้วยครับ
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. ธ.ค. 23, 2010 11:30 pm

สวดมากๆนะครับน้องพี่จะสวดเผื่อด้วยนะครับ สู้ๆครับ
synner

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 9:07 am

คนไม่ดีมีอยู่ทั่วไปแม้แต่ข้างบ้าน อดทนค่ะพยายามอดทนกับสิ่งชั่วร้าย ไม่ตอบโต้ด้วยการทำไม่ดี พร้อมกับสวดภาวนา ยกถวายคนๆนี้ให้พระ แต่หากหนักหนาสาหัสนัก ก็แจ้งตำรวจไว้ก่อน เพื่อป้องกันตนเอง
คนเราหากเป็นพี่น้องกัน แล้วคุยกันไม่ได้เลยก็คงแย่ ครอบครัวน่าจะเป็นกำลังใจให้กัน แล้วกับแค่คนละศาสนามันไม่ได้เป็นความผิดเลย ถ้าจะหาคนผิดก็ต้องบอกว่าจิตใจที่มืดบอดตะหากที่ผิด สวดภาพวนาให้พ่อคุณด้วย เหมือนกับสวดให้คนข้างบ้านนั่นแหละ
เราก็จะช่วยสวดให้อีกแรงนะ ขอพระอวยพร
synner

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 9:07 am

คนไม่ดีมีอยู่ทั่วไปแม้แต่ข้างบ้าน อดทนค่ะพยายามอดทนกับสิ่งชั่วร้าย ไม่ตอบโต้ด้วยการทำไม่ดี พร้อมกับสวดภาวนา ยกถวายคนๆนี้ให้พระ แต่หากหนักหนาสาหัสนัก ก็แจ้งตำรวจไว้ก่อน เพื่อป้องกันตนเอง
คนเราหากเป็นพี่น้องกัน แล้วคุยกันไม่ได้เลยก็คงแย่ ครอบครัวน่าจะเป็นกำลังใจให้กัน แล้วกับแค่คนละศาสนามันไม่ได้เป็นความผิดเลย ถ้าจะหาคนผิดก็ต้องบอกว่าจิตใจที่มืดบอดตะหากที่ผิด สวดภาพวนาให้พ่อคุณด้วย เหมือนกับสวดให้คนข้างบ้านนั่นแหละ
เราก็จะช่วยสวดให้อีกแรงนะ ขอพระอวยพร
ตอบกลับโพส