ทุกข์ใจ.......ทำไมหนอ???

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Panut Soikabkaew

พุธ ม.ค. 05, 2011 6:13 pm

ผม Panut ครับ เมื่อก่อนเองผมเป็นชาวพุทธ สอบนักธรรมศึกษาของพุทธจนได้นักธรรมเอก และได้รับเลือกเป็นหัวหน้าชมรมพระพุทธของโรงเรียน เป็นผู้นำชาวพุทธ แต่ปัจจุบันตอนนี้ผมได้รับกระเเสเรียกให้กลับใจ พอเราเริ่มศึกษาศาสนาคริสต์ เริ่มที่จะร่วมฟังมิสซาและช่วยมิสซา
ก็มีคนเริ่มถามโน่นถามนี่ว่าทำไมไปร่วม พิธีคริสต์ สรุปว่านับถืออะไร จนมีครูคนหนึ่งถามผมว่าสรุปจะไปนรก หรือ สวรรค์ เอาอะไรกันแน่ คือตอนนี้เรียนคำสอนจนจะได้รับศีลล้างบาปแล้วไม่ชอบและไม่สบายใจทำไมถึงมีแต่คนถาม เราเองก็ไม่ไปร่วมพิธีพุทธเลิกยุ่งเกี่ยวหมดแล้ว
หรือเพราะเป็นหัวหน้าชมรมพระพุทธ แต่กลับใจ มันผิดหรือ ตอนนี้เจอใครใครก็ถาม.... เบื่อมาก ขอคำแนะนำและคำภาวนาหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 1:38 am

กรณีครู อาจจะเป็นเพราะเขาคาดหวังกับน้องมากมั๊งคะ
เห็นว่าเชื่อ ศรัทธาในศาสนาพุทธมาก ตามที่น้องเล่า
เขาอาจจะชื่นชมมากในจุดนั้น
อาจติดกับความคิดที่ว่า ประเทศไทยเป็นเมืองพุทธ คนไทยต้องเป็นพุทธ
เป็นความภาคภูมิใจของเขา
พอน้องเปลี่ยนเป็นคริสต์ ก็เลยรู้สึกผิดหวัง - รับไม่ได้
คิดว่าน้องโดนหลอกไป อะไรทำนองนั้น เพราะหลาย ๆ คนก็ยังเห้นว่า
ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่น่ากลัว อาจจะติดภาพคริสเตียน 4แยก

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ อภัยให้เขา
ถ้าเขาถามว่าเพราะอะไร ก็ตอบไปว่าเพราัะอะไรน้องถึงเปลี่ยน
พระเจ้ามีผลต่อน้องยังงัย ชีวิตน้องมีความสุขอย่างไรเมื่อได้เชื่อพระเจ้า

ถ้าน้องตอบได้ว่า ทำไมน้องถึงเปลี่ยน ทำไมน้องถึงศรัทธาพระเจ้า
พี่เชื่อว่าทุกคนจะเข้าใจในที่สุด ใช้เวลามากน้อยเท่าไหร่ก็แล้วแต่คน

พี่แนะนำว่า สิ่งที่น้องต้องเตรียม คือ คำตอบของคำถามที่ว่า
"ทำไมถึงเปลี่ยนเป็นคริสต์" น้องต้องเจอคำถามนี้ตลอด แทบทั้งชีวิต
ดังนั้น เตรียมคำตอบไว้ค่ะ
จงดีใจเถอะค่ะ เวลาที่มีคนถามคำถามเหล่านี้กับน้อง

พระเจ้ากำลังให้น้องได้มีโอกาสประกาศพระนามและข่าวดีของพระองค์นะคะ

ขอพระเจ้าอวยพร
synner

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 8:47 am

การที่เป็นหัวหน้าชมรมพระพุทธศาสนา มันก็คงมีส่วนที่ทำให้เขา ติดขิดตะขวงใจ แล้วเค้าก็จะถามคุณอยู่ร่ำไป แต่เราว่ามันก็คงเป็นแค่จุดเล็กๆ ส่วนนึงเท่านั้นเอง
เรื่องจริงคือเขาไม่ยอมรับในสิ่งที่คุณศรัทธา ทำไมไม่เป็นพุทธล่ะ ไปเป็นทำไมคริสต์มันมีอะไรดี ยึดตัวเอง และศาสนาของตัวเองเป็นที่ตั้ง ศาสนาพุทธก็สอนไม่ใช่หรือ ความแน่นอน คือความไม่แน่นอน
อย่าท้อใจไปเลย คิดเสียว่ามันเป็นสิ่งที่จะอยุ่เป็นเพื่อนคุณ เมื่อไหร่คนที่เคยรู้จักคุณเจอคุณเค้าก็จะถาม ก็ทำตามที่คุLLบอก แพร่ธรรมซะเรย ให้เค้ารู้ ให้เค้าได้ทราบซึ้งกับสิ่งที่คุณศรัทธา
การเป็นศิษย์ของพระเยซูเจ้า คือการแบกกางเขนของตนเองแล้วติดตามพระองค์ไป และคงเป็นกางเขนที่คุณต้องแบกตามพระองค์ไป
ขอพระเจ้าอวยพร ให้คุณมีกำลังใจในการแบกกางเขน เดินหน้าต่อไป
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 7:34 pm

ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาที่น่ากลัว อาจจะติดภาพคริสเตียน 4แยก
คริสเตียน4แยกคืออะไรหรอครับ ไม่้เข้าใจอ่ะครับ :s030:
littleseal

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 10:12 pm

กลุ่มคริสเตียนกลุ่มหนึ่งที่ไปเปิดลำโพง ติดประกาศตรงสี่แยกสำคัญของเมือง
แล้ว... จะพูดยังไงดี เทปที่เปิดกับข้อความให้ความรู้สึกขู่คนที่ไม่ได้นับถือคริสต์
ว่า "ตูรอดแล้ว คุณไม่รอด คุณวิบัติ คุณย่อยยับ" เห็นกี่ที่ก็รู้สึกไม่ดีค่ะ
คนอื่น ๆ ก็คงคิดคล้าย ๆ กัน เขาจะเดินเลี่ยงออกห่างเลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 06, 2011 11:32 pm

littleseal เขียน:กลุ่มคริสเตียนกลุ่มหนึ่งที่ไปเปิดลำโพง ติดประกาศตรงสี่แยกสำคัญของเมือง
แล้ว... จะพูดยังไงดี เทปที่เปิดกับข้อความให้ความรู้สึกขู่คนที่ไม่ได้นับถือคริสต์
ว่า "ตูรอดแล้ว คุณไม่รอด คุณวิบัติ คุณย่อยยับ" เห็นกี่ที่ก็รู้สึกไม่ดีค่ะ
คนอื่น ๆ ก็คงคิดคล้าย ๆ กัน เขาจะเดินเลี่ยงออกห่างเลย

ประมาณนั้นค่ะ คือ ประกาศเรื่องพระเจ้าด้วยความน่ากลัว
คือ ถ้าไม่เปลี่ยนมาเชื่อพระเจ้าจะตกนรก

หรือทำใบปลิวโจมตีศาสนาอื่น ๆ

จนทำให้เกิดความเกลียดชัง มากกว่าจะกลับใจ อะไรประมาณนั้น

(แต่ แม้ LL ไม่ชอบเนื้อหาที่ดุเดือดในการประกาศของพวกเขา
แต่ก็นับถือความกล้าประกาศของเขา เรื่องนี้ต้องยกนิ้วให้เขาเลย )
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 5:07 am

~@Little lamb@~ เขียน:
littleseal เขียน:กลุ่มคริสเตียนกลุ่มหนึ่งที่ไปเปิดลำโพง ติดประกาศตรงสี่แยกสำคัญของเมือง

ประมาณนั้นค่ะ คือ ประกาศเรื่องพระเจ้าด้วยความน่ากลัว
คือ ถ้าไม่เปลี่ยนมาเชื่อพระเจ้าจะตกนรก

หรือทำใบปลิวโจมตีศาสนาอื่น ๆ

จนทำให้เกิดความเกลียดชัง มากกว่าจะกลับใจ อะไรประมาณนั้น

(แต่ แม้ LL ไม่ชอบเนื้อหาที่ดุเดือดในการประกาศของพวกเขา
แต่ก็นับถือความกล้าประกาศของเขา เรื่องนี้ต้องยกนิ้วให้เขาเลย )
แบบนี้มันก็ไม่สมควรนะครับ การประกาศควรจะเป็นไปด้วยความรัก และ ความเห็นอกเห็นใจผู้อื่น มิใช่มาทำแบบนี้ ไม่ดีเลย :s008:
In the name of father

อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 9:33 am

หัวหน้าชมรมพุทธเปลี่ยนมานับถือคริสต์จริงๆไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ อาจารย์เปาโลที่ไล่จับคริสตชนขังคุกยังกลับใจมาเชื่อพระเยซูได้เลย ::010::

ขอพระเจ้าอวยพรครับ ผมเองก็ก็เป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนนับถือพุทธเหมือนกัน พึ่งมาเปลี่ยนเป็นคริสเตียนเมื่อ 2-3 ปีก่อนนี่เอง ส่วนเรื่องคำถาม การกระทำบอกได้มากกว่าคำพูดครับ ให้เขาเห็นความเปลี่ยนแปลงด้านดีๆในตัวเรา ผมเชื่อว่านั่นเป็นคำตอบที่เขาปฏิเสธไม่ได้ :s002:
pui panadda

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 10:51 pm

นั้นสิค่ะ ผิดด้วยหรือ :s015:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ม.ค. 11, 2011 3:51 pm

มันเป็นคำถามสั้น ๆ ที่ตอบได้ยาวมากเลยนะครับกับคำถามที่ว่า "ทำไมถึงเปลี่ยนเป็นคริสต์"
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 21, 2011 6:36 am

สวดภาวนามากๆครับ รับรองได้ผลครับ .. :s007:
มะนาวหวาน

อังคาร ม.ค. 25, 2011 8:21 pm

:s021:
ภาวนาเป็นกำลังใจให้นะคับ มะนาวว่า ความประพฤติ และปฏิบัติตัวของคุณนั่นแหละที่จะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดคับ จากนั้น แทนที่เขาจะมาถามคุณ เขาจะกลับถามตัวเขาเองว่า ... เอ...อะไรหนอ ที่ทำให้..... เป็นคนดีอย่างนี้... ฯลฯ
Panut Soikabkaew

พุธ ม.ค. 26, 2011 5:45 pm

ขอขอบพระคุณ ทุกคำภาวนา และกำลังใจของพี่ๆทุกคนครับ ขอบพระคุณครับ :s002:
ตอบกลับโพส