สึนามิญี่ปุ่น พรที่ซ่อนอยู่ในความหายนะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 15, 2011 8:36 pm

"จากเหตุการณ์แผ่นดินไหวและสึนามิครั้งใหญ่ที่ญี่ปุ่นที่เราๆก็รู้ข่าวกันดี ทุกคนก็คงจะสะเทือนใจ และก็อาจจะหวาดกลัวถ้ามันจะเกิดขึ้นกับประเทศเราบ้าง
ดูข่าวเห็นภาพเห็นอะไรต่างๆแล้วสะเทือนใจมากเลยค่ะ ประเทศเค้าเคยเจริญมากๆโดนทีเดียวนี่หายไปเยอะเลย คือเรียกได้ว่าหายนะเลยแหละ
แต่เราคิดว่า ถ้ามองดีๆ ในความเสียหายมากมายทั้งทรัพย์สินและชีวิต ในความโศกเศร้าสะเทือนใจ อาจมีพรจากพระซ่อนอยู่ก็ได้ พระองค์ทรงรักเรา ในแผนการทุกๆอย่างที่พระองค์ทรงให้เกิดขึ้นมันต้องมีพระพรซ่อนอยู่แน่ๆ
...ผ่านจากเหตุการณ์นี้ ทั้งที่ในประเทศญี่ปุ่นเอง ผู้คนอาจจะได้มีความรัก เอื้ออาทรต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันมากขึ้น คนเราน่าจะเห็นใจกันรักกันมากขึ้นตอนลำบากนี่แหละค่ะ แถมได้ฉุกคิดได้แล้ว หวนกลับมามองว่าเรามนุษย์ทำร้ายธรรมชาติไปขนาดไหนแล้ว โลกป่วยมากแล้วนะ(ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา) ซึ่งเราเชื่อว่าคงไม่เฉพาะในประเทศเค้าเท่านั้นล่ะค่ะ พวกเราทุกคนทั่วโลกก็คงจะคิดได้แล้ว

ณ ตอนนี้ ไม่รู้ว่าคนอื่นๆจะรูั้สึกเหมือนกันมั้ยนะ รู้สึกว่าความจริงชีวิตมนุษย์ก็เล็กๆนิดเดียว เราจะตายหรือจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันแบบนั้นกับเราบ้างเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ใช้ชีวิตให้มีค่า เป็นเด็กดีของพระมากๆในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่้นี่ และเหลียวไปมองทุกๆคนที่เรารักและรักเรา รักพวกเขาให้มากพอ ทำให้พวกเขามีความสุข...ก่อนที่จะไม่เหลือเวลาให้ทำโดยที่เราไม่รู้ตัว" ::004::

พระอวยพรทุกคนนะคะ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nura

อังคาร มี.ค. 15, 2011 10:42 pm

Romans 8:28 (New International Version, ©2011)

And we know that in all things God works for the good of those who love him, who have been called according to his purpose.
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 16, 2011 9:28 pm

ใช้ข้อความแบบนี้ในที่สาธารณะต้องระวังครับ
มันอาจจะสื่อให้เข้าใจผิดได้ง่าย

แต่รู้ว่าโลกได้รับบทเรียน หรือเราเองได้รับบทเรียนบทเตือนสติจากพระเจ้าอย่างไร
น่าจะเหมาะสมกว่า ครับ
ตอบกลับโพส