พระบอกว่า จงขอแล้วจะได้ จริงหรือ?

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 4:21 pm

จริงหรืิอ ที่พระบอกว่า จงขอแล้วจะได้ จงเคาะแล้วจะเปิดให้
จริงหรือ ที่พระบอกว่า เมื่อลูกขอปลา พ่อจะไม่ส่งงูให้ แล้วพระมีพระทัยดีกว่านั้น จะไม่ให้สิ่งที่ดีให้

แล้วทำไม สวดภาวนาขอพระ หลายๆครั้งยิ่งมีปัญหา มีแต่เรื่องเยอะขึ้น ทำไม เราต้องทุกข์ขนาดนี้ พระรักเรา แล้วเราต้องทุกข์หรอ ถ้าคุณมีลูกที่คุณรัก คุณเห็นเขาทุกข์ คุณจะปล่อยให้เขาทุกข์ไหม

หรือเพราะว่า ชีวิตเราเป็นของพระองค์ พระองค์จะทำอะไรกับชีวิตเราก้ได้ตามพระประสงค์ของพระองค์
ดังนั้น เราทุกข์ฺก็ขอไป แต่พระจะให้ไม่ให้ก็แล้วแต่พระองค์ เราำไม่มีสิทธิ์ที่จะพูดอะไร เพราะชีวิตเราเป็นของพระองค์ แค่ทนไม่ได้ก็ตายไป

หรือว่าเรามันเลวเกินไป พระไม่เห็นเราเป็นลูก เลยปล่อยให้เรายิ่งทุกข์ขึ้นตจนไม่ไหวแล้ว ไม่อยากแม้จะมีชีวิตอยู่ พระองค์ทิ้งเราแล้วหรอ เราทุกข์เหลือเกิน
ข้า-พระ-เจ้า

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 5:55 pm

ประเด็นแรก ที่คุณว่า"จริงหรืิอ ที่พระบอกว่า จงขอแล้วจะได้ จงเคาะแล้วจะเปิดให้
จริงหรือ ที่พระบอกว่า เมื่อลูกขอปลา พ่อจะไม่ส่งงูให้ แล้วพระมีพระทัยดีกว่านั้น จะไม่ให้สิ่งที่ดีให้"

ตอบ : จริงครับ

ประเด็นที่สอง ที่คุณว่า "แล้วทำไม สวดภาวนาขอพระ หลายๆครั้งยิ่งมีปัญหา มีแต่เรื่องเยอะขึ้น ทำไม เราต้องทุกข์ขนาดนี้ พระรักเรา แล้วเราต้องทุกข์หรอ ถ้าคุณมีลูกที่คุณรัก คุณเห็นเขาทุกข์ คุณจะปล่อยให้เขาทุกข์ไหม"

ตอบ : ตอนผมเรียน ม.ปลาย ผมขอแม่ซื้อโทรศัพท์ แม่ไม่ซื้อให้ ผมโกรธมาก ทำไมไม่ซื้อให้ ทั้งที่บ้านผมตอนนั้นค่อนข้างมีเงิน เรียกว่าส่งผมและน้องอีกสองคนเรียนโรงเรียน ค่าเทอมรวมกันเทอมละแสนกว่าได้ แต่โทรศัพท์เครื่องละ ไม่กี่พันซื้อให้ไม่ได้ ทั้งที่ผมก็เรียนไกลบ้าน จนผมเขามหาลัย แม่ก็ซื้อให้โดยไม่ต้องขอ เพราะผมถึงเวลาที่ควรได้รับจริงๆ แล้วยังงี้
ที่ว่าถ้าคุณมีลูกที่คุณรัก คุณเห็นเขาทุกข์ คุณจะปล่อยให้เขาทุกข์ไหม ก็ต้องบอกว่าทุกข์ในสายตาลูก อาจเป็นบทเรียนที่ดีในสายตาพ่อแม่ก็ได้ นะผมว่า

ประเด็นที่สามที่คุณว่า "หรือเพราะว่า ชีวิตเราเป็นของพระองค์ พระองค์จะทำอะไรกับชีวิตเราก้ได้ตามพระประสงค์ของพระองค์
ดังนั้น เราทุกข์ฺก็ขอไป แต่พระจะให้ไม่ให้ก็แล้วแต่พระองค์ เราำไม่มีสิทธิ์ที่จะพูดอะไร เพราะชีวิตเราเป็นของพระองค์ แค่ทนไม่ได้ก็ตายไป"

ตอบ : นักบุญมอนิกา สวดขออยู่หลายสิบปี กว่านักบุญออกัสตินลูกชาย จะกลับใจ แล้วสุดท้ายก็เป็นนักบุญทั้งคู่ สำหรับบางคนพระเมตตาอาจมาไวมาก แต่กลับบางคนพระเมตตาอาจมาช้ามาก

พระเยซูเคยอธิษฐานภาวนาว่า “พระบิดาเจ้าข้า ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ถ้วยนี้พ้นข้าพเจ้าไปเถิด ถ้าเป็นไปไม่ได้ ก็ขออย่าให้เป็นไปตามใจข้าพเจ้า แต่ให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์เถิด”

จะสวดสายประคำหนึ่งสายให้เพื่อคุณนะครับ พระเจ้าพระทัยดีเสมอครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 7:42 pm

ขอบคุณนะคะ คุณ ข้า-พระ-เจ้า
จะพยายามอดทน และรอค่ะ แต่ตอนนี้เหมือนไม่ไหวแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งสำหรับคำภาวนาค่ะ

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 8:49 pm

Mminnano เขียน:ขอบคุณนะคะ คุณ ข้า-พระ-เจ้า
จะพยายามอดทน และรอค่ะ แต่ตอนนี้เหมือนไม่ไหวแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งสำหรับคำภาวนาค่ะ
ยินดีครับเพื่อเป็นพยานให้ความพระทัยดีของพระเจ้าครับ

แม้ไม่ได้ดังหวังก็ขอให้ยอมรับน้ำพระทัยนะครับ

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2011 9:41 pm

http://www.crossovermusic.me/658 ลองฟังเพลงนี่ นะครับ เป็นกำลังใจครับ
littleseal

ศุกร์ เม.ย. 15, 2011 5:30 am

กางเขนที่พระองค์มอบให้พระองค์จะประทานพระพรให้คุณแบกถึงฝั่งแน่นอน
โปรดเชื่อใจและวางใจในพระเจ้า ไม่มีใครอีกแล้วที่เมตตาและรักคุณขนาดนี้

ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองและทรงมอบพระหรรษทานให้คุณเข้าใจและ
ฟันฝ่าอุปสรรคไปได้
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 16, 2011 12:50 am

จริงค่ะ แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กลับปัจจัยเหล่านี้ด้วย

1. สิ่งที่ขอ ว่าดี หรือ เหมาะสมกับเราหรือไม่
2. ความพากเพียร
3. ถึงเวลาที่เราสมควรได้หรือยัง หลาย ๆ ครั้งที่เราขอปุ๊บ แล้วอยากได้ปั๊บ
ไม่ทันใจ ก็น้อยใจ คิดว่าไม่ได้

ลองอ่านกระทู้ข้างล่างดูนะคะ

++++ ได้ดังประสงค์ แต่ไม่สมปรารถนา ++++
http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=3&t=64
y1961

เสาร์ เม.ย. 23, 2011 11:59 am

จริงค่ะ
ในพระคัมภีร์บอกว่า เวลาท่านอธิษฐานขอสิ่งใด จงเชื่อว่าจะได้รับ และท่านจะได้รับ
และทุกครั้งที่ขอโดยมีความเชื่อฉันก็ได้รับทุกครั้ง
anatasia

อังคาร เม.ย. 26, 2011 7:32 pm

แต่บางอย่างก็ขอไม่ได้ค่ะ
เช่นขอให้ไม่มีญาติคนไหนตายอีกเลย(พ่อเคยบอกเราว่าไม่มีใครไม่ตายทุกๆคนต้องตายเหมือนกันหมด)
:s008:
toopkungza

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 6:37 pm

เคยเข้าไป search เรื่องนี้เล่นๆในเน็ตดูนะครับ มีประโยคเขียนไว้ว่า

"If God doesn't give what you want, so it doesn't what you need."

"ถ้าพระเจ้าไม่ทรงประทานสิ่งที่เราต้องการ แสดงว่าสิ่งๆนั้นไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นสำหรับเรา"

:s012:

สู้ๆนะครับ ไม่ว่าคุณจะขออะไรกับพระเจ้า พระเจ้าจะให้คุณอย่างแน่นอน แต่คุณต้องมีความเชื่อนะครับ สิ่งที่คุณขอ บางทีอาจจะไม่ได้อย่างที่คุณหวังเสมอไปนะครับ แต่เป็นสิ่งที่พระเจ้าทรงคิดว่า เป็นสิ่งที่เหมาะสมสำหรับคุณนะครับ เพราะฉนั้น อย่าได้ท้อแท้ต่อน้ำพระทัยของพระเจ้าที่กำลังจะมาถึงนะครับ ^^...
TVE

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 7:28 pm

ลองไปอ่าน โยบ ดูนะครับ
anatasia

ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 9:02 pm

ขอบคุณค่ะ
:s002:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ พ.ค. 02, 2011 3:00 am

ได้สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราแน่นอนครับ
Panut Soikabkaew

อังคาร พ.ค. 03, 2011 11:50 am

ไดิสิครับขอได้หมด อย่าเช่นเราขอให้สอบผ่านก็พอ แต่พระให้เราสอบได้คะแนนที่หนึ่งเลย รักและศรัทธาครับ :s002:
Mminnano
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 23, 2011 9:42 pm

ขอบคุณที่ท่านสำหรับคำตอบ และกำลังใจ แต่บางทีก็รู้สึกเหนื่อย ตอนนี้คุณแม่ก็กลับมาป่วยอีก ป่วยค่อนข้างหนัก อาจจะเป็นมะเร็ง รู้สึกตอนนี้ชีวิตค่อนข้างแย่มาก เวลาขออะไร ก็เหมือนจะได้ตรงข้ามอยู่บ่อยครั้ง เคยฟังพระคัมภีร์ตอนนึง อยากทราบว่า ทำไม ฝั่งของโมเสส ซึ่งเป็นลูกของพระจ้า ต้องภาวนาด้วยความยากลำบาก ทนทรมาน จึงรบชนะ ส่วนอีกฝ่าย ไม่เห็นต้องภาวนาอะไรเลย ถ้าโมเสสไม่ภาวนา ก็แพ้อีกฝ่าย ซึ่งไม่ใช่ลูกของพระ แสดงว่า ถ้าเป็นลูกพระ จะได้อะไรมา ต้องอ้อนวอนแล้วอ้อนวอนอีก ต้องเหนื่อยยาก แต่ถ้าไม่ใช่ลูกพระ ก็จะได้อะไรอย่างไม่ยากลำบาก ไม่ต้องอ้อนวอนอะไรก็ได้แล้วอย่างนั้นหรือ ช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยเถอะนะคะ เพราะยังเชื่อในพระจึงอยากเข้าใจค่ะ
"บทอ่านจากหนังสืออพยพ อพย 17:8-13
ชาวอามาเลขโจมตีชาวอิสราเอลที่เรฟีดิม โมเสสสั่งโยชูวาว่า “จงเลือกชายบางคนและออกไปสู้รบกับชาวอามาเลขในวันพรุ่งนี้ ข้าพเจ้าจะยืนอยู่บนยอดเนินถือไม้เท้าของพระเจ้า” โยชูวาทำตามที่โมเสสสั่ง ออกไปสู้รบกับชาวอามาเลข ขณะที่ โมเสส อาโรนและเฮอร์ขึ้นไปบนยอดเนิน เมื่อใดที่โมเสสยกมือขึ้น ชาวอิสราเอลก็ได้เปรียบ แต่เมื่อเขาลดมือลง ชาวอามาเลขก็กลับได้เปรียบ เมื่อมือของโมเสสเมื่อยล้า อาโรนกับเฮอร์ก็เอาก้อนหินมารองให้โมเสสนั่ง แล้วทั้งสองคนก็ช่วยกันประคองมือของโมเสสไว้คนละข้าง ดังนั้น มือของโมเสสก็ชูมั่นอยู่จนตะวันตกดิน โยชูวามีชัยชนะเหนือชาวอามาเลข และฆ่าชาวอามาเลขทุกคนด้วยดาบ "
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 7:30 pm

ฮีบรู 11 (อยากให้อ่านทั้งบทครับ)

บางคนถูกทดลองโดยคำเยาะเย้ยและการถูกโบยตี และยังถูกล่ามโซ่และถูกขังคุกด้วย
37 บางคนถูกหินขว้าง บางคนก็ถูกเลื่อยเป็นท่อนๆ บางคนถูกทดลอง บางคนก็ถูกฆ่าด้วยดาบ บางคนเที่ยวสัญจรไปนุ่งห่มหนังแกะและหนังแพะ อดอยาก ทนทุกข์เวทนาและทนการเคี่ยวเข็ญ
38 (โลกไม่สมกับคนเช่นนั้นเลย) เขาพเนจรไปในถิ่นทุรกันดารและตามภูเขา และอยู่ตามถ้ำและตามโพรง
39 คนเหล่านั้นทุกคนมีชื่อเสียงดีโดยความเชื่อของเขา แต่เขาก็ยังไม่ได้รับสิ่งที่ทรงสัญญาไว้ 40 ด้วยว่าพระเจ้าทรงจัดเตรียมการอย่างดีกว่าไว้สำหรับเราทั้งหลาย เพื่อไม่ให้เขาทั้งหลายถึงที่สำเร็จนอกจากเรา
anatasia

พุธ มิ.ย. 01, 2011 8:32 pm

ถ้างั้นเราก็จะขอให้น้องสาวได้ไปเรียนที่เยอรมันอีกเป็นครั้งที่2
แต่ว่าคนที่จะไปเรียนที่เยอรมันก็จะต้องอ่านหนังสือให้จำขึ้นใจ
ไม่ใช่ว่าพระเจ้าจะช่วยให้สอบได้ทันทีทันใดหรอกซิมิ
littleseal

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 10:06 am

anatasia เขียน:ถ้างั้นเราก็จะขอให้น้องสาวได้ไปเรียนที่เยอรมันอีกเป็นครั้งที่2
แต่ว่าคนที่จะไปเรียนที่เยอรมันก็จะต้องอ่านหนังสือให้จำขึ้นใจ
ไม่ใช่ว่าพระเจ้าจะช่วยให้สอบได้ทันทีทันใดหรอกซิมิ
ขอแต่ไม่พยายามอ่านหนังสือสอบเลย ก็ไม่ได้หรอกค่ะ
พระองค์ช่วยผู้ที่ทำเต็มความสามารถ หากทำเต็มที่แล้วยังไม่ได้
นั่นหมายถึงพระเจ้าทรงเตรียมเส้นทางอื่นที่ดีกว่ารออยู่แล้ว

วางใจและรักพระเป็นเจ้าอย่างสุดหัวใจค่ะ
supatra

อังคาร มิ.ย. 07, 2011 12:29 am

เราคิดว่าพระรักเราทุกคนมากกว่าที่เราจะสัมผัสได้ในโลกนี้ ขอให้เธอมีความเชื่อนะค๊ะ แม้ว่าตอนนี้เราอาจไม่เข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรา รู้สึกว่าพระทอดทิ้ง แต่สักวันเธอจะเข้าใจในสิ่งที่พระประทานให้เราเอง ขอให้ไว้ใจ มีหลายอย่างในชีวิตเราที่เรารู้สึกว่าพระทอดทิ้งไม่เข้าใจในสิ่งที่ได้รับ แต่ถ้าเราทอดทิ้งพระ เ้ราก็ยิ่งพบแต่ความมืด แต่ถ้าเราสวดภาวนา เราพยายามใกล้ชิดพระ พระเจ้าก็จะนำทางเราเองคะ ขอพระเจ้าและแม่พระอวยพรค่ะ
anatasia

เสาร์ มิ.ย. 11, 2011 7:02 pm

และในที่สุดน้องสาวของเราก็อดไปเยอรมัน
แล้วมีคนอื่นได้ไปแทน(พวกคู่แข่งของน้องสาว)
ใจหนึ่งบอกว่าดีแล้วที่น้องไม่ไปต่างประเทศเพราะเราเหงา(น่าแปลกเวลาอยู่ด้วยกันเรามักจะทำให้น้องไม่พอใจตั้งหลายอย่าง)
อีกใจหนึ่งก็อยากไล่ให้น้องไปต่างประเทศแล้วไม่ต้องกลับมาที่ไทยอีกเลย(รักน้องซะไม่มีเลยพี่สาวคนนี้แต่เราแค่คิดเล่นๆน่ะ)
littleseal

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2011 10:02 pm

anatasia เขียน:และในที่สุดน้องสาวของเราก็อดไปเยอรมัน
แล้วมีคนอื่นได้ไปแทน(พวกคู่แข่งของน้องสาว)
ใจหนึ่งบอกว่าดีแล้วที่น้องไม่ไปต่างประเทศเพราะเราเหงา(น่าแปลกเวลาอยู่ด้วยกันเรามักจะทำให้น้องไม่พอใจตั้งหลายอย่าง)
อีกใจหนึ่งก็อยากไล่ให้น้องไปต่างประเทศแล้วไม่ต้องกลับมาที่ไทยอีกเลย(รักน้องซะไม่มีเลยพี่สาวคนนี้แต่เราแค่คิดเล่นๆน่ะ)
พระเจ้าเตรียมหนทางที่ดีที่สุดสำหรับเราเอาไว้ค่ะ
ตอบกลับโพส