ผมแพ้แล้ว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

อังคาร ส.ค. 23, 2011 4:38 pm

ใครจะว่ายังงัยผมก็ไม่รู้ แต่ผมแพ้แล้วผมยอมแพ้ต่อมารร้าย มันมาทำให้ผมไม่ต้องมานับถือพระเจ้าจนได้ ผมเป็นคนที่เชื่อพระเจ้าตั้งแต่เด็กแล้วแต่เมือผมล้างบาปไม่นานนี้เอง ทำให้ผมไม่มีสิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิตเลย โลกนี้มันกลับกันเลย มันพูดไม่ออกจริง ผมเคยที่จะสบายมีความสุขที่ดี แต่พอล้างบาป ผมยังไม่อยากจะเชื่อ ผมพยายามทำทุกอย่าง เชื่อและศรัทธาต่อพระเจ้า ว่าผมจะชนะมารร้ายได้ แต่มาวันนี้ผมแพ้แล้ว ผมคงจะเก็บสิ่งดีๆที่ชาวคริสต์ ไว้ บอกตามตรงผมไม่อยากทำแบบนี้เลย ผมรักพระเยซู แต่ความรักทำให้ผมทุกใจและชีวิตที่ดีของผมต้องถูกมารร้ายทำร้าย ถ้าวันไหนผมสวดสายประคำเรื่องร้าย ๆ ก็จะเกิดขึ้นทันที ทำไมต้องเป็นผมด้วย ทำไมใครช่วยบอกผมหนอย
anatasia

อังคาร ส.ค. 23, 2011 7:27 pm

แวะมาให้กำลังใจค่ะ
:s004:
satoshi_b1

อังคาร ส.ค. 23, 2011 10:19 pm

ขอบคุณนะ แต่ว่าเราคงทำไม่ได้แล้วแหล่ะ
littleseal

พุธ ส.ค. 24, 2011 2:59 am

ไม่รู้ว่าเ้จ้าของกระทู้จะได้กลับมาอ่า่นอีกครั้งหรือเปล่า?

เพราะไม่รู้พื้นเพประสบการณ์เดิมของคุณ จากข้อมูลที่โพสกระทู้มันสรุปได้

1. เอาแบบแรง ๆ ก็คือ "สบายจนเคยตัว พอเกิดอุปสรรคก็เลยยอมแพ้ง่าย"
และไม่เคยมีประสบการณ์ลำบากจนลุกไม่ขึ้นเข้ามาในชีวิตจริง ๆ
คนที่เคยเจออะไรแรงจริง ๆ ถ้ารู้จักพระเมตตาของพระเจ้าแล้ว
"ถึงท้อแต่จะไม่ถอยจนแพ้" เพราะรู้ดีว่าพระเจ้าทรงอยู่กับพวกเรา

2. เอาแบบปลอบใจที่พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวคริสต์ชอบพูดหวาน ๆ ก็คือ
"ซาตานกำลังผจญคุณ คุณต้องเอาชนะมันให้ได้เพราะคุณคือลูกพระ
พระเจ้ากำลังรอคุณกลับมาหาพระองค์ เมื่อคุณชนะปีศาจได้
คุณจะได้รับพระพรมากมาย"

แบบ 2 คงมีคนพิมพ์และพูดลักษณะนี้เยอะให้คุณอ่านและฟังแล้ว
ถ้าคุณยังยืนยันยอมแพ้ก็คือ "การเลือก" ของคุณเอง

คุณไม่จำเป็นต้องมาล้างบาปเพื่อเป็นคริสต์ คุณก็สามารถรักพระเจ้าได้
คุณไม่ต้องมาประกาศตนเป็นว่านับถือศาสนาคริสต์ คุณก็เป็นคริสต์ได้
ใช่หรือไม่ อยู่ที่การกระทำ คำพูดและมโนธรรมของคุณเองได้
พระเจ้าทรงยุติธรรมและตัดสินอำเภอใจของมนุษย์แต่ละคนอย่างเท่าเทียม

คำว่า "รัก" มันง่ายที่พูดหรือเขียน แต่การกระทำและระยะเวลา
ต่างหากที่จะพิสูจน์ตัวคุณเอง

กลับไปทบทวนตัวเองว่า
- ทุกครั้งที่สวดสายสายประคำเพราะอะไร?
- ทำไมคุณเชื่อพระเจ้า? เพราะเห็นคนอื่นขอแล้วได้?
- แล้วทำไมเวลาเกิดเรื่องร้ายขึ้นถึงโยนทุกอย่างไปที่พระเจ้า?
- คิดเสมอว่าพระเจ้าไม่เคยช่วย? แล้วสังเกตสิ่งที่พระเจ้าช่วยบ้างหรือไม่?
- เคยทำอะไรให้พระเจ้าบ้าง?

ไม่ต้องพิมพ์ตอบก็ได้ แค่ซักถามให้เกิดการคิดทบทวน
แต่ถ้าทำให้โกรธต้องขออภัยล่วงหน้า

ประตูกว้างมันเดินเข้าสบาย ประตูแคบเดินเข้ายากแต่ก็ไม่ใช่จะเข้าไม่ได้
satoshi_b1

พุธ ส.ค. 24, 2011 8:55 am

ไม่ได้ว่าใคร ๆ ทั้งนั้น ไม่รูจะอธิบายยังงัย แค่อยากระบายความรู้สึกเท่านั้น จิงทุกอย่างที่คุณพูด บอกตามตรงไม่อยากยอมแพ้เลย เพราะการที่เรามาเชื่อพระเจ้ามันไม่ใช่แค่เชื่ออยากเดี่ยว มันมีหลายสิ่งหลายอย่าง แต่ที่เราต้องยอมแพ้ต่อมารร้าย มันเป็นเพราะเราเอง คือว่า ถ้าเราสวดมนต์พุทธ และใส่บาตร ชีวิตที่ดีของเรากลับคืนมา แต่ถ้าเราสวดอ้อนวอนพระเจ้าหรือสายประคำ เรื่องร้ายจะเข้ามาทุกที่มันทำให้เราไม่แน่ใจว่าเราจะเหมาะหรือป่าว แม่ก็ยิ่งเห็นชีวิตเราที่แย่ลง ท่านยิ่งอยากให้มาเป็นพุทธ มันยิ่งกดดันเรา ตอนนี้เราสวดมนต์พุทธ กินเจ แล้ว แต่ก็มีบ้างที่แอบมองหาพระเจ้า บ้างครั้งก็เข้ามาอ่านในเวปนี้
satoshi_b1

พุธ ส.ค. 24, 2011 11:14 am

พอได้มาอ่านบทนี้แล้วทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้นเลย สู้ต่อไปเนอะ กิริยาท่าทีเอาการเอางานที่จะปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไรนั้นมักขาดความอดทน ความกระตือรือร้นของคนหนุ่มสาวที่ทนความเหลวไหลไม่ได้ หรือบางครั้งคนสูงอายุที่มักคิดว่าตนเองถูกเสมอ ก็เป็นความไม่อดทนเช่นกัน คือทนความอ่อนแอ ทนสิ่งบกพร่องของผู้อื่นไม่ได้ ไม่ให้โอกาสผู้อื่นเข้าใจความคิดอ่านของตน พระคริสตเจ้าทรงหวังให้ได้กำไรห้าตะลันต์จากคนที่ลงทุนไว้ห้าตะลันต์ แต่คนที่ได้รับเพียงหนึ่งตะลันต์
พระองค์ก็ไม่หวังให้ได้คืนมากกว่าหนึ่งตะลันต์ (มธ 25:14-30)
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ส.ค. 24, 2011 4:29 pm

อย่าท้อแท้.......สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ......
หนทางไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป...
คนที่อดทนถึงที่สุดคือผู้ชนะ น้องก็ฝ่าฟันมาเยอะอย่ายอมแพ้ซิคะ...
พระเยชูเจ้าแบกกางเขนหกล้มหลายครั้ง พระองค์ก็ลุกขึ้นเสมอถึงแม้นจะเจ็บปวดแสนสาหัส....
จะสวดเป็นกำลังใจให้ค่ะ.... :s002:
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 24, 2011 6:34 pm

satoshi_b1 เขียน:ถ้าวันไหนผมสวดสายประคำเรื่องร้าย ๆ ก็จะเกิดขึ้นทันที ทำไมต้องเป็นผมด้วย ทำไมใครช่วยบอกผมหนอย
พี่ขอแบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัว

สิ่งที่เกิดขึ้นกลับเธอ เราสวดสายประคำ นั้นคือ ความดีที่เราคิดถึงพระ เราได้รับผลแล้ว แต่อุปสรรค เหตุร้าย ๆๆ ที่เกิดขึ้น คือ ปิศาจจอมเจ้าเหล์ ต้องการขัดขวางเราให้ทำในสิ่งไม่ดี เหตุการณ์นั้น ก่อให้เกิด บางอย่างเช่น
1. โมโห
2. นินทา
3. ฯลฯ ที่อยู่ในกลุ่มหมวดบาปต้นเจ็ดประการ

หรือ อาจจะเป็น

3. เดินไปไหน ของหล่นใส่
4. ไปไหนเกิดอุบัติเหตุ
สิ่งที่เรามองไม่เห็น ต้องการขอความช่วยเหลือ เราต้องทำความดีเพิ่ม ที่สำคัญ จิตเราต้องออกมาด้วยจิตบริสุทธิ์ (นั้นคือ ออกมาจากใจ ไม่หวังอะไรตอบแทน) ถ้าเรายังหวัง หรือคาดหวัง ผลลัพธ์ที่ได้ อาจจะได้รับ หรือ อาจจะไม่ได้รับ ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่จะประเด็นหลังมากกว่า
ช่วงเวลามันจะนานสักหน่อย ไม่ได้เหมือน Click เมาส์แล้วทันใจน๊ะ ต้องใช้เวลาเพื่อฝึกความเพียรทนของเรา

ขอขยายความ ประโยคที่บอกว่า สิ่งที่เรามองไม่เห็น อันนี้ สำหรับบางคน คงจะเข้าใจยากสักหน่อย แต่จะพยายามอธิบายจะได้เข้าใจ

เราเคยได้ยินวิญญาณในไฟชำระหรือไม่? นี่เป็นส่วนหนึ่ง ที่เขามาขอ เราเมื่อจิตเราบริสุทธิ์ วิญญาณเหล่านี้มาขอให้ช่วย
บางคนต้องสงสัยแน่เลยว่าทำไมต้องมาขอ เพราะจิตเราบริสุทธิ์งัย?? เพราะวิญญาณเหล่านี้ติดต่อใครไม่ได้ ดังนั้นอาศัยเราเพื่อช่วยเหลือวิญญาณเหล่านั้น ซึ่งเขาสิ้นลม ยังไม่ได้เตรียมพร้อมอะไรวิญญาณเหล่านี้เราอาจจะไม่เห็น หรือเห็น ก็แล้วแต่?? บุคคล
สิ่งที่จะแนะนำได้ คือ
1.ทำบุญ ไม่ว่าจะเป็น ใส่ซอง ขอมิสซา ถวายในวัด เพื่อวิญญาณในไฟชำระ
2. ถ้าข้อ 1 ไม่สะดวก เราก็ช่วยเหลือคนอื่น ไม่ว่าจะเรื่องอะไรที่เราคิดว่าช่วยเหลือเขาได้

สิ่งสำคัญที่สุด เราต้องตั้งสติ ใจเย็นที่สุด... เหตุการณ์จะผ่านได้ด้วยดีเอง...
Berserker

พุธ ส.ค. 24, 2011 6:44 pm

ผ่านไปให้ได้ค่ะ แล้วตอนนั้นคุณจะเข้มแข็งขึ้นอีกร้อยเท่า
:)
เชื่อเถอะค่ะ นี่คือบททดสอบของพระแน่นอน
satoshi_b1

พฤหัสฯ. ส.ค. 25, 2011 11:43 am

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยหนุ่นใจ ตอนนี้ก็คิดว่าจะลองดูสู้ อีกครั้งคิดว่าพระเจ้าคงให้สิ่งๆ กับเราแน่ๆ ถ้าเราเชื่อว่าพระองค์ส่งคนนี้มาให้ เชื่อว่านี้คือการทดสอบที่ยากมาก แต่ก็ต้องทำให้มันผ่านไปด้วยดี ขอคำภาวนาเผื่อด้วยนะ อยากให้ทุกสิ่งที่อยากออกมาดีทั้่งหมด จะพยายามทำบุญเยอะ ช่วยเหลือคนอื่นให้มาก ๆ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 06, 2011 10:00 pm

ชีวิตคริสตชน ไม่ได้โรยด้วยดอกกุหลาบ ชีวิตคริสตชนเป็นชีวิตที่ลำบาก มีคริสตชนหลายคนพอ

ล้างบาปแล้ว เจออุปสรรค เจอความลำบาก ก็ทิ้งความเชื่อก็เยอะ แต่ก็มีคริสตชนอีกหลายคน

แม้ว่าพวกเขาจะโชคร้าย ลำบากแค่ไหน พวกเขากลับยึดมั่นในพระ ยินดีเเบกกางเขน

ของตน จนในที่สุดพวกเค้าก็ได้รับความสุขนิรันดร บรรดานักบุญทั้งหลาย พวกเขายังอยู่ในโลก

พวกเขาก็ประสบกับความทุกข์ยากต่างๆ มากมาย บางท่านถึงกับเเลกด้วยชีวิต แต่ก็ไม่หวั่นไหวใน

ความเชื่อ กลับยึดถือเอาพระเยซูเป็นเเบบอย่าง ในที่สุดพวกเค้าก็ได้รับชัยชนะ ชัยชนะที่เป็น

ความสุขอย่างเเท้จริง เมื่อไปวัด ลองดูพระรูปพระเยซูบนกางเขน หรือรูป 14 ภาค ลองพิจารณา

พูดคุยกับพระองค์ เเล้วสงบนิ่ง ว่าพระเยซูเจ้าทรงบอกอะไรกับเราบ้าง ..

ฟังเพลงนี้ดูสิครับ ..

rosa-lee

ศุกร์ ก.ย. 09, 2011 12:58 pm

ฟังเพลงจงอย่าได้กลัวเลยจบมีเพลงหนุนใจตามกันมามากมาย ให้เลือกในYouTube
ชอบเพลงพระเจ้าทรงเลี้ยงดูมากๆ... :s013: :s021:
ยามท้อแท้สิ้นหวังฟังแล้วน้ำตาซึม ทำให้มีความเข็มแข็งกำลังใจมาก เราไม่โดดเดี่ยว
แต่อยู่ในอ้อมแขนพระองค์ตลอดเวลา ...
Valkyrie Zero Number

อังคาร ก.ย. 13, 2011 1:47 pm

ถ้าจะเอาแบบแรงนิด ๆ ก็

"ดูเรานี่!"

นี่ไง "ผู้แพ้" ที่ว่า ผู้ที่ไม่สามารถเชื่อใจได้ไม่ว่าพระเจ้าหรือศาสนาอะไร มากไปกว่าความคิดนอกรีตอย่างการแก้ไขอดีต หรือคิดเป็นใหญ่เสียเอง ทั้งที่ชีวิตนี้ช่วยใครสักคนก็ไม่เคยได้

ผู้แอบอ้างเป็นอัศวินแต่สุดท้ายเกราะแตก ดาบหัก ต้องมาอยู่ในสภาพที่ทุรนทุรายราวกับตกนรกทั้งเป็นอยู่ตลอด

.....อยากเป็นแบบเราไหมล่ะ

ถ้าไม่..... ก็สู้ต่อซะ อย่ายอมแพ้กะอีแค่การผจญงี่เง่าพรรค์นั้น ถ้าไม่อยากเป็นเหมือนชั้น
win_comeback

ศุกร์ พ.ย. 11, 2011 9:18 pm

ผมก็เป็นชอบเครื่องรางของขลังขอพุทธสวดมนตหนังเหนียว
แต่อย่าลืมว่าเราเป็นคาทอลิกแล้วพระเป็นเจ้าทรงรักเราทุกคนลองขอในสิ่งที่เป็นไปได้สิครับแล้วพระเจ้าท่านจะประทานให้อย่าลืมว่าศาสนาเราก็มีของดีเหมือนกันลองภาวนาถึงสิครับพระเจ้าอวยพรเดโอกราเชียส :s012:
billa-bong
~@

เสาร์ พ.ย. 12, 2011 3:50 pm

รู้ไม๊ครับ ว่าพระเจ้ารักทรงคุณมากแค่ไหน สิ่งสำคัญอย่ายอมแพ้ ปีศาจมันรู้ว่าพระเจ้าทรงรักคุณมาก พวกมันเกลียดคุณ อิจฉาคุณ หลอกล่อคุณ ให้สะดุดหกล้ม มันจะพยายามทำให้คุณออกห่างจากพระองค์ และตอนนี้กำลังเข้าทางพวกมันอยู่ อย่ายอมแพ้นะครับ สิ่งเหล่านี้เป็นเครื่องพิสุทธิ์ว่าเรารักพระองค์มากแค่ไหน

ถ้าถามว่าพระองค์ทรงรักเราอย่างไร แน่นอน พระองค์ยังถ่อมพระองค์ลงมารับสภาพมนุษย์แบบเรา ยอมรับโทษบาปของเราด้วยการยอมถูกตรึงบนไม้กางเขน ทั้งที่ต้องทรมารอย่างสาหัส มีใครบ้างในชีวิตของคุณ ที่รักคุณได้แบบนี้ แม่พระก็ได้ยอมมอบชีวิตของแม่เพื่อให้แผนการของพระเจ้าได้สำเร็จด้วย เพราะฉะนั้นทางเดียวที่เราจะต้องทำตลอดชีวิตคือก็คือ รักพระองค์ให้สุดความสามารถ อดทนมากต่อความยากลำบาก ผมรู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องง่าย ล้มแล้วรีบลุกขึ้น ผิดก็รีบไปขอโทษ กับพระเจ้าเราต้องหน้าด้าน ถ้อแต่อย่าถอย เรื่องทุกอย่างที่พระยอมอนุญาติให้เกิดขึ้นในชีวิตของคุณ เป็นเรื่องที่พระองค์มองเห็นแล้วว่าคุณจะผ่านไปได้ เพราะถ้าในความลำบากเราไม่ได้เรียนรู้ และไม่มีประโยชน์อะไรกับเรา พระองค์จะไม่ยอมให้เกิดขึ้นหรอกครับ ขอพระเจ้าอวยพรให้คุณอดทน เข้มแข็ง เพื่อจะได้ผ่านช่วงเวลาเหล่านี้ไปกับพระองค์นะครับ

พระวรสารนักบุญลูกา ลก 10:38-42

เวลานั้น ขณะที่พระเยซูเจ้าทรงพระดำเนินพร้อมกับบรรดาศิษย์ พระองค์เสด็จเข้าไปในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง สตรีผู้หนึ่งชื่อมารธารับเสด็จพระองค์ที่บ้าน นางมีน้องสาวชื่อมารีย์ซึ่งนั่งอยู่แทบพระบาทขององค์พระผู้เป็นเจ้าคอยฟังพระวาจาของพระองค์ มารธากำลังยุ่งอยู่กับการปรนนิบัติรับใช้จึงเข้ามาทูลว่า “พระเจ้าข้า พระองค์ไม่สนพระทัยหรือที่น้องสาวปล่อยดิฉันคนเดียวให้ปรนนิบัติรับใช้ ขอพระองค์บอกเขาให้มาช่วยดิฉันบ้าง”
แต่องค์พระผู้เป็นเจ้าตรัสตอบว่า “มารธา มารธา เธอเป็นห่วงและวุ่นวายหลายสิ่งนัก สิ่งที่จำเป็นมีเพียงสิ่งเดียว มารีย์ได้เลือกเอาส่วนที่ดีที่สุดที่จะไม่มีใครเอาไปจากเขาได้”
garuda

อังคาร พ.ย. 15, 2011 12:58 am

พี่เข้าหาพระเจ้าภวนาต่อพระเจ้า เมื่อมีอุปสรรคกลับยอมแพ้ เราเป็นคนนับถือฮินดู(ทั้งบ้านเป็นพุทธ) หลายครั้งที่สวดต่อพระแม่ของเราแล้วเจอแต่เรื่องร้ายๆ บางครั้งมันพรากชีวิตแมวที่เรารักที่สุดไป แต่ทุกครั้งเราก็ไปวอนขอต่อพระแม่ของผมให้พอชัยชนะเหนือเรื่องพวกนี้ สวดทุกวันทนต่อสู้กับมัน แม้บางครั้งมันไม่มีอะไรดีขึ้น แต่เชื่อว่าสักวันเราจะต้องผ่านมันไปได้ สำหรับเราเมื่อเรื่องร้ายๆปัญหาอุปสรรคเกิดขึ้นเราจะสวดบทสั้นๆ หรืออธิฐานบอกพระแม่ ไม่มาขลาดกลัวไม่กล้าอธิฐาน แล้วต่อสู่กับมัน
สรุปคือ สู้กับมัน คุณเป็นคริสตคาทอลิก แม่พระเขาจะปล่อยคุณให้จมปรักอยู่กับเรื่องร้ายๆหรือไง ตัวเราเองก็พึ่งนับถือแม่พระเพียงสั้นๆแต่สิ่งอันเป็นมงคลกลับเกิดขึ้นมากมาย คุณเป็นถึงคนในศาสนาเชียวนะ มีสายประคำด้วยแม่พระจะไม่ช่วยเชียวหรือ เราเคยตกอยู่ในมือมารร้ายไหม หลายครั้ง แต่ก็หลุดจากมันทุกครั้งที่เราขอต่อพระแม่ของเรา และมันไม่วางมือง่ายๆ จนกว่าวิญญาณเราจะไปอยู่กับพระเป็นเจ้า แต่ระหว่างเราอยู่ จงสู้กับมันและหลุดออกจากมันให้ได้

ผมเชื่อ แม่พระจะไม่ทอดทิ้งคุณ

ปล.ที่เรามามันสายเกินไปรึเปล่า
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ พ.ย. 16, 2011 1:10 pm

ถ้าคุณสวดสายประคำแล้วเจอแต่เรื่องร้าย ๆ รู้ไว้เถอะครับว่าการสวดของคุณมีผล เพราะว่ามารมันโมโหไงครับเลยมาทำร้ายคุณ
สู้ต่อไปครับ
aqua-alta

จันทร์ พ.ย. 21, 2011 8:32 pm

คุณsatoshi_b1ครับ ขนาดพระเยซูเองก่อนทรงเริ่มงาน มารมันยังมากวนเลยครับ
นับประสาอะไรกับเรา สามัญชน
อย่างไรก็ดี ลองอ่านนี่ดูครับ(พระดำรัสพระเจ้าจะทำให้จิตวิญญาณเราฟื้นชื่นขึ้น)

(ยน 17 : 23) ข้าพเจ้าอยู่ในเขาและพระองค์อยู่ในข้าพเจ้า เพื่อเขาจะสำเร็จโดยบริบูรณ์ในการเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันนั้นได้ เพื่อโลกนี้จะได้รู้ว่าพระองค์ได้ทรงใช้ข้าพเจ้ามา และได้ทรงรักเขาเหล่านั้นเหมือนได้ทรงรักข้าพเจ้า
(ยอห์นบทที่17 บทนี้ดีมากครับ อ่านทั้งบทเลยก็ได้ อ่านบ่อยๆ อ่านซ้ำ ทบทวนดู แล้วคุณจะสัมผัสถึงความอบอุ่นจากพระเจ้าผู้ทรงรักคุณ)

(อฟ 1:18-23)และขอให้ตาใจของท่านสว่างขึ้นเพื่อท่านจะได้รู้ว่า ในการที่พระองค์ทรงเรียกท่านนั้น พระองค์ได้ประทานความหวังอะไรแก่ท่าน และรู้ว่ามรดกของพระองค์สำหรับวิสุทธิชนมีสง่าราศีอันอุดมบริบูรณ์เพียงไร และรู้ว่าฤทธานุภาพอันใหญ่ของพระองค์มีมากยิ่งเพียงไรสำหรับเราทั้งหลายที่เชื่อ ตามการกระทำแห่งฤทธานุภาพอันใหญ่ยิ่งของพระองค์ ซึ่งพระองค์ได้ทรงกระทำในพระคริสต์ เมื่อทรงบันดาลให้พระองค์เป็นขึ้นมาจากความตาย และให้สถิตเบื้องขวาพระหัตถ์ของพระองค์เองในสวรรคสถาน สูงยิ่งเหนือบรรดาเทพผู้ครอง เหนือศักดิเทพ เหนืออิทธิเทพ เหนือเทพอาณาจักร และเหนือนามทั้งปวงที่เขาเอ่ยขึ้น มิใช่ในยุคนี้เท่านั้นแต่ในยุคที่จะมาถึงด้วยพระเจ้าได้ทรงปราบสิ่งสารพัดลงไว้ใต้พระบาทของพระคริสต์ และได้ทรงตั้งพระองค์ไว้เป็นประมุขเหนือสิ่งสารพัดแห่งคริสตจักร ซึ่งเป็นพระกายของพระองค์ คือซึ่งเต็มบริบูรณ์ด้วยพระองค์ ผู้ทรงอยู่เต็มทุกอย่างทุกแห่งหน

ใครอยู่ในเราครับ? แล้วผู้นั้นทรงฤทธานุภาพเพียงใด?
พระผู้ทรงชนะทุกสิ่งอยู่เหนือทุกสิ่ง ทรงอยู่ในคุณ แล้วคุณจะแพ้อีกหรอครับ?

ถ้ามารมันกวนคุณจนหมดทางสู้ก็เป็นเรื่องปกติ ตราบใดที่คุณใช้แรงตัวเองสู้กับมัน คุณสู้มันครั้งที่ล้าน มันก็ชนะคุณล้านครั้ง

ลองอาศัยในองค์เจ้านายเหนือเจ้านายทั้งปวง กษัตริย์เหนือกษัตริย์ทั้งปวง สิ่งสารพัดอยู่ในพระบาทพระองค์ คุณสั่งมันเลยครับ ในสิทธิอำนาจของพระเยซูคริสต์ ไล่มันไปให้ห่างเลย แล้วดูว่าใครกันแน่ ที่แพ้

มารคือผู้แพ้ ถ้าคุณยอมแพ้ก็อยู่ฝ่ายมัน แต่ถ้าคุณอยู่ในพระเยซูแล้ว สิ่งสารพัfอยู่ใต้เท้าพระองค์ สิ่งสารพัดก็ต้องอยู่ใต้เท้าเราด้วย พระองค์ทรงชนะ เราก็ต้องพึ่งในพระองค์ชนะด้วย

อิมมานูเอล
(คำนี้ยิ่งพูดยิ่งรำพึงก็ยิ่งอบอุ่นครับ อิมมานูเอล อิมมานูเอล อิมมานูเอล พระเจ้าสถิตย์กับเรา^^)
garuda

อังคาร พ.ย. 22, 2011 7:33 pm

ผมทำสายประคำสวดเอง ผมสวดได้2-3วัน และการสวดนี้ ผมสวดให้เพื่อนในห้องของผม แต่สิ่งที่เป็นการตอบกลับคือเมื่อเย็นผมอยู่กับเพื่อน3คน(โดดเรียนพิเศษ ::010:: ) และมีเด็กนักเลงติดเกมผู้น่าสงสารจะพาเพื่อนลงไปคนนึง แต่เพื่อนคนนั้นจะให้ผมกับเพื่อนอีกคนไปด้วย แต่เพื่อนอีกคนไม่ไป เลยคุยกันอยู่หน้าห้อง ผมก็คุยกับเพื่อนอีกคนไป แต่พอมันได้ยินว่าผมสวดสายประคำอุทิศแก่เพื่อนทั้งห้อง มันก็เริ่มไม่พอใจ และพูดคล้ายๆกับว่าผมงมงาย และแล้วเพื่อนที่ผมคุยด้วยก็คิดว่าน่าจะไปอยู่ในห้องเพื่อไม่ให้ครูรู้ เมื่อผมเข้าไปก็ไม่รู้ใครมือไปโดนตัวล็อก มันก็เข้าไม่ได้และคงจะกระแทกประตูเพื่อนผมรู้เลยไปเปิด ผมก็ยืนถือสายประคำอยู่เฉยๆข้างๆเพื่อนอีกคน พอเข้ามาได้ มันมาต่อยที่ไหล่อย่างแรง และต่อว่า ตอนนั้นก็ตกใจนึกถึงแต่พระเยซู แม่พระมารีอา และพระสันตะปาปาจอร์นปอนที่2ที่ผมศรัทธา มือกำสายประคำไว้แน่น เพื่อนผมเลยเข้าไปห้าม ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเขาจงทำเช่นนั้น

เสาร์ ธ.ค. 03, 2011 11:41 pm

ศรัทธาต้องอยู่ในความพอดีด้วยครับไม่ใช่เสนอตัวแบบว่านี่ศรัทธาแบบจัดหนักถือสายประคำไปทั่วรรมันก็แป่งๆในขณะที่คนอื่นเขาก็อาจเป็นคาทอลิกเหมือนเราก็ได้แต่ไม่ได้แสดงออกขนาดนี้ ควรทำแบบพอประมาณครับถ้าอยู่ในวัดอะได้แน่นอนเราควรอยู่กับสังคมอื่นให้ได้ด้วยเช่นเดียวกันผมว่าพระท่านรู้อยู่ในใจอยู่แล้วล่ะครับพระเจ้าอวยพร
ส่วนคุณซาโตชิ ลองดูตอนที่พระเยซูแบกกางเขนสิครับท่านลำบากแค่ไหนและท่านต้องสละชีวิตอีกคนเราต้องวางใจในพระเจ้าครับแล้วทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี คุนทอดทิ้งพระเจ้าได้แต่พระเจ้าไม่เคยทอดทิ้งเราครับผมรับรองอาแมน ด้วยรัก/วินผู้รอบรู้
garuda

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2011 1:16 am

ผมไม่ได้ถือแสดงไปทุกที่หรอกครับ ผมจะพกเก็บใส่กระเป๋าเสื้อนักเรียน พอพักกลางวันหรือพักชั่วคราวถึงจะแอบหลบไปหามุมดีๆเงียบๆสักที่สวดมากกว่า พอดีตอนนั้นตอนเย็นแล้วแอบอู้เรียนพิเศษเลยเอาออกมา

ตอนนี้เด็กที่ต่อยผมตอนนี้ไม่รู้มันไปตายที่ไหนไม่รุ มันไม่มาโรงเรียนอาทิตย์นึงแล้ว หมดสิทธิ์สอบ คงเป็นกรรมเพราะมันระรานเขาไปทั่ว(ไม่ใช่แค่ผมคนเดียว) กรรมสนองครอบครัวมีปัญหา ไปไหนก็มีแต่เรื่อง เมื่อวันจันทร์(28/11/54) ครูโทรไปหามันพบว่าหนีออกจากบ้านเพราะมีปัญหากับพ่อแม่ เลยไม่มาโรงเรียน ครูเตือนก็ทำเบื่อหน่ายวางสายประชดอีก ครูก็เลย ปล่อยไปตามยถากรรม (ผิดเปล่าไม่รุ เอามาเล่า ::009:: )

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2011 5:47 pm

บาปตามทันล่ะครับ อิอิไม่ว่าศาสนาใดๆคนทำชั่วยอมหนีความชั่วของตัวเองไม่พ้นครับ :s021:
Pinongnoi

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 10:13 am

ทุกคนมีปัญหาหมดล่ะครับ คนที่เจอปัญหาก็เหมือนบททดสอบที่เราทุกๆๆคนต้องผ่านไปให้ได้ ถ้าวันนี้คุณยอมแพ้ปัญหาแต่อย่าลืมว่าปัญหาที่ใหญ่กว่ากำลังรอคุณอยู่ครับ จนกว่าเราจะข้ามผ้านไปได้ น่ะ ครับ ขอพระเจ้าคุมครองและเป็นสติปํญญาให้น่ะ ครับ
satoshi_b1

เสาร์ ธ.ค. 10, 2011 9:08 am

บางสิ่งบางอย่าง เราก็ไม่ได้อะไรตามที่เราคิด แต่เรามักจะท้อ คิดไปเรื่อย ๆ ตามประสามนุษย์ทั่วไป การที่ได้รับตามที่ขอก็เป็นสิ่งดี โดยที่เราไม่ได้คิดเลยว่าเราขอเพื่ออะไร ตัวเองหรือคนอื่น ทุกวันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงได้เป็นแบบนี้มันคืออะไร แต่เราจะคิดมากไปเพื่ออะไรในเมือเราเชื่อแล้ว เราก็ต้องทำให้ดีที่สุด
sdjakapong

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2011 12:52 pm

ทุกคนมีหมดแหละครับ ตอนผมเป็นพุทธก็สบายครับ แต่พอมาเป็นคริสต์ได้ไหมกี่ปี โดนรุมกระทืบชิงทรัพย์ลงหน้า1 ผมก็ไม่เคยที่จะละทิ้งพระเจ้า ขนาดตอนโดนคิดว่าคงไม่รอดแล้ว มันเอากรูตายแน่ๆ มากันเป็นสิบ แต่ก็รอดมาได้ ผมก็ยังขอบคุณพระองค์ แปลกไหมล่ะ แม่ผมโกรธเด็กแว๊นพวกนั้นแทบตาย แต่ผมแทบไม่โกรธเลย ในสายตาผมผมมองว่าเขายังเด็กยังคึกคะนองเท่านั้น โตแล้วคงคิดได้เอง ไหนๆก็เป็นเพื่อนพีี่่น้องเรา ปล่อยเขาไปเถอะ ::014:: และผมก็ไม่ได้โกรธพระองค์ด้วยที่ปล่อยให้ผมโดน ผมยังขอบคุณพระองค์ด้วยซ้ำไปนะครับ :s005:
rosa-lee

พุธ ธ.ค. 28, 2011 10:56 am

น่ารักค่ะที่ให้อภัย.... นักบุญสเตเฟนเป็นเด็กหนุ่มที่มีจิตใจร้อนรน เชื่อในพระเยซูเจ้า ถูกทำร้าย
จนเสียชีวิต ท่านก็ขอพระเจ้าอภัยให้กับผู้ที่ทำร้ายท่าน ใบหน้าท่านสว่างสดใสเหมือนทูตสวรรค์-
ก่อนถูกทำร้าย ท่านยอมตายเป็นมรณะสักขีองค์แรก เพิ่งฉลองเมื่อเร็วๆนี้....
นักบุญมารีอากอแร็ตตี ก็ให้อภัยผู้ที่ทำร้ายท่าน และมีนักบุญอีกมากมายที่เป็นแบบอย่าง
ให้กับเรา....ขอพระอวยพรมากๆค่ะ
...... :s021: ...
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ธ.ค. 30, 2011 10:24 am

rosa-lee เขียน:น่ารักค่ะที่ให้อภัย.... นักบุญสเตเฟนเป็นเด็กหนุ่มที่มีจิตใจร้อนรน เชื่อในพระเยซูเจ้า ถูกทำร้าย
จนเสียชีวิต ท่านก็ขอพระเจ้าอภัยให้กับผู้ที่ทำร้ายท่าน ใบหน้าท่านสว่างสดใสเหมือนทูตสวรรค์-
ก่อนถูกทำร้าย ท่านยอมตายเป็นมรณะสักขีองค์แรก เพิ่งฉลองเมื่อเร็วๆนี้....
นักบุญมารีอากอแร็ตตี ก็ให้อภัยผู้ที่ทำร้ายท่าน และมีนักบุญอีกมากมายที่เป็นแบบอย่าง
ให้กับเรา....ขอพระอวยพรมากๆค่ะ
...... :s021: ...
ขอโทษนะ ขอนอกเรื่องนิด

แต่เราไม่เข้าใจเลยจริง ๆ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 28, 2012 9:44 pm

พระบอกเราตั้งแต่แรกแล้วนี่ ว่าการเดินตามพระองค์น่ะไม่ได้สบายนะ ... : )) จริงๆแล้วตั้งแต่เราเริ่มเชื่อเลยมากกว่า เราก็เจอนะ รู้สึกว่าอุปสรรค มรสุมอะไรทั้งหลาย ดูมากมายหนักหนากว่าตอนที่ยังไม่มีพระองค์ซะอีก แต่เรากลับรู้สึกว่า มันเป็นความรักของพระองค์ต่างหาก ในทุกๆอย่างในชีวิตที่พระองค์อนุญาตให้เราประสบพบเจอ ทุกอย่างมันต้องมีผลดีมีประโยชน์สำหรับเราแน่ๆ พระองค์อาจกำลังตีสอน ฝึกสอน หล่อหลอมให้เราเข้มแข็ง มีชีวิตที่เติบโตขึ้นด้วยเหตุการณ์เลวร้ายพวกนี้แหละ อาจมีบางอย่าง หลายๆอย่างในตัวเราที่เราบกพร่องและมันเป็นโทษเป็นภัยกับชีวิตของเราซึ่งสมควรที่จะถูกขุดออกมาเพื่อปรับปรุง... ถ้าคุณลอง ยอมรับมัน ทุกๆสิ่งที่เข้ามาในชีวิต ไว้วางใจพระองค์ เพราะพระองค์อยู่กับเราและยังไงเราต้องผ่านทุกสิ่งนี้ไปได้แน่ๆจริงๆ
*ชีวิตที่ได้มีพระองค์อยู่ หนทางมันอาจลำบาก แต่เราสามารถแข็งแกร่งได้อย่างเต็มที่ เราอุ่นใจได้เสมอ เพราะเราไม่ได้อยู่คนเดียวอีกแล้วนะ พระองค์อยู่กับเราเสมอค่ะ วางใจพระองค์ แล้วไม่ว่าอะไรที่พัดผ่านเข้ามา คุณจะสู้กับมันไปได้อย่างสบายๆเลย : ))
ตอบกลับโพส