ถามเรื่องแก้บาปครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
aoffy

อังคาร ก.ย. 06, 2011 11:51 am

คือว่าถ้าเราแก้บาปครั้งแรกแล้วบอกคุณพ่อไม่หมด(ตั้งใจบอกไม่หมด)เพราะทำบาปเยอะเลยไม่กล้าบอกไปในครั้งเดียว แต่ก็ไม่ได้ออกไปรับศีล แล้วพอ 1 อาทิตย์ผ่านไปเราก็ไปแก้บาปที่ค้างเอาไว้จากครั้งแรกอย่างนี้ผิดไหมครับ.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 06, 2011 9:30 pm

การปิดบังบาปโดยตั้งใจ ถือว่าบาปครับ เป็นการทุรจารศีลอภัยบาป บาปที่สารภาพไปก็ไม่หลุด

กลับเพิ่มบาปทุรจารเข้าไปด้วย แต่ถ้าลืมสารภาพบาปนั้นจิงๆ ไม่บาปครับ เเล้วนึกคิดได้ในภาย

หลัง อาทิตย์ถัดไปก็สามารถสารภาพบาปที่หลงลืมในครั้งที่เเล้วได้ครับ

.. แม้ว่าบาปจะเยอะมากมายเเค่ไหน ก็ควรสารภาพบาปให้หมด

และบอกบาปอย่างละเอียดครับ ::014:: ..
wisit

อังคาร ก.ย. 13, 2011 12:35 am

การแก้บาป คือการยอมรับว่าเราเป็นคนบาป และมาคุกเข่าเพื่อบอกความผิดของตนครับ เปรียบเหมือนคนป่วย ถ้าเราไม่สบายมาเจ็บคอ ปวดหัว อ่อนเพลียมา แต่เราบอกหมอแค่ว่าอ่อนเพลียกับปวดหัว หมอก็รักษาตามที่เราบอก แต่หมอไม่รู้ว่าเราเจ็บคอ เมื่อกลับมาเราก็หายปวดหัว หายอ่อนเพลีย แต่ก็ยังเจ็บคออยู่ เราจะทนเจ็บคอทำไมถูกไหมครับ เช่นเดียวกัน บาปอยู่กับเราก็ทำให้เราไม่สบายใจ กลับเป็นทุกข์ และสร้างช่องว่างของเรากับพระเจ้าขึ้นอีกด้วย เป็นความคิดเห็นแบบวัยรุ่นนะครับ ฮ่ะฮ่าๆๆ
ตอบกลับโพส