เป็นทั้งพุทธเป็นทั้งคาทอลิกสับสนไปหมดแล้วมาฟังเรื่องของผมกัน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
win_comeback

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 7:06 am

ต่อไปนี่้เป็นเรื่องของผมน่ะครับ ผมล้างบาป เกือบ 7 ปี แ้ล้ว ก่อนจะล้างบาปนั้นผมศึกษา มาอย่างหนักหน่วง แบบสุดๆ และคิดว่าวันหนึ่งจะลองไปโบสถ์ให้ได้ และมีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมก็ลองไปจนได้ ผมเรียนเอกชนที่หนึ่ง เซนต์จอห์น แน่นอนว่ามันต้องมีโบสถ์ อยุ่แล้ว และในวัดนั้นก้มีกางเขนใหญ่อยู่ด้วย
ก่อนผมจะไปวัดนั้น คืนหนึ่งผมได้ ฝัน ผมไม่เคยรู้จักว่ามีไม้กางเขนอยู่ในวัดเซนต์จอห์นเพราะไม่เคยเข้าแต่แล้วผมได้เห็นในฝัน ภาพ กางเขน อยู่ในโบสถ์ ให้เห็นในฝันแบบ จัดเต็ม ผมตกใจมาก เช้าปุบ
ผมรีบไปในทันที ปรากฏ ว่าเป็นอย่างในฝันจริงๆ ผมตกใจมาก และคิดว่าทำไงดีผมเป็นคนคุยเก่งมาก
มีป้าคนหนึ่งขายของอยู่แนะนำผมให้รู้จัก กับคุณพ่อ ในวัดนั้นและก็ได้เรียนคำสอน และผมก็เข้าโบสถ์มาโดยตลอด เข้ามันทุกอาทิตย์แทบไม่เคยขาดเลย และเรียนคำสอนด้วยไม่ขาดเลย จนถึงวันล้างบาป
แต่แปลกมาก ๆ ผมเป็นคาทอลิกแล้วละ ตั้งแต่วันนั้น ผมนอนไม่เคยฝันมาเลย 2 เดือนเต็็มๆ เรียกว่า
แบบนับวันกันเลย ต่อจากนั้นก็เริ่ม ฝัน เห็นวิญญาณ ในฝันบ้างละ ผมโครตกลัวเลย ผมเป็นคริสต์
ผมคงบริสุทธ์มั้ง เขาเลยมาขอบุญ ผม แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยฝันแล้ว เพราะ ห่างวัดนานมาก ผมลืมเล่าไป
ครอบครัวผมเป็นพุทธ กันหมดทั้งบ้าน มีผมคนเดียวที่มาทางนี้ หนึ่งเดียวจริงๆ เพราะผมความเชื่อยัง
น้อยไปหรือเปล่า หรือว่า จิตใจที่ไม่นิ่งพอ บางทีก็สวดมนต์ ศาสนาอื่น จนเลยเถิด แต่ผมกลับมาคิดดู
อีกทีว่า เรากว่าจะได้เป็น คาทอลิกนั้นมันยากเย็นพอสมควร และพระเจ้าเหมือนท่านก็เลือกเราด้วย
ผมเคยทำแบบนี้มาสามครั้งแล้ว ผมอยากให้เพื่อนๆำได้เป็นอุทาหรณ์ ถ้าใครได้อ่านบทความของผม
อย่าทำแบบผมเลย ผมผิดมากๆๆ เรื่องอื่นก็ไม่เคยร้ายแรงเท่า ผิดข้อที่ 1 ถามทุกคนว่าผมจะกลับ
เข้าคอกแกะ อีกครั้งได้ไหมและมีวิธีอะไรบ้างที่จะเป็นแบบมั่นคงและฐาวร ตลอดไป ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านบทความของผมครับ spe salvi..
littleseal

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 8:43 am

กลับไปวัดแก้บาปบอกทุกอย่างที่อึดอัดให้คุณพ่อรับทราบ
(โคตรอายเลยตอนต้องแก้บาปที่ไม่อยากพูดแต่พอได้พูดแล้วได้ยินว่า
"ท่องบทแสดงความทุกข์แล้วพ่อจะยกบาปให้" น้ำตาจะไหลทุกที)
รับศีลอภัยบาป ใช้โทษบาป พลีกรรมใช้โทษทุกวันศุกร์
และเตรียมพร้อมอย่างสุดหัวใจรับศีลมหาสนิท

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิตตัวเอง ไม่มีเทพใด ๆ ใจจะดี
และเมตตาเท่ากับพระเจ้าหนึ่งเดียวของเราอีกแล้ว
เชื่อมั่นในพระองค์เถอะค่ะ

ขอพระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองและอวยพรค่ะ
oata_kung
~@

ศุกร์ พ.ย. 11, 2011 2:00 am

สวัสดีครับ ผมชื่อโอ๊ตนะครับ
ได้อ่านเรื่องของคุณแล้ว ก็รู้สึกว่าพระจิตเจ้าทำงานในหัวอย่างมาก พระเป็นเจ้าคงอยากให้ผมได้มีโอกาสหนุนใจคุณนะครับ
ชีวิตผมก็คล้ายกันกับคุณ เปลี่ยนศาสนาเองโดยที่ทางบ้านเค้าก็ไม่ค่อยจะพอใจเท่าไหร่ แล้วก็พอล้างบาปแล้วก็ไม่กระตือรือร้น ไม่ร้อนรนในการภาวนา ต่อมาไม่นานก็กลับไปเป็นพุทธ กลับมากลับไปแล้วก็ไม่ใช่แค่ตัวเองที่สับสน คนอื่นๆที่อยู่รอบตัวเราเองก็สับสนครับ ชีวิตทางวิญญาณของผมในตอนนั้น ตอนที่เปลี่ยนมาเปลี่ยนไปเนี่ยนะ เรียกได้ว่าแย่เอามากๆ แล้วก็เป็นช่วงเวลาที่ไม่ดีเอาเสียเลย เปรียบเหมือนเราเดินอยู่ในทางมืดโดยไม่มีไฟนำทางอะครับ เห็นอะไรวูบวาบๆเหมือนว่าจะส่องทางให้ได้ก็คว้า ก็ยึดไว้เสียหมด

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเชื่อว่าคุณเองก็ต้องรู้สึกนั่นก็คือ มันจะมีเสียงเล็กๆดังแทรกขึ้นมาในหูของเรา ในจิตใจของเราตลอดเวลา แม้ในขณะที่คุณสวดมนตร์ศาสนาอื่นก็เถอะ บอกว่า เราเป็นลูกของพระนะ เราเป็นคริสตังนะ พระรักเรานะ พระรอเรานะ มันต้องมีครับผมมั่นใจ เพราะผมเองก็ได้ยินเสียงนี้อยู่ตลอดในช่วงเวลาเหล่านั้น แต่ผมเลือกที่จะละเลยมันไป ไม่สนใจอะไร จนกระทั่งชีวิตเดินเข้าไปในจุดอับ มันถึงมีการย้อนคิดว่า เอ๊ะ!นี่คือทางที่เราควรเดินรึเปล่า ผมอยากขอเสนอแนะให้คุณลองถามตัวเองนะครับว่าคุณละเลยเสียงของพระรึเปล่า ถ้าได้ยิน ให้ฟัง แล้วพระจะบอกกับคุณในใจว่าให้ทำอะไรต่อไป

สำหรับผม พระให้ๆๆๆๆๆทุกอย่าง สำคัญที่สุดเชื่อผมครับ พระให้อภัยแน่นอนกับอะไรก็ตามที่เราทำลงไป ผมยังมีอะไรอยากเล่าอีกเยอะเชียวแต่มีธุระนะครับ ไว้ว่างๆจะมาเล่าต่อ แต่ตอนนี้ขอให้คุณได้สวดภาวนาครับ ขอโทษพระ ไม่มีอะไร ถ้าอยากกลับมาหาพระ กลับได้อยู่แล้ว แต่ถามว่าทำอย่างไรจะกลับมาอย่างมั่นคง ถาวร ใครละครับจะเป็นคนที่ควรตอบคำถามนั้นมากที่สุด ถ้าไม่ใช่ตัวของคุณเอง โชคดี เทคแคร์ครับ พระอวยพรครับ

Oat

ศุกร์ พ.ย. 11, 2011 10:40 am

ตอนผมเป็นพุทธแสวงหาของสิ่งศักดิ์สิทมากมายที่เขาเรียกว่าพุทธพานิชย์สวดมนต์ก็สวดแต่ว่า พระเจ้าไม่ลืมผมครับขนาดน้ำท่วมท่านยังให้นิมิตรผมเลยผมงงมากขอให้ขอดีเช่นเดียวกัน :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

เสาร์ พ.ย. 12, 2011 5:02 pm

ก็ไปแก้บาปอ่ะครับ ขอโทษพระไม่มีใครไม่เคยหลงผิดหรอกครับ ถ้าคุณกลับมาคราวนี้ ผมคิดว่าคงจะเข้มแข็งขึ้นอย่างแน่นอนครับ ที่ผ่านมาก็เป็นสิ่งที่เราต้องเรียนรู้ไม่มีอะไรศูนย์เปล่านะครับ อย่าไปคิดมากกับเรื่องในอดีตเพราะมันแก้ไขไม่ได้ อย่าให้มันทำร้ายเรา ถึงแม้ว่ามันจะยังทำให้เราเจ็บบางครั้ง ก็ยกให้พระเถอะครับ ร่วมกับพระมหาทรมานกับพระองค์ เพราะความรักของคุณมีค่ามากในสายตาของพระองค์ ขอพระเจ้าอวยพรครับ

มธ 18:12-14 แกะที่พลัดหลง

(12) “ท่านทั้งหลายคิดอย่างไร ถ้าชายคนหนึ่งมีแกะอยู่ร้อยตัว แล้วแกะตัวหนึ่งบังเอิญหลงทาง เขาจะไม่ปล่อยแกะเก้าสิบเก้าตัวไว้บนภูเขา เพื่อค้นหาแกะตัวที่หลงไปหรือ
(13) “เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ถ้าเขาหาแกะตัวนั้นพบแล้ว เขาจะรู้สึกยินดีที่พบมัน มากกว่ายินดีในแกะเก้าสิบเก้าตัวที่มิได้พลัดหลง
(14) “พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ก็เช่นกัน ไม่ทรงปรารถนาให้คนธรรมดา ๆ เหล่านี้แม้เพียงผู้เดียวต้องพินาศไป
s.gabriel

อาทิตย์ พ.ย. 13, 2011 4:47 pm

พระเจ้าของเรา เป็นพระเจ้าแห่งความเมตตาครับ คุณไม่ต้องกลัวที่จะเดินกลับมาหาพระองค์ครับ
พระองค์รอลูกๆของพระองค์อยู่เสมอครับ
แม้ผู้ที่ทำบาปผิดร้ายแรงมาตลอดชีวิต แต่ถ้าเป็นทุกข์ถึงบาปที่ทำอย่างแท้จริง
พระองค์ก็พร้อมจะเมตตาเราครับ
ขอมอบเพลงนี้ให้เป็นกำลังใจคุณครับ

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2011 5:50 pm

พระเยซูท่านเป็นพระเจ้าที่อภัยบาปให้เราครับ พระอื่นมีไหมครับ ของเรามีแตกต่างกับศาสนาอื่นตรงนี้ล่ะครับ
:s015:
ตอบกลับโพส