ไม่รู้จะระบายให้ใครฟังดี

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Piccino

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 12:52 am

ไม่รู้จะระบายเรื่องนี้ให้ใครฟังดี ขออนุญาตเขียนระบายในนี้ก็แล้วกันนะคะ
คือว่าเราเพิ่งนับถือพระเจ้าได้ไม่นาน ซึ่งเมื่อก่อนเราก็นับถือศาสนาพุทธ
เมื่อก่อนเราก็พอจะรู้ประวัติของพระเจ้าบ้าง สนใจเรื่องศาสนาคริสต์มาตลอด
แต่ก็สนใจอยู่ได้ไม่นาน ซักพักก็ลืมไป เพราะไม่รู้ว่าเราจะศึกษาเรื่องศาสนาคริสต์ยังไงดี
อารมณ์เหมือนพระเจ้าเรียกเราให้เรานึกถึงพระองค์ เราก็นึกถึง แต่ก็ไม่ได้สนใจแบบจริงจัง

จนวันหนึ่งแม่เราบอกว่าแม่ไปเข้าโบสถ์มา (แม่อยู่ชุมพร เราอยู่กรุงเทพ)
เห็นคนในนั้นเค้าศรัทธาในพระเจ้ามากเลย
แม่ได้รับการต้อนรับอย่างดี แต่แม่ยังทำใจทิ้งพระพุทธไม่ได้
ทิ้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่แม่นับถือตั้งแต่เด็กๆไปไม่ได้
เราก็เห็นด้วยว่าเราจะทิ้งได้ยังไง ทำยังไงก็ตัดใจไม่ได้หรอก

ผ่านมาหลายเดือนเราก็เห็นความเปลี่ยนแปลงของแม่และน้องของเราที่อยู่ชุมพร
ทั้งสองคนดูมีชีวิตที่ดีขึ้น อะไรๆก็เปลี่ยนไปในทางที่ดีหมดทุกอย่าง
น้องของเราจากที่เป็นเด็กดื้อ เคยหนีออกจากบ้าน เคยเถียงแม่บ่อยๆ
อยู่ๆก็กลับมารักแม่ เป็นเด็กดีของแม่

เรากลับไปหาแม่ที่ชุมพรเมื่อไม่นานมานี้ก็ได้พบคำตอบว่า
"ทั้ง 2 คนได้รับเชื่อในพระเจ้าเรียบร้อยแล้ว"
วินาทีนั้นเรารู้สึกถึงความมีพลังของพระเจ้า
เหมือนพระองค์ได้ชุบชีวิตของแม่และน้องของเราขึ้นมาใหม่

เราสนใจและอยากรู้ว่าำทำไมทั้ง 2 คนถึงได้รับเชื่อ ทั้งๆที่เมื่อก่อนแม่เราเป็นคนเคร่งศาสนาพุทธมาก
แล้วแม่กับน้องก็ได้เล่าถึงสิ่งอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น หลังจากที่ได้ภาวนากับพระเจ้า
พระเจ้าคอยช่วยเหลือทั้ง 2 คนมาโดยตลอด
(รายละเอียดขอละไว้ก่อนเพราะยาวมาก แหะๆๆ)
เราเกิดความรู้สึกศรัทธาขึ้นมา พร้อมกับความรู้สึกสงสัยว่าพระเจ้ามีจริงหรือ?

เราเริ่มลองศึกษาเกี่ยวกับพระเจ้า จนได้พบเว็บ newmana
แม่ก็ให้หนังสือพระคริสตธรรมใหม่มาอ่าน
เราลองเปลี่ยนจากสวดมนตร์ก่อนนอน มาเป็นสวดนมัสการและอธิษฐานต่อองค์พระเจ้าแทน
แล้วเราก็พบกับสิ่งดีๆมาเสมอ เรารู้สึกว่าได้รับการต้อนรับจากพระเจ้าอย่างดี
รู้สึกอบอุ่นทุกครั้งที่นึกถึงพระเจ้า
เราเริ่มรักพระเจ้ามากขึ้นเรื่อยๆ จนตอนนี้เราเชื่อแล้วว่าพระเจ้ามีจริงแน่นอน
หากเราเชื่อในพระเจ้า เราก็ไม่ต้องกลัวอะไรอีกแล้ว เพราะพระเจ้าจะคอยช่วยเราเสมอ

ตอนนี้เราอยากไปโบสถ์มาก อยากไปรับเชื่อพระเจ้า อยากไปเรียนคำสอน
แต่ติดอยู่ที่แฟนเราเค้าไม่ค่อยสนใจ เหมือนเค้าจะมองว่าเรางมงายเกินไป
อาจจะเป็นเพราะเมื่อก่อนเราบอกเค้าว่าเราจะเป็นพุทธตลอดไป ไม่มีวันเปลี่ยนแน่ๆ
แล้วอยู่ๆเราก็เปลี่ยนไปเลย แทบจะละทิ้งความเชื่อเก่าๆที่เคยมี หันมาหาพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียว

ตอนเราเข้าทำงานใหม่ๆ เราได้ไปบนหลายๆที่ว่าขอให้เราสอบบรรจุได้ ถ้าบรรจุได้ก็จะแก้บนให้
ตอนนี้เรายังอยู่ในขั้นตอนการสอบบรรจุ สอบข้อเขียนผ่านแล้ว เหลือสัมภาษณ์กับเรียกตัวไปบรรจุ
เราก็เลยรู้สึกสับสน รู้สึกผิดถ้าเราจะไม่สำนึกบุญคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ช่วยเหลือเรา
แล้วก็รู้สึกผิดต่อพระเจ้าที่เราไม่ได้นับถือพระเจ้าเพียงพระองค์เดียว

ถ้าเราจะแก้บนกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราสัญญาไว้ก่อน
แล้วค่อยเปลี่ยนมานับถือพระเจ้าแบบ 100% เราจะผิดไหม?

ใจเราอยู่กับพระเจ้าแทบจะ 100% แล้ว แต่ก็ยังนึกถึงสิ่งที่เราสัญญาไว้อยู่
เลยไม่รู้จะทำยังไง แบบนี้เราผิดหรือเปล่า?

แล้วเราควรจะคุยกับแฟนยังไงดี ทั้งๆที่เค้าบอกว่าจะไปโบสถ์เป็นเพื่อน
อยากเปลี่ยนศาสนาเหมือนกัน แต่ดูแล้วเค้าก็เหมือนจะมองว่าเรางมงายมากไป
เหมือนเค้าอยากจะเปลี่ยนไปงั้น เพราะเค้าไม่ได้ศรัทธาในศาสนาพุทธอยู่แล้ว

ไม่รู้จะทำยังไง เลยได้แต่ระบาย อาจจะยาวหน่อยก็ขอโทษเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนด้วยนะคะ
ได้ระบายออกมาแล้วก็รู้สึกโล่งใจหน่อย ยังไงก็ขอให้พระเจ้าอวยพรทุกๆคนนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล. เรามาระบายเพราะเราเจอข้อความนี้ใน Facebook คนรู้จักเราท่านหนึ่งอ่ะค่ะ ว่า...
ผู้ติดตามพระคริสต์ทุกคน ไม่ควรจะลังเลหากต้องขอคำปรึกษาเรื่องอาการซึมเศร้า และไม่ควรรู้สึกว่าความเชื่อและการอธิษฐานช่วยอะไรไม่ได้ในพระเจ้ามีความหวังใจอยู่เสมอ Amen!
อ่านจบแล้วนึกถึงเว็บนี้ ก็เลยมาพิมพ์ซะยาวเลยอ่ะค่ะ แหะๆๆ
:s012:
littleseal

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 2:01 am

วางใจในพระองค์เถอะค่ะ ทุกอย่างพระองค์ทรงเตรียมไว้หมดแล้ว

จากที่เคยเป็นพุทธมาก่อนเช่นกัน ไปจัดการสัญญาที่รับปากอะไรใครไว้ให้จบค่ะ
แม้ว่าในความจริงเมื่อคุณได้รับ "ศีลล้าง"แล้ว พันธะเก่าทั้งหมดไม่สามารถมีผลต่อคุณเลย
แต่ความรู้สึกติดค้างของคุณมันจะทำให้ความเชื่อของคุณสะดุดและเติบโตได้ยาก

พระเจ้าทรงเป็นพระเจ้าหนึ่งเดียว สิ่งศักดิสิทธิ์ไม่ว่าจะที่ไหนล้วนเกรงพระนามพระองค์

ส่วนเรื่องแฟน ภาวนาให้เขาเยอะ ๆ ค่ะ ถ้าไม่มั่นใจกลัวเป็นเรื่องงมงาย ลองปรับเป็น
ศึกษาพระวาจาและนำคำสอนเหล่านั้นมาใช้ในชีวิตเป็นแบบอย่างให้เห็นดูค่ะ
อาจจะทำให้เขาเห็นตัวอย่างที่เป็นประโยชน์จากคำสอนที่เข้าใจง่ายของพระเยซู
ซึ่งคงทำให้สามารถเปลี่ยนทัศนคติในทางที่ดีขึ้นได้

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
Kenneth

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 3:38 am

ยินดีต้อนรับลูกแกะใหม่นะครับ
ดีใจจังที่สมาชิกในครอบครับหันมารับเชื่อกันหมด ดีแล้วครับ ต่อไปจะได้เป็นครอบครัวที่เข็มแข็งทางความเชื่อด้วยกัน

ผมขอแนะนำในเรื่องเดียวนะครับ คือเรื่องการแก้บน ถ้าผมแนะนำผิด ต้องขอให้สมาชิกท่านอื่นท้วงคำแนะนำของผมด้วยนะครับ

เรื่องการแก้บน ถ้าคุณมีความเชื่ออย่างเต็มร้อยเปอร์เซนต์แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องกลังอะไรทั้งสิ้น ขอให้มีความรัก มีความไว้ใจและวางใจในพระเจ้าเป็นพอ

แต่ถ้ากลัวจริงๆ เพื่อความสบายใจของคุณเอง ผมแนะนำว่าให้ไปเคลียหนี้สิน(การแก้บน)กับสิ่งที่คุณขอไว้กับศาสนาเก่าให้หมดก่อน ละทิ้งชำระล้างคุณจากศาสนาเก่าให้หมดเกลี้ยง อย่าทิ้งสายสัมพันธ์เยื้อใยใดๆให้หลงเหลืออยู่ แล้วค่อยมารับเชื่อดีกว่าครับ

แต่ถ้าคุณรับเชื่อแล้ว จงจำไว้ว่าคุณจะไม่สามารถกลับไปแก้ไข แก้บนได้อีกเลย
ถ้าคุณมีความเชื่อไม่แข็งพอ พอเกิดเรื่องไม่ดีขึ้นกับคุณนิดๆหน่อยๆ ก็จะคอยให้คิดถึงการแก้บนอยู่ดี อาจคิดไปเองว่าเพราะไม่ได้แก้บนหรือเปล่า เราถึงโชคร้ายอย่างนี้ เพราะฉนั้น เคลียให้จบ ณ ตอนนี้เลยครับ แต่ถึงกระนั้น มันอยู่ที่ความเชื่อของคุณว่าแข็งแรงหนักแน่นแค่ไหน ไว้ใจในพระเจ้ามากพอหรือไม่ ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ต้องกลัวสิ่งใดๆเลย
Piccino

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2011 11:08 am

ขอบคุณมากค่ะ เป็นกำลังใจให้เรามากๆเลย
เราจะสะสางสิ่งที่มีอยู่กับศาสนาเก่าให้หมดก่อนค่ะเพื่อความสบายใจ
แล้วเราค่อยไปรับเชื่อ จะได้ไม่มีอะไรติดค้างกันอีก
ตอนแรกเราก็กะจะไม่แก้ค่ะ แต่ว่าเราบนรัชกาลที่ 6 ไว้
เราทำงานอยู่ที่ที่รัชกาลที่ 6 เป็นผู้ก่อตั้ง ก็เลยอยากจะทำตามที่สัญญาให้เสร็จก่อน
สงสัยจะผอมแน่เลยเพราะเราบนวิ่งไว้ 199 รอบค่ะ 5555+
:s021: :s021: :s021:
Atitaya Junprung

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2012 7:55 pm

ฉันกับแฟนชอบทะเลาะกันบ่อยๆ ตอนแรกที่รักกันเขาสาบานกับพระเจ้าเลยว่าจะไม่ทำให้เราเสียใจหรือร้องไห้เลย แต่ทำไมมันถึงได้เปลี่ยนไปขนาดนี้เศร้าใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงเราพูดอะไรไปเขาก็ อือ บ้างว่าเราบ้างกลายเป็นว่าเราเป็นคนผิดไปหมดเลย เคยถามเขาว่าโกรธบ่อยๆไม่เบื่อเหรอ เขากลับบอกว่า ไม่เบื่อเห็นฉันทุกข์ใจแล้วรู้สึกดี ทำไมเขาเปลี่ยนไปขนาดนี้ฉันยอมเขาทุกอย่าง ไม่เคยด่าไม่เคยว่า ตามใจรักเขาด้วยดีมาตลอดแต่ทำไมเขาทำกับฉันแบบนี้ มีคำภาวนาบทไหนบ้างที่จะทำให้เขากลับมาเป้นคนรักที่ดีเหมือนเดิม รู้สึกเหมือนฉันหลงทางยังไงก็ไม่รู้ เศร้าใจจริงๆค่ะ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2012 8:34 pm

Atitaya Junprung เขียน:ฉันกับแฟนชอบทะเลาะกันบ่อยๆ ตอนแรกที่รักกันเขาสาบานกับพระเจ้าเลยว่าจะไม่ทำให้เราเสียใจหรือร้องไห้เลย แต่ทำไมมันถึงได้เปลี่ยนไปขนาดนี้เศร้าใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงเราพูดอะไรไปเขาก็ อือ บ้างว่าเราบ้างกลายเป็นว่าเราเป็นคนผิดไปหมดเลย เคยถามเขาว่าโกรธบ่อยๆไม่เบื่อเหรอ เขากลับบอกว่า ไม่เบื่อเห็นฉันทุกข์ใจแล้วรู้สึกดี ทำไมเขาเปลี่ยนไปขนาดนี้ฉันยอมเขาทุกอย่าง ไม่เคยด่าไม่เคยว่า ตามใจรักเขาด้วยดีมาตลอดแต่ทำไมเขาทำกับฉันแบบนี้ มีคำภาวนาบทไหนบ้างที่จะทำให้เขากลับมาเป้นคนรักที่ดีเหมือนเดิม รู้สึกเหมือนฉันหลงทางยังไงก็ไม่รู้ เศร้าใจจริงๆค่ะ :s008:
ขอพระเจ้าประทับอยู่ท่ามกลางคุณทั้งสองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ เม.ย. 18, 2012 11:54 am

เข้มแข็ง อดทนค่ะ และอภัยเสมอ ถวายครอบครัวเราแด่พระองค์
และไปโบสถ์เสมอๆ อ่านพระคัมภีร์บ่อยๆ.....
s.gabriel

พุธ เม.ย. 18, 2012 6:29 pm

Atitaya Junprung เขียน:ฉันกับแฟนชอบทะเลาะกันบ่อยๆ ตอนแรกที่รักกันเขาสาบานกับพระเจ้าเลยว่าจะไม่ทำให้เราเสียใจหรือร้องไห้เลย แต่ทำไมมันถึงได้เปลี่ยนไปขนาดนี้เศร้าใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงเราพูดอะไรไปเขาก็ อือ บ้างว่าเราบ้างกลายเป็นว่าเราเป็นคนผิดไปหมดเลย เคยถามเขาว่าโกรธบ่อยๆไม่เบื่อเหรอ เขากลับบอกว่า ไม่เบื่อเห็นฉันทุกข์ใจแล้วรู้สึกดี ทำไมเขาเปลี่ยนไปขนาดนี้ฉันยอมเขาทุกอย่าง ไม่เคยด่าไม่เคยว่า ตามใจรักเขาด้วยดีมาตลอดแต่ทำไมเขาทำกับฉันแบบนี้ มีคำภาวนาบทไหนบ้างที่จะทำให้เขากลับมาเป้นคนรักที่ดีเหมือนเดิม รู้สึกเหมือนฉันหลงทางยังไงก็ไม่รู้ เศร้าใจจริงๆค่ะ :s008:
สู้ๆครับ ชีวิตครอบครัวก็แบบนี้แหละครับมีสุขบ้างทุกข์บ้างครับ บางครั้งเราจะรู้สึกว่า่ทำไมแฟนเราไม่เข้าใจเราบ้าง ทำไมพูดแบบไม่คิดว่าเราจะเสียใจ ถวายความทุกข์ใจแด่พระครับ หมั่นสวดภาวนามากๆครับ ไปวัดบ่อยครับ เราไม่มีอำนาจจะเปลื่ยนใจคน ต้องสวดขอพระให้ช่วยครับ :s012:
ตอบกลับโพส