ขอคำภาวนาด้วยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พุธ ก.พ. 01, 2012 12:10 pm

เวปนี้ทำให้ เรามีกำลังใจขึ้นมาก เห็นบางคน ต้องการ คำภาวนา คำสวด และมีคนตั้งใจจะสวดให้ และยังได้รับรู้ว่ามีอีกหลายคนที่มีกระแสเรียก ทั้งให้เข้ามาเป็น คริตสชนและ เข้าถวายตัว

เราเป็นคาทอลิค มาตั้งแต่เกิด ฝั่งคุณแม่เป็นทั้งบ้าน รวมทั้งลูกๆ ของเราด้วย เราได้ห่างพระไปนาน

แต่จากความตั้งใจที่จะกลับใจเข้าหาพระ จะสวดให้เยอะขึ้น เพื่อผู้อื่นและตัวเอง ให้ผ่านพ้นปัญหาไปให้
และย้ำความเชื่อที่เรามีมาให้ แน่น สนิท มากขึ้น ตั้งแต่กลับมาสวด มีอะไร อัศจรรย์หลายๆ อย่าง ในชีวิตเราก็มีหลงทางไปบ้างนึกไปว่า อะไรๆ แย่ๆ มันเป็นเพราะเจ้ากรรมนายเวร หรืออย่างไร ถึงขั้นคิดจะไปทำสังฆทาน แต่เมื่อได้เข้าโบสถ์ อาทิตย์แรก ของปีนี้ และตั้งใจจะไปให้ได้ ตลอดทั้งปี.

ไม่ต้องรอนาน ในสิ่งที่เรากังขาและสงสัยเลย ว่ามันเป็นเพราะอะไร ต้องไปทำ ไปแก้ในสิ่งที่มองไม่เห็นและสงสัยไหม บราเดอร์ได้ตอบตรงๆตัว ขณะเทศน์ว่า ไม่ต้องไปแก้ตามความเชื่อ ขอให้สวดเท่านั้นพอ ตาสว่างเลยค่ะ นี่พระส่งคำตอบมาให้เราตรงๆ ตัว เราทึ่ง และอึ้งมากๆ และยังมีเรื่องอื่นตามๆ มาอีก หลายอย่าง

แม้ตอนนี้ปัญหาจะยังไม่หมดไป และยังคงต้องขอ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในนี้ สวดให้ เราด้วยนะคะ :s015:
rosa-lee

พุธ ก.พ. 01, 2012 2:59 pm

จะร่วมสวดด้วยนะคะ พระเจ้ารักคุณมากๆ กลับมาหาพระบิดาที่ใจดี พ่อที่รอการกลับมาของลูกๆ
ของพ่อ พ่อมีพระพรมากมายที่จะให้ลูกๆของพ่อ ขอให้ลูกๆรักพ่อวางใจในพ่อ เข็มแข็งและอดทน
พ่อรู้ถึงความทุกข์ยาก ความลำบากของลูกทุกคน ทุกคนต้องแบกกางเขนของตนในชีวิตประจำวัน
แต่เมื่อฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆแล้ว รางวัลยิ่งใหญ่ที่พ่อเตรียมให้กับลูกๆของพ่อ "สิ่งที่ตาไม่เคยเห็น
หูไม่เคยได้ยิน จิตใจคาดไม่ถึงคือสิ่งที่พระองค์เตรียมให้กับลูกๆที่พระองค์รักและลูกๆทีรัก
และซื่อสัตย์ต่อพระองค์....
...ขอพระเจ้าอวยพรให้ปัญหาต่างๆผ่านไปด้วยดีนะคะ สู้ๆเราจะได้เข็มแข็งเติบโตในพระเจ้า...
..ขอพระแม่มารีอาแม่ที่รักยิ่งของลูก ช่วยวิงวอนเทอญ
................... :s005: :s005: :s005: .............
....พระเจ้าสร้างโลกจักวาลทุกๆสี่ง สี่งสร้างต่างๆเป็นของพระองค์ พระเจ้าเที่ยงแท้นิรันดร..
sunofgod

พุธ ก.พ. 01, 2012 6:19 pm

เหมือนผมเลยครับมาที่นี่เหมือนกับได้เกิดอีก 80 % ภาวนาให้ดีที่สุดครับ
ขอนอกเรื่องครับ พี่ rosa lee เป็นผู้หญิงหรือชายครับ เห็นแต่นาม rosa lee ไม่รู้ว่าเป็นใคร
ชื่ออะไร มาจากไหน :s030: เห็นพี่เป็นคนใจดี๊ใจดี ผมตั้งกระทู้อะไรก็ช่วยตอบให้หมด :s012:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 3:00 pm

น้อง Sun..
พี่เป็นผู้หญิง นักบุญองค์อุปถัมย์โรซา อายุเป็นเพียงตัวเลข พี่เข้ามาในเว็บนี้ก็ชอบมากๆ
เป็นเว็บแพร่ธรรม มีคนอยากรู้จักพระเจ้าเยอะ มีลูกแกะใหม่ๆ ได้แลกเปลื่ยนความคิด
ประสพการณ์ต่างๆ แบ่งปันกัน หนุนใจให้กำลังใจกัน มีบทความน่าอ่านมากมาย เป็นเว็บที่สงบสันติ
ที่ยินดีต้อนรับทุกนิกายในพระคริสต์ เป็นทุ่งหญ้าที่อุดมไปด้วยพระพร มีอีกเยอะฯ เท่านี้ก่อนนะ..
................ขอใช้เงินตะแลนต์ 1 ตะแลนต์ให้คุ้มค่ะ ดีกว่าเอาไปฝังดินเฉยๆค่ะ...........
น้องSun...น่ารักมากที่สนใจรักพระเจ้า น้องSun...จะเป็นเครื่องมือเล็กๆของพระองค์ที่จะประกาศ
พระเจ้าให้โลกรู้ เอาเงินตะแลนต์ที่พวกเรามีอยู่น้อยนิดออกมาใช้กัน....เงินมันก็จะสะพัดนะจ๊ะ..
......... :s021: :s021: :s021: ......
bic19

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 3:35 pm

จะร่วมสวดให้ครับ
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 5:49 pm

แหมๆ มีการเป็นเพียงตัวเลข :s013: พี่พูดซะ ผมเริงร่าเชียว :s021: พูดถูกเลยครับเว็บแบบ
นี้ สมัยหาได้ very ยาก เพราะวัยรุ่นสมัย มิรู้ไปดูอะไรหมด แต่พี่เป็นนิสัยน่ารักใจดีอ่ะนะ
*มิได้ยอ :s013: ::018:: ::011::
billa-bong
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2012 2:58 pm

พระวรสารนักบุญมัทธิว มธ 6:24-34

เวลานั้น พระเยซูเจ้าตรัสกับบรรดาอัครสาวกว่า“ไม่มีใครเป็นข้าสองเจ้าบ่าวสองนายได้ เขาจะชังนายคนหนึ่งและจะรักนายอีกคนหนึ่ง เขาจะจงรักภักดีต่อนายคนหนึ่งและจะดูหมิ่นนายอีกคนหนึ่ง ท่านทั้งหลายจะปรนนิบัติรับใช้พระเจ้าและเงินทองพร้อมกันไม่ได้”

“ฉะนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากังวลถึงชีวิตของท่านว่าจะกินอะไร อย่ากังวลถึงร่างกายของท่านว่าจะนุ่งห่มอะไร ชีวิตย่อมสำคัญกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญกว่าเครื่องนุ่งห่มมิใช่หรือ จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็บเกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ ท่านใดบ้างที่กังวล แล้วต่ออายุของตนให้ยาวออกไปอีกสักหนึ่งวันได้ ท่านจะกังวลถึงเครื่องนุ่งห่มทำไม จงพิจารณาดอกไม้ในทุ่งนาเถิด มันเจริญงอกงามขึ้นได้อย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า กษัตริย์ซาโลมอนเมื่อทรงเครื่องอย่างหรูหรา ก็ยังไม่งดงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง แม้แต่หญ้าในทุ่งนา ซึ่งมีชีวิตอยู่วันนี้รุ่งขึ้นจะถูกโยนทิ้งในเตาไฟพระเจ้ายังทรงตกแต่งเช่นนี้ พระองค์จะไม่สนพระทัยท่านมากกว่านั้นหรือ ท่านช่างมีความเชื่อน้อยจริง ดังนั้น อย่ากังวลและกล่าวว่า ‘เราจะกินอะไร หรือจะดื่มอะไร หรือเราจะนุ่งห่มอะไร’ เพราะสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้คนต่างศาสนาแสวงหา พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงทราบ แล้วว่าท่านต้องการทุกสิ่งเหล่านี้ จงแสวงหาพระอาณาจักรของพระเจ้าและความชอบธรรมของพระองค์ก่อนแล้วพระองค์จะทรง เพิ่มทุกสิ่งเหล่านี้ให้”“เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายอย่ากังวลถึงวันพรุ่งนี้ เพราะวันพรุ่งนี้จะกังวลสำหรับตนเอง แต่ละวันมีทุกข์พออยู่แล้ว”

ดีใจด้วยนะครับที่กลับมาหาพระองค์
ตอบกลับโพส