ขอคำภาวนาให้พ่ออภัยให้ลูกชาย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
chancpk

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 12:12 am

ขอเพื่อนๆช่วยภาวนาให้พ่อของแฟนเราอภัยให้แฟนเราด้วย และช่วยให้ทั้งคู่มีความรู้สึกที่ดีต่อกัน คือพ่อของเค้าโกรธมากเรื่องยืมเงินเค้ามาแล้วเราไม่มีคืนค่อนข้างเยอะสี่แสนแน่ะ คือเอามาเปิดบริษัทแล้วก็ไปไม่รอด( แต่เหตุการณ์นี้ก็ทำให้ได้กลับมาพึ่งพระเจ้า) และเรื่องอื่นๆด้วยมันคงสะสม ท้ัง โดนไล่ออกจากบ้าน โดนสาบแช่งสารพัด (เค้าบอกไปสาบแช่งที่วัดพระแก้วไม่ให้ครอบครัวได้ดีแต่ไม่รู้ว่าทำจริงหรือเปล่า) และยิ่งพ่อแฟนรู้ว่ามาเป็นคริสต์ยิ่งแทบจะไม่มองหน้าเลยไม่ยอมเหยียบเข้าบ้านเลย แต่ยังดีที่เค้ายังเมตตาหลาน คือเราอยากให้เค้าให้อภัยแฟนซึ่งเป็นลูกชายของเค้าไม่ใช่ว่าเพราะอะไรนะ แต่เราอยากให้พ่อแฟนเค้ามีความสุขไม่อยากให้ติดอยู่กับความโกรธ เราภาวนาให้เค้าบ่อยๆ และก็ไม่อยากให้พ่อลูกต้องมีอคติต่อกัน คือแฟนเราก็จะจำแต่คำที่พ่อเค้าด่าไว้ว่า ไม่อยากให้เอ็งได้ดี คำว่าทำอะไรเจ๊งตลอด เราอยากให้พ่อลูกดีกัน เพราะพระเจ้าสอนให้เราต้องนับถือบิดามารดา ถ้าแฟนเราอคติกับพ่อเค้ามันก็ไม่ใช่สิ่งดี คือไม่รู้ว่าเพราะความอคติกันและคำพ่อสาบแช่งด้วยหรือเปล่า เลยทำให้ความครัวเรามีปัญหาหนักอึ้งตลอดเลย เพื่อนๆช่วยภาวนาให้พ่ออภัยให้ลูก และช่วยภาวนาให้แฟนเราอย่าคิดมีอคติกับพ่อเค้าเลยนะช่วยภาวนาให้ด้วยนะ
พิมพ์ยาวไปหน่อยถ้าอ่านแล้วงงก็ขอโทษด้วย คือมันอัดอั้นมากอธิบายลำบาก และอยากถามเพื่อนๆว่า ถ้าพ่อแม่สาบแช่งจริงๆแล้วเมื่อล้างบาปคำสาบแช่งจะถูกลบล้างไปมั๊ย เราคิดว่าสิ่งที่พ่อเค้าทำคงทำด้วยอารมณ์โกรธ แต่อาจจะโกรธมากหน่อยเพราะทุกวันนี้เค้าก็ไม่อยากจะคุยกับลูกเค้าเลย หน้ายังไม่มองเลย ช่วยภาวนาด้วยนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 10:01 am

จะภาวนาให้นะคะ อ่านแล้วไม่ค่อยจะงงหรอกค่ะ
คุณมีความตั้งใจดี และจิตใจดีมากเลยนะคะ

จริงอยู่การดีกัน การให้อภัยกัน และรักกัน เป็นสิ่งที่ดี
แต่ด้วยเหตุหลายๆๆ อย่างที่ทำให้ความเคือง โกรธ เข้ามาครอบงำ

จะมีแต่พระบิดา องค์เดียวที่จะเฝ้ารอวันได้พบพระองค์ :s002:
แก้ไขล่าสุดโดย tuztiz เมื่อ อังคาร มี.ค. 27, 2012 1:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Tk Spoolport

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 3:14 pm

ก่อนอื่นก็ขอให้แฟนคุณกับคุณพ่อเลิกมีอคติต่อกันก่อนนะครับ
ผมเชือว่าหลังจากนั้นทุกอย่างจะดีขึ้น

เราทำได้ในฐานะที่เราเป็นผู้น้อย ยังไงก็ต้องเคารพให้เกียรติผู้ใหญ่โดยเฉพาะเป็นพ่อด้วยแล้ว
แต่ทางผู้ใหญ่ ก็เพียงหวังให้พระเป็นเจ้านำทางช่วยเหลือครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
chancpk

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 11:16 pm

ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำภาวนาและก็กำลังใจ ขอพระเจ้านำทางชีวิตและอวยพรทุกๆคนด้วยนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ มี.ค. 25, 2012 10:35 pm

จะสวดให้ค่ะ น้องลองให้แฟนเข้าไปคุยดีๆกับคุณพ่อเขานะคะ การลงทุนทำงาน มันก็มีขาดทุน-กำไร
เราไม่ได้เอาไปเล่นการพนัน หรือทำอะไรไม่ดี ถ้าตั้งตัวได้เมื่อไรก็จะพยายามเอามาคืนเป็นงวดๆ
พ่อลูกกัน ขอโอกาสและพูดกับท่านดีๆ ถ้าท่านว่าอะไรมาก็เงียบๆ อย่าใช้อารมณ์ รับฟังท่านพูดจนจบ
หมั่นไปเยี่ยมท่านบ่อยๆ ท่านจะว่าอะไรก็เงียบๆไว้ สักวันท่านต้องเข้าใจ....
เรื่องศาสนาดีแล้วที่เราเป็นลูกพระครอบครัวเป็นหนึ่งเดียวกัน พระองค์จะอวยพรครอบครัวน้องมากๆ
สวดเสมอๆ ไปวัดเสมอๆ เป็นลูกที่น่ารักของพระองค์ อดทน สู้สู้......จะร่วมสวดให้ค่ะ
....... :s007: .....
ตอบกลับโพส