จงขอ แล้วจะได้รับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Spectator

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 10:44 pm

ผมสัีงเกตเห็นหลายคนในนี้นะครับ เฉพาะคนที่เสียความเชื่อแล้วกัน
เพราะเชื่อก็ไม่ได้ ขอแล้วก็ไม่เห็นผล ผมอยากแบ่งปันอะไรนิดนึง เท่าที่จำได้แบบชัดๆ

ความเดิม: ผมเป็นคาทอลิกตั้งแต่เกิด ตั้งแต่อนุบาลถึง ม.6 (จำได้ว่าสมัยอนุบาลก็สวดวันทามารีอาแล้วครับ) คลุกคลีกับพระมานาน ทางโรงเรียนมีสอนคำสอนทุกวันตอนเช้า และทางบ้านก็พาไปวัดวันอาทิตย์อยู่บ่อยๆ

นี่คือสิ่งที่ผมขอแล้วได้ โดยที่ขอแล้ววางใจให้พระจริงๆ
1. ผมเรียนกากมากสมัย ม.ต้น แม่ว่าตลอดว่าเกรด 2 กว่าๆ ผมเองก็เครียด ผมใช้เวลาประมาณ ตอน ม.2-ม.3 ภาวนาขอพระแค่ว่า อยากให้เกรดถึง 3 สักที จะ 3 เท่าไหร่ก็ได้ แต่ขอให้ถึง 3

ผมได้เกรดตอนจบ ม.3 เทอม2 ด้วยเกรดเฉลี่ย 3.01! (เก็บใบผลไว้ ดูได้)

2. ม.ปลาย ผมภาวนาขอให้สอบติดลาดกระบัง เพราะผมตั้งใจจะเข้าสถาปัตย์ลาดกระบัง และทั้ง ม.ปลายก็ทุ่มความฝันเพื่อตรงนี้ แต่ก็วางใจในพระตลอด ไม่เคยคิดเลยว่าพระจะไม่ช่วย

ผมสอบตรง มศว. ศิลปากร และลาดกระบัง ทั้ง 3 ที่ ซึ่งตอนนั้นเปิดสอบรอบแรก และประกาศผลวันเดียวกันด้วย แต่เมื่อวันประกาศผล ไม่ติดสักที่ครับ! 555+

แต่ๆๆ มันไม่ได้สะทกสะท้านผมเท่าไหร่นะ คือเสียใจอะแน่ๆ แต่ก็รู้สึกลึกๆว่า มันไม่จบแค่นี้หรอก

จบไม่จบไม่รู้ พอถึง ม.6 เทอมสุดท้าย เพื่อนผมสอบตรงติดกันเกือบหมดห้อง มีผมกับอีกนิดหน่อยที่เตรียมเข้าเอกชน กดดันไหม? กดดันแน่นอน แต่! ไม่ทิ้งพระ ไม่ทิ้ง ไม่ทิ้ง ไม่ทิ้ง ยังครบ 100

พระต้องมีอะไรให้เราสิน่า เพียงแต่มันลึกล้ำเกินกว่าเราจะรู้
ผมคิดแบบนี้ตลอด จนกระทั่ง ผมย้ายเข้าเอแบค ซึ่งตอนนั้นเป็นอินเทนซีฟคอร์สประมาณ 1 เดือนก่อนเข้าเรียนจริง ผมเองก็ย้ายกระเป๋าเข้าไป มีหอพักเรียบร้อยหมด คือประมาณ 90 เปอร์เซนต์ คงต้องอยู่ที่นี่จริงๆ..

มีพลังบางอย่าง ความมั่นใจบางอย่าง บอกเสมอว่า..
ไม่ใช่ที่นี่หรอก เราไม่ลงเอยที่นี่..
..พระจัดให้..ต้องจัดให้ดิ..

ทั้งๆที่เตรียมเรียนแล้วแท้ๆ จ่ายตังก็แล้ว พร้อมเรียน!

วันหนึ่งก่อนจบคอร์สประมาณ 1 อาทิตย์ เพื่อนผมกระซิบบอกว่า มีเค้าว่า
ลาดกระบังจะเปิดรับอีกรอบสอง ประมาณ 15 คน

ผมไม่รอช้า นี่เป็นโอกาสแล้ว พระให้เราแล้ว
ผมเฝ้าติดตาม จนกระทั่งเค้าเปิดรับเพิ่มจริงๆ ซึ่งตอนนั้นไม่มีสอบอีกแล้ว อาจเป็นสอบนิเทศศิลป์สุดท้ายที่เปิดอยู่ในปีนั้นก็เป็นได้!

จนถึงวันที่ผมไปสอบ
คือติดไม่ติดไม่รู้ ความสามารถถึงไหมไม่รู้ มีแต่ใจที่เชื่อในพระ เข้าไปในห้องสอบ

สอบ สอบ สอบ สอบ ..

พลังที่กระซิบอยู่กับผมตอนเอแบคยังคงกระซิบอยู่ตลอดว่า "ได้"

ผมทำข้อสอบเสร็จ กลับบ้านกับแม่
เราั้ทั้งคู่วางใจพอๆกันว่า พระมาทันเวลาเสมอ..

..
ตอนนี้ผมอยู่นิเทศศิลป์ ลาดกระบัง ในฐานะหนึ่งในเด็กที่ผ่านเข้าไปรอบสอง
อย่าง.. งงๆ (ไม่งงหรอก พระทั้งนั้น)

3. อาม่าผม ลื่นล้มในห้องน้ำ หัวกระแทกพื้นจนสลบไป หลังจากนั้นก็มีอาการคล้ายนิทรา คือนอนอย่างเดียว แต่ไม่รู้สึกตัว ซึ่งอาม่าของผมเป็นคาทอลิกที่ศรัทธามาก อย่างไรก็ตาม ทุกคนลูกหลานต่างกลัวว่าอาม่าจะไม่ฟื้นอีก เพราะเลือดคั่งไปมากแล้ว

..วันหนึ่งอาม่าก็ได้ถูกย้ายมาที่บ้าน พร้อมสายออกซิเจนประทังชีวิตไปวันๆ โดยหวังว่าเค้าอาจฟื้น

ผมมีโอกาสได้ไปเยี่ยม..
..ผมขอพระ ขอโอกาสให้เค้าฟื้น ให้เขาฟื้นขึ้นมา..
ผมเอามือแตะมือของอาม่า ด้วยความเชื่อเต็มที่ว่า พระจะให้..

ขากลับ ผมกับแม่สวดพร้อมกันในรถอีกหน..

หลังจากนั้นประมาณ สองอาทิตย์

อาม่าของผมฟื้นที่โรงพยาบาล ขณะฟอกเลือด (โรคไต)
พร้อมสติ และความจำทุกอย่างอยู่ครบหมด!

คุยกับผมรู้เรื่อง ด่าผมอย่างที่เคยด่าเป๊ะๆ

ผมเข้าใจว่าคนที่สมองกระแทกจนนิทราไปเดือนกว่าๆ คงไม่ฟื้นพร้อมสติสัมปัญชัญญะ ที่รู้เรื่องแบบนี้!
ทั้งๆที่อาม่าผมอายุเกือบ 90 แล้ว

ครับ ผมกับแม่ และอากู๋อีกคนได้มีโอกาสคุยกับเขาในช่วงเวลานั้น
แต่อย่างไรก็ตาม ประมาณ 1 อาทิตย์ถัดมา เขาก็กลับไปเป็นเหมือนเดิม คือนอนหลับไปไม่ฟิ้นอีกเลย

พระให้โอกาสอาม่าผม ได้พูดคุยครั้งสุดท้าย เฉพาะกับผม แม่ และอากู๋บางคนเท่านั้น

และหลังจากนั้น พระองค์ก็จัดการกับธรรมชาติของการจากไป ราวกับจะบอกผมกับแม่ว่า
"เราให้สิ่งที่เจ้าขอแล้ว"

** ทุกคนสามารถทำอะไรได้ทั้งนั้นแหละครับ หากอาศัยพลังของพระ จงเชื่อในพลังของพระ
อย่ากังวล อย่าลังเล อย่ากลัวว่าจะไม่ได้ หากเราเห็นพระ พระอยู่กับเรา ผมรับประกัน ด้วยความร่วมมือของเราและพระ ทุกอย่างได้หมดครับ
sayonara

จันทร์ เม.ย. 23, 2012 12:24 am

ขอบคุณมากครับ ที่นำมาแบ่งปันกัน
เรื่องราวของพี่เป็นกำลังใจให้ผมได้เยอะเลย โดยเฉพาะเรื่องการเรียน :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อังคาร เม.ย. 24, 2012 9:35 am

มันเป็นได้แค่คนที่ได้รับความรักจากพระองค์เท่านั้น

สำหรับคนที่โดนเกลียด พยายามให้ตาย สุดท้ายโลกของคนๆ นั้นก็ไม่มีพระเจ้าหรอก
sayonara

อังคาร เม.ย. 24, 2012 7:39 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:มันเป็นได้แค่คนที่ได้รับความรักจากพระองค์เท่านั้น

สำหรับคนที่โดนเกลียด พยายามให้ตาย สุดท้ายโลกของคนๆ นั้นก็ไม่มีพระเจ้าหรอก
พระเจ้าไม่เคยเกลียดคุณครับ คุณนั้นเองหรือปล่าวที่คิดไปเองว่าพระเจ้าเกลียดคุณ พระองค์กระทำสิ่งใดหรือครับที่คุณคิดว่าพระองค์ทรงกระทำไปเพราะความจงเกลียดจงชังในตัวของคุณ การที่คุณยังมีชีวิตอยู่ คุณได้เห็นแสงอาทิตย์ในแต่ละวัน การที่คุณได้พบกับเรื่องราวดีๆมากมายในแต่ละวัน นั้นยังไม่เป็นพระคุณของพระเจ้าหรือครับ แม้กระทั่งสัตว์ตัวเล็กๆพระองค์ยังทรงรักมันเลยครับ
ผมขอยกพระคัมภีร์ตอนหนึ่งหนุนใจคุณนะครับ
" จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็เกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ "(มัทธิว 6:25)

" 7จงขอเถิดแล้วจะได้รับ จงแสวงหาเถิดแล้วท่านจะพบ จงเคาะประตูเถิด แล้วเขาจะเปิดประตูรับท่าน
8เพราะคนที่ขอย่อมได้รับ คนที่แสวงหาย่อมพบ คนที่เคาะประตูย่อมมีผู้เปิดประตูให้
9ท่านใดที่ลูกขออาหาร จะให้ก้อนหินหรือ
10ถ้าลูกขอปลา จะให้งูหรือ
11แม้แต่ท่านทั้งหลายที่เป็นคนชั่ว ยังรู้จักให้ของดีๆแก่ลูก แล้วพระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์จะไม่ประทานของดีๆ แก่ผู้ที่ทูลขอพระองค์มากกว่านั้นหรือ" (มัทธิว 7:7-11)

วางใจในพระเจ้าเถอะครับ อย่าคิดว่าพระองค์โกรธเกลียดคุณเลย เรื่องบางเรื่องในชีวิตอาจทำคุณทุกข์ใจ แต่นั้นก็เป็นบททดสอบเราเช่นกัน
ขอพระเจ้าอวยพรครับ

อังคาร เม.ย. 24, 2012 9:38 pm

ขอโทษด้วย วันนี้ยอมรับว่าตอนโพสอันนั้นไป แทบขาดสติมาก...... ตอนนี้ปลดปล่อยความอ่อนแอไปแล้วเริ่มทำใจขึ้นมาได้หน่อย

ขอบคุณสำหรับข้อพระคัมภีร์ค่ะ
tuztiz

ศุกร์ เม.ย. 27, 2012 2:53 pm

ผมขอยกพระคัมภีร์ตอนหนึ่งหนุนใจคุณนะครับ
" จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็เกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ "(มัทธิว 6:25)

" 7จงขอเถิดแล้วจะได้รับ จงแสวงหาเถิดแล้วท่านจะพบ จงเคาะประตูเถิด แล้วเขาจะเปิดประตูรับท่าน
8เพราะคนที่ขอย่อมได้รับ คนที่แสวงหาย่อมพบ คนที่เคาะประตูย่อมมีผู้เปิดประตูให้
9ท่านใดที่ลูกขออาหาร จะให้ก้อนหินหรือ
10ถ้าลูกขอปลา จะให้งูหรือ
11แม้แต่ท่านทั้งหลายที่เป็นคนชั่ว ยังรู้จักให้ของดีๆแก่ลูก แล้วพระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์จะไม่ประทานของดีๆ แก่ผู้ที่ทูลขอพระองค์มากกว่านั้นหรือ" (มัทธิว 7:7-11)
ตอนเดียวกันเลยทั้งสองตอน ที่เป็นกำลังใจให้ได้มาก และรู้สึกว่าพระบิดาไม่มีวันทอดทิ้งลูกๆ ของพระองค์ :s002:
rosa-lee

ศุกร์ เม.ย. 27, 2012 3:36 pm

จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้า เพราะพระองค์พระทัยดี..... :s002:

จันทร์ เม.ย. 30, 2012 11:19 am

ตอนนี้อยากคุยกับพระองค์.......เพราะมีสิ่งหนึ่งที่อยากขอให้ได้อยู่.........ถ้าเป็นไปได้ ตอนนี้ เดี๋ยวนี้ เลยยิ่งดี
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 01, 2012 11:23 pm

ขอบคุณพระเ้จ้าในทุกกรณี :s015:
วอ

ศุกร์ พ.ค. 11, 2012 11:26 pm

ดีอ่ะครับ ถึงผมจะไม่สามารถสอบติดมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งที่อยู่กับวัดคาทอลิกแห่งนั้นได้ แต่ว่าผมได้เข้าแถวบ้านก็เซฟเงินที่บ้านได้ (ถึงจะดูห่างไกลพระไปก็เหอะ :s008:) และยิ่งมเาจอทำฟันโอ้หนักค่าใช้จ่าย

บางทีพระเจ้าให้อย่างอื่นที่เหมาะสมแก่เรามาแทน มหาวิทยาลัยใกล้วัดคาทอลิกแห่งนั้นไว้ผมต่อ ป. โท น่ะครับ :s012:

อื่นๆ พี่ผมไม่แต่เป็นคริสเตียน เคยพูดไว้ว่าเจออะไรไม่ดีก็ขอบคุณเอาไว้ เพราะในสิ่งที่ไม่ดีขอบคุณ จะพบโอกาสและเข้าใจอะไรมากขึ้น (อธิบายไม่ถูก แต่ว่าพี่เขาดูไม่เคร่งแล้วอ่ะนะ)
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 12, 2012 12:58 pm

บางครั้งบางทีเวลาเราขอพระ พระอาจจะไม่ตอบเราตรงๆอย่างที่เราขอ เราอาจได้รับในสิ่งที่ต่างทางจากที่เราขอไป หรือสิ่งตรงข้ามก็ได้ แต่เชื่อเถอะ วางใจ ทุกสิ่งที่พระจัดสรรให้นั่นดีที่สุดสำหรับเราแล้ว
เพราะพระย่อมรู้ดีกว่าเรา รู้จักรู้ใจเรามากกว่าที่เรารู้จักตัวเองซะอีก
แล้วสักวันเมื่อเรามองกลับมา เราอาจจะขอบคุณพระมากกกๆๆๆที่ไม่ให้ในสิ่งที่เราขอตอนนั้น และให้เราได้รับสิ่งที่ดีกว่า พบหนทางที่ดีกว่า หรือได้อยู่ในที่ๆเหมาะสมกับเรามากกว่า
...ก็เป็นได้ อิอิ ::001::

:s002:
oata_kung
~@

ศุกร์ มิ.ย. 08, 2012 8:41 pm

อ่านแล้วได้ข้อคิดดีมากๆเลยครับ

เชื่อ วางใจ จบแล้ว แค่นี้พอแล้ว
ตอบกลับโพส