ถูกรังแก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
mop62mop

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 1:44 am

สวัสดิ์ดีครับทุกท่าน ผมชอบถูกนินทาว่าร้ายไม่เข้าใจเหมือนกันไปทำอะไรให้เขา ผมล้างจานแล้วทีนี้่น้ำมันไหลไปอยู่ที่หน้าบ้านเขาแล้วผมไม่ได้กวาดเขาโมโหเกลียดผม เขาเอาปูนลาดให้สูงชัน
พ่อผมก็ชอบกวาดหน้าบ้านให้เขาบ่อยๆมาก แต่แค่นี้เขาทำได้ลงทีเขาล้างรถน้ำไหลมาผมก็ไม่เคยว่าอะไร พอผมเล่นกีต้าร์ตอนกลางวันเขาโมโหผมอีก เอ้าจะให้เครียดทั้งวันเลยเหรอเบื่อก็เล่นหาอะไรทำ กีตาร์ผมเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่ได้เสียบแอมป์ ก็คงรู้ว่ามันไม่มีเสียงดังเหมือนกีต้าร์โป่ง หลังตกเย็นก็ชอบนินทาผม เอ่อเบื่อ แล้วคนข้างบ้านอีกคนก็ชอบมาหาเรื่องผมกลุ้มเดียวกันครับ ชอบรดน้ำต้นไม้แต่จงใจให้น้ำกระเด็นมาโดนผม เวลามีอะไรก็มาพึ่งพาบ้านผมเบื่อจริงที่ต้องช่วยคนแบบนี้ แล้วนินทาคนได้ทั้งวันอีก
บ้านเขาก็ชอบเสียงดังผมต้องอดทนทุกครั้งอยู่ดีก็มาหาเรื่อง ตอนนี้ความอดทนเริ่มหมดผมจะเอาเรื่องเเล้ว
ช่วยผมด้วยผมไม่เคยระรานใครก่อนและไม่อยากให้ใครมาระราน ::019:: ถ้ายุ่งกับผมมากผมจะอัดให้เละเลยค่อยดูซิ ขอคำเเนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 1:14 pm

พระเจ้ามีจริง และพระองค์ทรงเห็นทุกอย่าง และจะจัดการตามที่พระองค์ต้องการเอง อาจจะช้าหรือไม่เป็นที่รับรู้ แต่ถ้าเขาไม่กลับใจในวาระสุดท้าย มันเป็นความรับผิดชอบของเขาต่อหน้าพระองค์

แต่พระคัมภีร์สอนว่า "จงรักศัตรู" แต่ถ้าทำใจไม่ลงจริง ๆ อย่างน้อยก็ทำตามข้อนี้ "หากศัตรูของท่านหิวจงให้เขาดื่ม หากเขาหนาวจงให้เครื่องนุ่งห่ม" ต่อให้ทั้งโลกว่าคุณโง่ แต่พระเจ้าผู้ครองสวรรค์มองว่าเป็นการกระทำที่ดีที่สุดและสมควรได้รับบำเหน็จมากมายบนสวรรค์
rosa-lee

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 5:20 pm

....น้องขอให้อดทนเรื่องเล็กน้อย เพื่อนบ้านกันอภัยเถิด ยังพึ่งพาอาศัยกันได้
ถ้าทะเลาะกัน ยิ่งไปกันใหญ่ จะมองหน้ากันไม่ติด ไม่มีความสุขต้องเห็นหน้ากัน
ทุกวันผูกมิตรดีกว่าเพาะศัตรู...
พี่จะเล่าเรื่องเพื่อนบ้านให้ฟัง นานมาแล้วที่หมู่บ้านที่พี่อยู่ก็ไม่ค่อยใหญ่ มีคนมา
เช่าบ้านอยู่เยื้องๆกัน บ้านตรงข้ามพี่เลี้ยงหมา 1ตัว ตอนเช้ามันก็วิ่งออกมา อึ-ฉี่
ที่ถนนบ้าง บางทีไปอึฉี่หน้าบ้านคนนั้นคนนี้ แต่คนที่มาเช่าบ้านใหม่โดนหมามาอึใส่
ที่หน้าบ้านประจำ ก็โมโหชอบตะโกนด่าลอยๆ ให้คนบ้านติดกันได้ยิน ซึ่งบางครั้งหมา
เขาอยู่ในบ้านไม่ได้ปล่อย เป็นหมาที่อี่นมาอึทิ้งไว้หรือบางทีก็กวาดหน้าบ้านปัดเอาขี้ผง
ไปใส่บ้านอื่น ล้างบ้านให้น้ำไหลไปบ้านคนอื่น เหมือนน้องโดนนั่นแหละ เวลาใครมาธุระ
จอดรถหน้าบ้านก็จะมาไล่ บางครั้งรถตัวเองเข้าบ้านไม่ได้ มีรถคนอื่นจอดขวางอยู่ก็บีบแตร
ซะชาวบ้านออกมาดูกันหมด ไม่เอาใครไม่เอาเพื่อนบ้าน เป็นคนใจคับแคบ ชอบตะโกนด่า
ไม่มีใครชอบ
...2-3เดือนผ่านไปบ้านนี้โดนคนงัด ตอนเย็นคนเช่าบ้านกลับมา เลยไปแจ้งตำรวจมาดู
ตำรวจถามคนข้างบ้านว่าเห็นขโมยหรือเปล่า ข้างบ้านบอกเห็นคน 2คนขับรถกระบะ มา
หมาที่บ้านเห่าเลยออกมาดู เป็นวัยรุ่นงัดประตูเข้าไป ขนของขึ้นรถ ตำรวจถามว่าแล้วทำไม
ไม่แจ้งตำรวจหรือจดทะเบียนไว้หรือเรียกให้คนช่วย ขโมยต้องใช้เวลานาน เขาบอกไม่สนใจ
ธุระไม่ใช่ สมน้ำหน้ามัน ปากดี ด่าคนไปทั่ว เพื่อนบ้านไม่เอา ให้มันโดน ตำรวจบอกมีเงินสด
ทองเครื่องประดับ ที่ถูกเอาไป หลายแสน ทุกคนต่างสมน้ำหน้า เช่าอยู่ไม่ถึง5เดีอนก็ย้ายไป
....ขอให้น้องใจเย็นๆ ยิ้มให้เขา พูดคุยกันบ้างบางทีเขาไม่ชอบอะไรเราก็อย่าทำ ซื้อขนม
มาฝากเขาบ้าง ปรับความเข้าใจกันลืมเรื่องเก่าๆ จะมีความสุขมากยิ่งขึ้น ดีกว่าทะเลาะกัน
แกล้งกันไปมา มีเพื่อนบ้านที่ดี ก็เป็นเหมือนญาติที่ใกล้ชิด เป็นหูเป็นตาช่วยเหลือกันได้นะจ๊ะ...
บางครั้งเขามาขอความช่วยเหลือบ้านเรา ก็แสดงว่าเขาก็ไม่ได้โกรธเกลียดบ้านเรา
อาจจะมีอะไรเข้าใจผิดกัน หรือไม่เข้าใจกันก็เป็นได้ เมตตาต่อกันดีกว่าค่ะ เอาใจช่วยค่ะ..
.... :s015: ...
nerine

อังคาร ก.ค. 03, 2012 11:36 pm

อดทนค่ะ อธิษฐานเข้าไว้นะคะ ให้พระองค์ช่วยเหลือเรา
mop62mop

พุธ ก.ค. 04, 2012 3:11 pm

ผมพูดกับตรงๆไปแล้วว่ามีอะไรอัดมาเลย ผมเข้าใจผิดว่าเขาเตะถังขยะผมบอกผมขอโทษถ้ามีอะไรให้ผมช่วยผมไม่ต้องการสิ่งตอบแทน :s008:
mop62mop

พุธ ก.ค. 04, 2012 4:21 pm

อีกบ้านเขายังไม่ให้อภัยผมเลย
แก้ไขล่าสุดโดย mop62mop เมื่อ เสาร์ ก.ค. 07, 2012 1:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
rosa-lee

พุธ ก.ค. 04, 2012 6:36 pm

น้องอดทนดีแล้วค่ะ ทำหูทวนลมไว้ เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา ไม่โกรธ ไม่โมโห อภัยๆ
สักวันหนึ่งเขาจะเข้าใจ "ระยะทางพิสูตร์ม้ากาลเวลาพิสูตร์คน"
ขอย้ำอีกครั้งค่ะ "เพาะมิตรดีกว่าเพาะศัตรู" น้องจะสบายใจ ไม่ต้องกลุ้มใจด้วย
เป็นบุญของผู้ที่รักสันติ เขาจะได้ชื่อว่าเป็นบุตรพระเจ้า
..... :s007: ....
mop62mop

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2012 1:25 pm

จบแล้วครับผม :s005:
HOLY DANCE

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 11:36 pm

จบแล้วนี่คือจบเรื่องราวทะเลาะได้โดยสันติใชมั้ยครับ :s030:
tuztiz

อังคาร ก.ค. 24, 2012 10:11 am

Valkyrie Zero Number เขียน:พระเจ้ามีจริง และพระองค์ทรงเห็นทุกอย่าง และจะจัดการตามที่พระองค์ต้องการเอง อาจจะช้าหรือไม่เป็นที่รับรู้ แต่ถ้าเขาไม่กลับใจในวาระสุดท้าย มันเป็นความรับผิดชอบของเขาต่อหน้าพระองค์

แต่พระคัมภีร์สอนว่า "จงรักศัตรู" แต่ถ้าทำใจไม่ลงจริง ๆ อย่างน้อยก็ทำตามข้อนี้ "หากศัตรูของท่านหิวจงให้เขาดื่ม หากเขาหนาวจงให้เครื่องนุ่งห่ม" ต่อให้ทั้งโลกว่าคุณโง่ แต่พระเจ้าผู้ครองสวรรค์มองว่าเป็นการกระทำที่ดีที่สุดและสมควรได้รับบำเหน็จมากมายบนสวรรค์
ตอบได้โดนมากค่ะ และเห็นด้วยอย่างที่สุด
เราเคยอยู่ในภาวะเดียวกับเจ้าของกระทู้นะคะ
เมื่อคุณ มองเค้าว่า เค้าก็คือลูกของพระ เค้าทำอะไรก็ได้แก่ตัวเค้าเอง พระองค์มีพระยุติธรรมเสมอ และในแต่ละวัน เราไม่มีทางเข้าใจในพระเจ้าได้
ขอให้คุณใจเย็นมองเค้า แบบ มนุษย์ร่วมโลก เพราะว่าถ้าคุณไปต่อความ หรือว่า รังเกียจ เดียดฉันท์
ความทุกข์ และความร้อนจะ อยู่ในใจของคุณเองนะคะ
หวังว่าคุณจะ อดทน สวดให้มาก และพบสันติสุขในใจค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพร :s002:
littleseal

อังคาร ก.ค. 31, 2012 9:05 pm

ไม่ทราบว่าเหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้าง จะสวดให้นะคะ
Valkyrie Zero Number

พุธ ส.ค. 01, 2012 2:58 pm

เอ่อ ขอโทษนะที่เข้ามาเปิ่น.....

ว่าแต่....นี่ตอนนั้นตรูพิมพ์ไปแบบนั้นจริง ๆ เหรอวะเนี่ย.....

แต่ถ้าทุกอย่างจบลงด้วยดีก็ดีแล้วล่ะนะ :s015:
mop62mop

ศุกร์ ส.ค. 03, 2012 3:32 pm

จบไม่ดีหรอกครับเพราะมีอีกหลายบ้านเข้ามายุ่งวุ่นวาย มั่วไปหมดมองหน้ากันไม่ติดหรอก อยู่ดีๆก็มาว่ามาด่าผม ทั้งที่ผมไม่เคยคิดร้ายกับบ้านอีกหลายบ้านผมก็เล่นแม่งหมดทุกบ้านะครับเพราะไม่เคยยุ่งกับใครก่อนครับ
mop62mop

อาทิตย์ ส.ค. 26, 2012 7:48 pm

เขาไม่ยอมเลิกยุ่งอะ พอผมไม่คุยด้วยก็บอกว่าผมมันเลว ก็คุยได้ อีกอย่างแล้วจะยุ่งทำไมอะ
sunofgod

อาทิตย์ ส.ค. 26, 2012 7:50 pm

สวดขอพระมากๆนะครับ :s015:
ตอบกลับโพส