พี่ Rosa-lee "ขอบคุณค่ะ"

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 8:28 am

พี่ค่ะ หนูได้รับของแล้วค่ะ

สวยมากๆ ค่ะ "ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ"

ตอนนี้มีบทสวดมากมาย แต่เวลาเหมือนจะไม่พอ
แต่จะชนะ ปีศาจค่ะ จะจัดเวลาให้ได้

ตอนนี้มี ประมาณ 7-8 บทต่อวัน
แต่ละบทยาวๆ ทั้งนั้น การที่เราสวดบ่อยๆ ซึมซับดีมากเลยนะคะ
เปลี่ยน แนวคิด ให้เราทำตัวให้เป็นที่สบพระทัยพระองค์ ไม่ทำให้เคืองพระทัย
ทุกการสนทนาก็ขอให้เป็นที่พอ พระทัย

แต่ละบทในวัน ก็จะมี
สรรเสริญพระจิต
นพวารแด่พระบิดาเจ้าสวรรค์
บทภาวนาประจำวัน
บทภาวนาเวลาบ่ายสามโมง
บทภาวนา 15 บท
บทภาวนาที่พบในพระคูหา
บทภาวนาขอพระจิต
นพวารพระเมตตา
นพวานแต่ละวัน สำหรับวิญญาณในไฟชำระ
บทภาวนาเพื่อกระแสเรียกของพระสันตะประปา
บทภาวนาเพื่อพระศาสนจักรและพระสงฆ์
บทภาวนาเพื่อให้คนบาปกลับใจ

อั้ยยะ!!~ ไม่ใช่ 7-8 บทละ
แต่นี่คือบทรายวันที่สวดไม่ขาด พยายามไม่ขาดจะ แผ่วลงก็ว้ัน เสาร์อาทิตย์นี่หล่ะค่ะ แหะๆ :s013:

ที่พยายามจัดสรรเวลา ให้ดีๆ ขึ้นอีกเพราะว่า สายประคำนี่ ห่างไปมากกกก
กลัวแม่พระจะเสียใจ :s008:
rosa-lee

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 5:45 pm

ยินดีค่ะ สวดเผื่อพี่ด้วยค่ะน้อง Tuztiz..... :s007: ...
Valkyrie Zero Number

อังคาร ก.ค. 03, 2012 1:41 am

ขยันสวดมาก ๆ :s002:

ทางนี้ ตอนนี้วันหนึ่ง ๆ ทำได้แค่ "บทภาวนา่บ่าย 3 โมง" "บทภาวนาประจำวัน" "สายประคำพระเมตตา" อย่างละรอบก็แทบจะเดี้ยงแล้ว :s008:
nerine

อังคาร ก.ค. 03, 2012 11:33 pm

ใช้วิธี อัดเป็นเสียง แล้วเปิดตอนนอนหรือตอนขับรถอะค่ะ
tuztiz

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2012 9:44 am

ค่ะ คุณ Valkyrie Zero Number
ตอนนี้วันหนึ่ง ๆ ทำได้แค่ "บทภาวนา่บ่าย 3 โมง" "บทภาวนาประจำวัน" "สายประคำพระเมตตา" อย่างละรอบ
ไม่ "แค่" หรอกนะคะ การที่ได้ทำ ด้วยหัวใจ ความรักในพระ ไม่ได้อยู่ที่ปริมาณค่ะ เป็นกำลังใจให้ จัดสรรเวลาให้ได้นะคะ เผืิ่่อว่าจะได้มีเวลา สวดบทอื่นๆ เพิ่มขึ้นไปอีก

โดยส่วนตัว คือ พอยิ่งสวด ยิ่งค้นหาบทภาวนา ไม่เคยเชื่อมาก่อนว่าจะหนุน นำใจได้มากมายขนาดนี้ค่ะ บางบท พอเราสวดได้มาเป็นเดือนๆ เวลาเราเหนื่อยเรา ล้าๆ และท้อ จะมีคำภาวนาที่เราสวดมาก้องในหัว หรืออย่างเวลาที่เราจะคิดอะไร แปลกๆ ก็จะมีเสียงมาคอยเตือน จากบทภาวนาที่เราได้สวดไป ช่วยได้มากๆๆ จริงๆ ค่ะ

เมื่อก่อนเคยคิดว่า โหยย !! ให้ละจากเรื่องร้ายๆ ให้สวด เพื่อลดบาป ลดจากที่สิ่งที่คุ้นเคยจะทำได้ไง๊ เถียงตลอด พออ่านคนบอก สวดค่ะ สวดอย่างเดียว สวดเยอะๆ แล้วผล ก็ออกมากับตัวเอง เข้าใจถึงคำว่า แนบชิดสนิทกับพระ มันคืออย่างนี้นี่เอง การมีเสียงของพระองค์นำทาง ให้เราไม่หมดหวัง ไม่ได้อยู่คนเดียว วางใจใจพระองค์ ไม่รู้จะอธิบายยังไง เป็นอัศจรรย์ที่เกิดขึ้น กับตัวเราแล้วตอนนี้ถ้าใครถามว่า สวดแล้วได้อะไร สวดแล้วเห็นอะไร สวดแล้วจะดีขึ้นจริงหรือ ขอตอบอย่างเต็มอก ค่ะว่า ช่วยได้มาก ช่วยได้เยอะ จริงๆ
ตอบกลับโพส