คุณเคยรู้สึกแบบนี้ไหม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
johny

อังคาร ก.ค. 10, 2012 4:10 pm

อยากละทิ้งความสัมพันธ์กับพระเจ้า เพราะรู้สึกว่า พระเจ้าเป็นเพียงตัวอักษรในกระดาษ

ผมเคยมีศรัทธาสูงส่ง ยอมทนลำบากช่วยเหลือจิตวิญญาณของผู้คนให้ได้พบความรอด

แต่คนเหล่านั้นกลับกล่าวร้าย และสร้างปัญหาให้ต่างๆมากมาย เหมือนทำดีแต่ไม่มีใครเห็น

หรือได้รับสิ่งบรรเทาใจ รู้สึกตัวเองเหมือนลูกกำพร้าที่ไม่มีใคร เหลี่ยวแล

ผมเป็นคนที่มีความเชื่อมาก เชื่อในของประทานฝ่ายวิญญาณ เชื่อในสงครามฝ่ายจิต

แต่วันนี้ ผมรู้สึก ท้อแท้สิ้งหวัง เหมือนอยากจะพูดกับพระองค์ว่า

พระเจ้าถ้ามีจริง ก็จงอย่าให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับผม ครั้งแล้วครั้งเล่า

ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมจะถือว่าพระองค์ไม่มีตัวตน และเป็นเพียงตัวอักษรในกระดาษ

ผมไม่อยากแสร้งทำ ผมไม่ใช่คนชอบธรรม และกำลังจะหมดใจและสิ้นหวัง

:s015: :s015: :s015: :s015: :s015:
q0yoyo0p

ศุกร์ ก.ค. 13, 2012 2:36 pm

การกระทำดีของคุณ อาจจะไม่มีคนอื่นเห็น เเต่พระเจ้าดูคุณอยู่ตลอด
คุณทั้งเสียสละ ช่วยเหลือผู้คน
ถึงแม้ผู้คนเขาจะกล่าวร้าย ต่อว่ายังไงก็ไม่ต้องคิดมากครับ
เราทำดีเเล้ว :s012:
รึอาจจะเป็นการทดสอบ ความเชื่อของคุณก็เป็นได้
อดทน นะครับ ^ ^"

ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 13, 2012 5:59 pm

การกระทำของเรา กระทำโดยไม่หวังผลตอบแทน พระเจ้ารู้

การเชื่อในพระเจ้า การท้อแท้ในพระเจ้า เป็นเรื่องปกติในชีวิตเรา ตามจังหวะของชีวิต
การช่วยเหลือคนอื่นให้ได้รับความรอดนั้น เป็นสิ่งดีงาม
ส่วนผลของการกระทำที่เราทำไป เราก็ต้องกลับมามองตัวเราว่า...ดีพอไหม (อันนี้ไม่ใช่ยกตนเพื่อ ผยองว่าดีกว่าคนอื่นๆ ) ดีในที่นี้ คือ ทำดี ต่อทุกคน ทุกชนชั้น เสมอภาค..(ขยายความด้านล่างหล่ะกัน) หรือว่าเลือกกระทำ ตามอำเภอใจ

ย้อนความกันหน่อย บางคนบอกว่าฉันก็เสมอภาคทุกคน
บางครั้งการเสมอภาคก็ต้องพิจารณากันอีก คือ บุคคลที่รับ นั้นพื้นฐานเป็นอย่างไร นิสัยมักได้ นิสัยนินทาเพราะปากพาจน นิสัยอิจฉา เห็นคนอื่นดีกว่า ฯลฯ

คำว่าดี ในที่นี้ เราต้องมองว่าเรามีนิสัยเหล่านี้บ้างไหม ฉุนเฉียว โวยวาย ก้าวร้าว โอหัง อวดดี ข่มตน ยกตน ผยองตัว นักโอ้อวด ฯลฯ ถ้าเรามีสิ่งเหล่านี้ ก็พยายามปรับลงบ้าง จนราบเรียบ
เพราะนิสัยเหล่านี้ คนอื่นเห็นพฤติกรรม เค้าก็พูด เป็นเรื่องปกติของชาวเมาท์ ทั้งหลาย...

สิ่งเหล่านี้เราแก้เขาไม่ได้ เราจะไปสนใจเค้าเหล่านั้น เพื่อ??? อะไร หวังผลตอบแทน?
สิ่งที่คิดอยู่ในใจเล็กๆๆ พระองค์รู้ รู้ว่าสิ่งที่เราต้องการคืออะไร พระองค์ทดสอบ ว่าเราเข้มแข็งพอไหม??

ดังนั้น เราจงขอพระองค์ด้วยสิ้นสุดจิตใจ พระองค์จะให้คำตอบคุณ...แล้วคุณจะทราบว่า พระเจ้ารักคุณ พระเจ้าไม่ใช่อยู่ในกระดาษอย่างที่คุณคิด เพียงคุณขอพระองค์ แล้วพระองค์จะนำทางคุณเอง ส่วนคุณก็ต้องออกแรงเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเอง...ด้วย

แล้วคุณจะรู้ว่าพระองค์น่ารัก พระองค์เมตตามาก
:s023: :s023:

ภาวนาให้ค่ะ...
:s002:
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ค. 13, 2012 11:50 pm

ก่อนอื่นใดต้องขอแสดงความยินดีกับคุณjohny ก่อนนะคะ พระเป็นเจ้าทรงรักคุณอย่างมากมายจริงๆ ทรงเอาใจใส่คุณและกำลังมอบ บททดสอบ ให้แก่คุณjohny เพื่อที่คุณjohny จะเจริญเติบโตขึ้นทั้งฝ่ายร่างกายและจิตวิญญาณ และเป็นภาพสะท้อนที่ชัดเจนยิ่งของพระองค์
นั่นหมายความว่า พระองค์ทรงฟูมฟักและทนุทถอมคุณjohny จนเห็นว่าคุณjohny เติบโตและเข็มแข็งพอที่จะรับบททดสอบนี้ได้แล้ว พระองค์จึงทรงประทานการทดสอบนี้ให้กับ คุณjohny
พยายามเข้านะคะ อย่าท้อถอย เมื่อการทดสอบนี้ผ่านไป พระองค์จะพบว่าคุณjohny คือทองคำเนื้อดี

"ด้วยว่าพระองค์ทรงทราบทางที่ข้าไป เมื่อพระองค์ทรงทดสอบข้าแล้ว ข้าก็จะเป็นอย่างทองคำ" โยบ23:10

การสวดภาวนาบ่อยๆเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในช่วงเวลานี้ค่ะ พยายามสวดภาวนาบ่อยๆเท่าที่จะทำได้นะคะ
หรือขอคำภาวนาจากพี่น้องในนิวมานานี้ก็ได้ค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งขอคำภาวนาจากแม่มารีไว้นะคะ เรียกหาพระแม่บ่อยๆ เพื่อที่แม่มารีจะช่วยให้คุณjohny ได้เข้าใจถึงความประสงค์ของพระเยซูเจ้าที่มีต่อคุณjohny ค่ะ
(ลูกชายของแม่ต้องการอะไร ทำไมแม่จะไม่รู้)

:s012: ขอให้กำลังใจคุณjohny ด้วยข้อคิดดีๆของคุณแม่เทเรซา แห่งกัลกัตตา นะคะ

บ่อยครั้ง คนเราอาจไม่มีเหตุผลซักเท่าใดนัก และเอาตนเองเป็นที่ตั้ง
ยังไงซะ ก็จงยกโทษให้เขา

ถ้าเราจะใจดีกับใครสักคน บางคนอาจกล่าวหาว่าเราเห็นแก่ตัวหรือมีแรงจูงใจที่ไม่สู้ดีนัก
ยังไงซะ ก็จงใจดีต่อไป

ถ้าเราจะประสบความสำเร็จในชีวิต เราอาจจะมีเพื่อนที่ไม่แท้จริงมากมายมารายล้อม และอาจมีศัตรูร้ายกาจหลายคนซ่อนอยู่
ยังไงซะ ก็จงพยายามประสบความสำเร็จต่อไป

ถ้าเราเป็นคนซื่อสัตย์และตรงไปตรงมา บางคนอาจจะไม่ซื่อสัตย์ตอบ
ยังไงซะ ก็ขอให้เราเป็นคนตรงไปตรงมาต่อไป

ถ้าเราทุ่มเทสร้างอะไรบางอย่างมาเป็นแรมปี แต่กลับมีใครบางคนมาทำลายมันเพียงชั่วข้ามคืน
ยังไงซะก็จงพยายามสร้างมันต่อไป

ถ้าเราค้นพบความสุขสงบในชีวิต หลายคนอาจจะอิจฉาเรา
ยังไงซะ ก็จงมีความสุขสงบต่อไป

สิ่งดีๆ ที่เราทำในวันนี้ วันพรุ่งนี้ผู้คนก็คงจำกันไม่ได้แล้ว
ยังไงซะ ก็จงทำดีกันต่อไป

ให้สิ่งที่ดีที่สุดที่เรามีอยู่แก่โลก แม้มันจะไม่ดีพอเท่าที่ใครบางคนวาดหวังไว้
ยังไงซะ จงให้สิ่งที่ดีที่สุดนั้นต่อไป

ดูสิ ในวาระสุดท้าย ทุกสิ่งที่เราทำ
จะอยู่ระหว่างเรากับพระเป็นเจ้า ไม่ใช่ระหว่างเรากับพวกเรา
johny

เสาร์ ก.ค. 14, 2012 12:39 am

สำหรับมนุษย์ พยายามทำดีอย่างไร ก็คงไม่สมบรูณ์แบบ

แต่อย่างน้อยก็ได้ร่วมแบกกางเขนกับพระเยซู ถึงแม้กางเขนของผม
จะสกปรก ด่างดำ เหนื่อยก็วางบ้าง ท้อแท้บ้าง
แต่อย่างน้อยก็ทำให้เข้าใจว่าขนาดเราซึ่งไม่ได้บริสุทธิ์ ไม่ได้สมบรูณ์
ยังรู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรม เป็นทุกข์ และเสียใจ
แล้วพระองค์ที่ชอบธรรมและบริสุทธิ์ จะไม่เป็นทุกข์และเสียใจยิ่งกว่า . . . ?
ศิษย์ยอมไม่ใหญ่กว่าอาจารย์ แต่ความรู้ กับความรู้สึก มันก็มักจะสวนทางกัน

ผมยังคงเป็นมนุษย์ มากกว่าการเป็นบุตรของพระเจ้า . . .
ผมไม่รู้ว่า พระเยซู ทรงอดทนอดกลั้นได้อย่างไร
ผมไม่อาจดีพร้อม โดนแรงเสียดสีกดดันมาก ๆ ก็ระเบิดเหมือนกัน
เหมือนไม่ยอมให้ความโง่เขลา และสิ่งที่ไม่ถุกต้องมาอยู่เหนือชีวิต
ก็คล้าย ๆ จะไปวิวาทะให้เขารู้ว่ามันไม่ถูก มันไม่ใช่
แต่ช่วยไหม ก็ช่วยเพราะมันเหมือนมีภาระใจ นะ

ทั้งที่จริงพระเจ้าก็ให้อำเภอใจแก่มนุษย์ที่จะคิดดีหรือชั่ว
มันไม่ใช่ความผิดของพระเจ้า แต่ประสบการณ์และบาดแผลในวัยเด็ก
บางครั้งก็ถูกนำไปเปรียบกับพ่อในชีวิตจริง โดยไม่ได้ตั้งใจ
ก็มีน้อยใจ ตัดพ้อ . . .พอตั้งสติพิจารณา ก็คิดได้ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย johny เมื่อ อังคาร ก.ค. 17, 2012 12:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
HOLY DANCE

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 11:28 pm

"ยอมทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว" 1เปโตร 3. 16-17

"อย่าประหลาดใจต่อการเบียดเบียนซึ่งเกิดขึ้นเป็นการทดสอบท่านทั้งหลาย ประหนึ่งว่าเหตุการณ์เหล่านี้เป็นเหตุการณ์ประหลาด"
1เปโตร 4.12
ตอบกลับโพส