เรามันโง่อนาถ..ที่ไม่ฉลาดเหมือนคริิสต์ชนท่่านอื่นๆ เรารกโลกใ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
เมจิ

ศุกร์ ก.ย. 07, 2012 4:22 pm

เมจิจะค่อยๆตอบน้า ::014:: ข้อเเรก. ก็ถ้าไม่มีบาปของอาดัมเเละเอวาก็คงจะไม่มีการไถ่ของพระเยซูเเละเราในวันนี้ เป็นเเผนการของพระเป็นเจ้าค่ะ :s012: ข้อสอง อ่าน่ะค่ะ ::010:: ข้อสาม. ที่พระองคค์ทรงลงมาเพื่อไถ่เราก็เพราะพระองค์ทรงรักเราค่ะ :s012: พระเยซูก็เป็นพระเจ้าค่ะเราจะเรียกว่าพระตรีเอกก็คือ สามองค์ในหนึ่งเดียว(พระบิดา พระบุตร พระจิต) :s024: ข้อสี่ ก็เเล้วเเต่ความเชื่อค่ะ เเต่ศาสนาคริสต์จะเชื่อว่าการเข้าทรงเจ้าอาไรปานนี้เป็นปีศาจค่ะ :s012: ข้อห้า ทุกนิกายก็เป็นลูกพระเจ้าค่ะ นิกายใหญ่ๆในคริสตจะมี คาทอลิค โปรเตสแตนต์ โอทอดอกร์ :s012: ข้อหก เมจิยังเด็กไม่รู้เรื่องพวกนี้ :s030: ข้อเจ็ด. การที่ผู้หญิงคลอดลูกเเละเจ็บปวดเมจิคิดว่าการที่เราจะได้อาไรจากพระเป็นเจ้าเเล้วก็คงจะไม่ได้มาง่ายๆมันต้องมีความลำบากบ้านเหมือนเเม่อุ้มท้องเรามา5เดือน :s012: ข้อเเปด อ่าน่ะค่ะเย่างเมจิ เป็น ดูไบ-จีน-ไทย เเต่ไม่ได้เสี้ยวของจีนเเละไทยเลย :s008: ความเชื่อของเราก็คือไม่มีชาติก่อนเเละชาติหน้าเราเชื่อว่าตายไปก็สุดเเต่บุญเเละกำค่ะว่าจะไปนรกหรือสววคร์ พระเจ้าสร้างเรามาไม่ให้เหมือนใครเเละสร้่างตามฉายยาลักษณ์ของพระองค์ :s015: ข้อเก้า พระเจ้าสร้างเรามาด้วยความรัก :s015: พระเจ้าทรงหวังให้มนุษย์อยู่กับพระองค์ในสวรรค์จึงลงมาไถ่บาปเราเเต่เราก็ยังทรยศพระองค์เเละทำบาปมากมายให้พระองค์ต้องเสียพระทัย :s007: เเละที่เราต้องตายก็เพื่อจะได้เกิดใหม่ในพระเจ้าค่ะเมื่อเราตายเเล้วเราได้เป็นลูกของพระองค์เเละอยู่กะพระเจ้าตลอดไป :s013: ข้อสิบ เพราะพระเจ้าบอกว่า มนุษย์ไม่สามารถจะใช้ชีวิตอยู่คนเดียวได้จำเป็นต้องมีคนเคียงข้างเสมอ เหมือนอากัมกะเอวา ที่พระเจ้าเห็นอาดัมเหงาเลยสร้างเอวาให้เป็นคู่ครอง :s024: พี่ก็เป็นลูกเเกะที่ดีน่ะค่ะ :s012: การเป็นลูกเเกะที่ดีไม่อยากเลยย :s023: ทำตามนํ้าพระทัยพระเป็นเจ้า รักพระองค์อย่างสุดจิต สุดชีวิต สุดสติปัญญา ค่ะ :s024:
q0yoyo0p

เสาร์ ก.ย. 08, 2012 3:41 am

ผมขอลองตอบบ้างนะ ผมเป็นคริสเตียน ^ ^"

1. อดัมเเละเอวา คือมนุษย์คู่เเรก เเละก็มีลูกหลานสืบทอดกันมาอีกหลายชั่วอายุคนจนมาถึงเรา
2.เป็นแผนการของพระเจ้าครับลองอ่านในพระคัมภีร์ดู :D
3.พระเยซูเป็นพระบุตรของพระเจ้า เเต่ก็เป็นพระเจ้า เเต่ตอนที่ลงมาไถ่บาปให้พวกเราตอนนั้นในฐานะมนุษย์
(ยอห์น 3:16-17) “เพราะว่าพระเจ้าทรงรักโลก จนได้ทรงประทานพระบุตรองค์เดียวของพระองค์ เพื่อทุกคนที่วางใจในพระบุตรนั้นจะไม่พินาศ แต่มีชีวิตนิรันดร์"
4.ศาสนาอื่นบางส่วนจริงบางส่วนไม่เเน่ครับ อย่างในพระคัมภีร์ก็มีบอกว่า มีพวกมาร วิญญาณต่างๆ
เเต่ผมก็ไม่ค่อยเเน่ใจนักเพราะไม่อยากจะยุ่งเกี่ยวกับศาสนาอื่นสักเท่าไหร่
เเต่ที่เเน่ๆคือ พระเยซูกล่าว ยอห์นบท14 ข้อ6 "เราเป็นทางนั้น เป็นความจริงและเป็นชีวิต ไม่มีผู้ใดมาถึงพระบิดาได้นอกจากจะมาทางเรา"
5. คริสเตียนเขาเชื่อว่าพระแม่เป็นผู้ให้กำเนิดพระเยซู เเละ บริสุทธิ์อย่างเเท้จริง เนื่องจาก ยอห์นบท14 ข้อ6 คริสเตียนเลยเชื่อพระเยซูมากกว่า ครับ เเล้วก็อีกอย่าง ถ้าพระเจ้าจะทรงใช้ไคร พระเจ้าจะเลือกเเค่ผู้ที่เชื่อเท่านั้นครับ ไม่ยกเว้นว่านิกายไหนๆ
6.อิสลาม เขาถือมลทินครับ ส่วนอารมณ์ทางเพศปกติครับ เเต่อย่าคิดว่าเราอยากมีอะไรกับคนอื่น
เพราะ มีในพระคัมภีร์ ว่า (ประมาณเพราะจำไม่ค่อยได้) เเค่ท่านคิดที่จะทำการล่วงประเวณีหญิงนั้นก็เหมือนกับท่านทำไปเเล้ว ส่วนช่วยตัวเองก็ต้องคิดให้มีอารมณ์ ก็เลยบาปครับ
ถ้าอยากเจอคู่เเท้ ลองอธิษฐาน คุยกับพระเจ้าดูครับ ถ้าถึงเวลา พระองค์จะให้รู้เองว่าใช่ครับ
พระเจ้าให้อิสระให้ความคิดเเละการกระทำ ขึ้นอยู่กับว่าเราถ่อมตัว ยอมให้พระเจ้านำทางรึปล่าว
เเต่ถ้ามีคู่ที่ใช่เเล้ว ต้องเเต่งก่อนที่จะคิดมีอะไรกันครับ เพราะว่า คู่บ่าวสาว คือเป็นเนื้อเดียวกัน เป็นหนึ่งเดียวกัน พิธีแต่งงานก็เหมือนกับการสาบานว่าจะรักกันตลอดไป เเละจะเป็นหนึ่งเดียวกัน

เเล้วก็ บาป นะครับ ไม่สำคัญว่าจะหนักหรือเบา สำคัญที่ว่า บาปก็คือบาป ทำมากทำน้อยก็บาปเหมือนกัน

ผมมีอะไรจะบอกนะครับ ผมเคยมีอะไรกันเเล้วด้วย ตอนนี้ผมก็ยังเด็ก 17อยู่เลย ตอนนั้นยังไม่เชื่อพระเจ้า พึ่งมาสนเชื่อพระเจ้าได้หลายเดือนก่อน
ผมก็ทำร้ายตัวเอง บ่อยเหมือนกันครับ เพราะมันอดใจเเทบไม่ไหว

7.ถ้าเป็นสามีภรรยากัน ไม่ผิด เเต่อย่าไปคิดหรือทำกับคนอื่น ถ้าเป็นประจำเดือนคือ จะมีลูกได้ครับ เเล้วเลือดประจำเดือนประกอบด้วยเลือดและเยื่อบุโพรงมดลูกที่สลายตัวไหลจากโพรงมดลูก

8. อันนี้ผมไม่ค่อยเเน่ใจ น่าจะเป็น ตั้งเเต่มนุษย์ที่จะพยายามสร้างหอ บาเบล เพื่อชื่อเสียงของพวกเขาให้ยิ่งใหญ่กว่าพระเจ้า ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ที่แสดงถึงความหยิ่งผยองของมนุษย์ การสร้างศาสนาขึ้นเองและคำท้าทายต่อพระเจ้าว่า “เราไม่ต้องการ พระเจ้า”
เเละเเล้ว พระเจ้าได้ทรงทำให้ภาษาของเขาแตกต่างกันไป พวกเขาจึงสร้างหอ บาเบล ไม่สำเร็จ แล้วมนุษย์ก็กระจัดกระจายไปทั่วทั้งแผ่นดินโลก

9.พระเจ้าทรงดำรงอยู่ตั้งเเต่เริ่มเเรก "เราเป็นอัลฟาและโอเมกา เป็นปฐมและเป็นอวสาน"
พระเจ้าสร้างมุนษย์เพราะพระเจ้าอยากสร้างมนุษย์ (พระเจ้าทำได้ทุกสิ่ง ยกเว้นสิ่งที่พระเจ้าไม่อยากทำ คือบาป) พระเจ้าในอิสระทั้งการกระทำ ความคิด เเต่พระเจ้าก็ยังคอยดูตลอดเวลา เลือกมนุษย์ ที่จะเป็นผู้เผยพระวจนะ พระเจ้าได้สื่อสารกับมนุษย์ผ่านทางผู้เผยพระวจนะ เเละมาเรื่องๆ (ผมก็อ่านได้เเค่ไม่กี่บท เลยไม่รู้มากเท่าไหร่) จนมาถึงเวลาของพระเยซู เเละต่อๆไปก็ วิวรณ์
พระเจ้าเสียพระทัยเมื่อเห็น มนุษย์ทำบาป เเละ ตัดขาดจากพระองค์ พระเจ้าไม่อยากให้ไครต้องตกนรกหลอกครับ เเต่ถ้าเป็นลูกที่น่ารักจริงๆ พระเจ้าก็จะรับขึ้นไปอยู่กับพระองค์

เป็นแผนการของพระเจ้า ที่เราไม่สามารถล่วงรู้ได้ครับ

(2 เปโตร 3:9) “แต่พระองค์ได้ทรงอดกลั้นพระทัยไว้ เพราะเห็นแก่ท่านทั้งหลายมาช้านาน พระองค์ไม่ทรงประสงค์ที่จะให้ผู้หนึ่งผู้ใดพินาศเลย แต่ทรงปรารถนาที่จะให้คนทั้งปวงกลับใจเสียใหม่”

อย่างพึ่งด่วนสรุปเลยครับว่าคุณจะตกนรกรึปล่าว คุณควรเล็กเป้าหมายไว้ที่การสนิทกับพระเจ้าก่อนดีกว่าครับ ก็ต้องยอมจำนนต่อพระเจ้าเเล้วก็สารภาพบาป ผมมีข้อพระคัมภีร์ที่จะให้ดู

ยอห์น 8
8:2 ในตอนเช้าตรู่พระองค์เสด็จเข้าในพระวิหารอีก และคนทั้งหลายพากันมาหาพระองค์ พระองค์ก็ประทับนั่งและสั่งสอนเขา
8:3 พวกธรรมาจารย์และพวกฟาริสีได้พาผู้หญิงคนหนึ่งมาหาพระองค์ หญิงผู้นี้ถูกจับฐานล่วงประเวณี และเมื่อเขาให้หญิงผู้นี้ยืนอยู่ท่ามกลางฝูงชน
8:4 เขาทูลพระองค์ว่า “พระอาจารย์เจ้าข้า หญิงคนนี้ถูกจับเมื่อกำลังล่วงประเวณีอยู่
8:5 ในพระราชบัญญัตินั้นโมเสสสั่งให้เราเอาหินขว้างคนเช่นนี้ให้ตาย ส่วนท่านจะว่าอย่างไรในเรื่องนี้”
8:6 เขาพูดอย่างนี้เพื่อทดลองพระองค์ หวังจะหาเหตุฟ้องพระองค์ แต่พระเยซูทรงน้อมพระกายลงเอานิ้วพระหัตถ์เขียนที่ดิน เหมือนดั่งว่าพระองค์ไม่ได้ยินพวกเขาเลย
8:7 และเมื่อพวกเขายังทูลถามพระองค์อยู่เรื่อยๆ พระองค์ก็ทรงลุกขึ้นและตรัสกับเขาว่า “ผู้ใดในพวกท่านที่ไม่มีบาป ก็ให้ผู้นั้นเอาหินขว้างเขาก่อน”
8:8 แล้วพระองค์ก็ทรงน้อมพระกายลงและเขียนที่ดินอีก
8:9 และเมื่อเขาทั้งหลายได้ยินดังนั้น จึงรู้สำนึกโดยใจวินิจฉัยผิดชอบของตนเอง เขาทั้งหลายจึงออกไปทีละคนๆ เริ่มจากคนเฒ่าคนแก่จนหมด เหลือแต่พระเยซูตามลำพังกับหญิงที่ยังยืนอยู่ที่นั้น
8:10 เมื่อพระเยซูทรงลุกขึ้นแล้ว และมิได้ทอดพระเนตรเห็นผู้ใด เห็นแต่หญิงผู้นั้น พระองค์ตรัสกับนางว่า “หญิงเอ๋ย พวกเขาที่ฟ้องเจ้าไปไหนหมด ไม่มีใครเอาโทษเจ้าหรือ”
8:11 นางนั้นทูลว่า “พระองค์เจ้าข้า ไม่มีผู้ใดเลย” และพระเยซูตรัสกับนางว่า “เราก็ไม่เอาโทษเจ้าเหมือนกัน จงไปเถิด และอย่าทำบาปอีก”

คุณลองอ่านเเล้วคิดดูนะครับ ^ ^"

ถ้าไม่มีความทุกข์ ความเสียใจ การมีโรค ความตาย เเล้ว มนุษย์ก็จะใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อย ไม่สนใจพระเจ้าเลย พระเจ้าทรงให้มี เพราะเป็นแผนการที่จะทำให้มนุษย์แสวงหาพระองค์

10. พระเจ้าอยากจะให้มีความรักที่ในความหมาย รักคนอื่นเหมือนรักตัวเองนะครับ
ส่วนความรักที่อยากจะมีเเฟนนั้น คือความต้องการของมนุษย์เองครับ
เเต่ที่สำคัญ แผนการของพระเจ้าเราไม่สามารถล่วงรู้ได้เลย ยกเว้นเเต่พระเจ้าจะแสดงให้เรารู้เท่านั้นครับ ^ ^"

เเล้วผมก็ เป็นเกย์ครับ บาปครับที่รักเพศเดียวกัน เเต่ก่อนผมเคยมีอะไรกับผู้ชายด้วยกัน ตอนนี้ผมก็ไม่ซิงเสียเเล้ว เเต่เมื่อได้มาเชื่อพระเจ้า ยอมให้พระเจ้าเปลี่ยน พระองค์ก็เริ่มเปลี่ยนผมไป จากการที่อยากจะมีอะไรกับเกย์ด้วยกัน กลับกลายมาเป็นชอบเกย์น้องลง เเล้วครับ ที่สนใจคือการใช้ชีวิตประจำวันมากกว่า ผมอธิษฐานก่อนนอนทุกวันให้พระเจ้าทรงเปลี่ยน ก็เป็นไปตามขั้นตอนของพระเจ้าครับ ผมเริ่มที่อยากจะีมีเเฟนเป็นผู้หญิง เเต่มีอารมณ์เพียงเล็กน้อย เเต่ก็ได้รู้ว่าพระเจ้ามีอยู่จริง
เเละกำลังเปลี่ยนแปลงผมไปในทางที่ถูกครับ >,<"!

นี่เป็นตัวอย่าง คนนี้เคยเป็นเกย์ เเต่ตอนนี้เขาเป็นผู้ชายเเล้ว ผมก็เปลี่ยนเป็นผู้ชาย ทีละนิดๆ ^ ^"

ผมเเนะนำคุณประโยคนึงนะ

จงขอเเล้วจะได้ จงหาเเล้วจะพบ จงเคาะเเล้วจะเปิดให้เเก่ท่าน

เมื่อเราท้อแท้หมดหวัง อย่าให้เราลืมว่ายังมีพระเจ้าที่สามารถช่วยเราได้

ปล. ผมเข้าใจคุณนะครับ ผมก็เป็นผู้เชื่อใหม่ (ยังไ่ม่ถึงปี) อาจจะพิมพ์อะไรผิดๆไปบ้าง ขอโทษเผื่อไว้ด้วยนะครับ ^ ^"
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

เสาร์ ก.ย. 08, 2012 10:26 pm

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ
จงวางใจพระเจ้า อย่าสงสัยอะไรในพระองค์เลย เพราะพระองค์คือพระเจ้าและเราคือประชากรของพระองค์ ไม่มีประชาชนคนไทยที่เทิดทูนในหลวงแล้วสงสัย คิดเค้น อยากเข้าใจอะไรมากใน ในหลวงนะครับ
Spectator

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2012 12:01 am

ไม่ใช่ความโง่ครับ เป็นแค่ความสงสัย ใครๆก็สงสัย
ไม่ใช่แค่คุณ หรือแค่ผม ทุกคนมีความสงสัยในสิ่งที่ไม่ได้เห็นด้วยตา และไม่ได้ถูกพิสูจน์

ผมเองก็เคยคิดถึงเรื่องแบบนี้ คิดไปคิดมาจนเฟลไปเลยทีเดียว
แต่หลังจากที่ผ่านมันมา มันก็ทำให้ผมรู้อะไรบ้าง

สำหรับเรื่องหลายๆเรื่อง เกินกว่าระดับสติปัญญาของเรา เกินกว่าความเข้าใจของเราจะหยั่งถึง
สิ่งต่างๆที่ถูกอธิบายไว้นั้นบางที มันอาจไม่มีความหมายตรงๆทุกอย่างเสมอไปครับ

บางครั้งผมเคยคิดเล่นๆว่า ผมเป็นพระเจ้า และผมต้องการสื่อสารความเข้าใจของผม
ให้กับทุกๆคนที่เป็นมนุษย์ แต่ผมเองคงลำบากใจ เพราะปรีชาญาณของพระเจ้านั้นมากเกินกว่า
ที่มนุษย์อย่างพวกเราจะรับได้แน่นอน พระองค์จึง ''อาจจะ'' อธิบายอะไรให้ดูเป็นรูปธรรมง่ายๆไปก่อน
เพื่อเพียงให้เป็นแนวทางคร่าวๆเท่านั้น

เหมือนกับเวลาคุณอธิบายอะไรบางอย่างให้เด็กเล็กๆที่ไร้เดียงสาฟังน่ะครับ
คุณไม่อาจอธิบายทุกๆเรื่องของผู้ใหญ่ได้ในคราวเดียว เพราะมันเกินกว่าที่เด็กในวัยนั้นจะรับได้

ถ้าเด็กนั้นถามไม่ต่างจากพวกเราว่า 'ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ทำไมถึงเป็นแบบนี้''
ซึ่งผู้ใหญ่จะตอบว่า ''ยังไม่ถึงเวลาที่ต้องรู้ ไว้โตอีกหน่อยนะ :)''

พวกเราทุกคนเป็นเด็กน้อยในสายพระเนตรของพระเจ้า ซึ่งยังไม่พร้อมเข้าใจทุกๆสิ่งที่พระองค์รู้ในทันที แต่อย่างไรก็ตาม ในสภาพมนุษย์ในเวลานี้ เชื่อไปก่อน ฟังพระองค์ไปก่อน

ฟังเท่าที่ฟังได้ ปรีชาญาณจะทำให้คุณพอรู้และตีความหมายและเรื่องราวต่างๆในพระคัมภีร์ออก
ปริศนาธรรมต่างๆ อุปมาอุปมัย ให้อ่านและเชื่อมโยงให้ลึกซึ้งว่าข้อความนั้นต้องการบอกอะไร
และสะท้อนความเป็นไปอย่างไร ซึ่งผมเชื่อว่าคนที่อ่านพระคัมภีร์เรื่อยๆจะเข้าใจเรื่องพวกนี้ครับ

อย่างไรก็ตาม หากไม่เข้าใจจริงๆก็ถามได้นะครับ ผมจะช่วยเท่าที่รู้ :))
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2012 9:23 am

1. คือพวกเราทุกคนเปนคนบาปใช่มั๊ย? แต่บาปมันเกิดจากอดัมกะเอวาไม่ใช่หรอคะ
แล้วมันเกี่ยวอะไรกะพวกเราอะ พระองค์ก้รู้ล่วงหน้าอยู่แล้วว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น ???
ทำไมยังให้เรื่องอดัมกะเอวาเกิดขึ้นอะ จึงพลอยตกมาที่พวกเรา ทำให้พวกเราเปนคนบาป ?
การตกในบาปของมนุษย์คือการสูญเสียสถานภาพครับ แต่เดิมพระเจ้าสร้างมนุษย์ให้อยู่ในสวรรค์มาแต่แรกแล้วนะครับ และตั้งใจให้อยู่ตลอดไปด้วย แต่สวรรค์มีคุณสมบัติว่า ต้องเป็นผู้บริสุทธิ์เท่านั้นจึงจะอยู่ได้ เมื่อมนุษย์ทำบาปจึงต้องออกจากสวรรค์ เสียฐานะบุตรพระเจ้าไป เปรียบง่ายๆ สมมุติพ่อแม่มีฐานะเป็นเจ้าชายเมื่อมีลูกลูกก็มีฐานะเจ้าชายเจ้าหญิงด้วย แต่วันหนึ่งพ่อแม่ทำผิดโดนปลด เป็นสามัญชน ไม่มีคำว่าเจ้าชายหรือเจ้าหญิงนำหน้าอีก ลูกที่เกิดหลังจากนี้ก็ไม่มีสิทธิ์ใช้คำนำหน้าว่าเจ้าชายเจ้าหญิงไปด้วย เป็นสามัญชนตามกันมาทั้งสายตระกูล สามัญชนอยู่ในพระราชวังไม่ได้ ต้องออกมาเช่าบ้านอยู่ ประมาณนี้ครับ

2. พอจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจากอดัมกะเอวา ก้มีเทวดาที่อยากเหนือพระเจ้า แล้วต่อมาก้เปนปีศาจเฮงซวย ทำไมมันต้องคอยปนปี้เราขนาดนี้ ทำไมพระองค์ไม่กำจัดมันไป จะได้ไม่ต้องคอยชักจูงพวกเราไปทางเลว ทำไมปีศาจถึงเกิดขึ้นได้ ที่จิงมันไม่ต้องเกิดมารกโลกก้ได้แต่ทำไมพระเจ้าถึงยอม ทำไมเปนเช่นนั้นอะ ?
ทูตสวรรค์กบฎเกิดก่อนการสร้างมนุษย์ครับ แล้วคำถามง่ายๆตอนมนุษย์ทำผิดทำไมไม่กำจัดทิ้ง ตอบก็เพราะพระเจ้ารักและรอวันกลับใจ ก็เช่นเดียวกัน เมื่อมีทูตสวรรค์ทำผิด ศักดิ์พวกท่านเหมือนเป็นพี่พวกเรา เป็นสิ่งที่ถูกสร้างมาก่อน แล้วทำไมพระเจ้าจะไม่ทรงรัก พระองค์สร้างทุกสิ่งมาดี สร้างแต่สิ่งดี แต่ทุกคนมีอิสระจะเลือกทำอะไรไม่ทำอะไร และเลือกแล้วต้องรับผิดชอบการกระทำของตน

จริงๆหลายคนชอบตำหนิพระเจ้าที่ไม่กำจัดปีศาจเพราะมันมาล่อลวงมนุษย์ ถามสักคำนะครับ ปีศาจมันไปแหกปากเอวาแล้วเอาผลไม้ยัดลงไปเหรอครับ นางเอวาไปเด็ดมาเอง ไปเชื่อมันเองนะครับ ในเมื่อความสัมพันธ์ทั้งหมดคือเรื่องความรัก ก้ขอเปรียบกับกรณีความรักแล้วกัน

สมมุติ มีสามีภรรยาคู่หนึ่งรักกันมาก วันหนึ่งสามีไปมีเมียน้อย มีเมียหลวง2ประเภท แบบแรกคือ ราวีด่าและตามตบตีทำลายล้างเมียน้อย ว่าเมียน้อยผิด ที่มายั่วสามีตน แต่ไม่เคยโทษสามีของตนเลย

กับภรรรยาอีกประเภท บอกว่าต่อให้ผู้หญิงมายั่วยังไง แต่ถ้าฝ่ายชายรักครอบครัวมีศีลธรรมย่อมยับยั้งชั่งใจและยิ่งถ้ารักภรรยาแล้วย่อมไม่มีวันทำให้ภรรยาเสียใจแน่ ดังนั้นสามีตนเป็นฝ่ายผิดด้วยเช่นกัน

ภรรยาแบบแรกก็คือคนที่เวลาทำบาปแล้วโทษแต่ผู้มาล่อลวง แต่พระเจ้าเป็นแบบที่2คือทรงความยุติธรรมกว่า

และพระเจ้าทรงรักและให้เกียรติมนุษย์มาก ทรงเชื่อมั่นว่ามนุษย์จะรักและเลือกพระองค์มากกว่าปีศาจ จึงไม่กลัวว่าปีศาจจะมายั่วมนุษย์ เพราะก็มีมนุษย์ไม่น้อยเช่นกันที่เอาชนะการยั่วยวนของมันได้ คือบรรดาผุ้ที่อยู่ในสวรรค์ตอนนี้ไงครับ

สังเกตไหมครับมนุษย์ได้รับมรดกตกทอดความบาปจากอาดัมเอวาจริงๆ เพราะมนุษย์หลายคนทำแบบอาดัมเอวาเลย คือในครั้งนั้นแทนที่อาดัมกับเอวาจะโทษตัวเองแล้วขอโทษพระเจ้า แต่ไปโทษคนอื่น นางเอวาก็โบ๊ยไปที่งู ว่ามาล่อลวงตน ทั้งที่จริงสิ่งที่อาดัมกับเอวาควรทำคือเหมือนพระเยซูเมื่อโดนซาตานล่อลวงคือไม่คล้อยตามและไล่มันไปซะ แค่นี้ปีศาจก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว ปีศาจก็จะผิดไปคนเดียว ส่วนมนุษย์ก้จะปลอดภัย เช่นกัน เมื่อเราคิดว่าพระเจ้าน่าทำลายล้างปีศาจซะมันผิดแต่เพียงผู้เดียวที่มาล่อลวงมนุษย์ เราก็จงสำนึกว่าเรารับมรดกวิธีคิดจากการตกในบาปแบบอาดัมเอวาจริงๆ
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2012 9:39 am

คุณไม่ได้โง่หรอกค่ะ ใคร ๆ ตราบที่มีชีวิตจิตใจก็ต้องเกิดคำถามเหล่านี้ขึ้นในใจทั้งนั้น

.......เราก็เช่นกัน..... อาจหนักกว่าด้วย จะบอกให้นะ จนป่านนี้แม้จะเห็นคำตอบในที่นี้จากหลาย ๆ คน แม้จะไม่ปฏิเสธว่าไม่จริง แต่เราก็ยังทำใจรับมันไม่ได้เลย.....

ทุกวันนี้เราก็ไม่ใช่ลูกที่ดี เพราะสำหรับเรา..... มันเลว และคงจะกลับไปเป็นเหมือนเดิมไม่ได้อีกแล้ว เพราะเราก็ยังไม่เห็นด้วยกับพระองค์ในหลาย ๆ เรื่อง ทั้งที่ตัวเองก็ขอพระเจ้าให้ช่วยดูแลคนที่ตัวเองรักทุกคนอยู่บ่อย ๆ แท้ ๆ เพราะไม่มีทางเลือก

คุณยังไม่มาถึงขั้นมืดมนแบบเรา ก็นับว่ายังโชคดีค่ะ
Holy

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2012 9:56 am

3. แล้วพระองค์ก้ส่งพระเยซูมาไถ่บาป แต่เรายังงง อยู่ว่าคือ องค์เดียวกะพระเจ้าใช่มั๊ย
เราโง่อะ TT ท่านต้องมาไถ่บาปเรา โดยการถูกตรึงไม้กางเขน แร้วไถ่ยังไง
ทำไมท่านต้องทรมานแบบนี้ ทำไมต้องไถ่ด้วยอะ ?
ใช่ครับ พระองค์ต้องมารับโทษทุกอย่างที่มนุษย์สมควรได้รับ ในฐานะพระเจ้าที่มาเกิดเป็นบุตรมนุษย์ เพื่อว่าเมื่อมีเจ้าชายเกิดขึ้น ผู้ที่รับเชื่อเป็นพี่น้องกับเจ้าชายจะได้สถานะพระญาติกลับคืนด้วย โดยได้รับฐานะลูกของพระเจ้าพระบิดากลับคืนมา จึงจำเป็นมากที่ต้องมาบังเกิดเป็นมนุษย์เพื่อเชื่อมสายตระกูลความเป็นเจ้าชายเจ้าหญิงที่ขาดสะบั้นไป ที่สำคัญมนุษย์ยังทำบาปอีกมากมายซึ่งมีโทษมหันต์ พระองค์จึงเป็นตัวแทนรับโทษนั้นเพื่อทุกคนที่อ้างถึงการรับโทษของพระองค์แล้วนี้จะไม่ต้องรับโทษเหล่านี้ในนรก

4.ทำไมถึงมีศาสนาอื่นๆด้วยอะ แร้วพระพุทธเจ้า หรือ ศาสนาองค์อื่นๆ มีจิงมั๊ย
หรือมีแค่พระคริสต์เท่านั้น นอกนั้นคือสิ่้งหลอกหลวง แร้วพวกศาลเจ้า พวกทำนาย
พวกทรงพระจีนอะ มีการทรงจิงมั๊ย เช่นเทศกาลกินเจอะ หรือว่าเขาแสแสร้ง
ส่วนเรื่องที่เราฝันอะ บางครั้งมันก้เกิดขึ้นจิงๆ มันคืออะไร พระเจ้าใบ้เราใช่มั๊ย ?
เรื่องฝันบอกเหตุเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ ในพระคัมภีร์ก็มีกล่าวถึง

กรณีการเข้าทรงมีทั้งจริงทั้งหลอก ส่วนพระอื่นๆในพระคัมภีร์ก็กล่าวถึง ซึ่งมีทั้งจิตดีและจิตชั่ว วิธีตัดสินก็ง่ายๆคือ ถ้าจิตใดนำเราห่างจากพระเจ้าคือซาตานและจิตชั่ว จิตใดนำเราเข้าหาพระเจ้าคือจิตดี หากมีเทพหรือทูตสวรรค์องค์ใดทำตัวเสมอพระผู้สร้าง ก็นับได้ว่าทำแบบเดียวกับทูตสวรรค์กบฎ ซึ่งเราต้องหลีกหนี แต่ที่สำคัญเราไม่จำเป็นต้องยุ่งกับจิตเหล่านี้ครับ เรามีทูตสวรรค์ของพระเจ้า และบรรดานักบุญนับล้านๆซึ่งมากมายพอแล้ว ทุกท่านล้วนนำเราเข้าหาพระเจ้าครับ

5.เราไม่ชอบคนที่เปนคริสต์เตียน ที่เค้าหาว่าพระแม่เปนแค่ผู้ให้กำเนิดพระองค์
ไม่ได้มีอำนาจพิเศษอะไร เราไม่ชอบเลย แร้วยังบอกว่า ถ้านับถือคริสต์เตียนคือสวรรค์
เพราะมันเปนทางโดยตรง แถมคนนั้นยังเปนหัวหน้าคริสต์เตียนอีกเดียว ทำไมต้องมีปันหาแบบนี้ ใครเปนคนแยกนิกาย ที่จิงนิกายไม่ใช่พระเจ้าสร้างมิใช่หรอ ทำไมต้องมาแยกกันเอง
ทำไมไม่รักกันละ ไม่สงสารพระเจ้า พระแม่หรอ ?
จริงๆแม่พระไม่ได้มีอำนาจพิเศษอะไรครับ แม่พระคือผู้ที่พระเจ้าในฐานะพระบิดาโปรดปรานมาก และพระเจ้าในฐานะพระจิตก็ทรงกล่าวให้เกียรติ และพระเจ้าในฐานะพระบุตรทรงรักที่สุด ดังนั้นในบรรดาสตรีทั้งหลายที่เกิดมาในโลกไม่มีใครได้รับเกียรติและพระพรเท่า มารีย์ พระมารดาพระเยซูเจ้า และชนทุกสมัยจะกล่าวสรรเสริญพระมารดา ซึ่งสิ่งเหล่านี้เขียนไว้ในพระคัมภีร์ทั้งสิ้น ดังนั้นแม่พระคือผู้ช่วยอธิษฐานเผื่อที่ทรงพลังที่สุด พระคัมภีร์เล่าถึงงานแต่งงานที่กานา เมื่อเจ้าภาพเหล้าองุ่นหมด พระเยซูยังทำอัศจรรย์"แม้ยังไม่ถึงเวลา"เพราะเห็นแก่พระแม่ คริสตชนตั้งแต่แรกเริ่มจึงเชื่อว่า สตรีที่พระตรีเอกภาพทรงรักและให้เกียรติยิ่งกว่าสตรีใดๆในโลกผู้นี้ จะมีคำอธิษฐานที่พระเจ้าจะไม่ทรงเมินเฉยเลย เมื่อเราขอแม่พระเราไม่ได้ขอจากฤทธิ์อำนาจของแม่พระ แต่ขอแม่พระ "ช่วยวิงวอนเทอญ" (คาทอลิกชัดเจนตรงนี้มาก เมื่อกล่าวถึงพระบิดา พระบุตร พระจิต เราจะใช้ว่า "ทรงเมตตาเทอญ" แต่เมื่อกล่าวถึงแม่พระหรือนักบุญ เราจะใช้ "ช่วยวิงวอนเทอญ")คือขอให้แม่พระช่วยไปขอพระเยซู ขอพระบิดาให้เราด้วยอีกเสียงหนึ่ง ซึ่งเป็นเสียงที่พระเจ้าทรงโปรดปรานมากที่สุด

ดังนั้นคริสตชนทุกนิกายให้เกียรติพระเยซูมากกว่าแม่พระทั้งนั้น เพราะพระเยซูคือพระเจ้า ส่วนแม่พระคือมนุษย์เหมือนเรา และเรา(คาทอลิกและออโธดอกซ์)ให้เกียรติพระนางที่มีฐานะมารดาพระเจ้า

ส่วนกรณีการแยกนิกายก็มนุษย์แยกกันเอง คนเรามีหลายประเภทไม่อยากให้เหมารวม โปรแตสแตนท์ที่ไม่ด่านิกายอื่นก็มี โปรแตสแตนท์ที่ชอบด่านิกายอื่นก็มี เราต้องเข้าใจคนชอบด่าคนอื่นจริงๆก็คือคนมีปมด้อย ลึกๆแล้วก้รู้สึกว่าตัวเองไม่มีอะไรที่คนอื่นเขามี แต่กังวลว่าตัวเองจะเป็นฝ่ายผิดไหม เลยชิงด่าคนอื่นไว้ก่อน เราต้องสงสารเขาที่เขาต้องรักพระเจ้าแบบกลัวผิดไปหมด ไม่กล้ากระทั่งรักแม่ของพระองค์ที่พระองค์เองก็รักมาก

6.ทำไมอิสลามถึงไม่กินหมู ทำไมศาสนาอื่นๆเคร่งกันจัง มันเปนเรื่องที่มนุษย์สร้างศาสนาอื่นๆเองใช่มั๊ย แร้วเรื่องอารมณ์ทางเพศที่บางคนมีอารมณ์กันตั้งแต่เด้ก มันเปนเรื่องธรรมชาติที่พระเจ้าสร้างขึ้นมาใช่มั๊ย บางคนบอกว่าถ้ามีอารมณ์ไว ปีศาจมันล่อลวงเรานะ
เราก้คิดว่า..ปีศาจอีกแร้วหรอ ทำไมมันมีอิทธิพลต่อเราจัง เราอยากตบหน้ามันจัง
เราเองก้..ช่วยตัวเองมาตั้งแต่เด้กอะ จนป่านนี้ก้ยังช่วยอยู่ แร้วก้มีคนบอกอีกว่า
การช่วยตัวเองเนี่ยบาปนะ เราอยากรู้ว่ามันบาปได้ไง พระเจ้าบอกหรือไง หรือมนุษย์คิดขึ้นมาเอง ถ้ามันบาปจิงๆ ทำไมพระองค์ไม่สงสารเราบ้าง ทำไมท่านไม่เนรมิตให้พวกเราพร้อมเจอคู่แท้แร้วค่อยเกิดอารมณ์อะ ถ้าจะบาป ก้คงบาปกันทั่วโลกแระอ่า
บางคนอยู่ก่อนแต่งด้วยซ้ำอะ ยิ่งไม่บาปใหญ่หรอ แร้วทำไมต้องแต่งงานกันก่อนมีไรกันอะ
มันเปนแค่พิธีมนุษย์สร้างขึ้น เราพร้อมที่จะมีอะไรกะใครมันบาปขนาดนั้นเรยหรอ แต่ตอนนี้เรายังบริสุทธิ์อยู่นะ แต่ก้ไม่อะไรตัวเองแร้วอ่า
อารมณ์ทางเพศเป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ เป็นพระพรที่พระเจ้าประทานเพื่อการสืบเผ่าพันธุ์ การมีอารมณืมากน้อยไวช้า ที่จริงขึ้นกับโฮโมนครับ วัยรุ่นมีเยอะ เพราะเป้นวัยเจริญพันธุ์ อายุมากขึ้นก็จะมีน้อยลงเอง สำหรับคำสอนของพระศาสนจักร เพศนอกสมรสเป็นบาปครับ แต่บาปมากน้อยต่างกันอย่างการช่วยตัวเองคงไม่เทียบเท่ากับการไปมีชู้หรือข่มขืน บาปอื่นๆเราละเมิดคนอื่น แต่บาปทางเพศเราละเมิดตัวเราเอง แต่การที่เราหมกมุ่นช่วยตัวเองมากๆ มันสะท้อนว่า เราตกเป็นทาสความต้องการเนื้อหนัง เราอ่อนแอจนตอบสนองต่องความต้องการของร่างกายทุกอย่าง แทนที่จิตวิญญาณจะเป็นเจ้านายเหนือร่างกาย กลับเป็นว่ากายมีอำนาจเหนือจิตวิญญาณ ซึ่งนั่นคือบาปจากความอ่อนแอ ถ้าเราไปยอมมันตลอด จิตวิญญาณก็จะอ่อนแอไปเรื่อย แต่ถ้าเราต่อสู้จิตวิญญาณเราจะเข้มแข็งขึ้น และเอาชนะบาปอื่นๆได้ง่ายขึ้นด้วย พระเจ้าประทานมีศีลอภัยบาปก็เพราะรู้ว่ามนุษย์นั้นตกในบาปได้อีกเสมอ จึงขอให้ใช้ศีลนี้เพื่อเสร้มสร้างจิตวิญญาณคริสตชนด้วยครับ

.. เราไม่รู้ว่าทำไมพระเจ้าจึงปล่อยให้เราเปนแบบนี้ เรามีอารมณ์บ่อยโคดๆๆๆ
เราเคยคิดว่าเราไปมีอะไรผู้หญิงด้วยกันดีมั๊ย อย่างงงกะตัวเองว่าเราเพศอะไรอ่า
จะได้ปลดปล่อยไปเรย แร้วค่อยเก้บซิงไว้ให้ผู้ชายตอนแต่งงาน เราโคดเหนแก่ตัวเรยใช่มั๊ย เรามันแย่มากใ่ช่มั๊ย เราขอโทดเราไม่สามารถอดทนได้ถึงแต่งงานอะ
เราร้องไห้ขอพระเจ้าว่าช่วยเราหน่อยได้มั๊ย เหมือนท่านไม่ตอบเรา เราขอเสียให้กะผู้หญิงด้วยกันได้มั๊ย เราทำความดีแทนบาปนี้ได้มั๊ย ?
บาปคือบาป ความดีก็คือความดี แทนกันไม่ได้หรอกครับ การล่วงละเมิดทางเพศกับชายหรือหญิงก็คือบาปผิดประเวณีทั้งนั้นครับ ไม่ต่างกัน ทุกวันนี้สื่อลามกมีเยอะมากรอบตัวเรา ทั้งการ์ตูน หนัง ละคร แฟชั่น และรูปภาพในอินเตอร์เนต ฯลฯ กระตุ้นอารมณ์กันตลอดเวลา แล้วถ้าเราตอบสนองร่างกายทุกครั้งไป ไม่เคยต่อสู้เลย เราจะตกเป็นทาสแล้วแพ้ไปเรื่อยๆ คือมันชินกับการมีอารมณืแล้วต้องตอบสนอง ลองชินแบบใหม่เป็นมีอารมณ์แล้วไม่สนใจ ลองค่อยๆหันออกจากสื่อลามกต่างๆ แล้วเอาความคิดและจิตใจไปหมกมุ่นเรื่องอื่นที่ดีๆ เราจะคิดเรื่องทางเพศน้อยลงเอง ครับ
Holy

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2012 10:26 am

mytime เขียน:7.แร้วถ้าแต่งงา้นกัน จะมีอะไรกันบ่อยๆมันผิดมั๊ย ก้เราแต่งกันแร้วอะ
แร้วทำไมครั้งแรกต้องเจ้บ ทำไมเวลาคลอดลูกถึงเจ้บปวดมาก ทำไมผู้หญิงถึงมีประจำเดือน
แระต้องปวดประจำเดือนทุกครั้ง แร้วก้มีคนบอกว่ามันคือบาปที่เกิดจากอดัมเอวา อีกแร้วหรอ?

แต่งงานกันแล้วถ้ามีความต้องการก็เป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องมีอะไรกัน จะบ่อยไม่บ่อยก็แล้วแต่คนครับ

เมื่อครั้งมนุษย์ทำบาปความเสื่อมจากบาปส่งผลต่อร่างกายมนุษย์ คือเสื่อมลงด้วย ทำให้การคลอดลูกของหญิงนั้นเจ็บปวด เหมือนที่ชายต้องทำงานหนักแล้วเหนือยยากหาเลี้ยงครอบครัว

8.ทำไมบางคนหน้าตาดีโคด แต่ทำไมบางคนหน้าตาไม่ดี มีคนบอกว่า มันเกิดจากชาติในอดีต
เราก้งง มันเกี่ยวอะไรกัน ทำไมคนถึงเกิดมาพิการ ทำไมยากจนขนาดนั้น ยิ่งพวกแอฟริกาอะ
คนประเทศนั้น เค้าก้หาว่าพระเจ้าลงโทษ แร้วท่านจะลงโทษทำไมกัน ?
บาปของมนุษย์ทำให้เกิดความเสื่อม ดังนั้นอย่าพูดเลยว่าพระเจ้าลงโทษชาติไหนมากกว่าชาติไหน มนุษย์รับผลบาปกันทุกคน ส่วนที่บางคนเกิดมาหล่อมาสวย แล้วบอกว่าเพราะผลจากชาติอดีต อย่างฆ่างูชาติหน้าเกิดเป็นงู ฆ่าไก่ชาติหน้าเกิดเป็นไก่ แบบนี้ชาติหน้าผมอยากหล่อแบบ ณเดช ก็ต้อง.........

คริสตชนเราไม่เชื่อเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดนะครับ เราเชื่อว่ามีชีวิตเดียวที่ต้องทำให้ดีที่สุด พระเจ้าทรงเที่ยงธรรม ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียในตัวเอง คนหน้าตาดีก็มีปัญหาเพราะความหน้าตาดี บางคนเพราะหน้าตาดีเลยมี ปัญหาชู้สาวมากกว่า บางคนหลงตัวเองกว่าคนอื่น ทำให้เย่อหยิ่ง บางคนพอหน้าตาดีก็ไม่พัฒนาศักยภาพด้านอื่นท่าที่ควร ดังนั้น การเกิดมารูปร่างหน้าตาแบบไหนไม่สำคัญว่าใช้ชีวิตแบบไหนหรอกครับ ที่สำคัญพระเจ้าทรงทอดพระเนตรจิตใจและวิญญาณ ไม่ทรงตัดสินจากความสวยงามภายนอก ยิ่งไปกว่านั้น ในความเป็นจริงความงามภายนอกมนุษย์กำหนดกันเองทั้งนั้น อย่างคนดำขำแบบ โอปอลล์ ปาริสรา คนไทยบอกดำเตี้ยขี้เหร่ แต่นางสวยมากในสายตาฝรั่ง หรือสมัยก่อนนิยมสาวอวบๆ สมัยนี้มานิยมสาวผอม ทั้งหมดก็กิเลสและสังคมมันพาไปทั้งนั้นแหละ

9. ข้อนี้เราอยากรู้จิงๆนะ ทำไมพระเจ้าถึงเกิดขึ้นได้ ท่านเกิดไงอะ แร้วทำไมท่านถึงสร้างพวกเรามา แร้วท่านก้รู้อยู่แร้วว่ามนุษย์ทำบาปแค่ไหน ยังไงก้ต้องตกนรก ทำไมท่านถึงปล่อย
ให้เกิดอย่างนั้นอะ ท่านทำใจได้หรอ ว่าลูกที่ท่านรัก ต้องตกนรก ?

ยังไงท่านก้สร้างพวกเรามาแร้ว แต่ท่านก้ยังสร้างนรกหรือสวรรค์ เหมือนท่านรู้ๆอยู่ ว่าจะต้องมีการทำบาป เราคิดว่าเราต้องตกนรกแน่นอน เราควรทำไงดี ทำไมท่านถึงให้เราต้องเลือกเดินแสวงหาเอง ท่านปล่อยให้มีศาสนาอื่น คนจึงไปนับถือศาสนาอื่น แร้วคนพวกนั้นเค้าจะตกนรกมั๊ยถ้าไม่อยู่ในโอวาทของพระเจ้า เราไม่เข้าใจอะ
ทำไมท่านถึงปล่อยให้มีความทุกข์ ความเสียใจ การมีโรค ซึ่งไม่ต้องมีก้ได้
แระที่สำคันทำไมต้องตายอะ เราไม่อยากตาย ?
พระเจ้าทรงเป็นอยู่มาแต่แรก ไม่ได้ทรงถูกสร้าง แต่เป็นผู้สร้าง คุณไม่มีวันเข้าใจพระเจ้าเหมือนตัวละครในเกมส์ไม่เข้าใจคนเขียนโปรแกรม ถ้าคนเขียนไม่ใส่ฟังค์ชั่นการกระโดดให้ตัวละคร เกมส์นั้นไม่รู้จักการกระโดด แต่มนุษย์ที่เขียนนั้นกระโดดได้ ดังนั้น ตัวละครในเกมส์จะไม่มีวันเข้าใจเลยว่ากระโดดคืออะไร เช่นกัน มิติของพระเจ้าพระผู้สร้างฟ้าและจักรวาลเหนือกว่าเรามาก เราไม่มีวันเข้าใจพระองค์ได้ทุกอย่าง

นรกไม่ใช่สถานที่นะครับที่จริงคือสถานะ การไม่มีพระเจ้า การอยู่กับพระเจ้าคือสวรรค์ ไม่มีพระเจ้าคือนรกครับ ดังนั้นนรกคือที่ไหนก็ตามที่ไม่มีพระเจ้า

และเพราะพระเจ้าไม่ต้องการให้ใครไปนรกคือทิ้งห่างจากพระองค์อีก จึงทรงส่งพระบุตรมาไถ่บาปไงครับ

ส่วนการตายการีมีโรค การเสื่อม ก็มาจากบาป อย่างที่บอกพระเจ้าตั้งใจสร้างมนุษย์ให้อยู่ในสวรรค์ตลอดกาลเป้นอมตะ แต่ดันหาเรื่องใส่ตัวกันเองครับ

10. ทำไมท่านถึงให้พวกเรามีความรัก ทำไมท่านถึงให้เราต้องเสียใจกะความรัก
ต้องร้องไห้กะสิ่งแบบนี้มาตลอด ทำไมท่านถึงให้เราหาคู่แท้เอง เวลาเราเศร้า บางครั้งเราก้ไปดื่มเหล้าอะ เราบาปป่าว แร้วบาปยังไง เพราะว่ามันช่วยให้เราปลดปล่อย ถึงมันทำให้เมาก้เหอะ แต่ถ้ากินไม่บ่อย ไม่บาปใช่มั๊ย เพราะเค้าก้ิกินกันนะ เช่นไปงานสังคมไรงี้
วกกลับมาต่อๆ.. แร้วคนที่รักเพศเดียวกัน มันบาปมากใช่มั๊ยคะ
แต่ัมันก้ห้ามกันไม่ได้อะ ใจคนจะห้ามยังไงไหว ถ้ามันบาปทำไมพระเจ้าถึงสร้างให้เกิดขึ้น
เราต้องฝืนใจในสิ่งที่รักไม่ได้ มันทรมานมากนะ ใครไม่รักเพศเดียวกันไม่เข้าใจเราหรอก
ถึงจะเปนเพศตรงข้ามหรือเพศเดียวกัน แค่จูบ แค่กอด แสดงความรักแต่ยังไม่ได้มีไรกัน
มันบาปตรงไหน หรือว่าไม่บาป คนเราจะแสดงออกมา แต่ไม่ได้ให้ใครเหน มันบาปมั๊ย
พระเจ้าไม่ได้บัญญตินะ ?
เรามีรักเพราะพระเจ้ามีรักและสร้างเราด้วยความรัก เราเหมือนพระองค์ในจุดนี้ ในส่วนการมีเพศนอกสมรส บอกไปแล้วครับ การกอดจูบลูบคลำอาจไม่ใช่การร่วมเพศ แต่เป็นสิ่งที่นำไปสู่การร่วมเพศได้ ควรระมัดระวังครับ

ไม่ต้องท้อนะครับ การเป็นลูกที่ดีไม่ใช่คนที่ไม่ทำบาปอีกเลยได้ด้วยตัวเอง มิฉะนั้นพระเจ้าให้แค่บัญญัติแล้วให้ทำกันเอง พระเยซูไม่ต้องลงมาไถ่บาปหรอกครับ แต่พระเจ้าทรงทราบว่ามนุษย์ทำตามบัญญัติทุกข้อตลอดทุกเวลานาทีในชีวิตไม่ได้จึงใช้หนทางช่วยแบบสุดๆคือการทรงไถ่ของพระเยซูคริสต์ การทำความดีของเรา ก็จะเพื่อพิสูจน์ว่าเรารักพระเจ้าแท้จริง ไม่ใช่เื่อให้ดีพอไปสวรรค์ เพราะคงไม่มีใครดีพอแน่ๆ เพราะสวรรค์คนเข้าได้ต้องบริสุทธิ์ปราศจากบาป แต่ทุกคนมีบาป ต้องอาศัยพระเยซูเท่านั้นจึงจะลบล้างบาปทั้งหมดได้

ดังนั้นลูกที่ดี คือลูกที่รักพ่อสุดหัวใจ และไม่ว่าจะล้มลงในบาปสักเท่าไหร่ก็ลุกขึ้นใหม่เพื่อเดินไปหาพ่อเสมอ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Holy

จันทร์ ก.ย. 10, 2012 5:14 am

หลักคำสอนเรื่องการสำเร็จความใคร่นะครับ

viewtopic.php?f=2&t=2870.0
tuztiz

อังคาร ก.ย. 11, 2012 9:59 am

ไม่ใช่เกี่ยวกับความโง่ ซักนิดค่ะ เป็นความไ่ม่เ้ข้าใจ สงสัย ไม่มีคนให้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่า
พี่เองก็เคยมี คำถามโง่ๆ แปลกๆ สมัยตอนที่ยังเล็ก ที่พอมองย้อนไป ยังขำตัวเอง
อาทิ
- เอ้า พระเจ้าจะมาเกิด มาตายทำไม๊ ในเมื่อเป็นพระเจ้าก็ดีอยู่แล้วก็อยู่ข้างบนไปซี๊
- พระเจ้าเป็นพระเจ้า พระองค์รู้ทุกอย่าง ก็ให้มาซิในสิ่งที่ลูกขาด ทำไม๊ ต้องให้ลูกขอ
- เราตายวันนี้ เราตกนรก เพราะมีบาป แล้วคนที่เค้าแก้บาปก่อนตาย เค้ากลับได้ ขึ้นสวรรค์
- คนตายก่อนตกนรกก่อนแล้ว คนตายที่หลัง วันพิพากษามาถึงไวกว่า แล้วเค้าคนลงก่อนก็อยู่นานกว่าซิ
- ไปแก้บาป ๆ บางบาป น่าอาย แล้วไม่แก้กับพ่อได้ไหม แก้บาปกับพระได้ไหม
- ไม่แก้บาปกับพ่อก็ได้นี่ บอกกับพระไปเลยละกัน
- บาปอุลามก นี่มัน อุลามกแค่ไหน
- ใ้หเรารักศัตรู รักกัน เค้าตบเรา ให้เรายื่นแก้มอีกข้างให้ตบ
ยังมีอีกหลายอันค่ะ แต่มาวันนี้ เวลาผ่านไป
ถ้าเรา เข้ามิสซา ฟังพ่อเทศน์ และ แก้บาป รับศีล สวดภาวนาเยอะๆ
รับรองค่ะ จะมีทางออก ให้เข้าใจ
จากที่อ่าน เพียงแค่ความสงสัย ทำให้ความเชื่อ ความศรัทธา่ของคุณยังไม่แก่กล้าพอ
แต่เชื่อว่า อย่างน้อยๆ คุณก็ยังดี ที่รู้ปัญหา และยังกล้าถาม
สมัยพี่ ไม่มีทางออก อย่างนี้ ถามใครหล่ะ ถามมาเซอร์ ๆ คงจะตอบหรอกนะ
จะไปถามพ่อ คุณพ่อ แต่ละท่านก็มีงานเยอะ และพอท่านบวชเป็นพระแล้ว
ก็เหมือนกับว่า เราจะห่างจากท่าน เพราะว่าท่านเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ ไม่กล้าเข้าไปถาม เข้าไปกวน
แต่คิดว่า ถ้าเราเข้าไปหา และถามว่า อะไรเป็นอะไร คุณพ่อจะยินดีใ้ห้ความกระจ่างนะคะ
ผ่านเวลามาตั้งนานพี่เรียน โรงเรียน คาทอลิค การงาน ลูก และ ครอบครัว พาพี่ห่างจากพระ
ผ่านเวลาไป มาวันนี้ คำถามที่เคยคาใจ ได้รับคำตอบแล้ว
หวังว่า สักวันน้องจะเจอคำตอบเช่นกัน

ส่วนหนทางที่จะช่วยได้ น้องลองไปเรียน คำสอนเพิ่มเติม ร่วมกันคนที่เพิ่งจะเข้าเป็นคาทอลิคซิ
ในชั้นของพี่มี คาทอลิคใหม่ 5 คน แต่มีคนที่ล้างบา่ปแล้วตั้งหลายคนที่เค้าเข้าไปเรียน เพื่อการฟื้นฟู และพี่ก็ได้รับแนวคิด ความเข้าใจใหม่ ๆเพิ่มขึ้นด้วย

จะสวดให้น้องนะคะ
ขอพระเจ้าอวยพร

:s002:
q0yoyo0p

พุธ ก.ย. 12, 2012 12:02 am

Holy เขียน:หลักคำสอนเรื่องการสำเร็จความใคร่นะครับ

ขอถามหน่อยนะครับ ผมสงสัยมากๆ
ถ้าผมสำเร็จความใคร่ กับ ตัวการ์ตูนละครับ หรือ ภาพหลุดในการ์ตูนอะครับ
จะเป็นอะไรรึปล่าวครับ ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากมาย :s008:
sunofgod

พุธ ก.ย. 12, 2012 6:21 am

มันก็บาปทั้งนั้นแหละครับเพราะเราติดอยู่ในตัณหาและกิเลส
tuztiz

พุธ ก.ย. 12, 2012 9:45 am

สวดเยอะๆ ค่ะ ช่วยได้

ตอนแรกพี่ก็ได้รับคำแนะนำ ว่าให้สวด ก็งง สวดจะช่วยได้อย่างไร
กับ อารมที่เราสามารถมี ได้ ตามธรรมชาติ ในเมื่อไม่ได้ไปผิด สามีใคร
หรือว่า การเข้าไปดูคลิป บลาๆๆ การเข้าไปดูก็บาปงั้นหรือ
มันเป็นจุดเริ่มต้น ของ สิ่งทีจะตามมาค่ะ นั่นคือความอยาก อารม และการสนองให้กับตัวเอง
ถ้าเช่นนั้นแล้วเราก็อย่าได้ไปข้องแวะ กับ ร่างกาย กับ สิ่ง ยั่วเย้า เราต้องรู้ตัวเองดีว่า
อะไรทำให้เราเกิดอารมได้ และหลีกเลี่ยงที่จะไป เปิดผ่าน แวะดู แหะๆ
บางทีพี่นั่งเล่นเน็ท ยังมีเสียง ซาตานในหัวเลย ไปเปิดดูหน่อยน่า อาจจะมีใครอัพรูปใหม่ๆ
แต่ก็ สะบัดๆๆ หัว และเรียกหาพระบิดา สวด "ขอได้โปรดให้ลูกชนะการประจญ ให้เสียงของ
สิ่งชั่วร้าย การยั่วยุนี่ หายไปด้วยเถิด"

แต่พอสวดเยอะๆ เราก็ไม่อยากทำให้ไม่เป็นที่พอพระทัย
ไม่อยากไป แตะต้อง อาย ต่อสิ่งที่จะทำตามอารม

มาตอนนี้เข้าใจแล้วการสวด ก็ช่วยได้จริงๆ เป็นกล่อมเกลา ความคิด
และเบนความสนใจ ในห้วงเวลาดังกล่าว

จากที่เคย มีความ... เยอะ ก็น้อยลง แทบจะเท่าเข้าวัยทองเลยทีเดียว 555+

เป็นกำลัีงใจให้ค่ะ จะสวดให้กับคนที่ยังหลง ในกิเลส และตัณหา
sunofgod

พุธ ก.ย. 12, 2012 6:20 pm

คำว่าสวดอาจไม่ได้บอกว่าต้องงเป็นบทไหนครับ สวดในที่นี้หมายถึงการวอนขอพระ ภาวนาด้วยใจ :s012:
Holy

พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 3:41 am

q0yoyo0p เขียน:
Holy เขียน:หลักคำสอนเรื่องการสำเร็จความใคร่นะครับ

ถ้าผมสำเร็จความใคร่ กับ ตัวการ์ตูนละครับ หรือ ภาพหลุดในการ์ตูนอะครับ
จะเป็นอะไรรึปล่าวครับ ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากมาย :s008:
มันก็ลดผู้เสียหายลงจากคนอื่นที่เป็นมนุษย์มาเป็นสิ่งที่ไม่มีตัวตนจริงในโลก แต่บาปประพฤติผิดต่อร่างกายตัวเองยังคงมีครับ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 3:43 am

mytime เขียน:เราอยากเข้าใจให้มากกว่านี้ เราควรทำยังไง
ลองใช้ชีวิตดูครับ ลำพังการถาม ตอบ อ่าน ฟัง ยังไม่ช่วยให้เข้าใจเท่าการใช้ชีวิต อยากเข้าใจหลักของคริสตชน ลองใช้ชีวิตแบบคริสตชนดูไปเรื่อยๆจะเข้าใจมากขึ้นเอง
q0yoyo0p

พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 11:49 am

Holy เขียน:
q0yoyo0p เขียน:

มันก็ลดผู้เสียหายลงจากคนอื่นที่เป็นมนุษย์มาเป็นสิ่งที่ไม่มีตัวตนจริงในโลก แต่บาปประพฤติผิดต่อร่างกายตัวเองยังคงมีครับ
อ่อครับ ขอบคุณมากครับ
Holy

ศุกร์ ก.ย. 14, 2012 6:27 am

ผมคิดว่าในเบื้องต้น ถ้าอยากรู้อยากเข้าใจคริสตศาสนา ลองไล่อ่านกระทู้ต่างๆ ในส่วนอื่นๆของเวบบอร์ดนี้ ก็จะมีความรู้ความเข้าใจมากขึ้น

หลายๆเรื่องที่คุณถาม ก็มีกระทู้ในเวบบอร์ดนี้ทั้งนั้น ลองแสวงหาด้วยตัวเองดูด้วย ลองเปลี่ยนวิธีการเรียนรู้จากคอยตั้งคำถามรอคนอื่นมาตอบ เป็นแสวงหาความรู้ด้วยตัวเองไปเรื่อยๆก่อนตั้งคำถาม จึงจะก้าวหน้าในทางเป็นคริสตชนได้ครับ เพราะพระเยซูสอนว่า

ลูกา 11:9
จงแสวงหาเถิด แล้วท่านจะพบ
ตอบกลับโพส