ทุกๆคนที่เรารักแวดล้อมไปด้วยศาสนาพุทธ เศร้านะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พุธ ก.ย. 12, 2012 10:08 am

สำหรับคุณพ่อ ก็คงต้อง สวดให้อย่างเดียว ไม่ก็ขอให้ท่านไปวัดด้วยกัน แรกๆ เค้าอาจจะไม่อยากเข้ามิสซา ต่อมา ก็ค่อยๆ ชวนซิคะ แต่ถ้าเค้าไม่ ร่วมมือเลย ก็ไปวัดให้คุณพ่อเห็น นี่หล่ะตัวอย่างที่ดีที่สุด เราชวนไปก็ไป ไม่ไปก็สวด เพราะเราทำหน้าที่ในส่วนของเราแล้ว นอกนั้นพระจัดการเองค่ะ จากคำภาวนาของเรามี สวดให้กับคุณพ่อ สวดให้คุณพ่อกลับใจ

ส่วนเรื่องที่ว่า วันนั้นมาถึงแล้วเราจะต้องไปคนละทาง มันก็น่าเศร้าค่ะ แต่นี่คือความรู้สึกของมนุษย์ไงคะ ถ้าเราเตรียมตัวเป็นอย่างดี ปลายทางเราคงจะมาถึงเร็ว หมายถึงสวรรค์หน่ะนะ ส่วนคนอื่นก็คงอาจจะต้องลงไปชำระล้างวิญญาณให้สะอาดก่อน แล้วค่อยตามๆ กันไปสวรรค์ เนอะๆ

คนที่ไม่กลับใจ ไม่เชื่อในพระ หรือว่า หันหลังให้พระ ก็เท่ากับตกนรก เราก็คงได้แค่สวด ๆ อย่างมีความเชื่อว่า สักวันเค้าจะกลับมาหาพระ ไม่ช้า ก็เร็ว แต่ก็ขอให้เร็วพอ ในขณะที่เค้ายังมีลมหายใจ ยังมีชีวิตเนอะ ไม่อย่างนั้น ยาวค่ะ งานนี้ ลงไฟชำระกันหลายปี จะมีใครสวดให้ไหม อีกต่างหาก
พูดแล้วกลัว จริงๆ :s008:
sunofgod

พุธ ก.ย. 12, 2012 6:20 pm

::044::
magicgreen

พุธ ก.ย. 12, 2012 8:31 pm

รู้สึกเหมือนกันเลยฮะ ด้วยความรู้สึกนะ เราทุกคนคือสิ่งสร้างของพระเจ้าแต่กลับหันหลังให้พระองค์แถมยังเคารพนับถือมนุษย์ราวกับเป็นอะไรที่สูงส่งยิ่งนัก เราอยากพูดกับคนรอบๆตัวเราให้กลับเข้ามาสู่ครอบครัวจริงๆของเราแต่เขาไม่มีความเชื่ออ่ะ พูดไปก็จะยิ่งทำให้เขามาพูดจาดูหมิ่นเหยียดหยามองค์พระผู้เป็นเจ้าของเราอีก :s008: อยากให้ทุกคนรวมเป็นหนึ่งเดียวกันเพื่อจะได้กับสู่อ้อมอกของพระองค์ด้วยกันทุกคน :s005:
sunofgod

พุธ ก.ย. 12, 2012 8:40 pm

:s015:
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 5:43 pm

:s005:
dark-kanita

ศุกร์ ก.ย. 14, 2012 5:02 pm

:s012: ไม่เป็นต้องคิดมากนี่ครับ ผมก็วาดล้อมด้วยพี่น้องชาวพุทธ มีเพื่อนเป็นมุสลิมบ้าง เป็นคาทอลิก คนเดียวทั้งตำบล ยังไม่เป็นไรเลยนิ บางที่ถ้าเขาไม่เชื่อไม่ชอบก็ไม่ต้องบังคับเขาให้เชื่อ เหมือนอย่างที่เขาก็ไม่ได้มาว่าอะไรเรา ทุกคนมีสิ่งที่เขาเชื่อแล้วยึดมั่น หากไปทำลายหรือบังคับให้เขาเชื่อแบบเราไม่ใช่เรื่องดีแน่นอนครับ การจะเป็นคริสต์ชนมันอยู่ที่ใจด้วยครับ จะไปไล่คนไม่ศรัทธาให้เชื่อ มันก็ไม่ถูกนัก ทุกวันนี้เราต้องอยู่ร่วมกัน แบบ เห็นใจซึ่งกันและกัน :s012: เข้าใจมั้นครับอยู่แบบใช้หลักการอยู่ร่วมกัน บางทีการที่เราเลือกคบแต่คนศาสนาเดียวกันมันก็ไม่ดีนะครับ แบบว่าการเลือกคบแบบนั้น เหมือนคนในหมู่บ้านผมบางคน ที่เป็นคริตส์ เขาไม่สนใจชาวบ้าน ปิดตอนเองไปแต่โบถ์ส ไม่ยุ่งกับไคร ไม่โผล่มา เลย แม้แต่เวลาประชุมหมู่บ้าน ทำความสะอาดหมู่บ้าน งานศพชาวบ้าน เขาไม่เอาอะไรทั้งนั้น แบบว่าหล่อนไม่เอาไครเลย พอผมจะไปเป็น คาทอลิกจะไปวัด แม่ผมก็กลัวว่าผมจะเป็นแบบ ยัยคนนั้น :s013: แกเลยกลัวมากเลยครับ แต่พอผมไม่วัด คาทอลิกจริงๆ เป็นคาทอลิกจริงๆ ชาวบ้านถามผมว่า ทำไม ไม่เป็นแบบยัยคนนนั้น คนนั้นก็คริตส์เหมือนกันไม่ใช่หรือ :s015: ทำไมถึงไม่ หยิ่งแบบคนนนั้น งามศพ งานแต่ง งานต่างๆของหมู่บ้านผมก็ไป พวกฟาเธอร์บอกผมว่า การเป็นคริสต์ชน ไม่ใช่การหันหลังให้สังคม หรือทิ้งคนศาสนาอื่นนะครับ อย่าทำแบบนั้นเลย ผมไม่เคยว่าคนศานาอื่น เหมือนพี่น้องต่างศาสนาบางคนด่าผม ผมเข้าใจว่าการถูกดูหมิ่นว่าเป็นอย่างไร ผมเลยจะไม่ทำแบบนั้น การเชื่อมันอยู่ที่น้ำพระทัยของพระเจ้า แถวบ้านซีสเตอร์ พระสงฆ์พุทธยังทอดผ้าป่าสร้างศูนย์เรียนคำสอนให้คาทอลิกเลยครับ :s024: (สะใจมั้ย) :s024: ผมยังมีเพื่อนเป็นมูสลิม เขายังเลี้ยงเข้าผม พาไปงานแต่งเขา แต่ว่านะ เราก็ต้องมีการปฏิบัติตนให้เหามะสม เขาเองก็รู้ว่าเราทำอะไรไม่ได้ เขาก็ไม่ว่า เหมือนอย่างที่ผมเคยซื้อของขวัญไปให้เขา ผมยังเลือกซื้อของที่ถูกหลักศาสนาเขาเลย :s024: อิอิ อย่าคิดมาก น่า แค่เราไม่ไปวุ่ยวายกับคนอื่นก็พอครับ พระเจ้ามอบแผนการให้เราแต่ละคนต่างกัน นะ อย่าไปว่าเขา :s013: จุบๆๆ
sunofgod

เสาร์ ก.ย. 15, 2012 12:26 pm

อันนี้เป็นพระประสงค์ของพระองค์เราไม่รู้หรอก
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 2:59 pm

น้องdark...
อย่างที่น้องทำเป็นศาสนสัมพันธ์ ที่เขากำลังทำกันอยู่ ดีค่ะ เราต้องรักผู้อื่นด้วย แม้นศัตรู
เราจึงเป็นศิษย์พระคริสต์ เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับผู้อื่น พระองค์ไม่อยากให้เราไปสวรรค์คนเดียว
ชวนกันไปเยอะๆ ในสวรรค์มีที่มากมาย ที่พระองค์เตรียมไว้ให้กับลูกๆของพระองค์...
:s007:
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 4:18 pm

:s005:
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 4:14 pm

หน้าที่ที่คุณจะกระทำได้คือสวดภาวนามากๆ และพยายามทำตนเป็นตัวอย่างที่ดีครับ ทำมากกว่านั้นไม่ได้เพราะเกินศักยภาพของเรา

พระเจ้าไม่ทรงบังคับจิตใจใคร แม้ให้คุณเกิดมาเป็นคาทอลิก แต่ก็ไม่ได้ทรงบังคับให้คุณเชื่อในพระองค์ ตัวคุณเองเกิดมาได้ล้างบาป ได้เรียนคำสอน ถือว่าโชคดีแล้ว แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวคุณเองว่าจะเชื่อและรักษาความเชื่อนี้หรือไม่ครับ

การทำตามน้ำพระทัยของพระเจ้าคือการถือตามมโนธรรมซึ่งอันนี้ไม่ว่าคนต่างศาสนาหรือคนไม่มีศาสนาก็มีมโนธรรมครับ เพราะว่ามนุษย์เราเป็นฉายาลักษณ์ของพระองค์ เพียงแต่เราจะปฏิเสธหรือขัดขืนมันเพื่อตามใจเราเองหรือเปล่าเท่านั้นครับ

ชีวิตหลังความตายอาจจะไม่ได้มีเพียงแค่สวรรค์ ไฟชำระ และนรกที่เรารู้จักจากคำสอนคาทอลิกก็ได้ครับ แต่เราจะรู้ไปก็อาจจะไม่ได้ก่อประโยชน์อะไรกับความรอดของเรา มอบไว้ให้พระเจ้าทรงดูแลเถอะครับ
ตอบกลับโพส