ขอคำภาวนาเรื่องตำแหน่งงานครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 5:31 pm

ตอนหลังๆนี้งานประจำที่ทำอยู่ค่อนข้างจะตัน และมีงานหลายอย่างที่ไม่ถนัดและไม่อยากทำ รวมถึงรู้สึกว่าทำงานไม่ค่อยคุ้มค่าจ้าง ตอนนี้เป็นแพทย์ทั่วไปรพ.เอกชน (เครือคาทอลิก) ทำมาเกือบ 4 ปีแล้ว

อยากขอตำแหน่งอาจารย์ในมหาลัยเพื่อไปสมัครเรียนต่อเป็นจักษุแพทย์ (หมอตา) กลับมาเป็นอาจารย์แล้วน่าจะมีโอกาสกลับมาทำงาน part time ที่รพ.เดิมด้วย แต่ทุนนี้ยากมากๆที่จะได้ปีนี้ขอไม่ทันต่อให้ทันก็คงไม่ได้แน่ๆ ปีหน้าเค้าว่าเปิดเพิ่มตำแหน่งเดียว เราอายุเกินมาตรฐานไปหลายปีแล้ว เกรดสมัยเรียนป.ตรีก็ไม่ดีนัก ดูแล้วปัจจัยจะไปแข่งคงยาก

ขอคำภาวนาด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 6:52 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครับ จะสวดให้ครับ :s015:
tuztiz

อังคาร ก.ย. 18, 2012 12:09 pm

ด้วยความตั้งใจ และการวางใจในพระนะคะ

เชื่อเถอะค่ะว่า

พระองค์มี แผนใ้ห้กับลูกๆ ของพระองค์เสมอ
และจะประทานสิ่งที่ดีที่สุดใ้หกับคุณค่ะ

และจะสวดให้นะคะ
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :s002:
sansrepos

อังคาร ก.ย. 18, 2012 11:18 pm

ตอนผมมารู้จักเวบนิวมานาผมทำงานที่ จ.อุตรดิตถ์ เป็นแพทย์ใช้ทุนแผนกกุมารฯสมัยนั้นผมต้องขี่จักรยานระยะทางประมาณ 3 กม.ไปวัด แต่ก็เกือบจะไม่ขาดวัดวันอาทิตย์เลย สมัยนั้นจำได้ว่าทุกปีตอนมหาพรตผมต้องเป็นอัครสาวกให้คพ.เจ้าวัดล้างเท้าให้เพราะหาสัตบุรุษชายมาให้ครบ 12 คนช่างยากเหลือเกิน (ไม่เคยครบ)

ช่วงปี 2006/2549 ผมกลับมาอยู่บ้านที่ปากทางลาดพร้าว เพื่อฝึกอบรมที่รพ.จุฬาฯได้กลับมาเป็นลูกวัดเซนต์จอห์นอีกครั้งแต่ก็ขาดวัดค่อนข้างบ่อยทำงานเวลาพักผ่อนยังแทบไม่มี พอสิ้นปีก็ย้ายไปฝึกอบรมต่อที่ จ.จันทบุรี ซึ่งเป็นเมืองคาทอลิกเก่าแก่ของปท.ไทย แต่จะไปวัดทีก็ค่อนข้างไม่สะดวก
ลงท้ายผมประสบปัญหาในการฝึกอบรมและตัดสินใจลาออก

และย้ายมาโคราช สมัครเข้ารพ.เซนต์เมรี่ที่เป็นรพ.คาทอลิกแต่ตอนแรกเค้าไม่พร้อมจะรับเราเข้าทำงานเพราะมีตำแหน่งแพทย์ทั่วไปอยู่พอแล้ว ผมเลือกทำงานที่รพ.เอกชนอีกแห่งเพื่อหาตังค์ไปใช้ค่าปรับของมหาลัยที่เราขอทุนมาแล้วเรียนไม่สำเร็จ

อยู่โคราชปีกว่าๆนึกว่าชีวิตจะลงตัวแล้วก็เหตุให้ต้องย้ายที่ทำงานอีก คราวนี้สมัครได้ที่รพ.เซนต์เมรี่ ผมไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะได้มาทำงานในรพ.คาทอลิก ถือว่าพระเจ้าทรงชักนำมา ปีเดียวกันนั้นน้องสาวผมก็ได้งานเป็นครูเคมีที่รร.มาแตร์เดอี

วันเสาร์ในบางสัปดาห์ผมจะไปตรวจสุขภาพให้สัตบุรุษตามวัดชนบทรอบๆโคราช บุรีรัมย์ และชัยภูมิ ตามแต่จะว่าง ชีวิตความเป็นอยู่รวมๆก็ถือว่ามีความสุขดี อย่างน้อยก็ดีกว่าที่เคยทำงานมาหลายที่

ต่อมาผมมีครอบครัวมีลูกสาวคนหนึ่งก็คิดว่าคงจะให้เรียนรร.คาทอลิกที่อยู่ข้างที่ทำงานนี่แหละสะดวกที่สุดแล้ว สิ้นปี 2010 ทางรพ.ที่ผมทำงานเลิกรับผู้ป่วยประกันสังคม ทำให้งานที่ผมทำอยู่น้อยลงไปถนัดตา จริงๆก็น่าจะเป็นการดีเพราะสบายขึ้นเยอะ โอทีหายไปพอสมควรแต่รายได้รวมๆก็ลดไปไม่มากเมื่อเทียบกับเนื้องานที่ลดไป แต่ในระยะยาวผมจะต้องช่วยงานส่วนที่ไม่ชอบและไม่ถนัดมากขึ้น ผมอาจจะเรื่องมากเองก็ได้แต่มันก็รู้สึกจริงๆว่าเราไม่เหมาะกับงานบางอย่าง ผมทราบว่าทางพระคุณเจ้าและคุณพ่อที่เป็นผู้บริหารรพ.ไม่ต้องการบีบให้แพทย์หรือพนง.คนไหนลาออก นอกจากจะทำความผิดร้ายแรงหรือก่อปัญหาหนักๆให้องค์กร ท่านตั้งใจจะเลี้ยงคนเก่าๆไว้เท่าที่จะทำได้ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะรพ.เราไม่ได้เน้นผลกำไรสูงสุด
sansrepos

อังคาร ก.ย. 18, 2012 11:45 pm

ปีที่แล้วผมลงทุนลาไปอบรมหลักสูตรแพทย์ฝังเข็ม 3 เดือนสำหรับแพทย์แผนปัจจุบัน ยอมเสียรายได้ 3 เดือน ขออนุญาตคุณพ่อประธานกรรมการฯ คุณพ่อท่านก็ยังใจดีช่วยค่าลงทะเบียนมาครึ่งหนึ่ง (แต่ค่าลงทะเบียนไม่หนักนักเมื่อเทียบกับค่าเสียรายได้) ปรากฏว่ากลับมาทางรพ.จ้างแพทย์แผนจีนมาทำงานเต็มเวลา เท่ากับวิชาที่ไปเรียนเพิ่มมาซึ่งผมตั้งใจว่าจะนำมาใช้เสริมศักยภาพตัวเองผมก็นำมาใช้ไม่ได้เต็มที่ และน้องแพทย์จีนก็มีรายได้ที่น้อยกว่าผมมาก แล้วเราจะไปแย่งเคสเค้าได้อย่างไร ผ่านมาปีกว่าตอนนี้ทางรพ.ผมมีแพทย์แผนจีนทำงานถึง 3 คน เท่ากับว่าสิ่งที่ลงทุนไม่สามารถนำมาเสริมศักยภาพการทำงานและเพิ่มความสำคัญให้ตนเองได้อย่างที่ตั้งใจ (แต่ก็คุ้มในแง่ที่เปิดกว้างความคิดมุมมองเรื่องสุขภาพของไม่ให้มุ่งอยู่แต่การแพทย์แผนปัจจุบันเพียงอย่างเดียว)

ช่วงกลางปีนี้คุณพ่อถามผมและหมอคนอื่นๆที่ไม่ได้จบเฉพาะทางว่ามีใครอยากกลับไปเรียนกับรุ่นน้องๆหรือไม่ ถ้าไปเรียนสาขาที่รพ.ต้องการทางรพ.จะให้ยืมเงินเป็นค่าใช้จ่ายโดยไม่คิดดอกเบี้ย และให้หักจากรายได้เมื่อเรากลับมาทำงานให้รพ.ในอนาคต ผมรู้ว่าถึงเราไม่ไปคุณพ่อก็จ้างเราในอัตราเดิมแหละแต่คงไม่ได้คุ้มค่าเท่าที่ควรสำหรับรพ. จริงๆทางรพ.ก็มีความจำเป็นต้องใช้แพทย์ทั่วไปทำงานส่วนหนึ่งแต่ตอนนี้คนที่มีค่อนข้างล้นงาน

รพ.ผมมีปัญหาขาดจักษุแพทย์มาตั้งแต่หลังจากผมเข้ามาทำงานที่ไม่นาน แพทย์ประจำของเราลาออกย้ายกลับกทม. ผู้ป่วยโรคตามาที่รพ.ทุกวันแต่ไม่ใช่ทุกวันที่จะได้พบหมอตา เป็นปัญหาสำหรับองค์กรไม่น้อยรายได้หายไปพอสมควร ทั้งที่ทางรพ.ก็ลงทุนกับอุปกรณ์ต่างๆไปแล้ว ผมเคยคิดจะกลับไปเรียนต่ออีกรอบพร้อมรุ่นน้องในสาขานี้ แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจจริงจังเพราะรู้ว่าสมัครเข้าเรียนยากมาก และตัวเองก็พอใจกับสภาพการทำงานมากกว่าตอนนี้

เดือนก่อนผมไปดูงานที่รพ.เมตตาประชารักษ์ (วัดไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม) พอจะมั่นใจระดับหนึ่งว่าเราสามารถเรียนได้ แต่การจะเข้าไปเรียนดูจะไม่มีทางเลย เว้นแต่จะเอาตำแหน่งราชการมาด้วย ซึ่งตำแหน่งราชการที่พอจะขอได้คือที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารี ซึ่งอยู่ในโคราชเหมือนกัน ห่างจากบ้านที่ผมซื้อจากมิสซังประมาณ 25 กม.

ถ้าผมขอตำแหน่งงานในมหาลัยแห่งนี้หลังเสร็จการฝึกอบรม (ในวัยเฉียด 40) ผมก็จะได้เป็นอาจารย์หมอ และก็น่าจะได้กลับมาทำงานที่รพ.เซนต์เมรี่ด้วยในฐานะ part time

แต่พอมาดูความเป็นไปได้ก็ทำให้แทบจะถอดใจอีกเพราะปีนี้เค้าเปิดตำแหน่งเดียวคนสมัครถึง 7 คน ลงท้ายเปิดเพิ่มอีกตำแหน่งเพราะคนที่สมัครมีแต่พวกเก่งเทพเกรดเฉลี่ย 3.8-3.9 หลายคน (ของเราแค่ 2.7 แถมแก่กว่าเค้าตั้งหลายปี) ปีหน้าได้ยินว่าจะเปิดอีก 1 ตำแหน่ง มันจะมีโอกาสที่จะมาถึงเราไหมเนี่ย

ทุกวันนี้ถ้างานไม่ยุ่งนักตอนบ่ายผมพยายามรำพึงขอพระเมตตาจากองค์พระเยซูเจ้า พยายามสวดสายประคำเวลาทำงานบ้าน (ตอนค่ำกลับบ้านมาช่วยภรรยาเก็บล้าง เพราะเธอเอาลูกเข้านอนก่อนเราซึ่งอยู่ดึกกว่า)
sansrepos

อังคาร ก.ย. 18, 2012 11:52 pm

ผมเชื่อว่าพระเป็นเจ้าจะทรงประทานสิ่งที่เราขอหากว่าสิ่งนั้นสอดคล้องกับพระประสงค์ของพระองค์ แล้วสิ่งที่ผมขอจะตรงกับพระประสงค์ของพระองค์หรือไม่ ถ้าผมได้ไปเรียนสำเร็จผมจะทำประโยชน์ให้องค์กรที่ผมขอทุน ผมสามารถกลับมาช่วยงานที่รพ.เซนต์เมรี่ และช่วยคนได้อีกมากกว่าที่เป็นอยู่ แต่สิ่งนี้ก็แฝงไปด้วยผลประโยชน์ของตัวผมเองด้วย ผมจะมีรายได้ที่มากขึ้น น่าจะถอนทุนคืนได้ในไม่กี่ปี และทำให้เรามีอำนาจต่อรองมากขึ้น และไม่ต้องอดทนทำงานบางอย่างที่ไม่อยากจะทำอีกด้วย คือไม่ต้องทำงานตามแต่เขาจะใช้ แต่สามารถเลือกในสิ่งที่ตนเองถนัดและอยากจะทำ
tuztiz

พุธ ก.ย. 19, 2012 10:19 am

วางใจในพระค่ะ พระองค์จะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ในเวลาที่เหมาะสมนะคะ

จะสวดให้ค่ะ :s002:
rosa-lee

พุธ ก.ย. 19, 2012 12:46 pm

ขอพระเป็นเจ้า ประทานความสว่าง สติปํญญา ความสามารถ
ให้กับคุณหมอ ได้เรียนเพิ่ม ทำงานในทางเลือกที่ถนัด ที่ชอบ
จะเป็นประโยชน์ต่อครอบครัว เพื่อนมนุษย์ และส้งคมต่อไป
จะร่วมสวดให้ค่ะ พระอวยพรค่ะ...
:s005:
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 19, 2012 6:11 pm

วางใจในพระเจ้าค่ะ งานมีให้เลือกและเหมาะสมกับเราอีกเยอะ โดยไม่ต้องกดดัน สวดภาวนาให้สิ้นสุดจิตใจอยู่กับพระองค์เงียบ ๆ แล้วพระองค์จะชี้ทาง ในหนทางที่ดีกว่า ..... ขอพระนำทางค่ะ
sunofgod

พุธ ก.ย. 19, 2012 7:08 pm

:s002:
sansrepos

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 12:27 am

ขอบคุณทุก reply และทุกๆคำภาวนาครับ

บอร์ดนี้ยังอบอุ่นเหมือนเดิม

ผมไม่ได้กลับมาเยี่ยมนานแล้วเหมือนกัน
ตอบกลับโพส