เอ่อ..เปิดเผยตัวตนกันไปเถอะ ~

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
sansrepos

พุธ ก.ย. 19, 2012 12:01 am

ไม่ผิดหรอกครับที่ชอบผู้หญิงด้วยกัน แต่ผิดถ้าไปมี sex ครับ ของแบบนี้ไม่ใช่พยายามเปลี่ยนแล้วมันจะเปลี่ยนได้นะครับ

ภาวนามากๆนะครับพระเจ้าจะช่วยให้ได้พบในสิ่งที่เหมาะสมที่สุดสำหรับคุณ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พุธ ก.ย. 19, 2012 6:21 am

:s002:
tuztiz

พุธ ก.ย. 19, 2012 9:24 am

sansrepos

พุธ ก.ย. 19, 2012 10:27 am

ที่สำคัญอย่าหลอกตัวเองครับ ไม่ใช่พยายามชอบผู้ชาย หรือมีแฟนผู้ชายเพื่อกลบเกลื่อนสิ่งที่ตัวเองเป็นทั้งๆที่ใจจริงยังชอบเพศเดียวกันอันนี้ไม่ควรทำครับ
sunofgod

พุธ ก.ย. 19, 2012 7:11 pm

:s004:
sansrepos

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 9:52 am

ผมตอบกระทู้โดยอาศัยหลักวิชาการนะครับ

การเป็นคนชอบเพศเดียวกันไม่ถือว่าเป็นโรคหรือว่าความผิดปกติอีกต่อไป (ในทางการแพทย์) และไม่มีการรักษาทางจิตเวชศาสตร์เพื่อบำบัดให้คนรักร่วมเพศกลายมาเป็นคนรักต่างเพศเหมือนกับคนส่วนใหญ่ มีเพียงการช่วยเหลือให้คนที่รักร่วมเพศสามารถยอมรับในสิ่งที่ตนเองเป็นและปรับตัวอยู่ในสังคมได้อย่างมีผลกระทบน้อยที่สุดเท่านั้น

พระศาสนจักรคาทอลิกมีท่าทีที่ไม่สนับสนุนการรักร่วมเพศ แต่ก็ไม่ได้ต่อต้านหรือเป็นศัตรูกับคนที่ชอบเพศเดียวกัน อย่างไรก็ตามยังไม่มีการอนุญาตให้คนเพศเดียวกันแต่งงานกันได้ตามหลักศาสนา ดังนั้นการมี sex ระหว่างคนรักร่วมเพศจึงถือเป็นบาปเช่นเดียวกับ sex นอกการสมรสทั้งหลาย

บางทีคุณ จขกท และอีกหลายๆคนที่รักชอบคนเพศเดียวกัน อาจจะไม่ได้เป็นคนที่รักร่วมเพศจริงๆก็ได้ครับ เพียงแต่ผู้หญิงบางครั้งบางอารมณ์มีความรู้สึกว่าผู้หญิงด้วยกันจะเข้าใจกันได้ดีมากกว่าผู้ชายซึ่งมีธรรมชาติพื้นฐานทางอารมณ์ความคิดแตกต่างจากผู้หญิงค่อนข้างมาก ดังนั้นผู้หญิงที่มีลักษณะดังกล่าวอาจจะหันมามีแฟนเป็นผู้ชาย มีความรักแบบชายหญิงทีหลังก็ได้ เพราะจริงๆแล้วเค้าไม่ได้เป็นรักร่วมเพศจริงๆมาแต่แรก พอมาเจอผู้ชายที่ใช่ที่เข้ากันได้เค้าก็หันมาชอบผู้ชาย

แต่คนที่เป็นคนรักร่วมเพศจริงๆนั้นยังไงก็คงไม่มีความรู้สึกรักใคร่ฉันท์ชู้สาวกับคนต่างเพศแน่ๆครับ ซึ่งอันนี้โดยทางหลักวิชาการแล้วมันรักษาให้เป็นเหมือนกับคนส่วนใหญ่ไม่ได้ครับ และในกรณีอาจจะทำให้คนๆนั้นรู้สึกไม่มีความสุข หรือรู้สึกผิดกับตนเองก็ได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นคนรักร่วมเพศจริงๆ ผมแนะนำให้อยู่โสดหรือทำงานอุทิศตนให้ศาสนาน่าจะดีกว่าครับ

การที่คนเราจะรักใครชอบใคร ไม่ว่าจะเป็นรักแบบชู้สาว หรือรักแบบไหน มันก็เป็นสิ่งที่มาจากความรู้สึกไม่มีเหตุผล และไม่สามารถไปกะเกณฑ์มันได้ครับ

ยังไงก็ขอให้พระเจ้าอวยพรให้คุณ จขกท ค้นพบสิ่งที่ตัวเองเป็นจริงๆ และพบแนวทางที่เหมาะสมครับ
Tk Spoolport

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 3:46 pm

ผมมองนะ
ว่าถ้าพระสร้างเรามาแบบนี้ พระองค์คงมีหน้าที่อะไรสักอย่างให้เรา
ให้เราได้เข้าใกล้เพศเดียวกัน

แต่ที่เราควบคุมได้ คือเรื่องเซ็กซ์ครับ เรื่องแบบนี้เราทำได้ด้วยการเอาชนะใจ
เอาชนะความต้องการ คือบาป หรือมารในตัวเราให้ได้

เพราะการมีึความรู้สึกชอบ หรือตื่นเต้นกับเพศเดียวกัน ถ้ามันเป็นเพราะเราเกิดมาเป็นนี่มันแก้ไม่หาย
ลองหาดูนะครับว่าพระมอบหน้าที่อะไรให้เราหรือเปล่าในการเป็นแบบนี้

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เป็นกำัลังใจให้ครับ
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 4:29 pm

Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2012 1:44 am

ความรัก ไม่ใช่ความบาป

แต่ ตัณหา(lust) เป็นบาปครับ

คุณจะแบ่งปันความรักให้กับใครก็ได้ เพศเดียวกันหรือต่างเพศ ก็ได้

แต่เมื่อคุณมีความสัมพันธ์ทางเพศกับใครก็ตาม(ไม่ว่าเพศเดียวกันหรือต่างเพศ)
ที่ไม่ใช่สามีภรรยาที่ได้รับอนุญาตจากพระศาสนจักร ก็เป็นบาปครับ
magicgreen

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 3:23 pm

ที่การมีอะไรกันระหว่างคนเพศเดียวกันเป็นบาปเพราะว่า คงเป็นอะไรที่มัน ไปด้วยกันไม่ได้แน่ๆ เพราะพระองค์ทรงสร้างมุษย์ให้เป็นชายหญิงคู่กัน ทว่ามนุษย์ชายหญิงเป็นสิ่งสร้างของพระเจ้าพระองค์ทรงเป็นองค์ความรักด้วย ดังนั้นมนุษย์ที่เป็นสิ่งสร้างของพระองค์จะเปี่ยมไปด้วยความรักก็ไม่ต้องสงสัย แต่แม้ชายหญิงจะคู่กันแต่การมีอะไรกันของชายหญิง ไม่ว่าจะมีกับคนอื่นที่มืใช่ภรรยาหรือสามี หรือมีอะไรกันก่อนแต่ง หรือมีกันภายในสามีภรรยาที่แต่งงานแล้ว แต่หมกมุ่น ก็เป็นบาปทั้งสิ้น เพราะฉะงั้นไหนๆมนุษย์อย่างเราๆก็เปี่ยมไปด้วยความรักแล้วการรักเพศเดียวกันมากเป็นพิเศษหรืออยากเป็นแฟนกับคนเพศเดียวกันจึงไม่น่าจะควรที่จะเป็นเรื่องแปลก เพราะต่อให้เป็นคู่ชายหญิงการมีเพศสัมพันธ์แบบผิดๆก็เป็นบาปเหมือนกัน รู้สึกเหมือนผมก็จะเคยได้อ่านจดหมายจากนักบุญเปาโลถึง...(จำไม่ได้TT) ท่านเคยเขียนประโยคทำนองตักเตือนว่า จงอย่าผิดประเวรี แต่หากต้องการมีเพศสัมพันธ์ ก็จงมีคู่ครอง แต่ถ้าจะให้ดีก็อยุ่เป็นโสดดีกว่า เพราะฉะนั้น ผมว่าคนรักร่วมเพศได้เปรียบอย่างนึง อย่างเดียว และค่อนข้างยอดเยี่ยมด้วยตรงที่ ถ้าเรากับแฟนควบคุมความประพฤติเรื่องกามได้ดีโดยเราสามารถตระหนักว่ามีมีอะไรกันในคนเพศเดียวกันเป็นอะไรที่พระเจ้าทรงรังเกียจเราอาจจะมีแรงผลักดันให้ห่างไกลจากมันมากกว่าคู่ชายหญิงได้ และแบบนั้นเราสามารถรักษาพรหมจรรย์ได้ทั้งๆที่มีแฟน แม้ชายหญิงบางคู่จะไม่มีอะไรกันเหมือนกันแต่เราจะได้เปรียบกว่าตรงที่มันอาจเป็นการกระทำให้พระเจ้าอันเป็นที่รักยิ่งของเรา ไม่พอพระทัยมากกกๆ กว่าการมีเพศสัมพันธ์ของชายยิ่งโดยการผิดประเวณี เราจะยิ่งมีกำลังให้เราห่างจากมันได้
สรุปสำหรับผมคือ.....แจ๊บ แจ๊บ แจ๊บ ........ :s008:

(อาวล่ะ มันเป็นแค่ความคิดส่วนตัวแท้ๆของป๋มซึ่งผมกำลังพยายามทำมันตามนั้นเพื่อไม่ให้เป็นบาปในเรื่องความรักเพศเดียวกัน ถ้าอันไหนมันเป็นบาปโดยที่ผมไม่รู้ตัวโปรดบอกด้วยนะคั๊ บบTT ^^)
sunofgod

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 4:57 pm

:s030:
เมจิ

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 5:35 pm

พี่เป็น. เเจ็บ เเจ็บ เเจ็บ :s030: :s030 :s030: :
magicgreen

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 7:07 pm

อะไรจ๊ะ - -"
เมจิ

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 7:11 pm

เเฮ่ ::011:: ::011::
เมจิ

จันทร์ ต.ค. 01, 2012 7:11 pm

เปล่าจ้าาาาาา ::050:: ::050:: ::022:: ::046:: ::025:: ::045:: ::042::
ohmmiez

ศุกร์ ต.ค. 05, 2012 12:28 am

โอมว่าจริงนะครับ ว่าพระเจ้าสร้างเรามาแบบนี้ พระองค์ต้องมีเหตุผลของพระองค์แน่ๆ

ตอนแรกที่โอมเป็นคริสต์ จำได้เลยว่า พี่ที่โบส์ถบอกว่า ดีจังมีคนเป็นเกย์มาเป็นลูกพระเจ้า

จะได้ให้เราเป็นสะพานกับคนที่เป็นแบบเรา

เพราะพี่เค้าบอกว่า บางทีพี่เค้าก็ไม่สามารถจะสื่อสารและเข้าใจได้ทั้งหมด

เลยอยากให้เราที่เป็นเกย์เหมือนเค้าเป็นคนที่คอยหนุนใจและปรึกษาได้

โอมเลยเชื่อเสมอว่า ความรัก ของพระเจ้า พระเจ้าคิดมาแล้วว่า ให้เราเป็นอย่างไร

ขอให้อยู่ในทางของพระองค์ พระองค์รกเราเสมออยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องอารมณ์ของเรานั้น เราต้องฝึกครับ

ไม่มีใครจะทำได้เลย แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้ครับ

สวดเยอะนะครับ เวลามีอารมณ์ก็สวด

อาจจะดีขึ้น

เป็นกำลังใจให้นะครับ

พระเจ้าอวยพรครับ

:s021: :s021: :s021: :s021: :s021:
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 6:26 am

mytime เขียน:เอ่อ ผู้ชายแท้ จะซิงไปถึงแต่งงานป่ะอ่ะ

หรือถ้าเคยมีอะไรกัผู้หญิงแร้ว คุณไม่ละอายใจบ้างหรอ

= ก้อย่างที่ทุกคนบอกอะ ใช่มีอารม เราสวด คือต้องสวดจากใจนะ

จะช่วยเราได้อะ
มันก็แล้วแต่คนนะครับ
ในโลกเนรเทศนี้หลายๆครั้ง
มนุษย์ก็ทำอะไรผิดพลาดไปเพราะถูกกระแสโลกรุกเร้า

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือพระเยซูได้ให้อภัยความผิดบาปในอดีตของเราก่อน
แล้วจึงเชิญเรามาดำรงชีวิตที่ศักดิ์สิทธิ์

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความศักดิ์สิทธิ์ ณ ปัจจุบันนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพร
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 07, 2012 11:38 am

เลือกเป็นในสิ่งที่คิดว่าตัวเองเป็นแล้วเป็นตัวของตัวเองดีที่สุดและไม่ทำให้ใครเดือดร้อนจะดีกว่า

คนบางคนอยากเป็นในสิ่งที่เป็นแล้วเหมาะกับตัวเอง เป็นแล้วมีความสุขขึ้น เป็นแล้วยอมรับตัวเองที่เป็นตัวเองได้มากขึ้น แต่ไม่สามารถไปถึงจุดนั้นได้เลยเพราะกฎเกณฑ์บางอย่าง

หากพระองค์เป็นพ่อที่ดี น่าจะเข้าใจได้ว่าลูกตนเองมีลักษณะยังไง และน่าจะยอมรับได้หากมันไม่ได้ไปทำร้ายพี่น้องคนอื่น
dark-kanita

เสาร์ พ.ย. 17, 2012 11:02 pm

เราเองก็ชอบสาวๆนะครับ นั่น :s013:
แต่เป็นในเง่เพื่อน

ไม่เห็นต้องทำใจไปชอบผู้ชายเลยนิครับ ฝืนใจคบกันดีที่ไหน เดียวกลับลำ อยู่โสดไปจนตายเลยก้ดีนะ อันนี้แล้วแต่พระประสงค์แล้วกัน

บางทีมันก้ไม่ได้จะกลายเป็นไบอะไรแบบนั้นนะครับคุณ เอ้ย คะ :s012:

สำหรับผมเพศ ไหนก็เพื่อนหมดครับ ชอบทุกคน แต่ยังไง ก็ ไม่อยากต่งงานกับผู้ชายหรอก

ฮาาาาาาาาาาา เห็นตัวอย่างมาหลายครอบครัวแล้วขยาก เลยครับ ตบตีเมีย เจ้าชู เงินหายไปกับขวดเหล้า ม่ายยยยย ผมเห็นความชั่วร้ายของผู้ชายมาเยอะ แต่บางคนก้ดีไม่ใช่ว่าเขาจะร้ายไปหมด แค่ตราบใดที่ผมยังสลัดเรื่องพวกนี้ไม่ได้ ก้คงไปกล้าคบผู้ชายในแง่นั้นนะครับ ผมผิดปกติ หรือ ก็เปล่า

บางทีท่านอาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้ ไม่ใช่ว่าเป็นไบ แต่ผมวิปริตกว่ามั้ย ชอบผู้ชายที่แต่งหญิงงงงงงงงงง :s013: น่าร๊ากกกที่สุดด :s024: แต่ผมไม่ใช่ทอมน้าาาาา ไม่ใช่ไบ ด้วยยยย แต่เป็น อะไรไม่รู้อะ :s030: สับสนมากกกกกกกกกกกกกก :s024: ตอนนี้กำลังแนะนำสีกระโปรงที่เหมาะกับเพื่อนชายคนหนึ่งอยู่ เขาชอบแต่งเป็นผู้หญิง แต่เขาไม่ใช่กระเทย ไม่ใช่เกย์:s030:

แล้วมันเองก็กำลังสับสนเหมือนกันว่า เป็นอะไรฮาาาา :s021:
ตอบกลับโพส