แบ่งปัน คำภาวนาของน้องชายที่ติดยา

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

พฤหัสฯ. ก.ย. 27, 2012 9:37 pm

เรื่องเกิดขึ้นเมือคืนนี้เอง ขอแบ่งปั่นนะครับ คือว่าน้องยาเป็นคนที่ติดยามาก เราก็ไม่รู้จะทำอย่างไรให้เค้าเลิก เพราะเค้าจะบอกคนอื่นเสมอว่าไม่ได้ติด แต่จิงแล้วน่าจะ เมือคืนมาขอเงิน อันที่จิงก็เป็นเงินเค้านั้นแหล่ะเค้าฝากเราไว้ แต่ว่ามันประมาณเลยเที่ยงคืนแล้ว เรารู้แล้วแหล่ะว่าเค้าจะต้องไปเล่นยาแน่ ๆ แต่ก็ให้ไม่อยากจะทะเลาะกันอีก พอเค้าออกไปภายในใจเราไม่รู้เป็นงัยภาวนาว่า "ขอให้เค้าโดนจับหน่อยเถอะจะได้รู้ว่าตัว กลับใจ ขอให้พระเจ้าทรงช่วยน้องชายด้วยถ้าไม่ทำแบบนั้นเค้าก็จะยังเล่นยาเหมือนเดิม" เรานอนหลับไปประมาณตี 4 เค้าโทรมาว่าโดนตำรวจจับ ตอนนั้นเรารู้แล้วว่ามันจะเป็นอย่างนั้น พูดตรง ๆ เราก็ไม่อยากให้เค้าโดนจับ แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรให้เค้าเลิกยาได้ เราจึงได้ภาวนาไปแบบนั้น พอถึงโรงพักเค้านั่งร้องให้ ไม่รู้ว่าร้องจากใจจริงหรือป่าว แต่ว่านิ่ง เค้าบอกว่าช่วยเค้าด้วย เค้าเป็นคนที่บ้างครั้งก็ไม่เชื่อเรื่องพระเจ้า ว่าเราแบบนั้นแบบนี้ น่าจะเป็นพุทธบังคับเราสะมากมาย เค้าคงรู้ว่าเราจะไม่ช่วยเค้าเพราะเราไม่รู้จะไปพูดกับตำรวจยังงัย เค้านั่งยกมือขึ้นภาวนาเราคิดในใจว่าเค้าจะทำอะไร เหมือนเค้าภาวนาอะไรสักกะอย่างโดยที่เราไม่รู้ สักพักตำรวจ บอกว่าถ้าตรวจอีกไม่เป็นสีม่วงจะปล่อยเค้า เค้านักภาวนาตอนที่รอผล สุดท้ายแล้วมันไม่เป็นสีม่วง เค้าหลุด เค้าวิ่งมากอดเราแต่ตอนนั้นเราโกธรเค้ามาก ไม่ให้เค้ากอด ปากบอกว่าไม่อยากจะคุยกับคนอย่างเค้า ไม่รู้ว่าเราทำถูกหรือป่าว วันนั้นเค้ายังไม่ได้เล่นยา เพราะเงินยังอยู่ แต่ตอนเช้าเค้าใช้เงินจนหมด ไม่รู้ว่าไปเที่ยวผู้หญิงหรือป่าว เพราะแถวบ้านมีแต่ผู้หญิงอย่างว่าดูแล้วเหมือนเค้าอยากเที่ยวแบบนั้น แต่เราบอกว่าไม่ควรเที่ยวแบบนั้นมันบาป พอตอน6 โมงเย็นเค้ามาคุยกับเราดี เราก็คุยดีกับเค้าเพราะรู้ว่าเราควรจะให้อภัยเค้า เค้าเลยบอกว่าพรุ่งนี้จะไปทำบุญที่วัด เราไม่ว่าอะไรถ้าคิดว่าทำแล้วสบายใจ เราบอกให้เค้าไปบำบัดสะ เค้าว่าจะไปถ้าเราพาไป เราตกลงว่าจะไป อยู่ดี เค้าก็บอกว่ารู้ไหมทำไมถึงปล่อยเค้า เค้าภาวนา กับพระเจ้าให้เค้าไม่โดนจับ ให้ตำรวจปล่อย เราอึ้งนิดหน่อย ว่าพระเจ้านี้ช่วยกระทั่งคนผิดเหรอ ให้อภัยกระทั่งเค้า แต่เราเป็นเพียงคนบาป ยังไม่คิดที่จะอภัยให้เค้า อยู่ข้างเค้า เราเลยบอกให้เค้าไปทำบุญที่วัดคริสต์ดีกว่า เค้าบอกว่าไม่เค้าจะไปโบสถ์ เพราะเค้าเคยไปโปร แต่เราเป็น คาทอลิก ในเมือพระเจ้าจะเรียกเค้าจะเป็น คาทอลิก หรือ โปรแตสแตน เราก็จะพาเค้าไปถ้าพระเจ้าจะช่วยเค้าให้เค้ากลับตัว เลิกยา
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 27, 2012 10:35 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครอบครัวของน้องมากๆค่ะ... :s021:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 27, 2012 10:35 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครอบครัวของน้องมากๆค่ะ... :s021:
รุ่งอรุณ

อาทิตย์ ก.ย. 30, 2012 10:06 pm

ขอพระอวยพรนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ตอบกลับโพส