ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ โดย คุณพ่อสุรชัย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 11:08 am

ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ Old Sufi เล่าสอนว่า Nasruddin นั่งดื่มน้ำชากับเพื่อนคุยกันเรื่องชีวิตและเรื่องความรัก เพื่อนคนหนึ่งถามว่า นาสรุดดิน เป็นไปได้อย่างไรที่แกยังไม่แต่งงาน เขาตอบว่า บอกตามตรงนะฉันตามหาผู้หญิงสมบูรณ์แบบมาตั้งแต่เป็นหนุ่มแล้ว ที่ไคโร ฉันพบผู้หญิงฉลาดคนหนึ่ง ตาของเธอสวยมากๆ แต่ว่าเธอไม่ใจดี ที่แบกแดด พบอีกคนหนึ่งเธอเป็นคนวิเศษมาก จิตใจกว้างขวาง แต่เราชอบอะไรๆไม่เหมือนกัน และก็อีกหลายๆคนที่มักจะขาดอะไรบางอย่างไปเสมอเลย จนกระทั่งวันหนึ่งฉันก็พบเธอ ทั้งสวย ฉลาด ใจดีและใจกว้าง เราชอบอะไรๆเหมือนกันด้วย เพื่อนของเขาจึงถามว่า แล้วเกิดอะไรขึ้นละ นาสรุดดินจิบชาครุ่นคิดเล็กน้อยแล้วตอบว่า มันเป็นเรื่องที่น่าเศร้ามากจริงๆเพราะเธอเองก็กำลังตามหาชายสมบูรณ์แบบอยู่เหมือนกัน ในชีวิตแต่งงานการยอมรับข้อบกพร่องของกันและกัน ยอมรับความอ่อนแอของกันและกันยังง่ายกว่าการเรียกหาความสมบูรณ์แบบจากกันและกัน เราทุกคนดีได้ครับแม้ไม่สมบูรณ์แบบ หากจะตำหนิคนอื่นว่าไม่ดีก็จงตำหนิตัวเองก่อนนะครับ เพราะเราเองก็มีข้อตำหนิมากมาย ยอมรับได้ก็รักได้ครับ

Credit - คุณพ่อสุรชัย ชุ่มศรีพันธุ์
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 1:18 pm

ขอบคุณค่ะที่เอามาแบ่งปัน... :s007:
...ไม่มีใครที่สมบูรณ์แบบจริงๆ...
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ต.ค. 16, 2012 5:26 pm

:s007: ค่ะ ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ จริงๆ ค่ะ

ทุกวันนี้ พี่กะสามี ใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขเพราะเรายอมรับข้อดีและข้อเสียของกันและกัน และนั่นก็คือความแตกต่างของกันและกันด้วยค่ะ
ขอพระอวยพรคู่สมรสทุกคู่นะคะ :s012:
sunofgod

อังคาร ต.ค. 16, 2012 8:29 pm

:s015:
ตอบกลับโพส