พระวาจา ประจำวันที่ 15 ตุลาคม 2555

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 9:19 pm

วันจันทร์ที่ 15 ตุลาคม 2012 สัปดาห์ที่ 28 เทศกาลธรรมดา
“พระเจ้าโปรดให้เราเป็นบุตรแห่งความสว่าง และบุตรแห่งอิสรภาพแล้ว อย่าเข้าเทียมแอกอีกเลย”... เราเป็นใคร พ่อเคยไปอิสราเอลบ่อยๆ ทุกครั้งที่ไปอิสราเอลพ่อมักจะชอบแวะดูเสื้อที่วัยรุ่นชาวยิวเขาชอบซื้อ หรือคนต่างชาติชอบซื้อเป็นของขวัญของฝาก โดยเฉพาะชาวยิวที่ไม่ได้อยู่ในแผ่นดินอิสราเอลแต่ได้กลับมาเยี่ยม มาแสวงบุญเขาชอบซื้อเสื้อยืดคอกลมเขียนคำเท่ห์ไว้ด้านหลัง เหมือนอย่างเมืองไทยเราน่ะครับ เช่น “ไปอัพวามา” หรือ “ไปปายมา” หรือ “ขโมยมาจากอัพวา” คำขำๆก็มีเยอะครับ ที่อิสราเอลพ่อเห็นคำที่เขียนบนเสื้อเป็นภาษาอังกฤษเยอะครับ มีแบบหนึ่งที่ชอบมากเขาเขียนไว้ด้านหลังแปลเป็นไทยได้ว่า “สบายใจ เกิดเป็นยิว” หรือ “อเมริกาไม่ต้องกลัว ยิวอยู่ข้างหลังคุณ” ที่ชอบมากคืออันแรกน่ะครับ “สบายใจเกิดเป็นยิว” ชาวยิวเขามีลักษณะอย่างหนึ่งที่ฝังอยู่ในสายเลือดในความเชื่ออันลึกซึ้งจริงๆ คือ ความเชื่อที่ว่า เขาเป็นบุตรของอับราฮัมบิดาแห่งความเชื่อ พวกเขาคือบุตรแห่งพันธสัญญา เป็นประชากรที่พระเจ้าเลือกสรร และพวกเขามั่นใจในพระเจ้า มั่นใจในพระบัญญัติ และมั่นใจในพระพร...

น่าคิดนะครับ เวลามีปัญหาสำหรับอิสราเอล ชาวยิวเขาไม่เคยกลัวเลย เขาพร้อม พร้อมเสมอที่จะรบ ที่จะปกป้องประเทศ ปกป้องแผ่นดินที่เขาเชื่อว่าพระเจ้ามอบให้เขา เขากล้าท้าทายประเทศที่ข่มขู่เขาแม้จะใหญ่กว่าเป็นร้อยเท่า ก็ไม่หวั่นเลยแม้แต่น้อย... อิสราเอลเคยประกาศพร้อมบุกประเทศที่ข่มขู่เขาทันที แม้ประเทศนั้นจะใหญ่กว่าเขามากมายนัก เขาพร้อมและเคยทำสงครามหกวันและปราบประเทศรอบข้างเขาราบคาบจนต้องประกาศพ่ายแพ้ทีเดียว... ครับ ยิว คือยิว ชาติที่รักชาติ ฉลาด และมีปัญญาเป็นเลิศ มีความรักชาติ แผ่นดินเป็นเยี่ยม ทั้งหมดเป็นผลมาจาก “ความเชื่อ” ที่ลึกซึ้งที่เป็นแรงบันดาลใจให้พวกเขากล้าหาญ เด็ดเดี่ยว โดดเด่น และทุ่มเทที่สุด.... เคยทราบไหมครับว่า ประเทศเล็กๆ มีประชากรไม่ถึงสิบล้านคน แต่เขาร่ำรวยมาก เก่งมาก และโดดเด่นมากในทุกๆเรื่อง แม้เป็นประเทศที่ทะเลยทรายและขาดน้ำเหลือเกิน แต่เขาเป็นต้นตำรับของการเกษตรสำหรับทั่วโลกเลยครับ... แม้แต่ประเทศไทยยังต้องไปศึกษาการจัดการน้ำเพื่อการเกษตรจากเขาเลย....

ครับ เอาเป็นว่า ถ้ารู้ตัว รู้ตน มั่นใจ มั่นคง และเชื่อมั่น และกล้าประกาศศักดาแห่งความเป็นของตน ความจริงของตนละก็ ความเชื่อมั่นเช่นนี้ก่อให้เกิดเป็นพลังที่ยิ่งใหญ่ได้เสมอครับ

พี่น้องครับ หันมาดูประเทศไทยของเรานิดหนึ่งไหมครับ ไม่อยากกล่าวยาวครับ ภูมิใจไหมครับในความเป็นไทย ประเทศที่เรียกว่า สยามเมืองยิ้ม “จริงไหมครับ” ประเทศแห่งเสรีภาพและอิสรภาพ “จริงไหมครับ” ประเทศที่เปี่ยมด้วยน้ำใจและความเมตตากรุณา “จริงไหมครับ” ประเทศที่มีความปรองดอง ไม่ใฝ่สงครามแต่รักสันติ รักความปรองดอง และรักความสงบ “จริงไหมครับ” ประเทศที่มีแต่คนใจดีเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ “จริงไหมครับ” .... เราไม่เคยเป็นทาสหรือเมืองขึ้นของใคร “จริงไหมครับ” (ปัจจุบัน เราเป็นทาสเยอะนะ ทาสยากเสพติด ทาสเงินกู้ ทาสการพนัน ทาสการค้าชีวิตมนุษย์ ทาส...ในรูปแบบต่างๆ) เอาเป็นว่าเราคนไทย “ภูมิใจไหมครับ” สามารถกล่าวได้เต็มปากไหมว่า “สบายใจเกิดเป็นไทย”

พี่น้องครับ พ่อกล่าวถึงชาวยิว และกล่าวถึงชาวไทย ที่สุด พ่ออยากกล่าวถึงเรา คนไทยแต่ไม่ใช่แค่คนไทย แต่เป็นเป็นไทยที่เป็น “คริสตชน” เป็น “คริสตชน” เป็นลูกของพระเจ้า เป็นบุตรของพระเจ้าแห่งความดี พระเจ้าองค์ความรัก พระเจ้าแห่งอิสรภาพและความเมตตากรุณา พ่ออยากให้พระวาจาวันนี้เตือนเราให้ไม่กลัว ไม่กลัวการเป็นทาสของบาป ของสังคม ของระบบเศรษฐกิจในรูปแบบต่างๆ แต่ให้เราเป็นอิสระในความรัก ในการเป็นบุตรพระเจ้าครับ เราต้องภูมิใจ เราต้องไม่กลัวที่จะประกาศสงครามกับการเป็นทาสในรูปแบบต่างๆ ทุกชนิด ต้องกล้าประกาศอิสรภาพและช่วยพี่น้องของเราให้เป็นอิสระจากบาปและความโน้มเอียงทางความชั่วทั้งมวลนะครับ...

มั่นใจนะครับ เชื่อนะครับ เราเป็นลูกพระเจ้าครับ เราเป็นลูกพระครับ เราเป็นพี่น้องกันครับ และเราเป็นอิสระอย่างแท้จริงครับ พ่ออยากให้เราเขียนไว้ไม่ใช่บนเสื้อ แต่ในความเชื่อมั่นว่า เกิดเป็นลูกของพระเจ้า เป็นคริสตชน สบายใจ ไม่ต้องกลัวอะไรครับ มุ่งมั่นในการดำเนินชีวิต ในความดีได้เต็มที่เลยครับ ประกาศสงครามกับความชั่วร้ายได้ทุกอย่างครับ ด้วยความรักของพระเจ้าครับ เราเป็นลูกพระเจ้าครับ สบายใจนะครับ เป็นคนดีได้เต็มที่เลยนะครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ เกิดเป็นลูกพระเจ้า เป็นคนไทย และเป็นคริสตชนแล้ว เต็มที่กับการทำความดีเลยนะครับ เพื่อประกาศศักดาแห่งความดีของพระเจ้าครับ..... เปาโลเขียนชัดเจนว่า “พระคริสตเจ้าทรงปลดปล่อยเราให้เป็นอิสระแล้ว ฉะนั้น จงยืนหยัดมั่นคง และอย่าเข้าเทียมแอกเป็นทาสอีกเลย” เต็มที่กับชีวิตคริสตชนในความดีเลยนะครับ..........

กท 4:22-24,26-27,31-5:1…….
22มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่าอับราฮัมมีบุตรสองคน คนหนึ่งเกิดจากหญิงทาส อีกคนหนึ่งเกิดจากหญิงที่ไม่เป็นทาส 23เด็กที่เกิดมาจากหญิงทาสนั้นเกิดมาตามธรรมชาติ ส่วนเด็กที่เกิดจากหญิงที่ไม่เป็นทาสนั้นเกิดมาตามพระสัญญา เรื่องนี้กล่าวไว้เป็นอุปมา หญิงสองคนนี้หมายถึงพันธสัญญาทั้งสองฉบับ 24ฉบับหนึ่งจากภูเขาซีนาย คือนางฮาการ์ ซึ่งให้กำเนิดบุตรมาเป็นทาส
26แต่กรุงเยรูซาเล็มที่อยู่เบื้องบนนั้นไม่เป็นทาส และเป็นมารดาของเรา 27เพราะมีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า จงชื่นชมเถิด หญิงหมันผู้ไม่มีบุตร จงเปล่งเสียงโห่ร้องเถิด ท่านที่ไม่เคยเจ็บครรภ์คลอดบุตร เพราะบุตรของหญิงที่ถูกทอดทิ้งมีมากกว่าบุตรของหญิงที่ยังมีสามีอยู่ด้วย
31เพราะฉะนั้น พี่น้องทั้งหลาย เรามิใช่บุตรของหญิงทาส แต่เป็นบุตรของหญิงที่ไม่เป็นทาส
1พระคริสตเจ้าทรงปลดปล่อยเราให้เป็นอิสระแล้ว ฉะนั้น จงยืนหยัดมั่นคง และอย่าเข้าเทียมแอกเป็นทาสอีกเลย

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 9:23 pm

ลืมเครดิต ค่ะ

CR.- คุณพ่อ สมเกียรติ ตรีนิติกร
ตอบกลับโพส