พระวาจา ประจำวันที่ 17 ตุลาคม 2555

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

อังคาร ต.ค. 16, 2012 9:07 pm

วันพุธที่ 17 ตุลาคม 2012 สัปดาห์ที่ 28 เทศกาลธรรมดา

“ตกลงจะเลือกทางไหน จะไปซ้ายหรือไปขวา ตามสบายเลยครับ ไม่ใช่ ตามมโนธรรมที่ถูกต้องเลยครับ”
วันนี้พระวาจาของพระเจ้า ไม่ต้องอธิบายมากแล้ว เพราะเราอ่านจดหมายจากนักบุญเปาโลถึงชาวกาลาเทียมาหลายวันแล้ว และวันนี้เป็นบทสรุปที่ชัดมากเหลือเกินครับ พ่อเพียงแต่อยากจะบอกว่า “ถ้าเรามั่นใจว่าเราเป็นคริสตชนตัวจริง เป็นบุตรของพระเจ้าตัวจริง เป็นผู้รับมรดกทางความเชื่อ โดยมีอับราฮัมเป็นตัวอย่างจริง ๆ แล้ว” เราคงมีมโนธรรมที่ถูกต้อง ชัดเจน สามารถบรรลุวุฒิภาวะทางความเชื่อ และเลือกปฏิบัติสิ่งที่ถูกต้องด้วยจิตใจที่เสรีเต็มที่ ก็ให้มันรู้กันไปเลยว่า เราจะเลือกอะไร เลือกผลของพระจิตเจ้า หรือจะเลือกสิ่งที่ตรงกันข้ามกับผลของพระจิตเจ้า สรุปว่า ปรัชญาแบบอัสมาจารย์ (Scholastic) บอกว่า “อะไรเป็นก็เป็น อะไรที่ไม่เป็นก็ไม่มีทางเป็น” หมายความว่า ตกลงเราเป็นคริสตชนหรือเปล่า เราได้รับผลของพระจิตเจ้าในศีลล้างบาปหรือเปล่า ถ้าใช่ พฤติกรรมก็มีคำตอบ ถ้าไม่ใช่ พฤติกรรมหรือความประพฤติก็บ่งชัด
พี่น้องที่รัก มาดูกันชัด ๆ ในบทอ่านวันนี้
• ส่วนผลของพระจิตเจ้าก็คือความรัก ความชื่นชม ความสงบ ความอดทน ความเมตตา ความใจดี ความซื่อสัตย์ ความอ่อนโยน และการรู้จักควบคุมตนเอง
• ส่วนพฤติกรรมของมนุษย์ที่ไม่ใช่ผลของพระจิตเจ้า คือ การผิดประเวณี ความลามกโสมม การปล่อยตัวตามราคตัณหา การกราบไหว้รูปเคารพ การใช้เวทมนตร์คาถา การเป็นศัตรูกัน การทะเลาะวิวาท ความอิจฉาริษยา ความโกรธเคือง การแก่งแย่งชิงดี การแตกแยก การแบ่งพรรคแบ่งพวก การเมามาย การสำมะเลเทเมา และอีกหลายประการในทำนองเดียวกันนี้

ตกลงเราจะเดินทางไหน เราจะเลือกอะไร ขอพระวาจาของพระเจ้าวันนี้โน้มนำจิตใจเรา ขอองค์พระจิตเจ้าที่เราได้รับในศีลล้างบาป โดยเฉพาะอย่างยิ่งในศีลกำลัง เพิ่มพลังแห่งชีวิตคริสตชนแท้ ให้เราได้ก้าวเดินในผลขององค์พระจิตเจ้าด้วยเทอญ ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ...

อ้อ... พ่อลืมบอกไป ผลของพระจิตเจ้ามี 9 ประการดังกล่าว ในบทจดหมายถึงชาวกาลาเทีย แต่สิ่งที่ต้องสังเกต ประการที่อยู่ตรงกลางใน 9 ประการนั้น คืออะไร??? ถ้าเรียงแบบชาวยิวตรงกลางสำคัญที่สุด โดดเด่นที่สุด และสำหรับเรา เป็นความประพฤติ หรือเป็นคุณธรรมที่เห็นได้ชัดที่สุดสำหรับคนที่มีความรัก นั่นคือ “ความเมตตา” อย่าขาดสิ่งนี้เลยนะครับ มีเสน่ห์ที่สุดแล้วสำหรับการเป็นคริสตชนที่ศรัทธาในพระเจ้าองค์ความรัก
อ้อ... อีกประการหนึ่ง ขั้นแรกสุดของผลของพระจิตในชีวิต น่าจะเป็น “การรู้จักควบคุมตนเองนะครับ” ถ้าเราเรียงเป็นขั้นบันได 9 ขั้น ขึ้นไปถึงความรักที่เป็นเป้าหมายสูงสุด “การรู้จักควบคุมตนเอง” คือก้าวแรกของการปฏิบัติชีวิตคริสตชน.... ขอพระเจ้าอวยพรอีกทีครับ...

กท 5:18-25…………….
18ถ้าท่านมีพระจิตเจ้าเป็นผู้นำ ท่านก็ไม่อยู่ภายใต้ธรรมบัญญัติ 19กิจการของธรรมชาติมนุษย์นั้นปรากฏชัดแจ้ง คือ การผิดประเวณี ความลามกโสมม การปล่อยตัวตามราคตัณหา 20การกราบไหว้รูปเคารพ การใช้เวทมนตร์คาถา การเป็นศัตรูกัน การทะเลาะวิวาท ความอิจฉาริษยา ความโกรธเคือง การแก่งแย่งชิงดี การแตกแยก การแบ่งพรรคแบ่งพวก 21การเมามาย การสำมะเลเทเมา และอีกหลายประการในทำนองเดียวกันนี้ ข้าพเจ้าขอเตือนท่านทั้งหลายอีกครั้งหนึ่งดังที่เคยเตือนมาแล้วว่า ผู้ที่ประพฤติตนเช่นนี้จะไม่ได้อาณาจักรของพระเจ้าเป็นมรดก
22ส่วนผลของพระจิตเจ้าก็คือความรัก ความชื่นชม ความสงบ ความอดทน ความเมตตา ความใจดี ความซื่อสัตย์ 23ความอ่อนโยน และการรู้จักควบคุมตนเอง เรื่องเหล่านี้ไม่มีธรรมบัญญัติใดห้ามไว้เลย 24ผู้ที่เป็นของพระ คริสตเยซู ก็ตรึงธรรมชาติของตนพร้อมกับกิเลสตัณหาไว้กับไม้กางเขนแล้ว
25ถ้าเรามีชีวิตเดชะพระจิตเจ้าแล้ว เราจงดำเนินชีวิตตามพระจิตเจ้าด้วย 26อย่าอวดดียั่วยุผู้อื่น หรืออิจฉาริษยากันและกัน

cr: คุณพ่อสมเกียรติ ตรีนิกร

เนื่องด้วยคุณพ่อถูกคุณหมอให้พักสายตาในการใช้ คอมพ์ พิมงาน
คุณพ่อได้รับการช่วยพิมพ์โดย บร. พลาพล เลยขอนำมาลงสามวันรวดเลยนะคะ
ขอบคุณค่ะ ที่ตามอ่านที่ Tiz ก๊อป มาแปะ แหะๆๆ
ตอบกลับโพส