รู้สึกตัวเองไม่เหมาะจะเป็นคริสตชนจริง ๆ นั่นแหละ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ย. 06, 2012 2:43 pm

ตามนั้น ถ้าให้ร่ายตอนนี้คงจะยาวแน่นอน + พูดไม่หมดแหง
เมจิ

อังคาร พ.ย. 06, 2012 6:55 pm

::007:: ::007:: ::007::
รุ่งอรุณ

อังคาร พ.ย. 06, 2012 10:11 pm

ใจเย็น ๆ ค่ะ

:s005:
tuztiz

พุธ พ.ย. 07, 2012 11:11 am

ใจเย็นๆ ค่ะ พระมีคำตอบที่ดีที่สุดในเวลาที่เหมาะสม และเต็มเปี่ยมไปด้วยการให้อภัย และความรักค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ
Siwa

ศุกร์ พ.ย. 16, 2012 2:34 am

ผมไม่รู้ว่าตอนนี้คุณกำลังมีปัญหาอะไร และเพราะอะไรถึงทำให้คุณคิดอย่างนั้น

แต่......

ผมอยากจะขอให้คุณวางใจในพระเจ้า

ขอพระเจ้านำทาง และประทานหนทางที่ดีที่สุดสำหรับคุณ ที่จะผ่านพ้นช่วงเวลาเหล่านี้ไปได้

พระเจ้าไม่เคยเมินเฉยต่อคำวอนขอ ของลูกของพระองค์หรอกนะ ผมเชื่ออย่างนั้น

ฝากมันไว้กับพระเจ้าสิครับ แล้วมันจะดีขึ้นเอง

ขอพระเจ้าทรงนำ นะครับ
rosa-lee

เสาร์ พ.ย. 17, 2012 9:43 am

อย่าคิดเอง เออเอง ตัดสินตัวเอง.....
พระเจ้ารักและดูแลลูกๆของพระองค์เสมอค่ะ
:s002:
dark-kanita

เสาร์ พ.ย. 17, 2012 10:47 pm

:s008: มารรุมเร้าสินะครับบบบบบบบบบบบ

ผมเองก็โดน แต่เพราะอะไรหน๋อท่าน จายเยนนนนนนนนนน ผมเป็นคาทอลิก ที่ทำงานโรงเรียนที่เปิดสอนเฉพาะพระเณรของพุทธนะครับ ทำงานร่วมกับพระสงฆ์พุทธครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยนิ :s012: ยังอยู่อย่างมีความสุข

มีปัญหาอะไร คุยกันได้เน้อ อุอุ :s013: อย่าทิ้งงงงงงงงงงงงงงงไปเล้ยยยหนออออ หรือว่าเบื่อพิะีกรรมหรือครับบบบบบบบบบบ นั่นน หรือเป็นเพราะว่า บาทหลวงไม่หล่อ :s021: ว่าไปโน่นนนน :s024:
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ พ.ย. 18, 2012 1:00 am

dark-kanita เขียน::s008: มารรุมเร้าสินะครับบบบบบบบบบบบ

ผมเองก็โดน แต่เพราะอะไรหน๋อท่าน จายเยนนนนนนนนนน ผมเป็นคาทอลิก ที่ทำงานโรงเรียนที่เปิดสอนเฉพาะพระเณรของพุทธนะครับ ทำงานร่วมกับพระสงฆ์พุทธครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยนิ :s012: ยังอยู่อย่างมีความสุข

มีปัญหาอะไร คุยกันได้เน้อ อุอุ :s013: อย่าทิ้งงงงงงงงงงงงงงงไปเล้ยยยหนออออ หรือว่าเบื่อพิะีกรรมหรือครับบบบบบบบบบบ นั่นน หรือเป็นเพราะว่า บาทหลวงไม่หล่อ :s021: ว่าไปโน่นนนน :s024:
พิธีกรรม ก็ไม่ได้รังเกียจหรอก เพียงแต่..... ก็มีบางอย่างที่......ไม่ใช่ไม่ชอบนะ แต่แค่รู้สึกเบื่อ ๆ ถ้าต้องทำเพียงลำพังคนเดียว เช่น การสวดสายประคำ (แต่ก็ต้องพยายามทำเพราะตั้งใจแล้วว่าจะให้ครบร้อยในเดือนนี้ ต่อให้ไม่มีผลอะไรก็เถอะ.....ล่ะมั้ง)

แต่ปัจจัยอย่างอื่นมันก็มี....... หลายอย่างเลยล่ะ ส่วนมากจะเป็นความคิดไม่ลงรอยกับพระองค์ ปฏิเสธที่จะยอมให้กับน้ำพระทัยของพระองค์ในบางเรื่องหรือมากกว่าล่ะมั้ง น่าเสียดายที่เราไม่สามารถเป็นอย่างที่พระองค์ต้องการให้เป็นได้ แล้วก็ มองพระองค์ในแง่ไม่ดีหน่อย ๆ แบบฝังใจ

ที่สำคัญ เรามาเป็นคริสต์..... แต่เดิมทำเพราะผลประโยชน์ เหมือนทหารรับจ้างที่ต้องการค่าจ้างมาเลี้ยงปากท้องนั่นแหละ

อย่าคิดว่าเราเป็นคนดีเลย.....
teyteybboy

อาทิตย์ พ.ย. 18, 2012 5:59 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:
dark-kanita เขียน::s008: มารรุมเร้าสินะครับบบบบบบบบบบบ

พิธีกรรม ก็ไม่ได้รังเกียจหรอก เพียงแต่..... ก็มีบางอย่างที่......ไม่ใช่ไม่ชอบนะ แต่แค่รู้สึกเบื่อ ๆ ถ้าต้องทำเพียงลำพังคนเดียว เช่น การสวดสายประคำ (แต่ก็ต้องพยายามทำเพราะตั้งใจแล้วว่าจะให้ครบร้อยในเดือนนี้ ต่อให้ไม่มีผลอะไรก็เถอะ.....ล่ะมั้ง)

แต่ปัจจัยอย่างอื่นมันก็มี....... หลายอย่างเลยล่ะ ส่วนมากจะเป็นความคิดไม่ลงรอยกับพระองค์ ปฏิเสธที่จะยอมให้กับน้ำพระทัยของพระองค์ในบางเรื่องหรือมากกว่าล่ะมั้ง น่าเสียดายที่เราไม่สามารถเป็นอย่างที่พระองค์ต้องการให้เป็นได้ แล้วก็ มองพระองค์ในแง่ไม่ดีหน่อย ๆ แบบฝังใจ

ที่สำคัญ เรามาเป็นคริสต์..... แต่เดิมทำเพราะผลประโยชน์ เหมือนทหารรับจ้างที่ต้องการค่าจ้างมาเลี้ยงปากท้องนั่นแหละ

อย่าคิดว่าเราเป็นคนดีเลย.....
ผมคนหนึ่งที่คิดว่าคุณคือคนดี เพราะในสายพระเนตรของพระเจ้าเราเราทั้งหมดก็คือลูกที่ดีของพระองค์ ผมก็เป็นคนคนหนึ่งที่เคยเกลียดพระเจ้าเกลียดแม่พระหรือแม้กระทั้งดูหมิ่นศาสนาคริสต์ แต่กระนั้นผมก็ยอมที่จะเปิดประตูดวงใจของผมนี่รับพระองค์ โดยถึงแม้บางครั้งในบทเทศน์ของพระสงฆ์ผมก็ไม่เข้าใจและไม่ลงรอยเท่าไร แต่กระนั้นผมก็จะเก็บความสงสัยนั้นไว้แล้วคิดทบทวนไปมา ว่าสิ่งที่พ่อพูดนั้นถูกมั้ยหรือบางครั้งผมก็ถามครูคำสอนไปเลย และเมื่อเราก้าวเข้ามาสู่ความเป็นคริสต์แล้วเราไม่ว่าด้วยวิธีไหนก็ตาม เราก็ต้องพร้อมที่จะยอมรับน้ำพระทัยของพระเจ้าโดยมิขัดข้องใดๆ เพราะเราล้วนเป็นลูกของพระองค์

สู้ๆนะครับผมเป็นกำลังใจให้เสมอ เปิดรับพระองค์มากขึ้นและลบล้างอัคตินั้นจากจิตใจคุณไปเถอะนะ พระเจ้ายังรอคุณอยู่เสมอ
เมจิ

อาทิตย์ พ.ย. 18, 2012 9:16 pm

ใช่ๆ :s012:
ตอบกลับโพส