ข้อคิด จากคุณพ่อสุรชัย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

เสาร์ พ.ย. 10, 2012 9:36 am

Bill Hybels เล่าเรื่องการโปรดศีลล้างบาปในวัดของเขาครั้งหนึ่ง ผมรีบไปยังผู้หญิงคนหนึ่งกำลังร้องไห้ที่ขั้นบันไดวัด ผมสงสัยว่าน่าจะมีเรื่องอะไรเกี่ยวกับการล้างบาป พิธีต่างๆก็เต็มไปด้วยความยินดี ร่าเริง ผมถามเธอว่าทุกอย่างเรียบร้อยดีมั้ย เธอตอบว่าแม่ฉันเองล้างบาปวันนี้ ฉันสวดภาวนาเพื่อเธอมา 20 ปี ที่ฉันร้องไห้ก็เพราะฉันเกือบเลิกสวดเพื่อแม่มาหลายครั้งแล้ว ตอนผ่านไป 5 ปีฉันบอกตัวเองว่า ช่างมันเถอะ พระไม่ฟังเรา 10 ปีผ่านไป ฉันว่า มัวเสียเวลาอยู่ทำไม 15 ปีฉันว่า เหลวไหลจัง 19 ปี ฉันช่างโง่เหลือเกิน แต่ฉันก็ยังคงสวด พยายามสวดเสมอ แม้ฉันจะมีความเชื่อเหลืออยู่น้อยเพียงใด ฉันก็ยังสวดอยู่ แล้วดูสิ วันนี้แม่ฉันมอบชีวิตของเธอให้พระ แม่ล้างบาปแล้ว ฉันจะไม่สงสัยเกี่ยวกับอำนาจของการภาวนาอีกเลย เรื่องนี้ทำไห้นึกถึงนักบุญโมนีกาที่สวดให้เอากุสตินครับ คำภาวนาเกิดผลเสมอเมื่อเราสวดด้วยความเชื่อครับ แม้เชื่อเพียงน้อยนิด พระก็ให้คุณค่า คุณสวดภาวนาให้ใครเป็นพิเศษบ้างมั้ยครับ คำภาวนามีอำนาจจริงๆ
:s002:
ตอบกลับโพส