ข้อคิดจาก คุณพ่อสุรชัย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

เสาร์ พ.ย. 10, 2012 9:39 am

Robert Schuller เล่าเรื่องจริงเรื่องหนึ่งไห้ฟังว่า นายธนาคารคนหนึ่งชอบทำทานให้ชายพิการขาขาดที่นั่งขอทานหน้าธนาคารของเขา ทุกครั้งเขาชอบหยิบดินสอแท่งหนึ่งที่อยู่ข้างๆขอทานไปด้วยพูดว่า คุณเป็นนักธุรกิจ ผมชอบได้รับสิ่งดีๆจากพ่อค้าที่ผมทำธุรกิจด้วย วันหนึ่งเขาพบว่าขอทานนั้นหายไปแล้ว เวลาผ่านไปจนเขาลืมขอทานคนนี้ เขาเดินเข้าไปในตึกใหม่แห่งหนึ่ง เขาเห็นชายขอทานนั่งอยู่ที่โต๊ะทำงาน เขารู้ทันทีว่าชายคนนั้นเป็นเจ้าของร้านเล็กๆนั้น ชายนั้นพูดว่า ผมหวังเสมอว่าคุณจะผ่านมาที่นี่วันหนึ่ง เพราะคุณทำให้ผมได้มานั่งที่ตรงนี้ คุณพูดย้ำผมเสมอว่าผมเป็นพ่อค้า ผมเริ่มคิดถึงเรื่องนั้นเสมอเลย แทนที่ผมจะนั่งขอเงินจากคนอื่น ผมเริ่มขายดินสอ ขายได้มากจริงๆครับ คุณทำให้ผมเคารพตัวเอง ทำไห้ผมมองตัวเองอีกแบบหนึ่ง ขอบคุณสิ่งที่คุณทำไห้ผม เราทุกคนสามารถให้สิ่งเดียวกันนี้ คำพูดที่ให้กำลังใจ ความเคารพที่ไห้แก่คนอื่น เรายังสามารถทำอะไรๆให้เพื่อนพี่น้องเราอีกมากมาย บางคนรอคุณอยู่นะครับ
ตอบกลับโพส