เรื่องเล่าจาก คุณพ่อสุรชัย ชุ่มศรีพันธ์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พฤหัสฯ. พ.ย. 15, 2012 10:36 am

ทหารคริสตังคนหนึ่งมาขอปรึกษาพระสงฆ์ว่า ก่อนนอนในแคมป์ทหาร ผมมักจะคุกเข่าที่ข้างเตียงและสวดก่อนนอน เพื่อนๆที่อยู่ในแคมป์จะพูดล้อเลียนและเยาะเย้าผมเสมอเพราะผมเป็นคริสต์เพียงคนเดียว ผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีครับ คุณพ่อแนะนำว่า เอาอย่างนี้สิ เธอไม่ต้องคุกเข่าที่ข้างเตียงก็ได้ นอนบนเตียงและยกจิตใจขึ้นหาพระ ในความเงียบนั้นพระก็ได้ยินเราสวดภาวนา ไม่กี่วันต่อมาพ่อองค์นี้มีโอกาสเจอทหารคนนี้จึงถามว่า เป็นอย่างไรบ้างละเรื่องสวดก่อนนอนของเธอ เขาตอบว่า พ่อครับผมพูดตามตรงนะครับ ผมทำตามที่พ่อแนะนำสามวัน แต่มโนธรรมผมเตือนตลอดเวลาว่าผมกำลังทรยศพระเยซูเจ้าเพราะอายที่จะสวด หลังจากนั้นผมก็กลับมาคุกเข่าสวดก่อนนอนข้างเตียงเหมือนเดิม เพื่อนๆในแคมป์กลับรู้สึกอายครับ ไม่มีใครมาเยาะเย้ยผมอีกเลยและยังมาขอให้ผมสวดตามสบาย ตอนผมสวดเพื่อนๆ 15 คนในแคมป์ก็คุกเข่าข้างเตียงเงียบๆ ผมสวดออกเสียงแทนทุกคนได้ด้วยครับ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าพวกเรารักกันมากกว่าเดิม เราไม่อายเพราะพระ พระก็ไม่อายเพราะเรา เราเชื่อในพระ พระก็เชื่อในเรา ปีนี้ปีความเชื่อครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. พ.ย. 15, 2012 11:57 am

ใช่แล้ว เยี่ยมมาก เป็นคริสตชนต้องไม่อาย เรามีพระเจ้าเที่ยงแท้
ต้องประกาศให้คนอื่นๆได้รู้จักพระองค์..
เป็นหน้าที่ของเราที่พระเยซูมอบให้ทุกคน..
:s007:
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. พ.ย. 15, 2012 7:31 pm

:s027: Like
ตอบกลับโพส